Giờ có nên mua nhà ngõ nhỏ trung tâm HN không?

Website
archivina.com

Rockport Avior

Xe tăng
Hô to thế mà chung cư vẫn ế đầy ra! Lạ thật!...

cruze092013

Xe đạp
Nhà mình vừa chuyển lên chung cư, thật ra là đi thuê ở thử sau 7 năm ở nhà đất (tính từ khi ở riêng). Lý do chưa thật sự muốn bỏ nhà đất là thế này:

- Chung cư xịn thì giá đang đắt quá, ko đủ khả năng mua hoặc mua mà phương án trả lãi ngân hàng bằng tiền thuê nhà thì mình ko muốn.

- Chung cư quan trọng nhất là vấn đề quản lý ko thì xuống cấp sẽ nhanh, đồng nghĩa với việc chung cư sẽ mất giá nhanh

- Ở điểm thứ 2 ở trên thì mình thấy nhà đất giữ giá tốt hơn. Nhà đất của mình mua năm 2004 ngay khu đầu Minh Khai Chợ Mơ, có 400tr thôi, giờ xung quanh bán khoảng 1.4-1.5tỷ cho nhà tương tự. Nhà mình mới sửa chữa + xây mới 2 tầng nên đang tính bán 1.7 - 1.8tỷ kèm đồ gắn tường như tủ áo, tủ bếp, bếp điện, rồi điều hòa... Như nhà này thì thật sự là không cần sửa chữa gì có thể vào ở được luôn vì nhà mới sửa và gia đình mình kỹ nên ở rất giữ gìn. Và mình chỉ nghĩ tới nếu cái chung cư mình mua năm 2004 thì tới giờ mình bán được bao nhiêu tiền?

Lý do chuyển lên chung cư thì có mấy lý do thế này:

- Ngõ nhà mình nhỏ nên phải gửi xe oto cách nhà khoảng 300m, tóm lại là cảm giác đi xe oto nhưng trời mưa vẫn ướt nhoét. Nếu chuyển nhà đất có chỗ để xe oto trong nhà thì càng ko đủ lực

- Ko có các tiện ích xung quanh, ví dụ tối ăn cơm xong thật sự vợ chồng mình có nhu cầu đi bộ cho thư giãn và tập thể dục thì ở nhà đất hơi khó (ko biết chiến dịch lấy lại vỉa hè của các bác có work ko, chứ giờ ko có chỗ mà đi). Rồi các tiện ích khác như siêu thị, bể bơi, gym đều ko có.

- Kế tiếp vẫn là vấn đề nhà đất thì không gian bị chia thành nhiều tầng sử dụng nên sinh hoạt gia đình không thuận tiện.

Vì những lý do đó, mà kế hoạch của nhà mình là bán cái nhà đất này hoặc cho thuê rồi đi thuê chung cư ở, giờ chung cư cho thuê nhiều, thuê cũng dễ. Cứ thuê những khu mới, vài năm xuống cấp quá thì chuyển. Nếu bán nhà thì tạm thời cho tiền vào ngân hàng lấy lãi trả tiền thuê, rồi tính chuyện mua 1 nhà đất ở khu ven, rộng hơn và có khả năng lên giá. Trong ngắn hạn nếu chưa bán thì có thể cho thuê.

Tuy nhiên, hiện giờ mình vẫn có nhu cầu bán nhà nhiều hơn là cho thuê, vì thật sự là cho thuê nhà đất mình thấy mọi người dùng phá lắm. Trước đây mình đã từng cho một gia đình chỉ có 2 vợ chồng, vợ đang bầu thuê. Cũng có tí chọn lựa khách hàng, thế mà sau 6 tháng quay lại thì shock toàn tập với cái nhà của mình vì họ ở quá bẩn, tủ bếp gỗ mà lênh láng nước, đến khi trả nhà thì rác ngập nhà :(

