[Funland] Giáo viên Pháp bị chặt đầu sau buổi học về tự do ngôn luận

Ni No Kuni 2

Xe điện
Tự do kiểu ông này ko ổn. Đạo hồi cấm kỵ không hình ảnh hóa đức tiên tri Mohamed. Khác gì ở Việt Nam ông làm bức tranh phật tổ khỏa thân đang chịch gái.

alansaint

Xe buýt
Xin nhắc lại đây là hậu quả nhãn tiền của phương Tây.
Thứ 1: Bao nhiêu năm nay phương Tây luôn tuyên truyền hồi giáo là cực đoan và xấu xa và chính phương Tây nuôi dưỡng cái cực đoan xấu xa này nhằm chia rẽ và suy yếu Hồi giáo.
Thứ 2: Thực chất đây là 1 cuộc chiến tôn giáo và phe Hồi giáo đang yếu thế, vì thế trong mắt họ những người phương Tây là thù địch.
Thứ 3: Đây là 1 chiêu bài của Mỹ nhằm làm suy yếu và nô dịch châu Âu. Với tốc độ đẻ của anh em hồi giáo, 50 năm nữa thôi. Châu âu sẽ biến thành mảnh đất của đạo hồi và Mỹ vẫn là kẻ thống trị.

SesameStreet

Xe điện
Tự do kiểu ông này ko ổn. Đạo hồi cấm kỵ không hình ảnh hóa đức tiên tri Mohamed. Khác gì ở Việt Nam ông làm bức tranh phật tổ khỏa thân đang chịch gái.
Chắc chắn ông sẽ không bị pheng đầu nếu làm thế ở Việt Nam.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhà em đơn giản cứ thẳng một lèo chẳng việc gì phải lươn lẹo ;))
Cụ (và nhiều người khác) nhạy cảm quá nên cái gì cũng suy ra chính trị.
Vì thế không bình tĩnh suy nghĩ được một cách cặn kẽ logic.

Ni No Kuni 2

Xe điện

Shadow381

Xe điện
Giáo viên đã tế nhị mời những người nhạy cảm ra ngoài là tôn trọng niềm tin tôn giáo. Ví dụ như có 1 học sinh ko theo tôn giáo hỏi thầy về chủ đề này, thầy buộc phải có buổi nói và để tránh nhạy cảm đã mời những học viên có liên quan có thể ra ngoài... Em nghĩ là thầy đã làm đúng, còn hành vi kia chỉ là của 1 kẻ tâm thần, mà cái đó ngoài khả năng, ở đâu cũng có những kẻ tâm thần, ko ai biết được chúng sẽ làm gì, giết người lúc nào. Tự do tín ngưỡng là người tin hay ko tin đều như nhau; đây là hành vi tâm thần hay như Tổng thống Pháp nói đúng, là dạng khủng bố lợi dụng lý do tôn giáo. Khi nó đã thích khủng bố, giết người thì bất kể lý do gì nó cũng có thể mượn được. Chẳng có gì đáng bàn ở đây cả.

Khá BảnH

Xe hơi
Ăn chửi ngập mặt thôi chứ dân mình (bị ảnh hưởng Phật giáo), hay Phật tử xịn ko có máu húng kiểu mấy chú Hồi đâu :D

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Cụ (và nhiều người khác) nhạy cảm quá nên cái gì cũng suy ra chính trị.
Vì thế không bình tĩnh suy nghĩ được một cách cặn kẽ logic.
Chính trị nào ở đây hả cụ, nhà em không liên can gì đến ctri nên chả suy ra ctri nào cả :D thuần tuý tôn giáo mà :D

meotamthe

Xe cút kít
Em chẳng thấy ai bảo thằng HG kia đúng cả, mà họ không đồng tính với ông thầy kia. Với họ việc ông thầy thể hiện việc tự do kia là cực đoan, và thể hiện quan điểm là quyền của mỗi người. Giống như việc Mẽo cũng đi ban phát nhân quyền khắp nơi theo chuẩn Mẽo được rất nhiều người ủng hộ
Không quy chụp thế thì các cụ ấy không cãi được, quy chụp tổ lái nó là bản chất rồi, nghĩ ló chán.

