[Funland] Giáo viên Pháp bị chặt đầu sau buổi học về tự do ngôn luận

meotamthe

Xe cút kít
1 còm của cụ đủ để thể hiện quan điểm của cụ rồi
Tư duy và tầm nhìn của cụ em nhìn nhận, nhưng vì đó là cụ chứ chả có gì ảnh hưởng đến em, nên cụ cứ cho là như thế đi ạ, khi thấy đi bộ vào còm em ngay thì em cũng biết nó là cái kiểu gì rồi, với em thì nó quá muỗi cụ ạ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Hiểu cho đúng bản chất vấn đề, thì tôn giáo là một hệ thống quan điểm được một số người nâng lên mức tuyệt đối, thiêng liêng.
Nhưng dưới con mắt khoa học thì nó vẫn chỉ là một hệ thống quan điểm
.
Vì thế nó chả khác gì các hệ thống quan điểm khác, có thể bị mổ xẻ, phân tích, thậm chí chế diễu.

Giả sử hôm nay em vào Hội Toyota, rủ mọi người trong đó nâng Toyota lên thành tôn giáo,
Vậy từ nay các cụ có được quyền chế diễu Toyota nữa không?

Hiểu đúng bản chất vấn đề thì sẽ thấy nó đơn rản như đan rổ.

Đó là quan điểm của riêng cụ, nhưng cụ không áp được cho người khác, thế nên tay học sinh nó chẳng cần quan tâm, nó với tư duy của nó, nó đánh giá việc đó là quá đáng và nó cho tay giáo viên mất mạng, và cũng vì quan điểm riêng nên tay giáo viên bất chấp rủi ro, đặt tự do của mình lên trên, trong khi tự do ngôn luận nó có thể lấy ví dụ khác chả liên quan gì đến Hồi giáo cũng đâu có sao, nên cuối cùng tay giáo viên tạo ra nguy cơ cho chính mình.
Về ví dụ này, nếu cụ muốn bỏ qua thì cụ không nên nhắc tới làm gì, nhắc đến rồi lại nói bỏ qua em cho là không ổn.

PS:Cắt đoạn không ảnh hưởng thì cũng là quan điểm của cụ, như lều báo nó nói tôi trích cũng có sao đâu, nhưng trích cắt đoạn nó khác trích toàn bộ, nên dù oan hay không oan thì em cũng nhắc cụ rõ.

funfunfun

Xe buýt
Cái này chơi ngu thì chết
Động đến tôn giáo là ngu rồi
Mấy thằng tây lông luôn đề cao nhân quyền nhưng lại tự do văn hóa 1 cách ngu si
Cứ nghĩ mình là thước đo của thiên hạ thì có ngày nằm đất mà thôi ,bọn pháp lợn này còn chết nhiều

LienPhuong

Xe điện
Có 9% dân số Pháp theo đạo Hồi, và họ ngày càng sùng đạo. Trong mấy triệu tín đồ ở Pháp cũng có nhiều mạch cực đoan hóa. Đó là thực tế, là vấn đề chính trong lòng của nước Pháp và châu Âu (chứ ko phải vấn đề của các nước HG), nên e cũng ko hiểu nổi sao Merkel lại cho nhập cư 1 triệu người HG vào Đức. Tại sao ko cho nhập cư 1 triệu người Việt? :D
Nếu nói tự do tôn giáo bất chấp, tôi tín gì theo hình thức nào kệ tôi, thì sao lại phê phán pháp luân công, đa cấp,...??? Nhà cụ nào ở đây có người nhà đi theo một đạo kiểu như thế cảm thấy happy không, ủng hộ tự do không? Giờ người HG sang VN làm lãnh đạo, bắt phụ nữ trùm khăn, cấm sex tự do, ăn trộm chặt đầu, cấm nói xấu đạo,...các cụ ủng hộ không????
Nó rõ ràng là một tín ngưỡng cực đoan, ai sợ thì không dám phạm, còn người không sợ thì họ vẫn không sợ, và họ vẫn có quyền được bảo vệ mạng sống, kẻ giết người thì sẽ trả giá, nếu đông quá họ sẽ hạn chế, lúc đó không kêu họ là vô nhân đạo nữa nhé.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

