[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

ChungTuong

Xe đạp
Trường nào mà nghe cụ tư vấn thì có mà vỡ mồm
Phụ huynh nó chả cần kiện đâu. Nó khiếu nại lên Sở GD thì công văn chỉ đạo xuống 1 phát nhà trường phải nôn vội hồ sơ ra ngay đấy.

Xong, nếu phụ huynh có thể chứng minh được là nhà trường làm thế là ảnh hưởng đến việc học tập của con em họ thì họ kiện tiếp. Thua tập 2.
Thế xong nhà trường họ đi đòi tiền kiểu gì hả cụ? Vác đơn đi kiện á?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thông tin này là đúng thì phải gọi là 1 lũ khốn cụ ạ, triệt đường họ hành phát triển của con trẻ. Với trẻ con nhiều đứa chuyển trường tương đồng về điều kiện học tập đã là cú sốc rồi còn chuyển từ trường cuốc tế và công lập thật sự rất khó khăn cho chúng.
E chả thấy khốn gì cả. Cũng chưa thấy bằng chứng bắt tay đâu cả.
Em.là 1 hiệu trưởng trường tư em cũng từ chối những hs này.
Với hs k học trường tư thì học trường công.
Đối với các hiệu trưởng, chủ tịch trường tư nó k chỉ là 1 gia sản cực lớn mà đôi khi là tâm huyết của đời người, vốn liếng thì liên quan cỡ mươi người, bộ máy làm việc đôi trăm người. K dại gì mà nhận vào những phụ huynh có thể làm ảnh hưởng.

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Thế xong nhà trường họ đi đòi tiền kiểu gì hả cụ? Vác đơn đi kiện á?
Vâng
Họ đã ở vào tình thế xấu nhất rồi, không thể xấu hơn được nữa, ngại gì mà không kiện thằng có tóc như VAS cụ nhỉ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Trường nào mà nghe cụ tư vấn thì có mà vỡ mồm
Phụ huynh nó chả cần kiện đâu. Nó khiếu nại lên Sở GD thì công văn chỉ đạo xuống 1 phát nhà trường phải nôn vội hồ sơ ra ngay đấy.

Xong, nếu phụ huynh có thể chứng minh được là nhà trường làm thế là ảnh hưởng đến việc học tập của con em họ thì họ kiện tiếp. Thua tập 2.
Vâng, luật rừng là đây chứ đâu. Đẻ ra cái HĐ đúng tất cả các luật lại bảo thằng Sở củ chuối nào đấy can thiệp. Còn không đúng luật thì tuyên HĐ vô hiệu cho nó máu, khỏi phải nộp tiền học nhá.
Vâng
Họ đã ở vào tình thế xấu nhất rồi, không thể xấu hơn được nữa, ngại gì mà không kiện thằng có tóc như VAS cụ nhỉ
Cụ hiểu sai ý cụ kia.

toyota219

Xe điện
Thế thì 9000 bạn còn đang học trong trường cũng chịu chung như thế hả cụ ? Thời lượng, chương trình giống nhau mà. Khác mỗi cái học phí là đang tranh chấp thôi.
Không Cụ,mấy bạn kia vẫn bình thường- học Online, học tới 15/7. Ví dụ Mid term nằm ở Online, Final nằm ở thời gian khéo thêm thì 1 không thể đánh giá HKII được, không thì kết quả chỉ được % cái mình có theo học. Em hồi xưa cuối kỳ tới 80% nên giữa kỳ ae toàn ăn chơi.

ChungTuong

Xe đạp
Vâng
Theo ý cụ giờ em cứ cho con học, đến học kì 2 ko nộp tiền nữa, cuối năm đâm đơn lên sở đòi hồ sơ, xong lại sang trường khác học không cần phải trả tiền trường cũ. Vậy trường cũ làm cách nào đòi tiền được em? Họ kiện em ra toà à? Nếu pháp luật dung tung kiểu vô lối thế thì ai bảo vệ doanh nghiệp, cả đời họ cứ đi kiện tụng người đã sử dụng dịch vụ của họ mà không trả tiền à.
Theo em hiểu, sử dụng dịch vụ là phải trả tiền, số tiền đó có vi phạm luật hay không, nếu “cảm thấy hoặc theo sự hiểu biết bản thân” thấy vi phạm các thoả thuật (hoặc luật) thì mình kiện. Bởi vì lúc chưa được phán xử ai đúng sai theo luật thì chỉ là cảm tính thôi chứ.

