[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Đúng vậy, PH có thể thua kiện nhưng họ kiện để sự công bằng minh bạch được tôn trọng. Còn trường cả trên cương vị người kinh doanh và người làm giáo dục để khách hàng và phụ huynh kiện là k thành công rồi
Nhiều người cứ nghe thấy kiện là nhoắng hết cả lên, cứ đồng ý tất cả điều kiện thì đi tong mấy chục tỏi tiền tươi, sang năm được thể làm phát nữa đi mấy trăm tỏi thành phá sản. Kiện thì hầu, giảm chút uy tín thì xây dựng lại, cuộc đời êm ả thì nói làm gì, mà cực chẳng đã mới phải đối đầu với khách hàng, đặc biệt là khách hàng dạng này.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Trường có cưỡng ép hay gợi ý đâu, là phụ huynh ko đăng ký cho con chứ. Chưa đăng ký, chưa thành “học sinh trường mình” thì làm gì cưỡng ép được 😂
Đoạn trên của cụ có 2 ý :
1- Phụ huynh không đăng ký thì trường không "cưỡng ép" là đúng nhưng nếu học sinh đăng ký (kịp thời) mà trường từ chối thì có phải "cưỡng ép" không? (nên mới có còm nếu thì) -> Tổng quát hóa : nếu PH thực hiện đầy đủ, kịp thời nghĩa vụ với nhà trường mà nhà trường từ chối tiếp tục nhận dạy con họ là vi phạm pháp luật (xét vấn đề theo thực tiễn nếu pháp luật không cấm chẳng lẽ con cụ đang học trường tư nhà trường vui thì cho học tiếp còn buồn thì không cho học nữa với lý do tao không thích bán chữ cho con mày à? :)) ).
2- Cụ tự nhận dòng đầu còm dưới là cực kỳ chính xác vì đến việc "học sinh trường mình" là gì cụ cũng không hiểu, nôm na thế này 1 hs năm học 2019-2020 học ở trường mình thì năm 2020-2021 là "học sinh trường mình" đấy :))

p/s : cụ có hiểu hay không em không quan tâm, em nghĩ biết đâu PH sẽ đọc thớt này nên góp ý kiến giúp họ thôi (chính xác là giúp con họ).
Vâng em dốt, cụ giỏi, được chưa?!
Hê hê nhưng vẫn đếch thấy chỗ nào nói trường không được phép từ chối học sinh đăng ký cả, chưa kể đây là từ chối học sinh chưa đăng ký 🤣

Lôi cái cấm dụ dỗ ép buộc chuyển trường khác ra là sai bét. Nó có ép chuyển đi đâu đâu, nó chỉ ko nhận thôi, chuyển trường nào là tuỳ quý vị phụ huynh 😅

Cụ đến nhà hàng, nó thò mồm hỏi bảo đặt chỗ chưa, cụ bảo tao éo cần đặt đấy, nó bảo thế hết cmn chỗ rồi, mời cụ quay lại sau. Ấy là từ chối khách hàng đúng pháp luật.
Cụ đến nhà hàng, nó hết chỗ xong lại bảo “anh đi ra đầu đường kìa, vợ em nó có quán khác”, ấy mới gọi là dụ dỗ nhé.
Còn cụ đường ngồi ăn rồi mà nó xách cụ ném sang quán khác thì ấy mới là cưỡng ép.

1- Phụ huynh không đăng ký thì trường không "cưỡng ép" là đúng nhưng nếu học sinh đăng ký (kịp thời) mà trường từ chối thì có phải "cưỡng ép" không? (nên mới có còm nếu thì) -> Tổng quát hóa : nếu PH thực hiện đầy đủ, kịp thời nghĩa vụ với nhà trường mà nhà trường từ chối tiếp tục nhận dạy con họ là vi phạm pháp luật (xét vấn đề theo thực tiễn nếu pháp luật không cấm chẳng lẽ con cụ đang học trường tư nhà trường vui thì cho học tiếp còn buồn thì không cho học nữa với lý do tao không thích bán chữ cho con mày à? :)) ).
2- Cụ tự nhận dòng đầu còm dưới là cực kỳ chính xác vì đến việc "học sinh trường mình" là gì cụ cũng không hiểu, nôm na thế này 1 hs năm học 2019-2020 học ở trường ấy thì năm 2020-2021 là "học sinh trường mình" đấy :))