LienPhuong

Xe điện
Cái này chơi ngu thì chết
Động đến tôn giáo là ngu rồi
Mấy thằng tây lông luôn đề cao nhân quyền nhưng lại tự do văn hóa 1 cách ngu si
Cứ nghĩ mình là thước đo của thiên hạ thì có ngày nằm đất mà thôi ,bọn pháp lợn này còn chết nhiều
18 tuổi phải bỏ mạng vì cuồng tín ngu hơn cụ ạ.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Cứ ở đâu có dân Hồi là có mầm loạn. Ếch ộp mới nghĩ dân Hồi chỉ tự giữ quy định cho nó. Nó còn muốn áp đặt cho xung quanh cơ.

Nếu nó đủ đông nó sẽ đòi có thêm quán ăn có halal, đòi phụ nữ che mặt
Đông hơn nữa nó sẽ đòi cấm thịt lợn
Đông hơn nữa nó sẽ đòi hệ thống giáo dục riêng, dạy Koran và luật Sharia
Đông hơn nữa nó sẽ đòi dùng luật riêng, đòi tự trị
v.v...
Trường học Pháp là nơi có tự do ngôn luận và tự do học thuật, nơi tất cả những người tham gia có thể học tập và thảo luận về đủ các vấn đề gai góc nhất trong xã hội, từ kinh tế chính trị cho đến anal sex, animals sex, từ luật sửa đổi lao động sắp ban hành cho đến scandal lạm dụng tình dục của các linh mục. Giờ các trường học có thể ko còn dám bàn luận đến các chủ đề cấm kị liên quan đến tôn giáo, vì sợ bọn sinh viên cực đoan chặt đầu.

Tự do học thuật là nền tảng của nền giáo dục khai phóng, là viên gạch nền móng của sự tiến bộ xã hội và kĩ thuật của phương Tây. Tự do học thuật phải là tuyệt đối, ko được có ngoại lệ nào. Bởi nếu có ngoại lệ thì học thuật ko còn tự do nữa.

Đây là vấn đề mang tính nguyên tắc. Và người thầy giáo rất dũng cảm khi bảo vệ nguyên tắc, tức là giá trị cốt lõi của nghề nghiệp mà anh ta theo đuổi. Những người sinh ra và được dạy dỗ bởi một nền giáo dục cứ hàng năm lại cãi nhau như mổ bò vì cải cách sgk lớp 1 sẽ không bao giờ hiểu được người giáo viên lịch sử đã chết kia đâu :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Trường học Pháp là nơi có tự do ngôn luận và tự do học thuật, nơi tất cả những người tham gia có thể học tập và thảo luận về đủ các vấn đề gai góc nhất trong xã hội, từ kinh tế chính trị cho đến anal sex, animals sex, từ luật sửa đổi lao động sắp ban hành cho đến scandal lạm dụng tình dục của các linh mục. Giờ các trường học có thể ko còn dám bàn luận đến các chủ đề cấm kị liên quan đến tôn giáo, vì sợ bọn sinh viên cực đoan chặt đầu.

Tự do học thuật là nền tảng của nền giáo dục khai phóng, là viên gạch nền móng của sự tiến bộ xã hội và kĩ thuật của phương Tây. Tự do học thuật phải là tuyệt đối, ko được có ngoại lệ nào. Bởi nếu có ngoại lệ thì học thuật ko còn tự do nữa.

