[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

hnvn1234

Xe điện
Lại cãi nhau là công, tư có được đuổi HS sang trường khác k à. Cả công và tư đều éo được phép tự dưng đuổi HS sang trường khác nhá.
Nhưng công hay tư thì đều có quy định cho HS dừng học. Công thì quy định chung của cấp quản lý. Tư thì có thêm quy định riêng của trường.
Trong vụ VAS này thì phải nói rõ mấy việc:
- Khi có một số tranh chấp về học phí khi nghỉ covit ở một số trường tư, Sở đã có hướng dẫn thu phí trong thời gian nghỉ covit. Với trường tư đó là thỏa thuận giữa trường và PH. Trường đưa ra mức 100% -> PH đòi giảm ->trường giảm xuống 50%-> PH vẫn đòi giảm tiếp-> trường giảm xuống 30%-> PH vẫn không chịu -> trường chốt mức 10%, éo giảm nữa. Đến đây khoảng 100 PH bàn việc kiện trường
- PH đã không làm trách nhiệm của mình (chủ yếu là nghĩ đang tranh chấp học phí nên không thực hiện đăng ký học năm sau, giải quyết xong tranh cháp mới tiến hành đăng ký) nên trường nó gửi cho cái thư báo tôi éo chơi với ông nữa, ông đi chỗ khác chơi.

gocart

Xe cút kít
Không có đề án thành lập trường nào trên lãnh thổ Việt Nam này "phục vụ quốc tế" hết. Được ưu đãi, được ăn cơm quốc gia mà lại thờ ma quốc tế. :D
"Quốc tế" để phục vụ là "quốc tế" nào thế cụ?

Cụ không thuôc nhóm "Ít người" rồi:

nuocnga173018

Xe buýt
Vâng cụ có thể gửi lời khuyên của cụ đến trực tiếp trường VAS vì em ko liên quan cụ ạ. Quyền tin hay không tin là em khách quan thuộc về cụ, em ko có ý định cũng như không thể chứng minh cho cụ.
Mà cụ thực sự nghĩ trường VAS sợ cái OF này đến mức phải cho người đăng ký nick để giải thích á?! 😋

Tất nhiên cụ thích có thể hỏi Chã hungalpha là tra được lịch sử truy cập OF của em là từ đâu để biết em có ở VN hay ko :)
Nick đầu tiên của em ở OF cũng chie sau cụ 1-2 năm thôi ấy 😊

Em cũng gửi tặng cụ ảnh khu nhà em ở nhé, nó giống nhà nhân viên trường VAS phết cụ nhở?! 😂

ps. Cụ làm em nhớ món quê hương này quá, lâu ko được ăn
Ơ, thế cụ cũng sống xa quê như em à?
Cụ nói em lại thèm về quê ăn mít, mùa này nhà em có mấy cây sai trĩu quả - thèm quá mà chả làm gì đc.
À ơi 1 tẹo cho đỡ căng thẳng cụ ơi.

thuyhaiduong

Xe hơi
Em đính chính chút là VAS chưa có chương trình QT 100% nên các cháu vẫn có học bạ theo quy định như thường cụ ạ
HIhi, em có nói là các cháu ko có học bạ đâu cụ. Em nói là điểm khác biệt ở cái học bạ mà :) Nhà trường vẫn lưu đầy đủ hồ sơ của các con. Nhưng khi các con chuyển đi thì ko cần phải rút cái học bạ đó, kết quả học tập có xác nhận của nhà trường là được. Học sinh VN thì có 1 cuốn học bạ theo suốt đời hoặc suốt cấp thì phải, em ko rõ lắm. Em có vào website của VAS, cũng thấy rằng khi tốt nghiệp, VAS cấp cả bằng tốt nghiệp PTTH, vậy thì chắc chắn là có học chương trình VN rồi. Dù vậy, Sở vẫn không thể ép VAS nhận lại các cháu. Mà em nghĩ chính vì học chương trình VN nên VAS mới giảm mạnh đến tận 70%, chứ mấy ông lớn xem, ngược lại, còn chả dám mơ. Cụ gì có con học St.Paul bảo í nhỉ, giảm cho 1000. Mà St.Paul vẫn chưa được coi là cửa trên đâu đấy.

