[Funland] Giọng nói người Sài gòn.

bearbie

Xe điện
Phát âm chuẩn thì chỉ có giọng ngoài Bắc thôi. Trong Nam và Miền Trung do đặc trưng vùng miền nên nói rất khó nghe và dùng nhiều từ địa phương
Tui hay nói VN không có cục bướu.

Ngoài bắc thì là cục biếu
Miền Trung thì bượu
Miền Nam thì bú

Vậy miền bắc nói chuẩn chỗ nào hả bác?

Công nhận VN mình hơi khác người, không có vùng/địa phương nào dùng làm chuẩn được cả :D . thường các nước văn hóa lâu năm thì thủ đô phải là chuẩn của chuẩn, ai nấy đều ngưỡng mộ học theo.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Tui hay nói VN không có cục bướu.

Ngoài bắc thì là cục biếu
Miền Trung thì bượu
Miền Nam thì bú

Vậy miền bắc nói chuẩn chỗ nào hả bác?

Công nhận VN mình hơi khác người, không có vùng/địa phương nào dùng làm chuẩn được cả :D . thường các nước văn hóa lâu năm thì thủ đô phải là chuẩn của chuẩn, ai nấy đều ngưỡng mộ học theo.
Ngôn ngữ bản địa (phương ngữ) chính là chuẩn của địa phương đó đấy cụ. Như "Ba vi con bo vang" là chuẩn tiếng Việt Ba Vì, Thạch Thất, "Mi ở chộ mô rứa" là chuẩn xứ Nghệ, "Chên chời có đám mây xanh" là Hà Nội,.... Các đài PTTH địa phương họ cũng tuyển PTV tiếng địa phương chứ có cố ép theo giọng nơi nào đâu.

Vậy nên phải hiểu rằng, mấy cái d, r, d, x, ch, tr,... chỉ để áp dụng vào quy tắc chính tả tiếng Việt, chứ ko phải là chuẩn phát âm tiếng Việt. Chẳng ai gọt chân cho vừa giày cả.

P/s: về vần "iêu" với "ươu", chắc cụ mới nghe vài trường hợp mà kết luận cho cả miền bắc là ko đúng đâu. Bọn em vẫn phát âm rõ con hươu, ốc bươu, bướu cổ, quà biếu,....

stone_lamp

Xe điện
Cái này cũng hay:
1. Đại từ nhân xưng ngôi thứ 3 số ít được nói bằng cách: ngôi thứ 2 số ít+ dấu hỏi:
+ (Ông, anh, bà)+ dấu hỏi= Ổng, ảnh, bả...
2. Các từ trong ấy, bên ấy... cũng tương tự:
+ Trong ấy: Trong + dấu hỏi= trỏng
+ Bên ấy: Bên + dấu hỏi = bển
Mb tay này tay nọ như sg cha nội y, thằng cha z, ông nội x.
Em hồi mới ra Hn nói thằng cha có ng giận đấy

bearbie

Xe điện
Ngôn ngữ bản địa (phương ngữ) chính là chuẩn của địa phương đó đấy cụ. Như "Ba vi con bo vang" là chuẩn tiếng Việt Ba Vì, Thạch Thất, "Mi ở chộ mô rứa" là chuẩn xứ Nghệ, "Chên chời có đám mây xanh" là Hà Nội,.... Các đài PTTH địa phương họ cũng tuyển PTV tiếng địa phương chứ có cố ép theo giọng nơi nào đâu.

Vậy nên phải hiểu rằng, mấy cái d, r, d, x, ch, tr,... chỉ để áp dụng vào quy tắc chính tả tiếng Việt, chứ ko phải là chuẩn phát âm tiếng Việt. Chẳng ai gọt chân cho vừa giày cả.

P/s: về vần "iêu" với "ươu", chắc cụ mới nghe vài trường hợp mà kết luận cho cả miền bắc là ko đúng đâu. Bọn em vẫn phát âm rõ con hươu, ốc bươu, bướu cổ, quà biếu,....
Tui với 1 số đứa bạn Sài Gòn cũng phát âm khá chuẩn mà. Ở đây ta bàn về số đông thôi. Thực tế là xem hài kịch bắc ai cũng nói chai ziệu, chẳng ai nói chai rượu cả, nên tui phải mặc định đó là số đông chứ.

Chuẩn của 1 nước là phải đúng theo cách viết chứ bác. Viết rượu, đọc thành ziệu, mà bảo đó là chuẩn rồi do địa phương đó dùng chuẩn đó, vậy đâu được.

