[TNGT] Giúp người bị tai nạn GT, chút nữa rầy rà

Thiepk32

Xe tăng
cũng không sao mà cụ chủ ạ. nếu có vấn đề thì CA họ điều tra lại là rõ ngay không thể nào có người đâm vào mà người gây tai nạn lại không sao.

nguyenducduy

Xe điện
Cái việc có người làm chứng trong những vụ 7 tòa tháp này cực kỳ quan trọng- là một kinh nghiệm xương máu.
Nhưng có cái khổ là không phải ai cũng muốn ra làm chứng , lại cũng sợ vạ vào thân nhất là ra đình nạn nhân toàn Hổ với Báo, tiếng quát át tiếng bom...

vietran

Xe ba gác
Em 3 lần đưa người tai nạn vào viện rồi, một lần đưa phải nhà thằng vô học (biết thế kệ cha nó), nhà nó chừng trạo như đấy là nghĩa vụ của mình ấy (nó bảo xe 4b phải đưa vào nếu k phạm luật, ai chả biết), và k một lời cảm ơn
Lần thì dọn nội thất xe mất mấy trăm
Lần thì vứt đi cái áo hàng hiệu vì máu thấm nhiều quá
Tóm lại giờ em kệ

vietran

Xe ba gác
cũng không sao mà cụ chủ ạ. nếu có vấn đề thì CA họ điều tra lại là rõ ngay không thể nào có người đâm vào mà người gây tai nạn lại không sao.
Cứ cách ngày họ lại có cái trát lên đồn làm việc cụ hẩy

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cách ngày họ lại có cái trát lên đồn làm việc cụ hẩy
E cũng tham gia vài lần cứu giúp người bị nạn, nhưng cái rắc rối là sự phiền hà sau đó :D, cách đây 10 năm em có tham gia đưa 1 người bị tai nạn vào bệnh viện đa khoa ĐG (trước là trung tâm YTGL), vào đến phòng cấp cứu rồi thấy nhân viên y tế dửng dưng chậm chễ cấp cứu mà nghĩ hình như mình mang sự phiền hà đến cho họ, cảm giác này em vẫn nhớ mãi.

Inox75

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã mời rượu nhà cháu. Nói thật hôm đó cũng bức xúc thật nhưng nghĩ lại giống như cụ nào đó đã nói "Cứu một người phúc đẳng hà sa" nên cũng nguôi ngoai. Thực sự cũng hôm đó cũng phải cực kỳ cảm ơn mấy ng bán hàng giày dép và mũ bảo hiểm gần đó, họ đã dọn hàng xong rồi còn cố nán lại để trả xe cho bạn cháu và đứng ra giải thích cho ng nhà chú kia. Cháu ngẫm lại ở đời vẫn còn nhiều ng tốt.

Doang

Xe tải
Trước nhà cháu còn đi học cũng bị 1 phát như vậy. Cháu cùng bố mẹ cháu đang đi 2 xe máy trên đường, thấy 1 thằng bé đi xe đạp tự nhiên đâm ngã nằm gọn trong rãnh nước (rãnh xây bằng gạch khá sâu). Thấy vậy nhà cháu đỗ xe lại gần đó và nhấc thằng bé cùng xe của nó lên, cũng may nó chỉ bị ướt và người không sao. Đúng lúc đó người nhà nó chạy từ bên đường sang cứ đổi cho nhà cháu đâm vào nó làm nó bị ngã. Sau 1 hồi giải thích và người đi đường làm chứng thì mọi chuyện mới yên. Đúng là lắm lúc làm phúc phải tội

camry2030

Xe buýt
Bác đã làm một việc đúng đắn, việc người ngoài quan tâm đến người thực tế gây tai nạn cũng là tâm lý bình thường, bác chớ nên nghĩ ngợi. Dù sao bác cũng có mấy chị công nhân VC làm chứng.
Vote vì tinh thần giúp người khác của bác.
Good luck!

camry2030

Xe buýt
Em 3 lần đưa người tai nạn vào viện rồi, một lần đưa phải nhà thằng vô học (biết thế kệ cha nó), nhà nó chừng trạo như đấy là nghĩa vụ của mình ấy (nó bảo xe 4b phải đưa vào nếu k phạm luật, ai chả biết), và k một lời cảm ơn
Lần thì dọn nội thất xe mất mấy trăm
Lần thì vứt đi cái áo hàng hiệu vì máu thấm nhiều quá
Tóm lại giờ em kệ
Bác cứ phát huy, vì giúp người đâu phải cần trả ơn và làm người tốt là rất khó, bác đã làm được thì không nên làm khác đi.
votka bác nhé

