Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

StepUp

Xe tăng

hoxuantu

Xe buýt
Em mới dịch bài này, câu cú còn lủng củng, mong các cụ góp ý ạ.

Điều gì tạo nên giá một đôi giày
Rất nhiều người hoàn toàn không biết đến giá trị của một đôi giày tốt và lý do tại sao mua những đôi giày tốt là tốt hơn cho sức khỏe và thời trang của bạn, và tin hay không, cho ví tiền của bạn. Vì vậy, tôi sẽ giải thích cho bạn để làm rõ bí mật tại sao lại như vậy. (Để giữ mọi thứ rõ ràng, tôi sẽ nói rằng một đôi giày từ $200 trở xuống là một đôi giày rẻ tiền và những đôi đắt hơn là đôi tốt).

Hãy bắt đầu trước tiên bằng việc tưởng tượng rằng mọi đôi giày là như nhau về giá trị thương hiệu (không có thương hiệu nào là tốt hơn hay nổi tiếng hơn những thương hiệu khác). Xét đến điều này, cái phân biệt một đôi giày đắt hơn với đôi rẻ hơn là chất lượng của cấu trúc (construction) và chất lượng của da, hai thứ khá rõ ràng phải không? Rõ ràng không! Vì vậy những đôi giày với da tốt hơn và cấu trúc tốt hơn sẽ tất nhiên đắt hơn.

Bạn có thể hỏi “Tại sao những điều đó tạo nên sự khác biệt lớn như vậy?”. Để giải thích, hãy bắt đầu với cấu trúc của đôi giày. Hầu hết những đôi rẻ tiền được làm ở các nhà máy lớn, nơi mà sự chú ý đến các tiểu tiết là hầu như không có, có thể chỉ là vài đội có nhiệm vụ kiểm tra các đôi giày ở cuối quá trình băng chuyền để đảm bảo rằng không có bất cứ khuyết tật nghiêm trọng nào. Bạn thường thấy là hầu hết các đôi giày rẻ tiền được làm với đế cao su được dán vào, vì da là một vật liệu đắt hơn so với cao su. Nếu chúng sử dụng đế da, thông thường đó là da chất lượng rất thấp hoặc loại da được xử lý hóa học, giả da trông giống như nhựa. Ngoài ra, việc gắn đế của một đôi giày bằng cách dán là cách rẻ tiền và dễ dàng hơn nhiều so với cách truyền thống là khâu đế vào, cũng yêu cầu một người đứng máy để thực hiện.

Những đôi giày đắt tiền hơn mặt khác thường được làm ở các nhà máy nhỏ nơi mà sự quan tâm đến các tiểu tiết là cao hơn nhiều hoặc ít nhất nếu nó vẫn là một nhà máy lớn thì có nhiều người được huấn luyện cả về việc sử dụng các máy móc (như là việc khâu giày) hoặc chuẩn bị da, nghĩa là không theo phong cách dây chuyền công nghiệp. Bây giờ điều mà tôi sẽ không đi vào bởi vì nó sẽ liên quan đến việc viết nhiều hơn và thậm chí các hình ảnh đó là sự khác nhau giữa các cấu trúc giày. Có 4 loại chính đó là : Blake, Blake Rapid, Bologna và Goodyear-Welt. Cũng có những loại khác nhưng ít gặp hơn như là Norwegian. Bất kì nhân viên bán hàng giỏi nào cũng sẽ có thể giải thích những sự khác nhau hoặc bạn có thể đợi đến post sau của tôi.

Tuy nhiên, nếu bạn mất kiên nhẫn để chờ, tôi sẽ cung cấp nó cho bạn. Trong khi tôi không đồng ý với mọi thứ ở trong link mà tôi đưa ra, bạn có thể xem nó để có một khái niệm tốt về các cấu trúc khác nhau : http://www.askandyaboutclothes.com/Tutorials/JCuseySHOEconstruction.htm
Tôi sẽ nói bạn rằng hầu hết các đôi giày đáng giá là những đôi Goodyear-welted. Ngoài ra, những đôi giày được khâu đế da cũng có thể được thay đế (re-sole) không như những đôi đế cao su hoặc đế dán rẻ tiền.