Đây là vấn đề mang tính nguyên tắc. Và người thầy giáo rất dũng cảm khi bảo vệ nguyên tắc, tức là giá trị cốt lõi của nghề nghiệp mà anh ta theo đuổi. Những người sinh ra và được dạy dỗ bởi một nền giáo dục cứ hàng năm lại cãi nhau như mổ bò vì cải cách sgk lớp 1 sẽ không bao giờ hiểu được người giáo viên lịch sử đã chết kia đâu :D

meotamthe

Xe cút kít
Hiểu cho đúng bản chất vấn đề, thì tôn giáo là một hệ thống quan điểm được một số người nâng lên mức tuyệt đối, thiêng liêng.
Nhưng dưới con mắt khoa học thì nó vẫn chỉ là một hệ thống quan điểm
.
Vì thế nó chả khác gì các hệ thống quan điểm khác, có thể bị mổ xẻ, phân tích, thậm chí chế diễu.

Giả sử hôm nay em vào Hội Toyota, rủ mọi người trong đó nâng Toyota lên thành tôn giáo,
Vậy từ nay các cụ có được quyền chế diễu Toyota nữa không?

Hiểu đúng bản chất vấn đề thì sẽ thấy nó đơn rản như đan rổ.
Cụ so sánh đi đâu ấy !

Cụ không hiểu về tôn giáo, cụ cũng cố gắng dùng duy vật để mổ xẻ tôn giáo, nhưng dù thế nào đi nữa, khi tôn giáo đã tồn tại thì cụ phải hiểu rõ để ứng xử với tôn giáo và người có tín ngưỡng, việc kiên quyết riêng mình một ý và không quan tâm đến tác động tạo ra cho người có tín ngưỡng thì hậu quả là điều đương nhiên, nó tuỳ thuộc mức độ biết kiểm soát của hung thủ mà nó nặng nề hay nhẹ nhàng hơn mà thôi, và trong việc kia thì việc không quan tâm đã đẩy tay học sinh vào trạng thái mất kiểm soát, đến mức không theo lệnh của cảnh sát và buộc cảnh sát phải nổ súng bắn hạ. Nếu hiểu về tôn giáo và tôn trọng tự do tín ngưỡng thì chắc sự việc cũng đến mức như vậy.

Ví dụ cụ nêu, Toyota không thành tôn giáo, nó chỉ thành thị hiếu, tôn giáo nó đi vào tinh thần mỗi người, trở thành một số tiêu chí, mục đích, nguyên tắc sống, còn thị hiếu nó hình thành trên sở thích, nó thành một số tiêu chuẩn trong suy nghĩ nhưng nó không phải là tiêu chí, mục đích, nguyên tắc sống. Nên trường hợp cụ nêu ra nó không tồn tại và cũng không có cơ hội xuất hiện. Còn đương nhiên ở đâu cũng có thể xuất hiện kẻ cuồng, ngáo quá đáng, nên nó chỉ nên được đánh giá trong trường hợp đơn lẻ như trường hợp giết người kia, nó không đại diện cho tất cả, đó là lý do tay giáo viên đó bị giết, còn những giáo viên khác không gặp chuyện như vậy, các học sinh khác cũng không giết giáo viên như vậy.

Câu của cụ, hiểu rõ bản chất của vấn đề sẽ thấy nó đơn giản, nguyên nhân sâu xa của sự việc cho tới giờ được mấy ai hiểu rõ, hay ai cũng bênh cho việc đặt tự do ngôn luận của cá nhân tay giáo viên kia lên trên tự do tín ngưỡng của học sinh và coi sự việc phát sinh là đặc trưng của người Hồi giáo, hehe, vẫn phải ngẫm nghĩ cho sâu xa đấy cụ ạ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Mời cụ chỉ ra đi, ngay trong thớt này luôn nhé ;))
Ngay lúc này đây thì bằng chứng vẫn còn. Nhưng em sẽ không mất thời gian vào tiểu tiết không liên quan đến chủ để chính.

meotamthe

Xe cút kít
Ngay lúc này đây thì bằng chứng vẫn còn. Nhưng em sẽ không mất thời gian vào tiểu tiết không liên quan đến chủ để chính.
Tuỳ cụ thôi, cụ chỉ ra được thì cụ cứ nói, còn không thì em cũng chả để tâm làm gì nếu chỉ là nói cho có nói, đến lúc không hợp lý thì nói không nhắc đến nữa như lúc nãy cụ nói ấy.