Duong tien sih

Xe tải
Khi Public Transportation càng phát triển, nhà ngõ nhỏ trung tâm sẽ xuống giá mạnh. Kể cả mặt phố. Tất cả các nước phát triển và đang phát triển sẽ qua giai đoạn này. Các cụ cứ chờ xem khi các tuyến tàu điện trên cao 1,2,3 và tầm 5 tuyến BRT phát triển thì chẳng ai rúc vào nhà 50m2 bí bách làm gì cả.
Chung cư càng ngày càng mất giá vì nó chỉ để ở chứ không để đầu tư được.
Các cụ có tiền có thể mua dự án xa xa chờ lên giá hoặc đầu tư Sản xuất kinh doanh theo ngành nghề của mình.
Mua đất ngõ nhỏ mà lên giá chỉ là hên xui, ai tinh tường và giàu kinh nghiệm mới chọn được mảnh đẹp.

hb6789

Xe tải
năm 2010 e lên hà nội trọ học đh, năm 2011 thầy bu e tìm mua nhà cho e ở đỡ phải ở trọ bất tiện, đợt đấy đúng thời điểm đất sốt, e thấy bọn bạn học cùng e thầy bu cno toàn mua cho nhà ở cc ở rõ sướng, nhà mới sạch sẽ hiện đại, e thích lắm nên cứ nịnh thầy bu mua cc ở cho thích, nhưng thầy bu e ko nghe cứ tìm mua nhà đất e khuyên mãi ko đc mà tiền ko phải của mình thì làm gì có quyền lựa chọn, có nhà ở là may rồi, sau thầy bu tìm mua đc cái nhà cũ trong ngõ xây đc chục năm có lẻ trông đến chán với 1 cái giá ko hề rẻ với thời bđs đang sốt, đc mỗi cái ngõ to thông 2 bên đường lớn nên ô tô vào đc nhà, lúc vào ở e còn phải sửa sang lại bao nhiêu thứ mới ở đc, nhưng tự dưng cuối năm 2014 cái phía đằng sau nhà e là bờ sông thối toàn đất trống bụi cỏ cây um tùm đc người ta sửa sang lại làm đường ven sông, nghiễm nhiên mặt sau nhà e lại đc ra mặt đường to ven sông, nhà e thành đc 2 mặt tiền và bh tuy bđs có lao dốc về đúng giá trị thật và nhà e vẫn cũ như thế nhưng bây giờ lại có giá hơn lúc mới mua nhiều. cho đến tận bây giờ e vẫn thắc mắc là do thầy bu e may mắn hay do có tầm nhìn xa trông rộng nữa :D
thế nên khuyên cụ nên mua nhà đất hơn nhà cc vì nhà đất lúc nào cũng có giá trị thanh khoản hơn ;)) nhà e ở đường ven sông mới làm chỗ cầu sét trương định dối diện cc nam đô nhé ko các cụ lại bảo e chém gió :D

Chỉnh sửa cuối:

audis4

Xe hơi
năm 2010 e lên hà nội trọ học đh, năm 2011 thầy bu e tìm mua nhà cho e ở đỡ phải ở trọ bất tiện, đợt đấy đúng thời điểm đất sốt, e thấy bọn bạn học cùng e thầy bu cno toàn mua cho nhà ở cc ở rõ sướng, nhà mới sạch sẽ hiện đại, e thích lắm nên cứ nịnh thầy bu mua cc ở cho thích, nhưng thầy bu e ko nghe cứ tìm mua nhà đất e khuyên mãi ko đc mà tiền ko phải của mình thì làm gì có quyền lựa chọn, có nhà ở là may rồi, sau thầy bu tìm mua đc cái nhà cũ trong ngõ xây đc chục năm có lẻ trông đến chán với 1 cái giá ko hề rẻ với thời bđs đang sốt, đc mỗi cái ngõ to thông 2 bên đường lớn nên ô tô vào đc nhà, lúc vào ở e còn phải sửa sang lại bao nhiêu thứ mới ở đc, nhưng tự dưng cuối năm 2014 cái phía đằng sau nhà e là bờ sông thối toàn đất trống bụi cỏ cây um tùm đc người ta sửa sang lại làm đường ven sông, nghiễm nhiên mặt sau nhà e lại đc ra mặt đường to ven sông, nhà e thành đc 2 mặt tiền và bh tuy bđs có lao dốc về đúng giá trị thật và nhà e vẫn cũ như thế nhưng bây giờ lại có giá hơn lúc mới mua nhiều. cho đến tận bây giờ e vẫn ko hiểu đc là do thầy bu e may mắn hay do có tầm nhìn xa trông rộng nữa :D
e kể câu chuyện ra ko phải để khoe khoang mà là để khuyên cụ nên mua nhà đất hơn nhà cc vì nhà đất lúc nào cũng có giá trị hơn và biết đâu lại đc gặp may ;)) à nhà e ở đường ven sông mới làm chỗ cầu sét trương định dối diện cc nam đô nhé ko các cụ lại bảo e chém gió :D
nói chung là nhà cụ có điều kiện :D

