Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

Advertiser

Xe hơi
Perludo quảng cáo là hand-made tại Spain mà em search mãi chả ra cái link Spain nào cả, bác nào chỉ cho em với, hay tại Spain internet đắt quá nên họ ít dùng
Vâng. Thương hiệu từ xứ tây nhưng mà chỉ có nhõn mấy cửa hàng ở xứ Vịt. Web cũng từ VN luôn :)).. Cái này nó làm cái tên thương hiệu bóng bẩy để oánh vào tư tưởng sính ngoại của nhiều dân ta đấy bác ạ. Hàng thì sản xuất tại Vịt hoặc xa lắm là Tàu thôi.
Bác nào sống bên Tàu hay Hàn chắc ko lạ gì cái trò này :D

imaXeo

Xe tải
Em may ở ngõ 375 đường Trường Chinh. Đi vào ngõ 15m, rẽ phải sẽ gặp 1 hiệu may nữ nhỏ không có biển hiệu nếu em nhớ không nhầm. Anh chủ tên là Thành, chuyên may đồ nữ nhưng những thứ anh ấy biết về đồ nam cũng ổn. Nếu cụ may lần đầu mà chưa đủ trình để phân tích 1 bộ suit cho anh ấy thì tốt nhất mang theo mẫu. Anh ấy chỉ cắt thôi còn không may, thợ may của anh ấy người Huế.
Có thể cụ sẽ không thích tiệm như vậy.
Tiệm được cho là may tốt theo mấy ông tathy thì là Đức Nguyễn Hữu Huân và Đức Nhuận Hàng Dầu, ngoài ra còn Thành ở số 7 Ngõ Bà Triệu.
Cụ Sâu có vẻ sành nhỉ :D, năm ngoái em ở SG được thằng bạn dẫn đến 1 hiệu may suit bespoke của 1 bác năm nay 77 tuổi. Tên nhà may là Haive, khá nổi tiếng ở SG từ xưa đến nay. Người em xấu nên ngại may suit nhưng dạo này đang máu định may thử 1 bộ ở trong ý, hơi ngại là bác ý già già rồi :(

billabong2809

Xe hơi
Em theo chân các cụ cũng làm 1 đôi Alend Edmonds Park Avenue 7D mà ko vừa
Có cụ nào quan tâm ko để em còn nhượng lại ạ?
AE em thấy form ngắn hơn các đôi cùng size 1 chút

Vâng. Thương hiệu từ xứ tây nhưng mà chỉ có nhõn mấy cửa hàng ở xứ Vịt. Web cũng từ VN luôn :)).. Cái này nó làm cái tên thương hiệu bóng bẩy để oánh vào tư tưởng sính ngoại của nhiều dân ta đấy bác ạ. Hàng thì sản xuất tại Vịt hoặc xa lắm là Tàu thôi.
Bác nào sống bên Tàu hay Hàn chắc ko lạ gì cái trò này :D
Thế mà nó vẫn bán được ầm ầm bác ạ haiz

doomsday

Xe tải
Em nhờ cụ Doomsday khai sáng giúp em , em đọc qua topic đặt hàng eBay bên tinh tế thấy nếu hải quan nó đọc gift có thể nó cho qua nhưng nếu nó mở ra xem thì sẽ thấy ngay cái invoice của hãng có ghi đầy đủ giá đôi giày thì làm sao nó bỏ qua được .
Em nói rõ, cụ phải bảo nó ghi trên invoice đính kèm.
Hàng gift hay gì thì hải quan cũng mở kiểm tra hết cụ nhé. Nếu may mắn, nó nhìn thấy invoice giá trị thấp và không đáng để nó xơi thì nó cho qua, em thường dặn ghi nhỏ hơn 30 eur hoặc 30 bảng.
Hiện thời em vẫn không bị sao.

doomsday

Xe tải
Cụ Sâu có vẻ sành nhỉ :D, năm ngoái em ở SG được thằng bạn dẫn đến 1 hiệu may suit bespoke của 1 bác năm nay 77 tuổi. Tên nhà may là Haive, khá nổi tiếng ở SG từ xưa đến nay. Người em xấu nên ngại may suit nhưng dạo này đang máu định may thử 1 bộ ở trong ý, hơi ngại là bác ý già già rồi :(
Haive cắt quần sắc sảo, dáng đẹp. Điểm yếu là không có sẵn vải đẹp ở cửa hàng, giá khá cao nếu may kỹ. Suit thì phải thử fitting nên rủi ro lớn. Cách cắt của Haive khá đặc biệt, ông ấy đẩy đường chít bụng mà ta thường thấy sang 2 bên hông để bộ suit trông liền mạch hơn. Cách này ta thấy thường được 1 thợ may của Ý là Liverano thực hiện. Haive yêu nghề nhưng sense of style cần chỉnh thêm vì ông khá bảo thủ. Em đã từng gặp Haive và rất quý ông vì tình yêu nghề.
Haive có nhận may full canvass, giá chắc khá cao :)

