[Funland] Giò nây Thái Bình

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Gọi là giò NÂY là chuẩn rồi. Hồi bao cấp đói ăn, mỗi lần về quê dịp tết ăn giò nây sao mà ngon thế. Sau đó thì chịu vì ngấy và vùng quê em (Đông Hưng) nó cũng biến mất tự bao giờ không nhớ.

vietdang89

Xe tải
Đúng rồi mợ
Tưởng trái đất tròn quá biết đâu cùng thôn cùng xã

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Đã từng ăn một lần khi về đám cưới ở TB, nói chung là rất ngon, tìm ngoài HN mãi chưa thấy chỗ nào bán đúng chuẩn giò nây, nay đọc bài báo này lại thấy thèm quá, không biết có cụ mợ nào biết chỗ bán chỉ giúp để em lặn lội đi tìm món ngon :)

View attachment 5484594
Quê em có nhà bác làm giò này ạ. Chỉ Tết mới làm thôi nhưng ko đặt sớm là ko có. Năm ngoái em đặt 6 cái để đi biếu mà lúc lấy chỉ đc có 2 mà treo đầy hiên. Em chả luôn tiền 6 cái để lấy mà ko được. Vợ bác ấy bảo bác cho ai cũng là tiền nhưng chia ra mỗi người 1 2 cái chứ không người ta ko có

toxic82

Xe điện
E về quê bố vợ ở Hưng Hà có món giò này, chấm mắm tiêu nhẹ nhàng hết 1 đĩa luôn :)

Lavender168

Xe buýt
Nghe danh đã lâu, nay em quyết đặt mua bằng được 2 kg giò nây Thái Bình để cả nhà thưởng thức cùng món dưa cải cọng muối vàng. Em chả thấy vị gì ngon, chỉ thấy ngấy ngấy và ngấy... Thôi, coi như ăn một lần cho biết. Không biết có cụ nào cảm nhận như em không?

Em kg ăn dc mỡ nên em cùng cảm nhận giống cụ.
Cơ mà nhìn ảnh thôi là em đã kg mua rồi, chúc cụ ngon miệng.
Kg phải món nào dân địa phương khen mình cũng thấy ngon đâu cụ ah, em bị mấy lần rồi nên giờ cứ ngắm ảnh với tìm hiểu thành phần là em biết có hợp hay kg ?
- Nhút Thanh Chương, lá sắn muối PT, bánh sắn, bánh tráng trộn... là mấy món em đã thử và thấy kg hợp vị như lời đồn.

bmv màu cờ

Xe tăng
Ăn ngấy bỏ mợ

LosBlancos90

Xe buýt
Gọi là giò NÂY là chuẩn rồi. Hồi bao cấp đói ăn, mỗi lần về quê dịp tết ăn giò nây sao mà ngon thế. Sau đó thì chịu vì ngấy và vùng quê em (Đông Hưng) nó cũng biến mất tự bao giờ không nhớ.
quê nội em đông sơn- đông hưng vẫn có mà cụ. tuần trước e về ăn cỗ ở đông tân cũng vẫn còn

Được gửi từ iPhone - Otofun

dung_hn2810

Xe hơi
món này quê vợ em ở thái bình chỗ tiền hải, tết hay cưới xin có, mà nói chung là mềnh cũng ko khoái món này lắm. Tên thì đúng là gọi giò nây

Haolo1992

Xe tăng
- Giò chả làm bằng đỗ xanh với thịt mỡ ý cụ, không phải đồ chay đâu. Ăn thơm ngậy lắm. Nhất là rán vàng lên ăn vã thì tuyệt.
- Su hào xào mực chỗ em chế biến khác hoàn toàn các nơi, thái chỉ vắt khô nước mới xào cơ, ăn giòn sần sật.
- Canh măng mực làm kỳ công lắm, măng khô tước nhỏ, luộc trần rồi sao với nước suýt gà hàng tiếng, chan nước gà ít một, ít một sao khô lại chan sao tiếp tới khi nào ngấm hết vị ngọt của gà vào măng rồi mới nấu với nước dùng gà và mực khô xé nhỏ. Mỗi bát măng tính ra phải vài ba trăm k.
Vì lâu công nên thường giỗ tết, đám cưới mới làm. Trước thì nhà nào nhà đó tự làm. Mà giờ bận rộn thì trong làng có một vài nhà chuyên nấu bán.
Mạn phép đào thớt lên để hỏi cụ có biết chỗ nào trong làng bán món này ngon k ạ? Em đang cần mua gấp ạ.

