[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

roberdlee

Xe buýt
Cụ nói hơi quá hoặc bạn cụ nói quá hoặc con của bạn cụ có vấn đề về học hành nên trình độ mới tụt thế.
Con em cũng học Thực nghiệm vào năm đạp đổ cổng trường đây. Trường chỉ dạy ctr thực nghiệm trong 3 năm 1-2-3, còn sau đó học theo ctr của bộ GD để đảm bảo ko lệch pha với trình độ chung. Con em học theo ctr thực nghiệm, bản thân cháu ghi nhận là con đc học Toán và TV theo cách mà nhớ đc rất lâu. Hồi lớp 1 nó học tập hợp, tổ hợp, hệ nhị phân mà vẫn hiểu hết... Tiếng Việt thì học gieo vần, sáng tác thơ rất đáng yêu. Con em học 2 năm thì em chuyển về dân lập vì trường mới gần chỗ em làm, còn Thực nghiệm ngược đường quá. Nhưng cháu vẫn tiếp tục học Toán ở cô giáo đã dạy cháu từ lớp 1. Các bạn cháu học ở đó hết cấp 1, 1 số lên cấp 2 Thực nghiệm và nhiều cháu ra trường khác học rất ổn, ko có cháu nào tệ tới mức phải học lại cả.
Cụ trên nói con bạn cụ ấy mà ko hiểu rõ nội tình trong một topic trao đổi rất cụ thể ntn có phải lạc lõng ko. Hệ thống trường công (bao gồm cả thực nghiệm) về cơ bản yêu cầu học tập cũng như nhau vì phải tuân thủ chương trình của Bộ của Sở, có một số trường (chuyên, chọn) có thể cao hơn do đặc thù (đào tạo hệ chuyên hoặc chọn được nhiều bạn học tốt - Chu Văn An, Trần Phú chẳng hạn) nhưng kết quả thi chung xét tốt nghiệp, lên lớp vẫn đánh giá cùng 1 mức. Tức là trường ở top Cao hay Trung Bình hay Thấp đều phải qua mức ấy.
Nói về Thực nghiệm, e đồng ý với cụ/mợ LCD , rất nhiều người thành danh từ trong ngôi trường này, nó cũng ko phải trường dân lập để hoạt động tùy thích theo ý của ông quản trị, nên ko có chuyện học sinh đạt kết quả được công nhận lên lớp ở trường này phải học lại lớp đó ở trường khác

Chỉnh sửa cuối:

bachlamhqhg

Xe buýt
Pháp luật quy định rõ ràng mà cụ nói theo kiểu HĐ từng năm thì em mới hỏi rõ cụ câu trên để xem cụ hiểu trường tư ntn? Là doanh nghiệp đơn thuần hay là doanh nghiệp giáo dục? :))
Cụ nói e ko vào chủ đề, e đã vào chủ đề, cái e khoanh nó không đúng với trường hợp VAS từ chối tiếp nhận vào trường, kết luận: lập luận của cụ vô hiệu.

Cái đấy sẽ là công việc của bên nguyên đơn cụ ạ. Cụ cứ lên đây kiên trì hỏi thiên hạ, trên này có được bao nhiêu người có con học VAS mà trả lời cụ.

Chỉ là nếu bên nguyên chứng minh được việc "không thực hiện đúng hợp đồng", thì VAS sẽ phải trả lại tiền.
Con nhà em học ở VAS 1 năm, em ko biết hết nhưng biết đủ. Tất nhiên em ko bằng ls nên em cũng đã nói là cứ để họ kiện đi, em thì tin là phụ huynh ko thể chứng minh trường ko cung cấp đủ nội dung đã cam kết đâu.

GloryJack

Xe container
Học sinh nếu không đăng kí (giữ chỗ) cho năm học tiếp theo (theo quy định của trường) mà cứ bắt học sinh phải học năm tới là “cưỡng ép” họ phải học rồi. Tất cả câu chuyện đang nằm ở chỗ, 40 ph kia có đăng kí (giữ chỗ) cho năm học tiếp theo của con không (con tôi học vin không phải đóng tiền giữ chỗ nhưng phải làm phiếu đăng kí, hết hạn không đăng kí họ mặc nhiên coi là không tiếp tục năm sau dù hợp đồng kí trọn cả cấp luôn).
Em vào hóng sư nói chuyện :)

cenarius

Xe hơi
Phụ huynh còn khôn hơn ấy, con học đủ chương trình, tiền học ít hơn thông thường rồi đấy cụ. Vào quán phở chén đủ bát phở rồi lại cò quay bảo quán tao đang ăn lại bắt tao chuyển bàn nên “thay đổi kế hoạch” tao ko trả tiền nữa á :)
Ko phải mợ ơi, phụ huynh họ biểu tình và yêu cầu chỉ đóng số tiền là hơn 50 củ trong quý 4 chứ ko phải là đóng 7x củ như trong bảng thu dự toán, và họ ko phải định bùng, cha mẹ nào muốn cho con ngừng học chứ?