Da là điều mà tôi hoàn toàn không phải chuyên gia (hiểu biết về việc loại da cao cấp này có tốt hơn loại da cao cấp kia hay không) nhưng rõ ràng là sự khác biệt một loại da tốt mang lại là chắc chắn. Cái bạn sẽ thấy đó là da tốt hơn thường mềm hơn và linh hoạt hơn (nhưng không phải luôn luôn) mà lại bền hơn so với da rẻ tiền. Chúng sẽ chịu thời tiết xấu tốt hơn nhiều và giữ được hình dáng lâu hơn miễn là bạn không đối xử với đôi giày của bạn như thể chúng làm từ bê tông và có thể chịu được mọi thứ, điều đó là sai. Da giày cũng giống như da của bạn. Một loại da cao cấp sẽ có tính thở tốt hơn giữ cho chân bạn mát hơn và cân bằng nhiệt tốt hơn. Các loại da cao cấp hơn cũng được bảo dưỡng dễ hơn và sẽ giữ bóng loáng lâu hơn. Hầu hết chúng cũng sẽ cho phép giày của bạn khớp vào chân bạn nhanh hơn (break-in). Nhưng điều quan trọng nhất là da tốt làm được đó là cảm giác tốt hơn, và điều này là rõ ràng, chỉ cần đặt chân vào một đôi giày đắt tiền hơn là biết được liền.

Về mặt tốt hơn cho sức khỏe, tôi sẽ cho bạn biết rằng những đôi giày đắt nhất có sự hỗ trợ tốt hơn. Tôi không biết chính xác tại sao lại như vậy, vì nó phải làm theo cách last giày được làm và điều này tôi nghĩ không phải là một yếu tố. Nếu bạn bắt đầu chú ý, bạn sẽ thấy rằng hầu hết các đôi giày rẻ tiền đều được làm với last phẳng, loại mà bạn có thể kể bởi nhìn thấy là không có sự khác nhau rõ ràng về chiều cao giữa vị trí gót và mũi giày tiếp xúc. Bạn sau đó sẽ chú ý là các giày cao cấp hơn có nhiều sự hỗ trợ bàn chân hơn vì chúng được làm với last có hình dáng gần với cấu trúc bàn chân). Điều này tốt hơn cho sức khỏe của bạn bởi vì như mọi bác sĩ sẽ nói với bạn, các vấn đề về cơ thể của nhiều người là do thiếu sự hỗ trợ ở bàn chân.

Về mặt ngoại hình, các đôi giày rẻ tiền rõ ràng là xấu xí và bạn có thể không cần chú ý. Một loại da rẻ tiền thì không hấp dẫn và đẹp. Một đôi giày đắt tiền hơn luôn được chú ý bởi các tiểu tiết của nó, da tốt, và cấu trúc tốt hơn. Ngoài ra, không ai thích người nghèo bởi vì không thể tôn trọng sự nghèo khó, đặc biệt khi bạn giàu. Để giải thích về mặt túi tiền, tôi sẽ nói với bạn rằng một đôi giày rẻ tiền bình thường, ví dụ được mang hàng ngày, sẽ đi được từ 3 tháng đến 1 năm tùy thuộc vào bạn đi chúng như thế nào. Một đôi giày tốt, ngược lại, có thể đi từ 3 đến 5 năm phụ thuộc vào việc bạn có thích thay đế chúng không, trong trường hợp đó chúng có thể đi được lâu hơn nữa. Không cần phải một nhà toán học để tính chi phí cuối cùng chia cho thời gian sử dụng. Bây giờ, tôi biết rằng không phải ai cũng giàu và có tiền cho những đôi giày đắt tiền nhưng tôi sẽ nói với bạn rằng nếu bạn có thể tiết kiệm để làm điều đó thì đó là một điều rất thông minh. Tóm lại, những điều ở trên được trích dẫn bởi Gucci : “Chất lượng được nhớ đến rất lâu sau khi giá cả bị lãng quên”. Hãy nhớ điều này và sống theo đó.
Nguồn : http://www.theshoesnobblog.com/2010/02/what-makes-a-shoe-its-price.html