MAGIC LIFE

Xe buýt
Em chỉ hỏi cụ một điều, tế nhị mời ra ngoài rồi kể chuyện châm biếm về tín ngưỡng của người được mời ra ngoài, người được mời ra ngoài biết họ phải ra ngoài để người khác nói châm biếm về tín ngưỡng của họ. Trong tín ngưỡng, với tín đồ thì nhân vật cao nhất không thể bị nói xấu, bị châm biếm, bị lấy làm trò cười, họ sẽ chấp nhận sự tế nhị đó ? Em hỏi cụ 1 ví dụ: nếu giáo viên Pháp mời cụ ra ngoài vì vấn đề tế nhị và khi cụ ra ngoài họ sẽ nói về tự do ngôn luận qua bài viết châm biếm dân tộc Việt Nam, ở Pháp trước đây gọi là An nam mít, cụ sẽ nghĩ sao ? Có lẽ chẳng có gì đáng bàn ở đây nhỉ ?
Có sao đâu cụ.
Mang dân an nạ mít ra mổ xẻ để tìm điểm ưu, điểm nhược, điểm tốt điểm xấu như thế là quá tốt rồi. Có mổ xẻ như thế mới hiểu đc vấn đề.
Giáo viên người pháp làm đúng r, có sai đâu.

Hay quan điểm của cụ là chỉ đc nói tốt, ko đc nói xấu, cái xấu, nhược điểm thì phải lờ đi.

Chả có nhẽ, e ngồi ở VN , e mang thánh alla của bọn đạo hồi ra mổ xẻ xem ưu điểm ở đâu, nhược điểm ở đâu, thánh có gì tốt, có gì xấu mà lại thành sai à.

doccocuukiem

Xe điện
Cụ mới là không hiểu nên cụ tự cho mọi lý lẽ của cụ là chân lý. Cụ có tin nếu có vụ 11/9 xảy ra ở Tàu thì đầy người VN sung sướng không? Có mấy vụ như thế mà đầy cụ hoan hỉ rồi đấy. Ân oán hàng xóm xảy ra đầy nơi trên thế giới. Vấn đề nằm ở chỗ cực đoan hay không cực đoan, hoan hỉ là một chuyện, vác dao đi giết người là chuyện khác.
Bác có vẻ tốt nhưng ngây thơ quá, E đã nói đó là chuyện ân oán riêng của nước Pháp với Islam rồi, không liên quan đến mình.
Còn về chuyện giết người thì ở VN mời nhậu từ chối bắn chết luôn đó là vấn đề hình sự có thể liên quan đến tâm thần chứ không phải tôn giáo. Truyền thông thì rất xảo quyệt bịt mồm những đối tượng yếu thế tinh vi. Mỗi năm có hàng ngàn vụ xúc phạm tôn giáo chủng tộc với các mức độ nặng nhẹ khác nhau thì chả ai đưa tin vì coi đấy là tự do ngôn luận, nhưng rồi 1 ngày có thằng tâm thần giết người có dính yếu tố tôn giáo thì làm ầm ĩ kết tội tôn giáo cực đoan, đấy là mục đích chính trị để lôi kéo đám đông hơn là vấn đề tôn giáo. Truyền thông Pháp thì phải hỏi các cụ nhà mình cách đây 100 năm thì biết, bắt được vài người VN phạm tội ngu dốt nghèo khổ mọi rợ thì tuyên truyền là cả nước VN cả chủng tộc Việt là lũ man di mọi rợ ăn thịt người ngu dốt hạ đẳng anamít, truyền thông trong tay người Pháp nên phần lớn thế giới tin vậy, thậm chí nhiều người VN cũng tin vậy. Đó là cách chia rẽ rất tinh vi giữa người Việt với nhau, người Arab cũng bị chia rẽ tương tự như vậy, bị dán nhãn bị chụp mũ dần dần nhiều năm nó dẫn đến tình trạng như bây giờ. Nhân nào quả ấy, người Pháp tốt, văn hoá Pháp hay còn chính trị của Pháp thì nó xảo quyệt lưu manh như tất cả nền chính trị trên thế giới. Thủ phạm giết thầy giáo Pháp chính là nền chính trị Pháp chứ không phải đạo Hồi cực đoan, tất cả nạn nhân đang lao vào đánh nhau nhưng chả biết ai mới là kẻ chủ mưu