p/s : cụ có hiểu hay không em không quan tâm, em nghĩ biết đâu PH sẽ đọc thớt này nên góp ý kiến giúp họ thôi (chính xác là giúp con họ).
Tiễn cụ lên đường mát mẻ. Nói với cụ phí lời quá, “nếu” toàn những thứ linh tinh

thanhcong2002

Xe buýt
Đội phụ huynh này mà học ở Vin nhà bác thì cũng kiện thôi, vì họ muốn free luôn cho mấy tháng học online cơ mà.
Vin là con buôn chính hạng và do đông học sinh phụ huynh ở Vin cũng nhiều thành phần lắm, cũng có nhiều chuyện lùm sùm nhưng con buôn Vin chưa bao giờ bị phụ huynh đưa ra toà

lttvtvn

Xe container
2- Cụ tự nhận dòng đầu còm dưới là cực kỳ chính xác vì đến việc "học sinh trường mình" là gì cụ cũng không hiểu, nôm na thế này 1 hs năm học 2019-2020 học ở trường mình thì năm 2020-2021 là "học sinh trường mình" đấy :))
Cụ nên đọc từ đầu topic chứ nhảy bổ vào giữa rồi giả định thế này thế nọ rồi chém theo "giả định" nó cứ sao sao ấy. Đồng ý là chém gió thì mỗi người một quan điểm, kể cả cùn như ông Jack Ma gì đó chỉ có mỗi một câu nhưng tung hoành Topic này đến trang 40 vẫn thấy bình thường, cơ mà ông ấy không giả định hay nếu gì hết chỉ bảo vệ quan điểm yêu trẻ con thôi. Cụ khóc cho phụ huynh cái người ta không có/không muốn, vui vãi!

bomon

Xe tăng
Trường có cưỡng ép hay gợi ý đâu, là phụ huynh ko đăng ký cho con chứ. Chưa đăng ký, chưa thành “học sinh trường mình” thì làm gì cưỡng ép được 😂
Không cần quan tâm đến khái niệm "học sinh trường mình đâu" vì đoạn trích

...
Không có văn bản nào nói đến việc trường dân lập, tư thục có quyền từ chối học sinh tiểu học đang học tại trường mình hay không nhưng có quyết định số 51/2002/QĐ-BGDĐT áp dụng cho học sinh THCS, THPT có đoạn :

b) Không cưỡng ép hoặc gợi ý học sinh trường mình chuyển sang trường khác dưới bất kỳ lý do nào.
...
Đầy đủ phải là
2. Hiệu trưởng nhà trường có trách nhiệm:

a) Thực hiện đúng các quy định về đối tượng, hồ sơ, thủ tục trong việc chuyển trường cho học sinh, tiếp nhận học sinh Việt Nam ở nước ngoài về nước, học sinh người nước ngoài học tại Việt Nam.

b) Không cưỡng ép hoặc gợi ý học sinh trường mình chuyển sang trường khác dưới bất kỳ lý do nào.
Đoạn này nói về cá nhân hiệu trưởng, chứ không điều chính cách mà ban điều hành tuyển sinh hoặc ra quyết định. Em có nêu điều này rồi mà cụ ấy lờ đi đấy.

bachlamhqhg

Xe buýt

1. Có người muốn vào nhà cụ, cụ từ chối không đồng ý theo đúng pháp luật, như vậy thì cụ cưỡng ép gì người kia? Hay chính người kia cứ đòi vào nhà cụ mới là người đang cưỡng ép?
2. Hđ nó thỏa thuận chỉ năm 1, hết năm cả 2 thành người dưng, có thể đường ai nấy đi không ràng buộc nên ko có từ "mình" gì hết cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nói về tiền thì thưa các bác, các đại học ở xứ tư bản giãy chết nó vẫn thu học phí như bình thường kể cả khi học online.
Thằng cháu ruột tôi bên Canada học online, học phí vẫn đóng bình thường.

kienvinh

Xe lăn
Nói về tiền thì thưa các bác, các đại học ở xứ tư bản giãy chết nó vẫn thu học phí như bình thường kể cả khi học online.
Các trường Mỹ đang bị học sinh kiện be bét, kể cả trường thuộc Ivy league cũng bị kiện.

vnposh

Xe điện

Đầy đủ phải là

Đoạn này nói về cá nhân hiệu trưởng, chứ không điều chính cách mà ban điều hành tuyển sinh hoặc ra quyết định. Em có nêu điều này rồi mà cụ ấy lờ đi đấy.
Trường công thì theo nguyên tắc tập thể lãnh đạo, cá nhân phụ trách nên phải quy trách nhiệm cho hiệu trưởng (người đứng đầu) là đúng rồi.