doccocuukiem

Xe điện
Vấn đề là thế nào là xúc phạm? Việc người phương Tây xem tranh, vẽ tranh Mohammed là rất bình thường.
Mà nói cho cụ hay, Hồi giáo không chấp nhận hình vẽ người chứ không chỉ Mohammed. Tiến tới trong trường học trưng ảnh Saddam Hussein cũng bị coi là báng bổ, có được không?
Cụ ngồi trong nhà cụ, cho con cụ xem tranh Mohammed, thế là có thằng cực đoan nó pheng đầu cụ, có được không?
Làm del gì có chuyện bọn Hồi cực đoan được quyền áp đặt giá trị của bọn nó lên người Pháp.
Tôi sống ở VN chả thấy mâu thuẫn gì với đạo Hồi, đạo Thiên chúa hay đạo Phật cả, mà người dân cũng chả ai nghĩ đến việc tỉa đểu tôn giáo khác hết, cũng chưa đọc báo thấy vụ nào chặt đầu nhau vì tôn giáo mà toàn vì tình tiền.
Còn chuyện bọn Pháp thì kệ chúng nó, bác là người VN sao lại tự cho mình là người Pháp, người Pháp ân oán với đạo Hồi thế nào thì là việc của chúng nó liên quan gì tới mình. Chẳng nhẽ con dân nước Việt đóng thuế cho VN mà bây giờ lại còn thêm nhiệm vụ cảnh sát quốc tế bảo vệ mẫu quốc Pháp? OK làm nhiệm vụ canh giữ hoà bình cho mẫu quốc ngủ cũng được nhưng phải trả tiền, theo thông lệ là 3 củ tiền Euro nhá không phải Vnd. Cứ chuyển khoản xong sẽ có người thay mặt dân tộc Pháp yêu chuộng hoà bình vào chửi chết mẹ bọn đạo Hồi cuồng tín ngay

SesameStreet

Xe điện
Tôi sống ở VN chả thấy mâu thuẫn gì với đạo Hồi, đạo Thiên chúa hay đạo Phật cả, mà người dân cũng chả ai nghĩ đến việc tỉa đểu tôn giáo khác hết, cũng chưa đọc báo thấy vụ nào chặt đầu nhau vì tôn giáo mà toàn vì tình tiền.
Còn chuyện bọn Pháp thì kệ chúng nó, bác là người VN sao lại tự cho mình là người Pháp, người Pháp ân oán với đạo Hồi thế nào thì là việc của chúng nó liên quan gì tới mình. Chẳng nhẽ con dân nước Việt đóng thuế cho VN mà bây giờ lại còn thêm nhiệm vụ cảnh sát quốc tế bảo vệ mẫu quốc Pháp? OK làm nhiệm vụ canh giữ hoà bình cho mẫu quốc ngủ cũng được nhưng phải trả tiền, theo thông lệ là 3 củ tiền Euro nhá không phải Vnd. Cứ chuyển khoản xong sẽ có người thay mặt dân tộc Pháp yêu chuộng hoà bình vào chửi chết mẹ bọn đạo Hồi cuồng tín ngay
Đúng rồi cụ ạ. Kệ mẹ bọn Pháp. Nên cụ biến ra khỏi thớt này khẩn trương.
Được trả ba củ tiền ơ rô thì chẳng phải em, mà cán bộ đạo mạo như cụ có khi chửi luôn là sếp ấy chứ.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Chẳng ai ủng hộ kẻ giết người, pháp luật sẽ trừng trị hắn thôi (trong trường hợp này đã bị bắn chết)

Tuy nhiên, bêu rếu hay nặng hơn là chà đạp lên tín ngưỡng, tôn giáo của người khác dưới cái bóng của “tự do ngôn luận” là điều không chấp nhận được.