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, luật rừng là đây chứ đâu. Đẻ ra cái HĐ đúng tất cả các luật lại bảo thằng Sở củ chuối nào đấy can thiệp. Còn không đúng luật thì tuyên HĐ vô hiệu cho nó máu, khỏi phải nộp tiền học nhá.
Em đã nói ngay từ đầu thớt này rồi, kinh doanh GD nó là ngành kinh doanh đặc biệt có điều kiện.
Cụ thich cụ ấy cũng đã trích các quy định cụ thể cho các cụ tham khảo rồi

Nhà trường nếu cảm thấy không vừa ý thì hoàn toàn có thể chuyển sang kinh doanh bún bò, quần áo, điện thoại.. lúc đó quan hệ 2 bên hoàn toàn thuần túy tự do thỏa thuận
Còn đã kinh doanh giáo dục thì phải chấp nhận nguyên tắc số 1 là "baỏ vệ quyền đi học của trẻ em"

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Điều 16. Quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu
1. Trẻ em có quyền được giáo dục, học tập để phát triển toàn diện và phát huy tốt nhất tiềm năng của bản thân.
2. Trẻ em được bình đẳng về cơ hội học tập và giáo dục; được phát triển tài năng, năng khiếu, sáng tạo, phát minh.

Điều 44. Bảo đảm về giáo dục cho trẻ em
1. Nhà nước có chính sách hỗ trợ, bảo đảm mọi trẻ em được đi học, giảm thiểu tình trạng trẻ em bỏ học; có chính sách hỗ trợ trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt, trẻ em thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo, trẻ em dân tộc thiểu số, trẻ em đang sinh sống tại các xã biên giới, miền núi, hải đảo và các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được tiếp cận giáo dục phổ cập, giáo dục hòa nhập, được học nghề và giới thiệu việc làm phù hợp với độ tuổi và pháp luật về lao động.
2. Nhà nước ưu tiên đầu tư cho giáo dục, bảo đảm công bằng về cơ hội tiếp cận giáo dục cho mọi trẻ em; giáo dục hòa nhập cho trẻ em khuyết tật; có chính sách miễn, giảm học phí cho từng nhóm đối tượng trẻ em phù hợp với điều kiện phát triển kinh tế - xã hội từng thời kỳ.
3. Chương trình, nội dung giáo dục phải phù hợp với từng độ tuổi, từng nhóm đối tượng trẻ em, bảo đảm chất lượng, đáp ứng yêu cầu phát triển toàn diện và yêu cầu hội nhập; chú trọng giáo dục truyền thống lịch sử, văn hóa dân tộc và phát triển nhân cách, kỹ năng sống, tài năng, năng khiếu của trẻ em; giáo dục giới tính, sức khỏe sinh sản cho trẻ em.
4. Nhà nước quy định môi trường giáo dục an toàn, lành mạnh, thân thiện, phòng, chống bạo lực học đường.
5. Nhà nước có chính sách phù hợp để phổ cập giáo dục mầm non cho trẻ em 05 tuổi và chính sách hỗ trợ để trẻ em trong độ tuổi được giáo dục mầm non phù hợp với điều kiện phát triển kinh tế - xã hội từng thời kỳ; khuyến khích, thu hút các nguồn đầu tư khác để phát triển giáo dục, đào tạo.

Điều 10. Quyền và nghĩa vụ học tập của công dân

Học tập là quyền và nghĩa vụ của công dân.

Mọi công dân không phân biệt dân tộc, tôn giáo, tín ngưỡng, nam nữ, nguồn gốc gia đình, địa vị xã hội, hoàn cảnh kinh tế đều bình đẳng về cơ hội học tập.

Nhà nước thực hiện công bằng xã hội trong giáo dục, tạo điều kiện để ai cũng được học hành. Nhà nước và cộng đồng giúp đỡ để người nghèo được học tập, tạo điều kiện để những người có năng khiếu phát triển tài năng.

Nhà nước ưu tiên, tạo điều kiện cho con em dân tộc thiểu số, con em gia đình ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, đối tượng được hưởng chính sách ưu đãi, người tàn tật, khuyết tật và đối tượng được hưởng chính sách xã hội khác thực hiện quyền và nghĩa vụ học tập của mình.