toyota219

Xe điện
Không đồng ý học online (chất lượng so với offline, giảm xuống 30%), không đồng ý kéo dài thời gian tới 15/7 vậy sao hoàn thành hệ Cam. Không tất toán thì không được rút học bạ cũng bị nói, mà học bạ không ghi đánh giá HKII cũng bị nói. Người ta vẫn mở lớp theo cam kết (hết cấp học) cho gần 9k học sinh còn lại, phần nhỏ không đồng thuận (giá cả)- có thể cả không đóng đủ đúng học phí thì chia tay với nhau thôi. Em chỉ nêu là cả hệ công cũng có thể bị/phải chuyển trường.

vnposh

Xe điện

lookyoung

Xe tăng
Đối với việc này phải có đề án/phương án trình lên trên trước khi đc duyệt:
- Số phận HS, Giáo viên nhue thế nào.
- Chỉ tiêu tuyển sinh năm tới ra sao, nếu giảm hoặc = 0 thì các trường khác gánh kiểu gì....
túm lại là trách nhiệm của cơ quan quản lý rồi, đương nhiên trước khi đó CMHS cũng nhảy vào: tìm trường, chuyển trường... trong các trường hợp này thủ tục sẽ được ưu tiên.
Tôi tò mò muốn biết phương án cụ thể thế nào chứ chung chung theo luật, theo quy chế, theo cơ quan quản lý thì có thể dùng để trả lời cho tất cả mọi câu hỏi.

vitngoc

Xe điện
Các cụ lên tận 80 trang rồi à.
Thấy các cụ tranh luận về chuyện học một năm có gia hạn tiếp hay không, em mạn phép giải thích thêm.
Điểm khác biệt mà theo em lớn nhất giữa trường công và trường quốc tế là ... cái học bạ.

Ở trường công, cụ và trường có ghét đến mức căm trù thì cũng ko đi được, bắt buộc phải có nơi nhận con cụ thì trường mới cho rút học bạ. Sở GD nắm rất rõ "lịch sử' của từng học sinh: đã học trường A mấy năm, chuyển sang trường B mấy năm kiểu thế. Nhưng trường quốc tế thì khác. Sở chỉ biết về số lượng học sinh thôi, chứ ko thể biết là đứa này từ đâu đến (à nhầm, đến thì biết nhưng quan tâm gì), đứa kia bây giờ đến đâu. Trường quốc tế ra đời để phục vụ cho ... quốc tế nên tụi nhỏ chúng nó đi theo bố mẹ. Bố mẹ hết việc thì lại chuyển đi nước khác. Chính vì vậy mà khi ký đơn xin nhập học tức là cụ chỉ ký cho năm học đó. Chẳng ai có thể đè con các cụ học đến hết cấp cả dù nhà trường thích bỏ xừ. Và ngược lại, chẳng ai có thể đè nhà trường ra bắt phải nhận con các cụ dù các cụ/con các cụ thích bỏ xừ.

Chính vì không có học bạ nên việc chuyển giữa các trường quốc tế trên thế giới và trong lãnh thổ rất đơn giản. Đầu mùa tuyển sinh, các cụ nộp đơn, kết quả học tập, trường nó ưng, a lê hấp, các cụ bốc con sang trường khác trong một nốt nhạc, chả phải xin xỏ học bạ, học beo gì trường cũ. Vì dễ thế nên để tránh việc tự nhiên cuối mùa tuyển sinh, trường nhận được tin một nửa học sinh bay đi mất, việc làm survey và đóng cọc giữ chỗ mới ra đời.

Em nghĩ rằng các vị phụ huynh này cũng tính, sẽ chuyển con đi trường khác (dễ thế cơ mà), làm um lên, hạ uy tín của trường (cho mày chít). Nhưng người tính ko bằng trường tính, các trường quốc tế khác thấy khiếp hồn với các phụ huynh này nên chả ai dám nhận. Đừng cụ nào chửi khốn nạn nhé! Phải em, em cũng chả ngu mà rước voi về giày.

