[Funland] Giỏi quá: Bài tích phân, giáo sư nổi tiếng Mỹ giải mất cả trang giấy, một giáo viên Việt Nam chỉ cần 2 dòng !

aaathanh

Xe tải
Nhà cháu đính chính chút. Cụ Trần Phương sn 1964, gôc Hải Phòng, cấp 3 học chuyên toán HP, học ĐH khoa toán Sư Phạm 1. Thời đó 10 năm phổ thông với 5 năm ĐH mà phải đến năm thứ 17 hay 18 mới tốt nghiệp. Thông minh,nhưng hơi Dị và Ngông. Những năm 8 mấy SV đói khổ mà đôi mắt lúc nào cũng to, sáng quắc như người châu Âu...

daibo888

Xe tải
Mời cụ học giải tích 2,3 trong BK sẽ gặp tích phân đường, tích phân mặt 2,3 lớp. Lúc đó cụ nghĩ toán C3 như trò trẻ con luôn
Ko hiểu sao mấy môn Toán BK ngày xưa e thi toàn phát đỗ luôn. Từ giải tích 1-3, đại số, PT vi phân và chuỗi, phương pháp tính .... Có 1 môn mà bọn nó hầu như qua hết mà e phải học lại là xác suất thống kê :))).

Moriarty

Xe container
Cụ vẫn chưa hiểu Tích phân ở BK nó là kiến thức mới ở tầm cao khác hẳn ở phổ thông cụ ơi.
Ví dụ bài Tích phân mặt loại 2 ở Giải tích II như ở dưới thì nó không có trong chương trình phổ thông, cỡ sv khá giỏi mới giải nổi bài này đa phần là bỏ.
Cái câu của cụ đến tích phân là nhàn vì luyện thi đại học hết rồi thì sv BK chỉ dám cười nhạt thôi :)

View attachment 6519169
tất cả các bài trong đề thi HK ở BK đều có lác đác trong bài tập về nhà và bài tập lớn thầy giao trong kỳ rồi, đồng chí nào chịu khó lên lớp và làm bài tập thì bét nhất cũng 8 điểm, còn ông nào chơi cả kỳ và đến gần thi mới ôn như em mới thấy nó khó. Đại cương khoai nhất là vật lý, lý thuyết dài kinh hoàng, thi trắc nghiệm lơ mơ âm điểm.

Wave alpha dau

Xe hơi
Hơn 23 năm trước em cũng thuộc dạng hóc toàn siêu, thời đó cứ nghĩ sau này con mình học không cần đi học thêm, chỉ cần mình dạy là ok rồi. Vậy mà cơm áo gạo tiền nó đập vào đầu bây giờ chả nhớ được gì cả.

nontrau

Xe hơi
Em học ở bán công chuyên ngữ. Lâu cũng k nhớ mặt thầy. Hồi đó nguyên phần tích phân em làm hết một quyển nâng cao khoảng 200 trang. Càng học càng ham nên thành ra em học toán làng nhàng nhưng phần đó xuất sắc nhất lớp chuyên tán hồi đó. Giờ 1 chữ k nhớ. Đúng là thợ giải đề :))
Ngưỡng mộ cụ quá. Xưa cháu sợ toán học lắm

bellring

Xe buýt
tất cả các bài trong đề thi HK ở BK đều có lác đác trong bài tập về nhà và bài tập lớn thầy giao trong kỳ rồi, đồng chí nào chịu khó lên lớp và làm bài tập thì bét nhất cũng 8 điểm, còn ông nào chơi cả kỳ và đến gần thi mới ôn như em mới thấy nó khó. Đại cương khoai nhất là vật lý, lý thuyết dài kinh hoàng, thi trắc nghiệm lơ mơ âm điểm.
Có môn hay phải thi lại là hình họa, lý thuyết nhiệt, điện

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Xưa em đi thi ĐH, còn không nhớ nổi công thức tính thể tích hình tứ diện. Thế là tự đi chứng mình thể tích hình hộp bằng tích có hướng 3 véc tơ, rồi chứng mình tiếp thể tích hình tứ diện bằng 1/6 hình hộp bao lấy nó. Hết mẹ 3 trang giấy, tí thì oẳng

present

Xe điện
Ở Việt Nam học toàn nhồi sọ vãi.
Em ngày xưa học ĐH nhóm ngành I suốt ngày tích phân 03 lớp.
Từ ngày ra trường đến giờ chả áp dụng vào thực tế được lần nào cả :(

lacettiGG

Xe điện
PR khéo quá :D
Nói chung GS người ta bận lắm, giải mấy bài này khả năng là cho nó có lời giải thôi người ta dùng những phương pháp rất căn bản nên khả năng là nó mới dài. Muốn có lời giải ngắn, tricky thì phải có 1 trong 2 yếu tố: May mắn hoặc đầu tư nhiều thời gian.