Luật giáo dục thực ra phải lấy luật 2019 chứ 2005 cũ rồi. Dù sao thì nếu cụ đọc mấy câu này mà suy ra được trường tư ko được từ chối hs thì là suy luận có tài, em thật.
Cụ ngâm cứu luật rõ chưa.
Sang năm em định cho f1 nhà em học Welspring học phí 200 củ/năm, nhưng em.k có xiền. Em in ra gí cái Luật này vào bắt nó nhận. Đi học là quyền mà, k có ai từ chối.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Theo ý cụ giờ em cứ cho con học, đến học kì 2 ko nộp tiền nữa, cuối năm đâm đơn lên sở đòi hồ sơ, xong lại sang trường khác học không cần phải trả tiền trường cũ. Vậy trường cũ làm cách nào đòi tiền được em? Họ kiện em ra toà à? Nếu pháp luật dung tung kiểu vô lối thế thì ai bảo vệ doanh nghiệp, cả đời họ cứ đi kiện tụng người đã sử dụng dịch vụ của họ mà không trả tiền à.
Theo em hiểu, sử dụng dịch vụ là phải trả tiền, số tiền đó có vi phạm luật hay không, nếu “cảm thấy hoặc theo sự hiểu biết bản thân” thấy vi phạm các thoả thuật (hoặc luật) thì mình kiện. Bởi vì lúc chưa được phán xử ai đúng sai theo luật thì chỉ là cảm tính thôi chứ.
Công văn của Sở.k phải là Luật. Chỉ.có bản án của Tòa và Luật mới gọi là Luật.

lttvtvn

Xe container
Em đã nói ngay từ đầu thớt này rồi, kinh doanh GD nó là ngành kinh doanh đặc biệt có điều kiện.
Cụ thich cụ ấy cũng đã trích các quy định cụ thể cho các cụ tham khảo rồi

Nhà trường nếu cảm thấy không vừa ý thì hoàn toàn có thể chuyển sang kinh doanh bún bò, quần áo, điện thoại.. lúc đó quan hệ 2 bên hoàn toàn thuần túy tự do thỏa thuận
Còn đã kinh doanh giáo dục thì phải chấp nhận nguyên tắc số 1 là "baỏ vệ quyền đi học của trẻ em"
Vâng, nhưng có lẽ cụ đang hiểu thiếu điều gì đó, kinh doanh có điều kiện thì tất cả 243 ngành cơ đâu mỗi giáo dục, còn đặc biệt thì không chỗ nào nói cả. Chém thế này đủ rồi, chúng ta cùng chờ xem kịch phía trước thôi.

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Vâng pháp luật nó củ chuối như thế đấy cụ ạ
Em ngày xưa có mấy đứa nhân viên nó làm thiệt hại của cả đống tiền (em nghi nó cấu kết). Xong làm cam kết thỏa thuận bồi thường đàng hoàng đấy, được 1 tháng nó lượn chỗ khác chỉ nói bao giờ có tiền em trả.
Nhưng hồ sơ giấy tờ vẫn phải trả cho nó đầy đủ cụ nhé. Không thì phòng lao động nó gõ đầu đấy. Thiệt hại muốn đòi thì tách ra trong 1 vụ kiện riêng. Em chả theo được nên đành thôi vậy. Chán lắm.

lttvtvn

Xe container
Sang năm em định cho f1 nhà em học Welspring học phí 200 củ/năm, nhưng em.k có xiền. Em in ra gí cái Luật này vào bắt nó nhận. Đi học là quyền mà, k có ai từ chối.
Các cụ ấy đọc, hiểu hết dưng mà cố tình đánh võng. Trường công thôi mà không nộp tiền cho tử tế nó hắt hủi cho khỏi học luôn chứ ở đấy mà quyền với chẳng luật.

toyota219

Xe điện
Ví như mình phổ cập THCS nên ai ở đâu học theo tuyến đó, ngân sách từ thuế. Lên PTTH, học trường chuyên mà học lực kém qua trường khác học. Thi vô trường công không đưọc ra trường tư học. Học trường quậy phá...xuống giáo dục thường xuyên. Quyền của mình cũng nên đừng ảnh hưởng người khác.