Như em đã nói, các cụ chọn "tinh hoa" thì phải theo luật chơi của tinh hoa, ko thì về trường công học với con em quần chúng cho vui. Sở sẽ không bao giờ can thiệp đâu. Vì bây giờ, Sở mà ép trường nhận các cháu vào học lại, đến khi một loạt học sinh chuyển đi, đe đoạ tài chính và sự ổn định của nhà trường, Sở có làm gì để cứu trường được ko? Phụ huynh cứ việc chơi tới bến với chả chơi khô máu, em cũng muốn xem phụ huynh chơi được đến đâu.

Chúc các cháu sớm tìm được chỗ học mới,
Trường này không phải là trường quốc tế cụ nhé! Chương trình quốc gia vẫn phải học ầm ầm kìa!

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lại cãi nhau là công, tư có được đuổi HS sang trường khác k à. Cả công và tư đều éo được phép tự dưng đuổi HS sang trường khác nhá.
Nhưng công hay tư thì đều có quy định cho HS dừng học. Công thì quy định chung của cấp quản lý. Tư thì có thêm quy định riêng của trường.
Trong vụ VAS này thì phải nói rõ mấy việc:
- Khi có một số tranh chấp về học phí khi nghỉ covit ở một số trường tư, Sở đã có hướng dẫn thu phí trong thời gian nghỉ covit. Với trường tư đó là thỏa thuận giữa trường và PH. Trường đưa ra mức 100% -> PH đòi giảm ->trường giảm xuống 50%-> PH vẫn đòi giảm tiếp-> trường giảm xuống 30%-> PH vẫn không chịu -> trường chốt mức 10%, éo giảm nữa. Đến đây khoảng 100 PH bàn việc kiện trường
- PH đã không làm trách nhiệm của mình (chủ yếu là nghĩ đang tranh chấp học phí nên không thực hiện đăng ký học năm sau, giải quyết xong tranh cháp mới tiến hành đăng ký) nên trường nó gửi cho cái thư báo tôi éo chơi với ông nữa, ông đi chỗ khác chơi.
Đoạn bôi đen (nên không thực hiện đăng ký học năm sau) ở đâu ra vậy cụ? Em đọc cái thư thông báo cả 2 trang chả thấy nói đến hay cái thư thông báo em đọc là giả? :))

vnposh

Xe điện
Ơ, thế cụ cũng sống xa quê như em à?
Cụ nói em lại thèm về quê ăn mít, mùa này nhà em có mấy cây sai trĩu quả - thèm quá mà chả làm gì đc.
À ơi 1 tẹo cho đỡ căng thẳng cụ ơi.
Vâng cụ, em lang tháng Á Âu rồi giờ ở xứ giãy chết ạ. Covid ko được đi đâu cuồng chân quá

Không đồng ý học online (chất lượng so với offline, giảm xuống 30%), không đồng ý kéo dài thời gian tới 15/7 vậy sao hoàn thành hệ Cam. Không tất toán thì không được rút học bạ cũng bị nói, mà học bạ không ghi đánh giá HKII cũng bị nói. Người ta vẫn mở lớp theo cam kết (hết cấp học) cho gần 9k học sinh còn lại, phần nhỏ không đồng thuận (giá cả)- có thể cả không đóng đủ đúng học phí thì chia tay với nhau thôi. Em chỉ nêu là cả hệ công cũng có thể bị/phải chuyển trường.
Đã chí phèo thì thế nào cũng cào mặt được hết mà cụ. Kiện tụng học phí thì cứ coi như các vị ấy đòi được ít tiền đi, còn việc ko làm đúng thủ tục nhập học mà bắt trường nó phải nhận á, quên khẩn trương đi.