Tiger Hunter

Xe container
Chia sẻ với cụ chủ thớt.
Cụ làm cháu nhớ lại hồi học lái xe ở trường C500. Bãi tập của trường ở tận Hòa Lạc nên phải đi qua đường Láng-Hòa lạc (lúc đó chưa thành Đại lộ TL). Chiều quay về HN, trên chiều đường ngược lại có ông đi xe máy chắc do mải gì đó nên phi vào cột tiêu bên đường. Mặc dù chả liên quan nhưng thấy ông í bị đau thì mấy thầy trò dừng xe lại chạy sang giúp đỡ, rồi dùng luôn xe tập lái đưa vào bệnh viện gì đó ở đoạn rẽ Chùa Thầy.
- Bực mình tập 1: ông đó chắc có liên quan gì với 1 ông lính (chả nhớ quân hàm quân hiệu gì) mà ông này cứ liên mồm chỉ huy bọn cháu và ông thầy dạy lái. Cháu cũng chả chấp mà chỉ lo cứu người. Nhưng được 1 lúc ông thầy (cũng có tuổi rồi ạ) ngứa tai quá phải quát vào mặt: "ở đây anh không có quyền chỉ huy ai cả nhé, chưa nói đến chuyện tuổi và quân hàm của anh còn thấp hơn tôi". Chú kia tắt điện luôn.
- Bực mình tập 2: Vào đến viện bàn giao cho bs xong thì thầy trò định ra xe về. Đúng lúc đó thì người nhà ông kia phi đến định giữ bọn em lại để bắt đền. Điều đáng nói là có cả cái tay lính kia nhưng mà nói éo giải thích câu nào cho người nhà ông kia. Giải thích mãi nó éo thèm nghe bọn em điên quá định xúm nhau vào táng cho nó cấp cứu luôn thể. Bọn em 5 người với ông thầy là 6. Nhưng ông thầy can, bảo "thôi kệ nó". Lúc đó mà đi 1 mình chắc nhục toàn tập với chúng nó. Tốn thời gian, tốn xăng xe đưa nó vào viện đã chả được câu cám ơn thì thôi còn mệt người.

TONGIA

Xe lừa
Có những nạn nhân vô lương sẽ kéo cả ân nhân của mình vào cuộc.

Dân mình nó khốn nạn thế đâm ra lúc cứu người sợ lắm.
Cụ nào có Xdriven thì đỡ lo hơn/ Anh hùng thì cũng phải lo bị gậy phải không.

TL_Vietnam

Xe lăn
Trường hợp này cũng khó, gặp người bị nạn bỏ đi không đành, nhưng dừng lại giúp đỡ thì rước luôn họa vào thân :(

lemdao

Xe buýt

Duong_Anh

Xe buýt
MK, tối mấy hôm trước có thằng tông bật cả nắp cống trước cổng nhà em. Đúng lúc em ra đổ rác nên chạy ra hiện trường đầu tiên. Thấy 1 chú nằm sõng soài, em hỏi có sao không thì nó vẫn nói được bình thường, nhờ em giúp. Em dựng xe cho nó, nhặt điện thoại, lắp lại pin cho nó rồi bảo nó đọc số người nhà, em gọi. Lúc đấy thì xóm em cũng ra đông rồi. Lúc mấy thằng anh nó ra thì nó lại kêu là đi tránh con chó nên mới đâm vào cái nắp cống. Mà khổ nỗi, mình đứng ở đó nên 2 con chó nhà em nó cứ chạy quẩn quanh chân. Tức không chịu được, thằng anh nó (thằng mà nó nhờ em gọi điện cho) thì cứ như thằng điên, cứ đi quanh như tìm cái gì để nện con chó nhà mình. MK, chẳng được câu cảm ơn nào mà thêm bực vào mình.
(em phải nó rõ là: trước lúc em ra đổ rác thì 2 con chó nhà em vẫn ở trong sân vì em vừa cho bọn nó ăn, cổng khóa)
Càng ngày càng đếch muốn giúp thằng nào cả.