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nói rõ, cụ phải bảo nó ghi trên invoice đính kèm.
Hàng gift hay gì thì hải quan cũng mở kiểm tra hết cụ nhé. Nếu may mắn, nó nhìn thấy invoice giá trị thấp và không đáng để nó xơi thì nó cho qua, em thường dặn ghi nhỏ hơn 30 eur hoặc 30 bảng.
Hiện thời em vẫn không bị sao.
Em cảm ơn cụ nhiều . Tại em cứ phân vân là mấy cụ bên tinh tế nói hàng về đến nơi hải quan nó kiểm tra thấy đẹp mà gift nó kiểm tra ngay , đầu tiên là theo dữ liệu trên web , nếu web không có thì nó căn cứ trên dữ liệu của nó có trường hợp nào thế này chưa , nếu vẫn không có mới tặc lưỡi cho qua . Mấy khoản này em hơi gà , mong các cụ đừng cười em :D ( Em vodka cho cụ mà không được đành cảm ơn bằng comment vậy :D)

imaXeo

Xe tải
Haive cắt quần sắc sảo, dáng đẹp. Điểm yếu là không có sẵn vải đẹp ở cửa hàng, giá khá cao nếu may kỹ. Suit thì phải thử fitting nên rủi ro lớn. Cách cắt của Haive khá đặc biệt, ông ấy đẩy đường chít bụng mà ta thường thấy sang 2 bên hông để bộ suit trông liền mạch hơn. Cách này ta thấy thường được 1 thợ may của Ý là Liverano thực hiện. Haive yêu nghề nhưng sense of style cần chỉnh thêm vì ông khá bảo thủ. Em đã từng gặp Haive và rất quý ông vì tình yêu nghề.
Haive có nhận may full canvass, giá chắc khá cao :)
Em cũng nghĩ như cụ nên khá ngại ngần. Đúng là chọn nơi may bộ suit đầu tiên thấy lo lắng phết. Mà cụ doom làm nghề gì. Lúc nào cafe em thỉnh giáo tí.

E hay đi Loafer của rockport thấy khá thoải mái.

billabong2809

Xe hơi
Em hiện không có cái ảnh nào chụp em mặc cả. Hẹn cụ dịp Tết em sẽ chụp và hầu cụ.
Bác doomsday ơi, chỗ bác may suits có nhận sửa suits ko, áo em bị dài tay mà lại có buttonholes loại cúc giả, em đang không biết xử lý thế nào

doomsday

Xe tải
Em cũng nghĩ như cụ nên khá ngại ngần. Đúng là chọn nơi may bộ suit đầu tiên thấy lo lắng phết. Mà cụ doom làm nghề gì. Lúc nào cafe em thỉnh giáo tí.

E hay đi Loafer của rockport thấy khá thoải mái.
Cảm ơn cụ đã có lời, cuối năm em bận và mệt quá cụ ạ. Hẹn cụ lúc nào em rảnh sẽ trả lời cụ nhanh chóng, đầy đủ.

hoxuantu

Xe buýt
Bác doomsday ơi, chỗ bác may suits có nhận sửa suits ko, áo em bị dài tay mà lại có buttonholes loại cúc giả, em đang không biết xử lý thế nào
Nếu mà khuyết giả thì sửa dễ thôi bác à, nhà may nào cũng làm được cả (cắt ngắn tay áo), nhưng sợ là giờ đang vào mùa cao điểm may suits, họ không nhận sửa đâu.

doomsday

Xe tải
Chỗ đấy không sửa đâu cụ ạ, anh ấy cũng bận. Nghề chính của anh ấy là may đồ nữ (now).
May đồ nam thì anh ấy thêm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tuancen