ZARG

Xe container
Tuỳ cụ thôi. Dù gì thì hiện nay e cũng chả nhớ gì. Chỉ ấn tượng với ma trận khi mới vấp vào, ông thầy e dạy luôn bậc n. Chỉ số ít lớp e thời đó hiểu nổi ông thày dạy cái gì. Sau e phải lôi sách đại cương, học từ bậc 2 để hiểu nổi quy luật. Và môn đó là môn e thấy chuối nhất hồi học đại cương về tự nhiên. Nhưng thi cũng chỉ bậc 3 nên e kiếm 8 điểm cũng nhẹ nhàng. Chỉ choáng lúc đầu khi ông thày chơi ác dạy bậc n bọn e thôi.

Còn lại các môn khác ko ấn tượng và thực tế học khá nhàn.
Có gì đâu mà cụ băn khoăn mãi với cái ma trận bậc n.

Có phải 1 mình cụ học đại học với toán cao cấp đâu.

Khó mấy rồi cũng qua hết, tốt nghiệp hết.

ZARG

Xe container
Nói chung học toán để cung cấp tư duy và luyện trí não, như là chơi thể thao ấy các cụ ạ.

2 năm đại cương học toàn toán cao cấp, vật lý, hóa học đại cương khá nặng. Sau đó vào chuyên ngành chỉ áp dụng ít thôi, nhưng vi phân tích phân nghề nào cũng xài, nó ẩn đi thôi.

ubisapro

Xe trâu
Có gì đâu mà cụ băn khoăn mãi với cái ma trận bậc n.

Có phải 1 mình cụ học đại học với toán cao cấp đâu.

Khó mấy rồi cũng qua hết, tốt nghiệp hết.
ah. Đó là thứ e ấn tượng khi học đại cương. E ko học chuyên toán như bọn cùng lớp mà chỉ cơ bản. Thế nên khi vào năm 1, học ma trận bậc n luôn là thực lòng e ko hiểu gì cả. Nó loằng ngoằng và quá trừu tượng với 1 thằng ko học chuyên như e. Và đúng là ở lớp e trước đây, đa phần chỉ những đứa được giải quốc gia toán và học chuyên toán mới có thể hiểu nổi. Còn các môn tự nhiên đại cương khác e thấy bình thường. Điểm thi cao chưa chắc đã là giỏi, lớp e có thằng thì 6 điểm toán đại cương, nhưng đạt giải olympic đúng môn đó :))

intl

Xe tải
Cụ học KSTN à? Toán đại cương KSTN thì khó hơn Olympic.

ah. Đó là thứ e ấn tượng khi học đại cương. E ko học chuyên toán như bọn cùng lớp mà chỉ cơ bản. Thế nên khi vào năm 1, học ma trận bậc n luôn là thực lòng e ko hiểu gì cả. Nó loằng ngoằng và quá trừu tượng với 1 thằng ko học chuyên như e. Và đúng là ở lớp e trước đây, đa phần chỉ những đứa được giải quốc gia toán và học chuyên toán mới có thể hiểu nổi. Còn các môn tự nhiên đại cương khác e thấy bình thường. Điểm thi cao chưa chắc đã là giỏi, lớp e có thằng thì 6 điểm toán đại cương, nhưng đạt giải olympic đúng môn đó :))

Thanhtranbk

Xe buýt
Cụ vẫn chưa hiểu Tích phân ở BK nó là kiến thức mới ở tầm cao khác hẳn ở phổ thông cụ ơi.
Ví dụ bài Tích phân mặt loại 2 ở Giải tích II như ở dưới thì nó không có trong chương trình phổ thông, cỡ sv khá giỏi mới giải nổi bài này đa phần là bỏ.
Cái câu của cụ đến tích phân là nhàn vì luyện thi đại học hết rồi thì sv BK chỉ dám cười nhạt thôi :)

View attachment 6519169
Đọc cái đề này em ko hiểu ngày xưa qua môn kiểu gì. Giờ xem lại như chó xem bản đồ :D

tung1311 .

Xe container
Mời các bác xem clip, thấy ghê chưa

Ông giáo sư dùng mệnh đề cơ bản của lượng giác ốp vào còn Trần Phương dùng các mệnh đề mở rộng là kết quả của nhiều phép biến đổi rồi. Mà dù sao Trần Phương cũng có đẳng cấp nhất định nên cũng là 9 với 10 thôi mà