Trong tổng quát tiền học nó vẫn thế chỉ giảm được tý chút nhân danh " do dịch " thôi

Tôi trích tin từ báo tử tế ở Mỹ rồi, ngại tìm lại quá. Hơn 70 trường đại học ở Mỹ bị kiện đòi lại học phí do trường bị đóng cửa theo lệnh của chính quyền mà học phí vẫn thu đủ. Ở đây tôi không có nhu cầu so sánh nó với trường hợp trường Việt Úc, tuy nhiên có thể hữu ích nếu những người có liên quan tham khảo những hồ sơ kiện bên Mỹ ấy chăng?
Trường đóng cửa nó khác, đây vẫn học online và học bù để đủ chương trình.
Bên Mỹ kia là trường đại học, nó ko phải chạy đủ chương trình như trường cấp 2-3 ở VN. Cụ so sánh vậy em đảm bảo ko đúng đâu. Ở VN muốn hay ko đố trường nào dám dạy thiếu chương trình, chưa cần phụ huynh kêu sở nó đã táng cho vỡ mặt rồi

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ nói e ko vào chủ đề, e đã vào chủ đề, cái e khoanh nó không đúng với trường hợp VAS từ chối tiếp nhận vào trường, kết luận: lập luận của cụ vô hiệu.
Thứ nhất học sinh đang học là học sinh cũ -> "Học sinh trường mình"
Thứ hai trường tư không ngoại lệ với pháp luật liên quan trừ khi có quy định khác -> Đúng với cả trường tư :))

Ko phải mợ ơi, phụ huynh họ biểu tình và yêu cầu chỉ đóng số tiền là hơn 50 củ trong quý 4 chứ ko phải là đóng 7x củ như trong bảng thu dự toán, và họ ko phải định bùng, cha mẹ nào muốn cho con ngừng học chứ?

Trong tổng quát tiền học nó vẫn thế chỉ giảm được tý chút nhân danh " do dịch " thôi
Thế họ có nghĩ là phải học tăng lên con cái các vị ấy mới học đủ chương trình, mới được chứng nhận của Cam ko? Giờ ko học đủ, phía đối tác nó ko chứng nhận thì các vị phụ huynh có đồng ý ko hay nhảy dựng lên? Họ chỉ lo đòi tiền, họ có lo cho con cái được học đủ ko? Họ có phải đóng thêm đồng nào trong tổng tiền ko trong chi trường phát sinh bao nhiêu chi phí?

kienvinh

Xe lăn
Trường đóng cửa nó khác, đây vẫn học online và học bù để đủ chương trình.
Bên Mỹ kia là trường đại học, nó ko phải chạy đủ chương trình như trường cấp 2-3 ở VN. Cụ so sánh vậy em đảm bảo ko đúng đâu. Ở VN muốn hay ko đố trường nào dám dạy thiếu chương trình, chưa cần phụ huynh kêu sở nó đã táng cho vỡ mặt rồi
Bên kia nó đóng của campus thôi nhưng vẫn học online đấy chứ.

The students argue they are entitled to refunds because the institution failed to provide them with all of the benefits of an on-campus education for which they paid. The lawsuits typically allege some combination of the following: (i) the students paid for amenities such as room and board, dining plans, and access to facilities, which they cannot receive because they are not on campus; (ii) the quality of their education has been lessened by the forced, online curricula because studies show that students learn better in classrooms than online and because they are unable to gain the benefit of personal connections with faculty and classmates; (iii) their degree will be less valuable to them in the marketplace because a degree from an online program is not as valuable as a degree from an in-person program.
Tôi không bênh ai cả. Ngay cả trường Việt Úc có thể kiện ngược lại phụ huynh vì căng băng rôn làm ảnh hưởng uy tín của trường, làm ảnh hưởng đến doanh thu của năm tiếp theo và vì thế phải chịu trách nhiệm cho sự thiệt hại tài chính ấy. Ví dụ thế. Nhưng đấy là 2 chuyện riêng rẽ.