Xe hơi
Website
phamhung-vinhomes.com
cụ nào ở khu Lê Trọng Tấn ko, có quán nhỏ nhỏ mới mở nhưng giày đẹp phết, số 154 đấy ạ.:D

doomsday

Xe tải
Nếu mà khuyết giả thì sửa dễ thôi bác à, nhà may nào cũng làm được cả (cắt ngắn tay áo), nhưng sợ là giờ đang vào mùa cao điểm may suits, họ không nhận sửa đâu.
Chính xác.
Nếu là khuyết giả thì mừng không gì bằng, ra ngoài hàng thợ nó tháo khuyết ra, là phẳng rồi cắt ngắn, sau đó lại làm khuyết giả trở lại.
Nếu là khuyết thật (working button or functional button) thì khốn, e là không thể sửa được.
Em chưa từng sửa cái áo nào có khuyết thật, kể cả thợ siêu đến mấy nhưng rất hiếm khi họ tháo ống tay áo ở trên ra mà thường chỉ cắt ngắn phía dưới. Trường hợp tay áo quá dài thì có thể cắt ngắn đi và xử lý được, nếu nó chỉ hơi dài tí (đã là rất xấu rồi) thì họ cũng không dám sửa đâu.
Ông nào liều mà tháo chỗ vai áo ra rồi ráp lại khéo lại đền áo. Các cụ nên biết là trong kỹ thuật dựng áo, khó xử lý nhất chính là vào vai áo. Nếu vào không khéo tay áo bị xoắn và vai ép không thẳng được, hỏng hết cả áo.
Đấy chính là lý do những người thấp bé như em (cao 1.65m) không bao giờ dám nghĩ mua RTW cả, áo vừa thân, vừa chiều dài nhưng lại bị tay dài, sửa không khéo hỏng hết cả. Ngoài ra, nếu những dòng RTW dựng half canvass thì giá cũng không hề rẻ đâu.

Đây là cái ảnh em kiếm minh họa cho cụ nào ở trên hỏi về suede chukka boots có kết hợp được với quần vải không. Như em nói, với construction của đôi giầy đó nếu muốn kết hợp với trousers, có lẽ tốt nhất là vải flannel with light grey shade.

doomsday

Xe tải
Các bác biết chỗ nào sửa an tâm chỉ em với :)
Hiện thời em liệt kê mấy nơi cụ có thể sửa nếu như không kiếm được hàng may suit nào sẵn sàng sửa cho cụ dịp này:
1. Nhà Dũng Bình trên phố hàng Trống, đi dọc theo phố từ phía Hàng Gai lại thì nó nằm bên tay trái. Đi khoảng 400m thì sẽ thấy có 1 cửa hàng bán các loại dầu gội, son, xịt nách, keo bọt v.v... Cửa hàng này có 1 cái biển nền đỏ, đề chữ Mỹ phẩm to đùng. Cạnh cửa hàng có 1 cái ngõ bé tí, chỉ 1 người dắt xe đạp di vừa. Đi vào trong ngõ độ 15m, đến cái cầu thang đầu tiên (cũng bé tí) bên tay trái thì lên tầng 2, có 1 nhà cửa có chữ Dũng Bình thì chính là nhà này.
2. Thủy chuyên sửa đồ ở Đặng Văn Ngữ: em chưa sửa nhà này nhưng hồi lâu đọc trên này có cụ nào đó bảo mua cái áo Zara sửa mất 2 củ (trong khi cái áo chưa đến giá đó) thì em đánh giá nhà này thiếu đạo đức nghề nghiệp. Chỉ vì tay nghề mà bắt bí người sửa, em sẽ không bao giờ sửa ở đây (mà MK, nó tháo cái áo từ vai ra mà sửa được thì chắc khó tính như em éo dám sửa).
3. Số 66 Triệu Việt Vương: thợ có thể sửa được nhưng phải dặn bà chủ cẩn thận, tiền công thì tùy. Em thấy dạo này nhà này cũng tranh thủ nâng giá vô tội vạ, kiếm chác mất đạo đức.
Theo em thì cụ cứ thử các nhà may trước đi. Nếu có thời gian, đến nhà may Công Hoạt ở Khương Trung (gần Royal City).
Anh này mềm mỏng nhẹ nhàng, có thể nhận của cụ đấy, anh ấy cũng không phải dạng nhà may kiêu kì, ham tiền quá lắm đâu, em thấy vẫn giúp đỡ nhiệt tình (thậm chí không công) cho cả khách chưa may tại tiệm anh ấy bao giờ.
Chúc cụ may mắn.

Chỉnh sửa cuối: