[Funland] Giông lốc hay Dông lốc

Dogmatix

Xe tăng
Từ bé em được học i tờ là Giông lốc, Giông tố nay thấy báo lại ghi Dông lốc
Dông lốc quật đứt cầu treo, mưa đá dày đặc lại xuất hiện ở Lào Cai
Mà các báo khác lại Giông lốc
Lào Cai:
Sét đánh chết người, giông lốc quật đứt cầu treo

Vậy theo các cụ ghi thế nào mới đúng chứ loạn các nhà báo.
Trong từ điển Khí Tượng từ xưa tới giờ HOÀN TOÀN KHÔNG CÓ TỪ GIÔNG

Nhưng từ ngày tác phẩm Giông Tố của Vũ Trọng Phụng nó phổ biến đã nảy sinh ra sự hoài nghi giữa "dông" và "giông" của một bộ phận không nhỏ người dân. Đặc biệt khoảng 2,3 năm trở lại đây, khi mà đám BTV trẻ tuổi của VTV được thỏa sức sáng tạo thì các cháu nó cũng dùng luôn cả từ GIÔNG vào các bản tin, và thế là làm cho "bộ phận không nhỏ" kia nó ngày một lớn dần =))

Đảm bảo ngay trong OF này, những member trẻ tuổi, phần lớn cũng Giông lốc, Giông, Giông.... Tụi nhỏ chắc chắn hoài nghi ko biết là DÔNG mới đúng hay GIÔNG đúng hơn :D

Aiknow

Xe hơi
Em chỉ biết: Giông lốc. còn gấu nhà em là Thả Rông
Sao cụ lại thả rông Gấu, nguy hiểm lắm 8-x
Nếu ko nuôi được hãy gọi theo số bên dưới để trao trả Gấu về cho nhà nước để Gấu có cuộc sống tốt đẹp hơn cụ nhé

Dogmatix

Xe tăng
Dông - hay còn viết là giông - là hiện tượng khí tượng phức hợp gồm chớp và kèm theo sấm do đối lưu rất mạnh trong khí quyển gây ra. Nó thường kèm theo gió mạnh, mưa rào, sấm sét dữ dội, thậm chí cả mưa đá, vòi rồng. Ở vùng vĩ độ cao có khi còn có cả tuyết rơi. Đám mây gây dông gọi là mây vũ tích (cumulonimbus cloud).
Thuật ngữ "dông" trong tiếng Anh là thunderstorm; từ điển khí tượng Trung Quốc dịch là "lôi bạo", nghĩa là "sấm dữ dội", còn trong dân gian Việt Nam thì "dông" là "trận gió to", không hoàn toàn trùng với thuật ngữ dông trong khí tượng học.[1]
Trích WIKI
Wiki nó viết thế. Nhưng em đố cụ có thể tìm được từ GIÔNG trong bất kỳ quyển sách giáo khoa nào về khí tượng. Cho cụ tìm từ thời lập quốc tới giờ luôn nhé. Còn sau này, đến đời con - cháu cụ, khi chính tụi nó cũng không phân biệt được GIÔNG hay DÔNG và tụi nó tham gia viết sách thì trong sách khi đấy sẽ có từ GIÔNG :D

TANOandMAX

Đi bộ
Thời xưa phiên từ chữ Nôm ra chứ quốc ngữ thì có sự khác biệt là bình thường. Do phát âm các vùng khác nhau tí chút. Cái này giống như từ "Giáng ngọc" vậy thôi.
“Dáng Ngọc “ và “ Giáng Ngọc “
Nó là 2 nghĩa hoàn toàn khác nhau chứ bác.
Theo e hiểu “Dáng Ngọc “ : là hình Dáng như Ngọc
Còn “Giáng Ngọc “ : là Giáng (trần,thế) Ngọc
Còn “Dông” và “Giông” nhà báo dùng từ sai quá rồi, “Dông” trong nghiax là dông dài....”Giông” trong nghĩa từ bão tố

nguyenx

Xe điện
Tốc xong thì dông. Vậy là dông lốc.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Lào Cai:

Không chụp lại, tý nó sửa => cụ là người nói láo

uman

Xe tăng
Cháu vẫn dùng là "giông" như được học từ nhỏ. :)
Nhưng bây giờ lắm đổi mới giáo dục quá, "i" ngắn "y" dài, phụ âm đổi loạn cả lên như vỡ chợ. Rõ là không có bậc học giả thực chất nào đủ sức cầm cờ, nên bản tính dân ta là vô chính phủ, vô kỷ luật thể hiện ra, kể cả ở những nhân vật được coi là "nhiều chữ".

hatngonon

Xe buýt
Lào Cai:

Cháu tưởng là Rông, Cụ nào cho là Dông, Giông

ceconam

Xe điện
E thấy báo chí giờ viết sai chianh tả nhiều, trước chỉ có báo lá cải, giờ thì báo chính thống rồi đến sgk cũng sai chính tả đc luôn, đến chịu!!!

hatngonon

Xe buýt
Wiki nó viết thế. Nhưng em đố cụ có thể tìm được từ GIÔNG trong bất kỳ quyển sách giáo khoa nào về khí tượng. Cho cụ tìm từ thời lập quốc tới giờ luôn nhé. Còn sau này, đến đời con - cháu cụ, khi chính tụi nó cũng không phân biệt được GIÔNG hay DÔNG và tụi nó tham gia viết sách thì trong sách khi đấy sẽ có từ GIÔNG :D
- Cháu không chê tuy vậy vẫn phải xem lại những công cụ giáo dục, đã tạo ra thế hệ trẻ ngày nay( bao gồm các thể loại tài liệu, học cụ..)
- Từ điển vốn mở, hoàn toàn có thể hiệu chỉnh và bổ sung thêm từ ( có rất nhiều từ vay mượn mới được bổ sung)

poiuy

Xe ba gác
“Dáng Ngọc “ và “ Giáng Ngọc “
Nó là 2 nghĩa hoàn toàn khác nhau chứ bác.
Theo e hiểu “Dáng Ngọc “ : là hình Dáng như Ngọc
Còn “Giáng Ngọc “ : là Giáng (trần,thế) Ngọc
Còn “Dông” và “Giông” nhà báo dùng từ sai quá rồi, “Dông” trong nghiax là dông dài....”Giông” trong nghĩa từ bão tố
2 từ kia có cả trong từ điển rồi, cụ phân tích thế làm gì. Còn nhạc phẩm kinh điển Giáng ngọc nó không có ý nghĩa như cụ nói.

vihali

Xe container
Cháu thấy d và gi đọc phát âm có cong luoi như r đâu mà đẻ ra hai chữ ý riêng biệt nhỉ, chắc giông và dông đều ok hjj
Vì cụ ko phân biệt đc d và gi nên nghĩ vậy.

Em đọc d và gia khác hẳn nhau. Vd da dẻ và gia đình là khác.

Nếu cụ học tiếng Anh thì phải đọc /z/ khác /dz/ chứ, vd zoo /zu:/ khác june /dzu:n/.