ChungTuong

Xe đạp
Thậm chí có lúc nộp đơn mà còn chưa chắc trường đã nhận.
Chả cần trường tư đâu, đầy trường công còn xin lòi mắt mới vào được kia kìa.
Nếu là học sinh mới vào nộp đơn thì trường có quyền từ chối, nhưng đã là học sinh cũ họ không có quyền từ chối nếu học sinh có nguyện vọng muốn học tiếp. Và để biết học sinh có nguyện vọng không, trước khi kết thúc năm học họ sẽ bắt làm phiếu đăng kí (hoặc đóng tiền giữ chỗ). Nếu học sinh (phu huynh) cố tình lờ đi thông báo đó, mặc nhiên họ sẽ hiểu là không muốn học tiếp nắm tới. Việc ra thông báo đôi khi là thủ tục hành chính.
Con riêng trường công (đôi với thcs trở xuống), nếu bạn đúng tuyến họ mặc định phải nhận. Thậm chí tôi còn chứng kiến cả vụ đã quá thời hạn nộp học bạ rất lâu mà ph kiện ầm ĩ làm trường phải xuống nước nhận học sinh, và còn bị sở giáo dục phạt nữa (thế mới thấy trường công nhiều cái khổ khi gặp phải phụ huynh bẩn bựa).

toyota219

Xe điện
Trường thu 30% học phí đối với cấp tiểu học và trung học trong thời gian học sinh học online. Tuy nhiên, một số ít phụ huynh vẫn yêu cầu điều chỉnh hơn nữa và chúng tôi không thể tiếp tục đáp ứng yêu cầu của nhóm phụ huynh này, đại diện nhà trường nói.
Đồng thời, nhóm phụ huynh cũng liên tục truyền tải thông tin không chính xác trên mạng xã hội, nhằm hạ thấp uy tín và hình ảnh của nhà trường.
Thứ hai, trường Việt Úc cho rằng trong thời gian chưa đạt được thỏa thuận như mong muốn, nhóm phụ huynh nêu trên liên tục tổ chức các hoạt động biểu tình trước cổng trường, gây mất trật tự và ảnh hưởng môi trường học tập của học sinh.
Thứ ba, khi nhận thấy khúc mắc với phụ huynh, trường đã gửi thư mời gặp mặt, trao đổi trực tiếp với từng phụ huynh. Nhưng chỉ một số rất ít phụ huynh chấp nhận gặp gỡ và trao đổi với đại diện nhà trường, hội đồng quản trị, hiệu trưởng và đại diện nhà đầu tư. Một số phụ huynh còn lại từ chối việc đối thoại và tiếp tục thực hiện các hoạt động chống đối nhà trường.
Em nghĩ ai cũng sẽ giữ cái quyền từ chối phục vụ 1 số khách hàng nào đó, nên trường vẫn có quyền từ chối nếu hs không đạt (kết quả học tập, kĩ luật, tài chính...) Mấy phụ huynh nói về quyền lợi ích con mình mà không nghĩ đến quyền lợi ích của gần 9000 học sinh khác (mình không đóng thì nhũng học sinh đóng sẽ góp phần lun cho mấy người không đóng trong thời gian online, biểu tình gây rối trước trường...). Còn học bạ theo em kứ cho rút thôi, trường nó chỉ đánh gía kết quả kỳ I, kỳ 2 nó để trống đấy.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nếu là học sinh mới vào nộp đơn thì trường có quyền từ chối, nhưng đã là học sinh cũ họ không có quyền từ chối nếu học sinh có nguyện vọng muốn học tiếp. Và để biết học sinh có nguyện vọng không, trước khi kết thúc năm học họ sẽ bắt làm phiếu đăng kí (hoặc đóng tiền giữ chỗ). Nếu học sinh (phu huynh) cố tình lờ đi thông báo đó, mặc nhiên họ sẽ hiểu là không muốn học tiếp nắm tới. Việc ra thông báo đôi khi là thủ tục hành chính.
Con riêng trường công (đôi với thcs trở xuống), nếu bạn đúng tuyến họ mặc định phải nhận. Thậm chí tôi còn chứng kiến cả vụ đã quá thời hạn nộp học bạ rất lâu mà ph kiện ầm ĩ làm trường phải xuống nước nhận học sinh, và còn bị sở giáo dục phạt nữa (thế mới thấy trường công nhiều cái khổ khi gặp phải phụ huynh bẩn bựa).
Cụ hiểu vấn đề rồi đấy, chợ GD không phải là chợ cá mà có quyền không bán vì ... ghét thái độ :))

Bên kia nó đóng của campus thôi nhưng vẫn học online đấy chứ.

Tôi không bênh ai cả. Ngay cả trường Việt Úc có thể kiện ngược lại phụ huynh vì căng băng rôn làm ảnh hưởng uy tín của trường, làm ảnh hưởng đến doanh thu của năm tiếp theo và vì thế phải chịu trách nhiệm cho sự thiệt hại tài chính ấy. Ví dụ thế. Nhưng đấy là 2 chuyện riêng rẽ.
Cụ cứ đọc kỹ từng điểm đi thì sẽ thấy khác biệt đấy.

Trường công mà đúng tuyến thì ko nhận ko được là đúng. Trường tư thì cái đoạn cụ nói “nhưng đã là học sinh cũ họ không có quyền từ chối nếu học sinh có nguyện vọng muốn học tiếp” thì cụ cho em hỏi nó được quy định ở đâu vậy?