Xúc phạm một người đã là không được chứ đừng nói đến xúc phạm tín ngưỡng của họ.

Nhiều bác bảo bình thường, có sao đâu nhưng hãy thử đặt mình vào vị trí của một tín đồ Hồi Giáo đã.

SesameStreet

Xe điện
Chẳng ai ủng hộ kẻ giết người, pháp luật sẽ trừng trị hắn thôi (trong trường hợp này đã bị bắn chết)

Tuy nhiên, bêu rếu hay nặng hơn là chà đạp lên tín ngưỡng, tôn giáo của người khác dưới cái bóng của “tự do ngôn luận” là điều không chấp nhận được.

Xúc phạm một người đã là không được chứ đừng nói đến xúc phạm tín ngưỡng của họ.

Nhiều bác bảo bình thường, có sao đâu nhưng hãy thử đặt mình vào vị trí của một tín đồ Hồi Giáo đã.
Ông thày giáo kia không bêu riếu cụ ạ.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Mang cái đó về các nước hồi giáo đi. Ở Pháp, việc thầy giáo làm là hoàn toàn đúng luật pháp, phù hợp với giá trị đạo đức, tự do của ng Pháp, ở đâu đến bảo đấy là ko đc rồi chặt đầu ng ta mà cũng nhiều ng bênh cho được, kêu nạn nhân có lỗi ko là bênh thì là gì. Tởm lợm dã man ko chịu đc.
Vâng, nếu như bác nói mang hồi giáo ra khỏi nước Pháp, vậy ra là nước Pháp không có “tự do tôn giáo” à ?

SesameStreet

Xe điện
Có lẽ tôi dùng từ chưa đúng lắm, nhưng bức tranh biếm hoạ về nhà tiên tri Muhammad với người Hồi Giáo là sự xúc phạm to lớn lên tín ngưỡng của họ rồi.
Nếu thế thì người Ấn Độ cảm thấy bị xúc phạm suốt vì nhân loại ăn thịt bò.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Ai bảo mang hồi giáo ra khỏi nước Pháp? Mang cái tư tưởng cực đoan, vẽ tranh M là phải bị chặt đầu ý. Đấy ko phân biệt đc nội dung quyền tự do tôn giáo và tự do ngôn luận nên mới hiểu xiên xẹo ý ng khác như vậy. Ok anh theo Hồi giáo, anh ko vẽ tranh đấng tiên tri là việc của anh. Tôi ko theo HG, tôi vẽ tranh là việc của tôi. Sao nhảy ra chặt đầu ng ta? Dã man tàn bạo.
Vâng, vậy chắc tôi hiểu nhầm ý bác. Nhưng tôi có thể nói rằng không phải tất cả người theo đạo Hồi đều mang tư tưởng cực đoan, còn thành phần cực đoan thì mang tính cá nhân rồi bác. Hay ý bác là cứ Hồi Giáo thì cực đoan ?

Chắc tôi cũng chưa hiểu rõ lắm về tự do ngôn luận và tự do tôn giáo, nhờ bác giải thích giúp

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Xin các cụ, cái gọi là sự xúc phạm ấy bị cấm ở các quốc gia theo luật HG. Ở Pháp thì ko nên đừng nói là xúc phạm khi ở Pháp. Ở Pháp, ng dân đc quyền tự do ngôn luận, tự do biểu đạt cả bằng tranh vẽ. Cứ tư tưởng như vậy thì 1 tôn giáo áp đặt luật lệ của mình lên các nc khác, ng ko theo tôn giáo hoặc ng theo tôn giáo khác được hay sao.
Đơn giản chỉ là: nên tôn trọng tín ngưỡng của người khác. Vậy thôi