Ledung68

Xe buýt
Đã từng ăn một lần khi về đám cưới ở TB, nói chung là rất ngon, tìm ngoài HN mãi chưa thấy chỗ nào bán đúng chuẩn giò nây, nay đọc bài báo này lại thấy thèm quá, không biết có cụ mợ nào biết chỗ bán chỉ giúp để em lặn lội đi tìm món ngon :)

View attachment 5484594
Để e nhập về bán

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Hà Nội có mấy bạn bán giò này bảo mang từ quê lên nhưng làm láo nháo không khác gì thịt mỡ luộc hơi kỹ: gia vị thí dụ, luộc chưa đủ chín, gói đại miếng to đùng không ngấm gia vị, ăn miếng vất đi.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em kg ăn dc mỡ nên em cùng cảm nhận giống cụ.
Cơ mà nhìn ảnh thôi là em đã kg mua rồi, chúc cụ ngon miệng.
Kg phải món nào dân địa phương khen mình cũng thấy ngon đâu cụ ah, em bị mấy lần rồi nên giờ cứ ngắm ảnh với tìm hiểu thành phần là em biết có hợp hay kg ?
- Nhút Thanh Chương, lá sắn muối PT, bánh sắn, bánh tráng trộn... là mấy món em đã thử và thấy kg hợp vị như lời đồn.
Tạng người như mợ ăn món này hợp đấy.

trungduong2211

Xe điện
Mạn phép đào thớt lên để hỏi cụ có biết chỗ nào trong làng bán món này ngon k ạ? Em đang cần mua gấp ạ.
Thường cỗ bàn giỗ tết tự làm. Giờ có thêm một số nhà chuyên nấu cỗ theo đơn đặt. Cụ ăn ngay thì về chợ Bát Tràng có một số quán làm bán phục vụ khách du lịch.
Trước về quê nghe mấy đứa bạn kể có nhà thằng bạn cấp 3 chuyên nấu cỗ. Để mai e hỏi đt ib cho cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Boy_8x

Xe máy
Nhìn hấp dẫn quá,thêm ít hành muối là tuyệt luôn

sakai_yo

Xe lăn
Em cũng 17 đây nhưng chịu không xơi được món này. Cùng 17 nhưng có chỗ gọi giò cuốn, giò mỡ.

GMHSCC

Xe tải
- Giò chả làm bằng đỗ xanh với thịt mỡ ý cụ, không phải đồ chay đâu. Ăn thơm ngậy lắm. Nhất là rán vàng lên ăn vã thì tuyệt.
- Su hào xào mực chỗ em chế biến khác hoàn toàn các nơi, thái chỉ vắt khô nước mới xào cơ, ăn giòn sần sật.
- Canh măng mực làm kỳ công lắm, măng khô tước nhỏ, luộc trần rồi sao với nước suýt gà hàng tiếng, chan nước gà ít một, ít một sao khô lại chan sao tiếp tới khi nào ngấm hết vị ngọt của gà vào măng rồi mới nấu với nước dùng gà và mực khô xé nhỏ. Mỗi bát măng tính ra phải vài ba trăm k.
Vì lâu công nên thường giỗ tết, đám cưới mới làm. Trước thì nhà nào nhà đó tự làm. Mà giờ bận rộn thì trong làng có một vài nhà chuyên nấu bán.
Ngày xưa nghèo không có thịt nên làm giò đỗ thay cho giò lụa, đỗ xanh ngâm đãi vỏ, xay nhuyễn bằng cối đá, lót lá chuối cho vào ống bơ rồi cho đỗ xây với thịt mỡ thái chỉ vào. Giò này chỉ vùng Thái Bình hay làm thôi, em thấy ăn cũng ngon.

TungThoc

Xe điện
Giò nây bây giờ không phổ biến vì:
1. Không có lợn to khổ mỡ dầy chắc như hồi xưa vì lợn bây giờ toàn loại siêu nạc không có mỡ thì không có nguyên liệu để làm
2. Người dân không thích ăn mỡ nhiều do sợ béo