ChungTuong

Xe đạp
Cụ hiểu vấn đề rồi đấy, chợ GD không phải là chợ cá mà có quyền không bán vì ... ghét thái độ :))
Thế nên cái thông báo mọi người post chỉ là thủ tục và văn phong kiểu nho nhã (anh với tôi không hợp nhau nên chúng ta dừng lại ở đây). Còn để ra được thông báo đó, trước đấy đã có một loạt quy trình thông báo về việc có muốn học năm tới hay không rồi. Trường con tôi học họ thông báo đến 2-3 lần bằng các hình thức, thậm chí nhắc cả trên lớp để các cháu về nói lại với phụ huynh.

vios77

Xe buýt
Mói chỉ nghe một bên thôi cc. Biết đâu các GĐ k chịu nộp học phí thì sao? Nếu vayayj thì nhà trường từ chối dạy thôi.
Giả sử mà con chúng ta học trường công mà k chịu đóng học phí thì nhà trường xử lý thế nào nhỉ????

Mói chỉ nghe một bên thôi cc. Biết đâu các GĐ k chịu nộp học phí thì sao? Nếu vayayj thì nhà trường từ chối dạy thôi.
Giả sử mà con chúng ta học trường công mà k chịu đóng học phí thì nhà trường xử lý thế nào nhỉ????
Họ ko nộp là chắc chắn rồi mà cụ, còn ”biết đâu” gì nữa 😁

cenarius

Xe hơi
Thế họ có nghĩ là phải học tăng lên con cái các vị ấy mới học đủ chương trình, mới được chứng nhận của Cam ko? Giờ ko học đủ, phía đối tác nó ko chứng nhận thì các vị phụ huynh có đồng ý ko hay nhảy dựng lên? Họ chỉ lo đòi tiền, họ có lo cho con cái được học đủ ko? Họ có phải đóng thêm đồng nào trong tổng tiền ko trong chi trường phát sinh bao nhiêu chi phí?
Cái đó thuộc trách nhiệm và chuyên môn của trường ko thể nào bắt phụ huynh gánh được, cái chất lượng mà mợ đề cập là cái lý do trường dựng lên để lấy lại phần lỗ do dịch.
Để tóm tắt mợ thấy ra vấn đề này, tổng cộng 2 quý bình thường ( ko dịch, học hành bình thường ) là khoảng hơn 100 củ ( 50 củ x2 ).
Do dịch nên quý 3 giảm còn tầm 25 củ, nhưng quý 4 đẩy lên 75 củ với mấy lý do chất lượng đào tạo thì tổng kèo nó có khác gì học bình thường lúc ko có dịch đâu.
Nếu theo đúng bản chất nhé, quý 3 27 củ phải đóng thì quý 4 chỉ đóng 50 củ theo đúng dự toán lúc hết dịch (thời kỳ bình thường ), mà do còn tiền thừa từ quý 3 ( nhà trường đã cầm )thì nghĩa là quý 4 chỉ phải đóng 25 củ thôi.
Biểu tình phản đối là đúng rồi. :))

toimuondie

Xe container
Họ sẽ thỏa thuận, đầu tiên là yêu cầu đóng, không được thì đề nghị đóng 50%, vẫn không được thì xin 30%, vẫn không được, sẽ cho free. Đến mức này vẫn không được đồng ý có lẽ mỗi tháng nộp cho phụ huynh ít tiền để cháu đi học.

Cái đó thuộc trách nhiệm và chuyên môn của trường ko thể nào bắt phụ huynh gánh được, cái chất lượng mà mợ đề cập là cái lý do trường dựng lên để lấy lại phần lỗ do dịch.
Để tóm tắt mợ thấy ra vấn đề này, tổng cộng 2 quý bình thường ( ko dịch, học hành bình thường ) là khoảng hơn 100 củ ( 50 củ x2 ).
Do dịch nên quý 3 giảm còn tầm 25 củ, nhưng quý 4 đẩy lên 75 củ với mấy lý do chất lượng đào tạo thì tổng kèo nó có khác gì học bình thường lúc ko có dịch đâu.
Nếu theo đúng bản chất nhé, quý 3 27 củ phải đóng thì quý 4 chỉ đóng 50 củ theo đúng dự toán lúc hết dịch (thời kỳ bình thường ), mà do còn tiền thừa từ quý 3 ( nhà trường đã cầm )thì nghĩa là quý 4 chỉ phải đóng 25 củ thôi.
Biểu tình phản đối là đúng rồi. :))
Hơ thế việc đóng đủ tiền theo hợp đồng đã ký thì lại ko phải trách nhiệm của phụ huynh à? Tiêu chuẩn kép hay vậy cụ? Khối lượng, chất lượng học vẫn thế nhưng lại đòi giảm tiền, khôn thế cơ mà