vietpq75hanes

Xe container
Trước E ở Ngã Tư Sở, ngõ nếu ko bầy bán thì xe Morning vào được tận nhà, nhà cách đường Nguyễn Trãi tầm 100m, vậy mà E vẫn bán để sang Long Biên ở, tuy bây giờ E đi làm hơi xa, lúc E quyết định sang Long Biên ở ai cũng kêu: mày điên ah?? Giờ thì sao, 3 ông bạn E sang đấy mua đất làm hàng xóm với E rồi. Khu đã được quy hoạch bởi tập đoàn Him Lam, đường phố to tướng, an ninh tốt, con người thân thiện hơn hẳn bên phố, giờ làm căng vụ đỗ xe và gửi xe, E càng thấy mình quyết định đúng.

Mazda082015

Xe tải
như cháu thì thấy thế này, vì nhà bố mẹ để lại cho 2 vc ở cũng nhỏ nhỏ thôi, nhà cũng không còn mới lắm nên cháu quyết định cho thuê nhà đó lại cho hộ gia đình thuê, cháu lấy tiền thuê ấy thuê lại 1 căn cc ở cho sạch sẽ, tiện lợi. Vì thuê cc nên nếu ở vài năm chán cháu lại chuyển, ở cc cho sạch con cái có chỗ vui chơi tạp thể dục. chứ ở nhà nhỏ trong ngõ thì bất tiện lắm :D

Tùng Black

Xe tải
Cháu có 1 cái nhà ô tô vào tận nhà ở trên Tây Hồ nhưng cháu chuyển về nhà nhỏ ngõ nhỏ Phố Trần Khát Chân. Ở phố tiện lắm cụ ạ. Bước ra đường cái gì cũng có. F1 đi học tha hồ chọn trường.

AF Nguyen

Xe máy
Đã ở nhà ngõ gần 20 năm, đang ở chung cư. Nếu được lựa chọn mình chọn chung cư. Hạ tầng tốt, dân trí cũng cao hơn!

langtulanhlung

Xe điện
Trước E ở Ngã Tư Sở, ngõ nếu ko bầy bán thì xe Morning vào được tận nhà, nhà cách đường Nguyễn Trãi tầm 100m, vậy mà E vẫn bán để sang Long Biên ở, tuy bây giờ E đi làm hơi xa, lúc E quyết định sang Long Biên ở ai cũng kêu: mày điên ah?? Giờ thì sao, 3 ông bạn E sang đấy mua đất làm hàng xóm với E rồi. Khu đã được quy hoạch bởi tập đoàn Him Lam, đường phố to tướng, an ninh tốt, con người thân thiện hơn hẳn bên phố, giờ làm căng vụ đỗ xe và gửi xe, E càng thấy mình quyết định đúng.
Bác ở khu A38 tư đình ạ, em đang ngó nghiêng bên đó, nếu bác ở bên đó thì hôm nào em qua cafe chút bác nhé

imk

Xe hơi
E cũng chả thích ngõ nhỏ, cứ làm cái cc hơn 100m cho sướng. Ở mặt đất thì phải ở biệt thự mới thích chứ LK e cũng ko khoái lắm

xe rùa 2012

Xe container
em từng có nhà riêng 17m tại hào nam . tện đủ bề, đi bộ là ra lăng bác. giờ về dc Hà đông, có 2 cái mặt phố rộng thì cả trăm m2. xây 6 tầng, ô tô ga ra đủ. nghĩ lại phát sợ vì ngõ bé. May là thoát ra dc làm người. hhu

xe rùa 2012

Xe container
Các bác cho hỏi thời điểm này nên mua nhà ngõ nhỏ tầm 30-40m trong 4 quận nội thành hay là mua ngõ rộng mà xa hơn chút?
ít tiền quá thì bác làm con cc tầm 11tr/m2, thừa làm con ô tô