dcdpro

Xe hơi
VỤ NÀY em hay ra hàng dầu cho nhanh các cụ ợ

StepUp

Xe tăng
Em mới dịch bài này, câu cú còn lủng củng, mong các cụ góp ý ạ.

Nguồn : http://www.theshoesnobblog.com/2010/02/what-makes-a-shoe-its-price.html
Em chưa đọc kĩ bài gốc nhưng thấy bài cụ hơi cứng cụ ạ :D edit lại tí nữa thì ngon hơn, bài này túm lại ở 2 vấn đề, đế giày bằng da và mua 1 cái giày đắt đi vài năm sướng hơn là mua giày lởm giá rẻ. Nhưng thường bỏ ra một cục cỡ vài trăm USD với dân mình thì đại đa số vẫn e ngại nếu không thực sự hiểu rõ cái tốt của nó.

Cụ dịch cho site nào đới :D

hoxuantu

Xe buýt
Em chưa đọc kĩ bài gốc nhưng thấy bài cụ hơi cứng cụ ạ :D edit lại tí nữa thì ngon hơn, bài này túm lại ở 2 vấn đề, đế giày bằng da và mua 1 cái giày đắt đi vài năm sướng hơn là mua giày lởm giá rẻ. Nhưng thường bỏ ra một cục cỡ vài trăm USD với dân mình thì đại đa số vẫn e ngại nếu không thực sự hiểu rõ cái tốt của nó.

Cụ dịch cho site nào đới :D
Em dịch phục vụ các cụ OFer thôi. Em đọc bài gốc thì hiểu nhưng có nhiều ý không thể diễn đạt sang tiếng Việt được, chắc tại em dốt văn từ bé. Mai mốt rồi em edit lại cho nó hoàn thiện.

StepUp

Xe tăng
Em dịch phục vụ các cụ OFer thôi. Em đọc bài gốc thì hiểu nhưng có nhiều ý không thể diễn đạt sang tiếng Việt được, chắc tại em dốt văn từ bé. Mai mốt rồi em edit lại cho nó hoàn thiện.
Cụ để đó em edit tiếp cho :P

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hôm nay khó ngủ quá , em lang thang tìm được cái này cho các cụ

Đường link đây cho các cụ đọc qua (tập trung vào thương hiệu Loake mà bọn này làm )

http://luanvan.co/luan-van/de-tai-lap-phuong-an-xuat-khau-giay-dep-cua-cong-ty-co-phan-giay-dep-xuat-khau-lemexcom-23041/

. Em cũng đọc qua mấy trang thấy ngoài Ấn ra thì Việt Nam và China cũng là hai nơi làm giày cho Loake (có thể còn nhiều hãng khác ) nhưng những mẫu này lại không thấy tại web của hãng , hay nó bán cho thị trường nào nhỉ :S

hoxuantu

Xe buýt
Hôm nay khó ngủ quá , em lang thang tìm được cái này cho các cụ

Đường link đây cho các cụ đọc qua (tập trung vào thương hiệu Loake mà bọn này làm )

http://luanvan.co/luan-van/de-tai-lap-phuong-an-xuat-khau-giay-dep-cua-cong-ty-co-phan-giay-dep-xuat-khau-lemexcom-23041/