HIhi, em có nói là các cháu ko có học bạ đâu cụ. Em nói là điểm khác biệt ở cái học bạ mà :) Nhà trường vẫn lưu đầy đủ hồ sơ của các con. Nhưng khi các con chuyển đi thì ko cần phải rút cái học bạ đó, kết quả học tập có xác nhận của nhà trường là được. Học sinh VN thì có 1 cuốn học bạ theo suốt đời hoặc suốt cấp thì phải, em ko rõ lắm. Em có vào website của VAS, cũng thấy rằng khi tốt nghiệp, VAS cấp cả bằng tốt nghiệp PTTH, vậy thì chắc chắn là có học chương trình VN rồi. Dù vậy, Sở vẫn không thể ép VAS nhận lại các cháu. Mà em nghĩ chính vì học chương trình VN nên VAS mới giảm mạnh đến tận 70%, chứ mấy ông lớn xem, ngược lại, còn chả dám mơ. Cụ gì có con học St.Paul bảo í nhỉ, giảm cho 1000. Mà St.Paul vẫn chưa được coi là cửa trên đâu đấy.
Con nhà em bé đến lớn ko có học bạ VN luôn, chỉ có mấy cái report cards nhìn như giấy vụn
Mà thực ra đã xác định cho con đi du học thì có năm cấp 3 là quan trọng thôi vì nó đính đến tính điểm GPA chứ kết quả cấp 1 cấp 2 đến lúc làm hồ sơ ĐH làm gì có ai quan tâm đâu

bomon

Xe tăng
Khách đòi bù tiền đi bike thấy cho car, cái này grap làm được nhưng bù ít quá
Mới đây có Ts Nguyễn Đức Thành đã đặt vấn đề tư nhân hóa trường chuyên đã bị oánh cho tơi bời khói lửa.

Nhà nước mới chỉ cho "xã hội hóa" thôi, chứ kinh doanh giáo dục, thương mại hóa giáo dục là cấm tiệt. Không chỉ trường tư thục, vấn đề lạm thu của trường công cũng rất nhức nhối, manh nha "thương mại hóa" giáo dục.
Cụ đọc lại luật GD có phân ra trường tư thục phi lợi nhuận và trường tư thục (có lợi nhuận) đấy, chả có nhẽ được kiếm lợi nhuận mà lại không được kinh doanh a ?

Từ điều 1 đến điều 4.
Riêng cái điều 1 chắc chả thằng hâm nào xây dựng mục tiêu/ chương trình học 1 năm 1 lần.
Cụ xem lại Điều 8 định nghĩa Chương trình giáo dục, nó không bị bắt buộc theo cấp THCS hay THPT của GD Việt Nam, nó có thể theo năm học, theo môn học. Cụ đừng tùy tiện suy diễn văn bản luật. Do vậy cũng không thể vin vào khái niệm Chương trình giáo dục để buộc trường phải cho học hết cấp THCS hay THPT Việt Nam được.
Cụ thichduthu thì bấn quá cứ phải vin vào cái điều hiệu trưởng không gợi ý hay cưỡng ép hs chuyển trường khác. Ở đây là ban điều hành không ký tiếp hợp đồng giáo dục với phụ huynh thôi.

vnposh

Xe điện
Năm sau VAS bắt đầu có hệ QT 100% cụ ạ.
Có ghét cụ thì cũng phải giúp cụ nói lại cho rõ: Giáo dục bắt buộc theo chương trình giáo dục của Việt Nam là 9 năm gồm tiểu học (5 năm), THCS (4 năm).

Nên cụ phải nói cho rõ là "quốc tế" 100% chỉ từ cấp trung học phổ thông.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ đọc lại luật GD có phân ra trường tư thục phi lợi nhuận và trường tư thục (có lợi nhuận) đấy, chả có nhẽ được kiếm lợi nhuận mà lại không được kinh doanh a ?

Cụ xem lại Điều 8 định nghĩa Chương trình giáo dục, nó không bị bắt buộc theo cấp THCS hay THPT của GD Việt Nam, nó có thể theo năm học, theo môn học. Cụ đừng tùy tiện suy diễn văn bản luật. Do vậy cũng không thể vin vào khái niệm Chương trình giáo dục để buộc trường phải cho học hết cấp THCS hay THPT Việt Nam được.
Cụ thichduthu thì bấn quá cứ phải vin vào cái điều hiệu trưởng không gợi ý hay cưỡng ép hs chuyển trường khác. Ở đây là ban điều hành không ký tiếp hợp đồng giáo dục với phụ huynh thôi.
Sao lại nhắc em? Em có bấn gì đâu? cụ không hiểu đâu phải lỗi của em :))