Sodium

Xe tải
Mình cần mua nhà trong ngõ phố khu trung tâm de xây cc mini cho khach Tây thuê với yc như sau :
- ngân sách tối đa 10t. Không quan tâm hướng
- diện tích tối thiểu 70m2, mt trên 5m nhà có 2 mặt thoáng
- uu tiên nhà cũ hoặc cấp 4 để đập đi xây lại , ngõ to trên 3m.
- khu vực có thể cho nguoi nước ngoài thuê
Cụ nào có cho xin thông tin nhé. Tks.

Rockport Avior

Xe tăng
E cũng chả thích ngõ nhỏ, cứ làm cái cc hơn 100m cho sướng. Ở mặt đất thì phải ở biệt thự mới thích chứ LK e cũng ko khoái lắm
Lại chém gió !
Cái chung cư 100 m2 của cụ mới mua được một góc cái lền kề cùng khu thôi !
Ít tiền lên chung cư cứ nói mịa nó nhanh! Nẫu !

Rockport Avior

Xe tăng
năm 2010 e lên hà nội trọ học đh, năm 2011 thầy bu e tìm mua nhà cho e ở đỡ phải ở trọ bất tiện, đợt đấy đúng thời điểm đất sốt, e thấy bọn bạn học cùng e thầy bu cno toàn mua cho nhà ở cc ở rõ sướng, nhà mới sạch sẽ hiện đại, e thích lắm nên cứ nịnh thầy bu mua cc ở cho thích, nhưng thầy bu e ko nghe cứ tìm mua nhà đất e khuyên mãi ko đc mà tiền ko phải của mình thì làm gì có quyền lựa chọn, có nhà ở là may rồi, sau thầy bu tìm mua đc cái nhà cũ trong ngõ xây đc chục năm có lẻ trông đến chán với 1 cái giá ko hề rẻ với thời bđs đang sốt, đc mỗi cái ngõ to thông 2 bên đường lớn nên ô tô vào đc nhà, lúc vào ở e còn phải sửa sang lại bao nhiêu thứ mới ở đc, nhưng tự dưng cuối năm 2014 cái phía đằng sau nhà e là bờ sông thối toàn đất trống bụi cỏ cây um tùm đc người ta sửa sang lại làm đường ven sông, nghiễm nhiên mặt sau nhà e lại đc ra mặt đường to ven sông, nhà e thành đc 2 mặt tiền và bh tuy bđs có lao dốc về đúng giá trị thật và nhà e vẫn cũ như thế nhưng bây giờ lại có giá hơn lúc mới mua nhiều. cho đến tận bây giờ e vẫn thắc mắc là do thầy bu e may mắn hay do có tầm nhìn xa trông rộng nữa :D
thế nên khuyên cụ nên mua nhà đất hơn nhà cc vì nhà đất lúc nào cũng có giá trị thanh khoản hơn ;)) nhà e ở đường ven sông mới làm chỗ cầu sét trương định dối diện cc nam đô nhé ko các cụ lại bảo e chém gió :D
Cụ ở quê lên nói khác !
năm 2010 cụ mua chung cư tầm 2 tỷ, thì giờ bán giỏi chắc cũng 2 tỷ.
Năm 2010 mà cụ mua đất 2 tỷ, giờ khéo chắc tầm 10 tỷ !

vietpq75hanes

Xe container
Bác ở khu A38 tư đình ạ, em đang ngó nghiêng bên đó, nếu bác ở bên đó thì hôm nào em qua cafe chút bác nhé
Không, mình ở khu X6 Thạch Bàn, gần chung cư Him Lam Thạch Bàn 2. Hôm nào bác qua mời bác cafe.