ChungTuong

Xe đạp
Các cụ ấy đọc, hiểu hết dưng mà cố tình đánh võng. Trường công thôi mà không nộp tiền cho tử tế nó hắt hủi cho khỏi học luôn chứ ở đấy mà quyền với chẳng luật.
Trường công không đuổi học được nhưng đúng là họ sẽ làm nhiều cách để trẻ xấu hổ về bắt bố mẹ nộp tiền hoặc tự bỏ học (kiểu liên tục thông báo giữa lớp về việc em nào đó chưa nộp tiền chẳng hạn). Tiền quỹ lớp thôi mà còn giục áp lực ghê luôn chứ nói gì đến tiền học.

thanhcong2002

Xe buýt
Kỳ 4 như bình thường chỉ học đến 14/05. Bây giờ học đến 15/07 cụ không tính vô à? Nghỉ dịch 8 tuần thì cũng học lại đủ 8 tuần. Có ăn bớt của cụ ngày nào đâu mà phản với chả đối.
Theo báo tiền Phong thì học bù có 2 tuần thôi. Học bù được 8 tuần thì đã k có chuyện này

L.C.D

Xe container
Cụ trên nói con bạn cụ ấy mà ko hiểu rõ nội tình trong một topic trao đổi rất cụ thể ntn có phải lạc lõng ko. Hệ thống trường công (bao gồm cả thực nghiệm) về cơ bản yêu cầu học tập cũng như nhau vì phải tuân thủ chương trình của Bộ của Sở, có một số trường (chuyên, chọn) có thể cao hơn do đặc thù (đào tạo hệ chuyên hoặc chọn được nhiều bạn học tốt - Chu Văn An, Trần Phú chẳng hạn) nhưng kết quả thi chung xét tốt nghiệp, lên lớp vẫn đánh giá cùng 1 mức. Tức là trường ở top Cao hay Trung Bình hay Thấp đều phải qua mức ấy.
Nói về Thực nghiệm, e đồng ý với cụ/mợ LCD , rất nhiều người thành danh từ trong ngôi trường này, nó cũng ko phải trường dân lập để hoạt động tùy thích theo ý của ông quản trị, nên ko có chuyện học sinh đạt kết quả được công nhận lên lớp ở trường này phải học lại lớp đó ở trường khác
Vâng, những PH có con học ở đó đưa ra ý kiến từ trải nghiệm thực tế là đáng tin cậy hơn. Cụ đó bị phản biện thì xoay ra bảo cho sđt bạn cụ ấy để hỏi trực tiếp. Thực ra ai trong chúng ta chẳng có lúc nghe hơi nồi chõ này nọ đi buôn linh tinh, nhưng cá nhân em, nếu biết đc là ý kiến của mình còn phiến diện thì em xin nhận luôn, và sẽ rút kinh nghiệm tìm hiểu kỹ ngọn ngành trước khi đưa ra thông tin nào đó (ko tích cực). Em sẽ ko phải cố giành phần thắng bằng cách lý sự là đi mà gọi điện hỏi ông a bà b.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ đóng đủ 200 củ/ năm đi sau đó cụ kiện vì cụ thấy mức học phí quá cao sau đó cụ lại đóng tiếp năm sau cũng đủ 200 củ/ năm (kiện cáo cứ để đấy) em đảm bảo trường không từ chối cụ. Luật là công bằng cho cả 2 do đó nếu cụ quịt thì từ chối cụ là đúng (quyền được đi học là cần chứ chưa đủ vì còn bị chi phối bởi những quy định khác :)) )

HN_2012

Xe tăng
E chả thấy khốn gì cả. Cũng chưa thấy bằng chứng bắt tay đâu cả.
Em.là 1 hiệu trưởng trường tư em cũng từ chối những hs này.
Với hs k học trường tư thì học trường công.
Đối với các hiệu trưởng, chủ tịch trường tư nó k chỉ là 1 gia sản cực lớn mà đôi khi là tâm huyết của đời người, vốn liếng thì liên quan cỡ mươi người, bộ máy làm việc đôi trăm người. K dại gì mà nhận vào những phụ huynh có thể làm ảnh hưởng.
Vâng, đó là suy nghĩ của cụ khác với em.

gocart

Xe cút kít
Sài Gòn thừa 16.000 cháu ko có chỗ vào PTTH công lập, cụ đừng gây khó dễ cho thầy Hiệu trưởng Welspring. :-&