Còn trường tư thì chủ trường hoặc hiệu trưởng (đồng thời là chủ trường) hoàn toàn chịu trách nhiệm mọi việc, khỏiphải quy định.

lttvtvn

Xe container
1. Có người muốn vào nhà cụ, cụ từ chối không đồng ý theo đúng pháp luật, như vậy thì cụ cưỡng ép gì người kia? Hay chính người kia cứ đòi vào nhà cụ mới là người đang cưỡng ép?
2. Hđ nó thỏa thuận chỉ năm 1, hết năm cả 2 thành người dưng, có thể đường ai nấy đi không ràng buộc nên ko có từ "mình" gù hết cụ nhé.
Thực ra trường nó muốn học sinh nhập học để thu tiền quá đi chứ trừ khi nó quá tải. Không đặt cọc giữ chỗ thì nó từ chối để nhận người khác cho đủ số chứ tụt doanh thu sao, đương nhiên là ưu tiên bọn năm trước đã học.

vnposh

Xe điện
Canada miễn phí học tập toàn bộ chương trình phổ thông các cấp học.

Cụ nhầm với đào tạo đại học hay không?

Hơn nữa, nếu là trường tư thục phổ thông, nếu thu học phí họ sẽ giao kèo rõ luôn “em thu là không có hoàn lại đâu nhé”, không có chuyện nhập nhằng.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ nên đọc từ đầu topic chứ nhảy bổ vào giữa rồi giả định thế này thế nọ rồi chém theo "giả định" nó cứ sao sao ấy. Đồng ý là chém gió thì mỗi người một quan điểm, kể cả cùn như ông Jack Ma gì đó chỉ có mỗi một câu nhưng tung hoành Topic này đến trang 40 vẫn thấy bình thường, cơ mà ông ấy không giả định hay nếu gì hết chỉ bảo vệ quan điểm yêu trẻ con thôi. Cụ khóc cho phụ huynh cái người ta không có/không muốn, vui vãi!

Đầy đủ phải là

2. Hđ nó thỏa thuận chỉ năm 1, hết năm cả 2 thành người dưng, có thể đường ai nấy đi không ràng buộc nên ko có từ "mình" gì hết cụ nhé.
hehe em trích quy định của pháp luật hẳn hòi và trường công hay tư đều phải thực hiện theo, luật không suy diễn còn hiểu ntn là tùy trình độ nhận thức em không cần giải thích thêm :))

bachlamhqhg

Xe buýt
hehe em trích quy định của pháp luật hẳn hòi và trường công hay tư đều phải thực hiện theo, luật không suy diễn còn hiểu ntn là tùy trình độ nhận thức em không cần giải thích thêm :))
E ko cần cụ giải thích, e có câu hỏi ở phần 1. Cụ chỉ cần trả lời vào câu hỏi mà ko cần giải thích.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E ko cần cụ giải thích, e có câu hỏi ở phần 1. Cụ chỉ cần trả lời vào câu hỏi mà ko cần giải thích.
Mời cụ đọc còm dưới, cụ có thể tranh luận nhưng đi thẳng vào vấn đề em sẽ hầu cụ còn né tránh qua chuyện khác em không tiếp vì nhà bao việc :))
Theo Luật giáo dục thì trường dân lập, tư thục được chủ động xây dựng mức thu học phí để có tích lũy hợp lý nhưng ... thêm đoạn bôi đen (nôm na không phải muốn như thế nào cũng được :)) )

d) Cơ sở giáo dục dân lập, cơ sở giáo dục tư thục được quyền chủ động xây dựng mức thu học phí và các dịch vụ khác bảo đảm bù đắp chi phí và có tích lũy hợp lý. Thực hiện công khai chi phí của dịch vụ giáo dục, đào tạo và mức thu theo cam kết trong đề án thành lập trường, công khai cho từng khóa học, cấp học, năm học theo quy định của pháp luật.