. Em cũng đọc qua mấy trang thấy ngoài Ấn ra thì Việt Nam và China cũng là hai nơi làm giày cho Loake (có thể còn nhiều hãng khác ) nhưng những mẫu này lại không thấy tại web của hãng , hay nó bán cho thị trường nào nhỉ :S
Giày Loake outsourcing ở Ấn độ hay TQ thì chất lượng cũng thường thường thôi, giá tầm loanh quanh 100 bảng.
Mấy model kia có thể là loại cũ quá ko còn bán hoặc loại mẫu mới sẽ ra mùa đông năm nay hoặc xuân năm sau

Chỉnh sửa cuối:

Spike

Xe tăng
Đẹp quớ, giày hiệu gì đấy bác. Bác nào trong SG ngó hộ ae Hà Nội cái link bác Spike gửi ở trên đi :x
Review by Mediro, FYI.

"Em ghé qua showroom của Thuận Buồm rồi.
Về cơ bản khá OK so với mặt bằng giầy tại VN, chia làm 3 khu:
- Đóng kiểu Blake (họ thích gọi là Mckay hơn) giá khá hợp lí: 1,2 - 1,8 triệu hiện đang bán tốt nhất, chủ yếu khách Việt mua. Da upper chấp nhận được so với mức giá
- Đóng kiểu Goodyear giá khá cao: 4 - 8 triệu, 4 triệu da hơi kém, 8 triệu da OK nhưng theo em overpriced so với giầy USA kiểu AE, khách mua chủ yếu là expat hoặc khấch Nhật.
- Dòng đặt họ gọi là pattern order, một dạng MTO giá từ 12, 15 triệu up to 32 triệu, có thể đặt da exotic kiểu cá sấu, rắn ... ít khách đặt

Túm lại cụ nào có kinh nghiệm săn hàng online quốc tế thì Thuận Buồm overpriced, còn lại nhìn chung OK hơn hàng fashion, hàng giả danh Italy ...
Vấn đề giầy của VN ngoài tay nghề đóng (craftmenship) còn là chất lượng da, https://mantorii.com/ MTO nhập da từ Mỹ, chất lượng tạm. Thuận Buồm, Splendid muốn mua được da cao cấp Grade A cũng không dễ ..

Nếu vào Saigon cụ tranh thủ ghé qua http://dominiquesaintpaul.com/ 31A Le Thanh Ton thằng em đã đặt ở đó kêu khá ngon, giá khá cao :D"

Doanh Baby

Xe hơi
Review by Mediro, FYI.

"Em ghé qua showroom của Thuận Buồm rồi.
Về cơ bản khá OK so với mặt bằng giầy tại VN, chia làm 3 khu:
- Đóng kiểu Blake (họ thích gọi là Mckay hơn) giá khá hợp lí: 1,2 - 1,8 triệu hiện đang bán tốt nhất, chủ yếu khách Việt mua. Da upper chấp nhận được so với mức giá
- Đóng kiểu Goodyear giá khá cao: 4 - 8 triệu, 4 triệu da hơi kém, 8 triệu da OK nhưng theo em overpriced so với giầy USA kiểu AE, khách mua chủ yếu là expat hoặc khấch Nhật.
- Dòng đặt họ gọi là pattern order, một dạng MTO giá từ 12, 15 triệu up to 32 triệu, có thể đặt da exotic kiểu cá sấu, rắn ... ít khách đặt

Túm lại cụ nào có kinh nghiệm săn hàng online quốc tế thì Thuận Buồm overpriced, còn lại nhìn chung OK hơn hàng fashion, hàng giả danh Italy ...
Vấn đề giầy của VN ngoài tay nghề đóng (craftmenship) còn là chất lượng da, https://mantorii.com/ MTO nhập da từ Mỹ, chất lượng tạm. Thuận Buồm, Splendid muốn mua được da cao cấp Grade A cũng không dễ ..