Tui chỉ thắc mắc là tại sao không có 1 vùng miền nào phát âm đúng tiếng Việt, đặc biệt lẽ ra thủ đô phải đóng vai trò đó. Ví dụ như nếu tiếng Hà Nội thật sự chuẩn thì phải sửa từ điển, cho âm ươu phát âm thành iêu, d phát âm y như gi, tr y như ch (vậy thì bỏ bớt được vài phụ âm và tiếng, càng khỏe :D ).

kienvinh

Xe lăn
Giọng SG không phát âm được chữ X. Những từ quan trọng như sexy thì phát âm thành sét xy :D

Hôm nay tôi đi siêu thị MM. Giọng nữ quảng cáo trên loa cứ đọc: ít năm, ít năm. Hóa ra là X5 các bác ạ. Lúc đó đang quảng cáo về tích điểm đổi quà.

lạc lối

Xe điện
Giọng thì k rõ nhưng e thấy gái SG thích trai HN nói chuyện, kể cả những chuyện xã giao, khá nhạt nhẽo đối với gái HN nhưng các em các chị SG thấy rất hào hứng, hay là họ tỏ ra lịch sự :))
Họ nói thạt đấy , bởi vậy gặp trai Hn bị nó xiên cho ko trượt phát nào

hd-vt

Xì hơi lốp
Cụ noái em thấy cũng vào tai đấy ạ hehe.
Hình như bàn về nghe thấy hay, chứ nơi nào nói chuẩn thì đến tết cônggô chửa xong ạ.

Về giọng nói nghe hay, trong nước cũng như các nước trên thế giới là, có nơi nói nghe sang trọng và thuận tai như bài hát (tiếng Anh chẳng hạn), có nơi nghe thấy mệt mỏi, nặng nề như chó cắn (ở đâu...còn lâu mới nói hehe).

Hôm rồi em nghe bọn tailon học hai câu Chào buổi sáng và tạm biệt. Ngồi im lặng nghe thì em vô tư nhận xét là tiếng nước Ta so với tiếng Anh nghe bi bí ít màu sắc. Thử đọc to hai câu trên tiếng Ta và tiếng Anh, thay đổi cách nói thì thấy ạ. Vd như bài hát Chúc mừng sinh nhật, tiếng Anh ấy ạ, chỉ vài câu thành bài hát và có thể hst nhiều cách khác nhau.

Còn đương nhiên, là người thì tiếng mẹ đẻ là nhất rồi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]

Hình như miền Bắc có Bắc Ninh, vùng từ Sơn Tiên Du, thành Phố là chuẩn nhất ko bị lệch so với quy tắc, mình nghe rõ ràng nguyên âm phụ âm vần còn hơn cả Hà Nội gốc ko biết cảm nhận các cụ đúng ko?

Trước đây hay để ý giọng, bây giờ đi nhiều nghe được gần như mọi phương ngữ rồi thì ko để ý nữa nhưng đúng là mạn Guảng Nôm Guản Ngữa là khó nghe nhất chưa thấy đâu khó nghe bằng, khi bị thổ địa bắn nhanh vẫn nghe ko hết :)

Xperia ZZ

Xe tăng
Sao e thấy khó phân biệt giọng SG giữa người này với người kia. Cứ thấy na ná giống nhau.
Còn giọng ngoài này mỗi người 1 nét riêng khá dễ phân biệt.
Ngược lại cũng dzậy cụ ạh, người trong Nam thấy người miền Bắc ai nói giọng cũng giống nhau hết.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Khoái nhất tiếng dạ, rất ngọt ngào
Con gái miền Tây "dạ" ngọt hơn con gái SG :) con gái Đà Lạt "dạ" còn hay hơn nữa. Ngày xưa thích nghe con gái Huế dạ nhưng sau này thấy điêu điêu :P ko biết cảm nhận các cụ có giống thế ko

Em thì thấy giọng SG chuẩn dễ nghe hơn các vùng Nam bộ khác. Nhưng em cũng chỉ thích nghe giọng SG nữ thôi. Giọng Nam đa số là tông cao nên nghe nữ tính quá.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Tui với 1 số đứa bạn Sài Gòn cũng phát âm khá chuẩn mà. Ở đây ta bàn về số đông thôi. Thực tế là xem hài kịch bắc ai cũng nói chai ziệu, chẳng ai nói chai rượu cả, nên tui phải mặc định đó là số đông chứ.

Chuẩn của 1 nước là phải đúng theo cách viết chứ bác. Viết rượu, đọc thành ziệu, mà bảo đó là chuẩn rồi do địa phương đó dùng chuẩn đó, vậy đâu được.

Tui chỉ thắc mắc là tại sao không có 1 vùng miền nào phát âm đúng tiếng Việt, đặc biệt lẽ ra thủ đô phải đóng vai trò đó. Ví dụ như nếu tiếng Hà Nội thật sự chuẩn thì phải sửa từ điển, cho âm ươu phát âm thành iêu, d phát âm y như gi, tr y như ch (vậy thì bỏ bớt được vài phụ âm và tiếng, càng khỏe :D ).
Thứ nhất, viết "rượu" thì đọc "rượu", còn nói "riệu" thì viết "riệu", hai từ hoàn toàn khác nhau về cách viết cách đọc, sao phải sửa từ điển. Cụ xem "hài kịch", rồi kl cho số đông miền Bắc thì đúng là hài.

Thứ 2, chuẩn một nước phải theo cách viết. Vẫn là câu chuyện gọt chân vừa giày. Em đã nhiều lần comment về vấn đề này rồi. Xin trích dẫn lại bên dưới.