Không có văn bản nào nói đến việc trường dân lập, tư thục có quyền từ chối học sinh tiểu học đang học tại trường mình hay không nhưng có quyết định số 51/2002/QĐ-BGDĐT áp dụng cho học sinh THCS, THPT có đoạn :

jany

Xe tăng
Làm kinh doanh mà ăn thua đủ với khách hàng thì chỉ có 2 khả năng: 1. Độc quyền và thừa tiền thừa quan hệ nên kiểu gì tao cũng thắng. 2. Dính đủ thiệt hại cả vô hình và hữu hình.... Thậm chí xác định chuyển nghề các cụ ạ. Nhân đây cháu hỏi chút vụ đầu năm học có cháu bé bị quên trên xe, giờ trường đó sao rồi ạ, Vẫn phát triển tốt đúng không ạ?
Khi khách hàng muốn ăn thua đủ với cụ thì cụ tính làm gì hở cụ?
Vào quán ăn nửa bát bún xong chê đắt rẻ ngon dở, đòi chỉ trả tiền nửa bát đã ăn, đập bàn đập ghế tung fb báo chí các kiểu...thì cụ có tiễn vong ko cụ?
Miệng thì bảo "chỉ muốn nhà trường có thái độ cầu thị", cầu thị thế quái nào được với những kẻ căng băng rôn ngay trước cổng trường mình với dòng chữ sặc mùi đe dọa "thỏa thuận hay bị kiện"? Mà thỏa thuận thế quái nào được khi mà giảm học phí 70% rồi vẫn còn chưa chịu?
Nhường nhịn với thể loại khách hàng này mới chính là thiệt hại lâu dài và thiếu chuyên nghiệp. Trường này 9k hs, vì sao phải nhượng bộ trước con số 41 người? Nhượng bộ số người này, rồi gần 9k người kia thì làm sao? Kinh doanh cần thái độ phục vụ, nhưng chẳng ai dại gì mà tạo tiền lệ cho khách hàng o ép mình.

bachlamhqhg

Xe buýt
Mời cụ đọc còm dưới, cụ có thể tranh luận nhưng đi thẳng vào vấn đề em sẽ hầu cụ còn né tránh qua chuyện khác em không tiếp vì nhà bao việc :))
Chẳng biết cái qđ từ 2002 mà cụ trích còn hiệu lực ko? Và cái qđ này còn dưới Luật rất xa cụ nhé!

jany

Xe tăng
Em thì em nói luôn, em ko đứng về bên nào trong tranh chấp. Nhưng bất cứ bên nào mang trẻ con ra làm điều kiện đối với em là tệ hại. Rất súc vật ạ.
Chính cái suy nghĩ và hành xử vô lối kiểu tao có tiền tao phải có quyền của số phụ huynh này dẫn đến kết cục ngày hôm nay.
Mà hình như nhiều cụ ko theo dõi nên cứ nghĩ tất cả hs có phụ huynh tham gia căng băng rôn hoặc kí đơn kiện đều bị chấm dứt hợp đồng.
Trong khi đó, 100 phụ huynh phản đối, 65 người kí đơn kiện, nhưng chỉ có 40 phụ huynh bị chấm dứt hợp đồng do ko giữ chỗ cho năm học kế tiếp.
Đừng có bảo nhà trường lấy hs làm con tin hay trả thù gì ở đây. Họ kí hợp đồng với phụ huynh, phụ huynh ko đồng thuận thì giải tán, thế thôi. Chịu trách nhiệm với con cái trước tiên là cha mẹ. Trước khi làm bất cứ điều gì có thể ảnh hưởng tới tương lai của con cái, sao ko tính tới hậu quả?
Khi lên tiếng tố cáo sếp ở cty, cụ có chuẩn bị tinh thần cuốn gói, dù cụ đúng và sếp sai lè ko? Khi tố cô chủ nhiệm, hiệu trưởng trường con cụ đang học, cụ có chuẩn bị tinh thần là con sẽ phải chuyển trường dù cụ tố đúng, dù gv, hiệu trưởng bị kỉ luật theo đúng lời cụ tố ko? Em tin rằng có. Người có suy nghĩ, có trách nhiệm với con cái, thương con thì sẽ tính toán mọi thứ có thể gây ảnh hưởng đến con m trước khi làm. Chứ làm gì có chuyện "chúng tôi rất sốc".
Chính các vị đưa con vào đó học, chính các vị làm rùm beng hòng gây áp lực với trường (dưới cái mĩ từ là đấu tranh), xong các vị ko đóng tiền giữ chỗ cho con, giờ ng ta ko kí tiếp hợp đồng với các vị thì gào lên thương con?
Ủa, vậy chứ lúc căng băng rôn thì tình thương nó chạy đi đâu?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chẳng biết cái qđ từ 2002 mà cụ trích còn hiệu lực ko? Và cái qđ này còn dưới Luật rất xa cụ nhé!
Trả lời cụ luôn là còn hiệu lực và dù dưới Luật thì vẫn phải tuân thủ. Đừng hỏi và suy diễn nữa mà đi thẳng vào vấn đề đi cụ :))