Nếu vào Saigon cụ tranh thủ ghé qua http://dominiquesaintpaul.com/ 31A Le Thanh Ton thằng em đã đặt ở đó kêu khá ngon, giá khá cao :D"
Giá ở Domique là bao nhiêu ạ? MTO của Thuận Buôm mà 32 củ thì em mua được EG với JB rồi :(

Quych

Xe máy
Trời quang mây tạnh em làm tí tim tím cho nó nhẹ lòng. :)

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Giá ở Domique là bao nhiêu ạ? MTO của Thuận Buôm mà 32 củ thì em mua được EG với JB rồi :(
Dominique SP thì giá bán ở Sing là 1200$, hôm nọ có 1 quả sale cho khách đến là 9tr. Em thấy giá đấy chỉ chăn được gà.

Spike

Xe tăng
Một số thông tin thêm về Dominique để các bác tham khảo nhé:

"
At Dominique Saint Paul, we derive our inspiration from the culture, colour and creativity of Saigon, the birthplace of our founder Dominic Price. Our signature colour turquoise was the favourite colour of his disabled mother, to whom the birth of Dominic and his brother Quintin at the Clinique Saint Paul in the early 1960s was a miracle.
We draw our design sensibility and the authenticity of our construction from the long established traditions of shoemaking and fine leather craft found in England, France, Italy and Vietnam.
Our shoes and leather goods are constructed by skilled and passionate artisans, using high quality Italian leather, with many painstaking hours of handwork going into each finely crafted piece. We are inspired to create unique leather goods for individuals whose style is evident from a product that tells their story." - dominiquesaintpaul.com

"Cho tôi xem xấp danh thiếp, trong đó có những doanh nhân, các CEO đến từ các công ty đa quốc gia, nghệ nhân Trịnh Ngọc cho biết: “Họ đều là khách hàng thân thiết của tôi. Như ông Dominic Price, Tổng Giám đốc Ngân hàng JP Morgan (Anh), gần 10 năm nay, luôn chọn giày của tôi mặc dù trước đó, ông ấy từng mang giày Ý, Pháp. Mới đây, ông còn đưa tôi những viên ngọc trai, yêu cầu đính lên đôi giày để ông mang trong dịp sinh nhật. Còn đây là ông Udo Loersch, Giám đốc điều hành của hãng Mercedes-Benz. Vị khách này trước khi mang giày, phải nhìn tổng thể đôi giày từ đường nét đến kiểu dáng. Ngoài ra, tôi còn đóng giày cho ca sĩ Đàm Vĩnh Hưng và một số nghệ sĩ khác” - nld.com.vn

----> Hay nhể, làm ở JPMorgan mà cũng runs own business được.

Giá: MTO imported Italian leather GY welted cho loafer & lace up là $480, driving shoes là $350 và thấp hơn thì $290, all made in Saigon & hand coloring process. Chát vãi

hoxuantu

Xe buýt
Bọn này chém gà là chính thôi, hi hi.

StepUp

Xe tăng
Kính các cụ, dự án hiệu may cho các cụ của em đang tiến triển đều ạ.

Hôm nay em trao đổi với đồng chí thợ may em mới tìm được về việc dựng suit jacket, và được tận mắt xé 1 cái áo ra xem bên trong, theo như đồng chí ấy mô tả và em nhìn thì em nghĩ là may half-canvassed tuy nhiên có 2 vấn đề:
+ Đồng chí này dùng vải lót bên trong có phải là horsehair hay k thì em chưa tiện hỏi rõ, nhưng nó là loại tương tự như hình dưới

+ Ngoài interlining, bạn này còn dùng 1 loại nữa đệm vào như phần trắng trắng (1) trong hình dưới.

Em có yêu cầu là liệu có dùng vải lót nhiều hơn cả xuống dưới nữa thì cũng ok.

Sang tuần em sẽ mang vải đến và may thử 1 bộ xem sao. Được cái bạn này trẻ và rất thoải mái nên trao đổi cũng dễ.

doomsday

Xe tải
Nhìn hình cụ chụp chưa nói lên nhiều điều. Cụ nói tên thợ may và địa chỉ lên xem em có biết không :D.
Cut style của thợ này ra sao hả cụ?