pipilazi

Xe tăng
Dư này thì ai dám giúp người bị nạn nữa, haizzzz, ko may gặp nhà nạn nhân nào hổ báo thì đến khổ :(

haquang

Xe tải
Vuốt các cụ cho nguôi cục tức!
Thôi thì người xưa đã nói "làm ơn thì mắc oán". Bản thân em cũng từng lâm hoàn cảnh như các cụ nên rất hiểu cảm xúc trong lòng lúc đó. Nó đảo ngược 180 độ từ lòng cảm thương đồng loại sang... tức giận với sự hồ đồ, vô ơn của chính người mình đã giúp... nói chung rất dễ tăng xông!
Tuy vậy nếu có trường hợp nào cần giúp đỡ trong khả năng em vẫn giúp vì em tin vào Trời Phật có mắt, như một cụ đã nói "cứu một người phúc đẳng hà sa".
Chỉ có điều mình cần tỉnh táo hơn, nếu có thể yêu cầu có người làm chứng ngay trước khi mình đứng ra giúp đỡ người bị nạn để tránh phiền toái sau đó.

Buồn vì một bộ phận người Việt mình ko có Đức Tin và cũng không có cái Tâm sáng để suy xét vấn đề cho cặn kẽ, họ thường đổ lỗi cho người khác (nó dễ dàng hơn) thay vì tìm ra nguyên nhân gốc rễ của vấn đề (nó khó khăn phức tạp hơn). Em thấy điều đó thể hiện sự yếu đuối trong tâm hồn!:-/
Vuốt kụ để kụ khỏi tăng xông. Em ủng hộ cách làm của cụ ạ

haquang

Xe tải
Vodka các cụ đã làm ơn và đã hoặc không nhận được lời cảm ơn lại còn nhận được bực mình, thôi thì cứ làm ơn đã rồi biết đâu có lúc mình cũng được người khác làm ơn mà:). Như cụ tire_brake ý, yêu cầu người làm chứng để khỏi chuốc lấy phiền toái về sau ạ. Nào ta cùng chung tay nhé!

dochanhv

Xe máy
Các cụ đã nghe câu '' Cào l...ăn vạ '' chưa ?
Hồi chạy xe ôm em gặp người tai nạn là giúp. Mười lần thì chín lần phải thanh minh thanh nga chán mới thoát.
Sau này bơm vá xe đạp ở cổng làng. Thỉnh thoảng lại phải bênh mấy chú sinh viên bị cao bồi thôn bắt nạt vì va quyệt vẩn với trẻ con, người già. Em dân ngụ cư nên toàn bị chửi. Còn bị đe '' Bố ốp cho phát đi cả móng nhà ''.
Năm ngoái đi qua .... Mới 5 h sáng. Đường vắng, chạy xe tà tà. Một cô gái đi xe đạp ưỡn ẹo ngay trước mũi xe. Bụng nghĩ '' Mị...a nứng l... hay sao lại trêu ông''. Vừa lúc ấy có chú win vượt phải em ngoắc vào, con bé quay tán giữa đường. Bánh xe em sát bánh xe đạp. Em kéo phanh tay chộp phát. Rồi xuống định đỡ nó dậy. Ở đâu ra một lũ trông mặt hầm hố lắm. Tay móc, tay dao cưa xồ ra. Miệng hò hét đòi '' làm việc ''. Em nói rõ là con bé kia đi như vậy, bị như vậy. Em thấy nó đau thì xuống đỡ nó dậy. Hơn nữa, tôi đã chụp ảnh trước khi xuống xe. Bọn kia không nghe đòi em vào chỗ chúng giải quyết ( xưởng nước đá ). Em nói ''Tôi đang đi làm phóng sự điều tra gấp. Các anh giữ tôi sẽ bị truy tố. Nếu các anh hành hung tôi, tôi có quyền tự vệ chính đáng''. Vừa nói, tay em thọc vào cạp quần. Chúng dãn hết ra. Con ranh kia cũng đi tự lúc nào.
Mị...a! Hôm ấy em không rắn mặt nhập vai '' nhà báo '' với bàn thay thọc vào cạp quần móc...cờ him thì không biết sự thể đến đâu nữa.

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
Những kinh nghiệm này là cần thiết. Vẫn nên làm phúc, nhưng ở VN mình nên để ý để tránh mang họa vào thân. Tòa tháp hay Hà sa không quan trọng, sơ cấp cứu kịp thời có thể cứu được mạng người.

Camera hành trình và người làm chứng rất cần thiết và quan trọng!