"Tui chỉ thắc mắc là tại sao không có 1 vùng miền nào phát âm đúng tiếng Việt", ô kìa, thế bác đang nói tiếng gì, người Việt trên khắp dải đất này đẫ đang và sẽ nói tiếng gì. Ko chuẩn tiếng Việt, vậy là tổ tiên tộc Việt ngàn đời nay đã nói thứ tiếng méo mó, lệch chuẩn. Rồi may mắn có mấy ông giáo sĩ phương Tây sang ký âm, sáng tạo ra chữ Việt hiện đại, chỉnh lý dần qua quá trình sd, vậy là dân ta được soi sáng, được chuẩn hóa mà ko biết đường sửa tiếng nói cha ông theo chuẩn đấy à, cụ lại định đưa hài kịch vào rồi ;)

Còn về ch tr r d..... mà cụ bảo bỏ bớt đi cho khỏe. Xin thưa đó chính là sự phong phú của ngữ nghĩa và chính tả tiếng Việt. Ví dụ "chương" trong "chương trình" khác nghĩa với "trương" trong "phô trương", và "trinh" cũng không phải là "cá chình",... cụ bỏ bớt phụ âm đi thì chữ nghĩa, chính tả tiếng Việt nó tẻ nhạt lắm.

Có vẻ nhiều cụ vẫn băn khoăn, lẫn lộn giữa phát âm và quy tắc viết chính tả.

Ví dụ: "Vú sữa" là cách viết đúng chính tả tên một loại quả, nhưng phát âm thì ở HN khác, TH khác, SG càng khác.

Vậy, ta nên tôn trọng cách phát âm của mỗi vùng miền, bởi phải nhắc lại rằng Ngôn ngữ ra đời trước Chữ viết. Ta chấp nhận và thống nhất với nhau cách ký tự các từ theo một chuẩn chung gọi là Chính tả thôi. Như thế cho đỡ tranh cãi. Còn làm sao để có thể viết đúng chính tả, ngữ pháp, đó là cần Học, Đọc và Vận dụng nhiều (khuyến cáo là tránh lên OF học :D).
Thế nào là tiếng Việt chuẩn vậy cụ ;). Nói ngắn gọn là ko có tiếng Việt chuẩn, chỉ có tiếng Việt theo các địa phương. Buồn cười là nhiều người cứ lấy cái ra đời sau để áp tiêu chuẩn bắt cái có từ ngàn đời phải theo và gọi là chuẩn. Ngôn ngữ có trước chữ viết, người Hà Nội, người Nghệ An hay ở đâu khác thì họ vẫn nói tiếng địa phương theo cha ông họ từ bao đời nay rồi, trước khi có chữ quốc ngữ và đương nhiên cũng chẳng cần phải biết chữ. Vậy nên đừng đem mấy cái s, x, r, d, ch, tr,... ra để làm chuẩn cho phát âm tiếng Việt \:D/

muadem

Xe cút kít
Con gái miền Tây "dạ" ngọt hơn con gái SG :) con gái Đà Lạt "dạ" còn hay hơn nữa. Ngày xưa thích nghe con gái Huế dạ nhưng sau này thấy điêu điêu :P ko biết cảm nhận các cụ có giống thế ko
Tiếng Dạ ở Huế nó kéo dài thấy chất phủ chướng màn the, ở SG nghe đằm thắm, ở MT nghe gợi cảm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thích nhất giọng con gái miền tây. Nghe các cháu nó nói “ Ui zda” rất ngọt ngào các cụ ah :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng Dạ ở Huế nó kéo dài thấy chất phủ chướng màn the, ở SG nghe đằm thắm, ở MT nghe gợi cảm.
Cái chính là tiếng Dạ của Huế mới nghe thì tưởng dễ thương nhưng nghe nhiều nghe kỹ thì ko dễ thương tí nào mà hơi đanh :D

Các bác cho hỏi đội ngũ lồng tiếng miền nam là họ nói theo giọng vùng nào. Bà con trong đó có vẻ mê và hợp, nhưng đem ra chiếu trên truyền hình ngoài bắc thì đa phần không hợp. Cá nhân em thì không chịu được luôn, phim chưởng eo éo léo nhéo thì còn chấp nhận đc, chứ phim Hàn Quốc thì …. xin lỗi phá hỏng luôn bộ phim.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Giọng nói thì ở đâu quen đó còn thấy giọng lạ có hay hay không là tuỳ người nên khó có đáp án chung nhưng dễ nghe hay không thì có thể có đáp án. Cụ tỉ các cụ miền Bắc nghe giọng miền Trung, Nam có hiểu không? Tương tự các cụ miền Nam nghe giọng Bắc, Trung thì mức độ hiểu như thế nào? Nghe mà không hiểu thì rớt từ vòng gởi xe vì có hay thì cũng chỉ như nghe ... chim hót (nghe hay cũng chăm chú mà nghe chả hiểu gì cũng phải chăm chú thậm chí chăm chú ... cho có cho nên chả có kết luận gì từ biểu hiện của người đối diện trừ khi đi guốc trong bụng họ :)) )