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Có sao đâu cụ.
Mang dân an nạ mít ra mổ xẻ để tìm điểm ưu, điểm nhược, điểm tốt điểm xấu như thế là quá tốt rồi. Có mổ xẻ như thế mới hiểu đc vấn đề.
Giáo viên người pháp làm đúng r, có sai đâu.

Hay quan điểm của cụ là chỉ đc nói tốt, ko đc nói xấu, cái xấu, nhược điểm thì phải lờ đi.

Chả có nhẽ, e ngồi ở VN , e mang thánh alla của bọn đạo hồi ra mổ xẻ xem ưu điểm ở đâu, nhược điểm ở đâu, thánh có gì tốt, có gì xấu mà lại thành sai à.
Cụ cứ ngồi ở nhà cụ ạ, chém như bây giờ cũng chả sao, vì đơn giản trên này nó không lộ mặt và cụ mang ưu nhược điểm ra, bọn nó có nhìn thấy không, nhìn thấy rồi thì có đến tìm ra cụ được không, hihi, chắc là xác suất tìm ra cụ nó cao lắm nhỉ :D
Nhưng ở lớp học thì nó khác, ai nói xấu thì thấy ngay, ai bị xúc phạm cũng thấy ngay, thế nên em mới nói là phải nghĩ cho sâu một chút ạ.
Nói về quan điểm thì em có lờ cái gì đâu, em nói ra nguyên nhân sâu sắc của việc này, nó do ai tạo ra, tại sao nó vậy, chứ em chả bênh ai cả, chả nói tốt cho ai cả.

meotamthe

Xe cút kít
Tuỳ cụ thôi, cụ chỉ ra được thì cụ cứ nói, còn không thì em cũng chả để tâm làm gì nếu chỉ là nói cho có nói, đến lúc không hợp lý thì nói không nhắc đến nữa như lúc nãy cụ nói ấy.
Em biết cụ nói về còm nào rồi, haha, nhưng chả có gì vì em quote để trả lời, bấm trả lời sau thì cụ đấy sửa trước thì còm của cụ ấy không có dấu sửa, còn em còm thì không có phần sửa thêm vào thôi, chuyện bình thường, còn cụ nghĩ là đây là điểm để phản biện lại thì cũng tuỳ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em biết cụ nói về còm nào rồi, haha, nhưng chả có gì vì em quote để trả lời, bấm trả lời sau thì cụ đấy sửa trước thì còm của cụ ấy không có dấu sửa, còn em còm thì không có phần sửa thêm vào thôi, chuyện bình thường, còn cụ nghĩ là đây là điểm để phản biện lại thì cũng tuỳ.
Tiểu tiết, chả quan trọng. Em cũng đoán là đúng như cụ nói.
Mà có không phải vậy thì em cũng không đánh giá cụ vì chuyện đó.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói tự do tôn giáo bất chấp, tôi tín gì theo hình thức nào kệ tôi, thì sao lại phê phán pháp luân công, đa cấp,...??? Nhà cụ nào ở đây có người nhà đi theo một đạo kiểu như thế cảm thấy happy không, ủng hộ tự do không? Giờ người HG sang VN làm lãnh đạo, bắt phụ nữ trùm khăn, cấm sex tự do, ăn trộm chặt đầu, cấm nói xấu đạo,...các cụ ủng hộ không????
Nó rõ ràng là một tín ngưỡng cực đoan, ai sợ thì không dám phạm, còn người không sợ thì họ vẫn không sợ, và họ vẫn có quyền được bảo vệ mạng sống, kẻ giết người thì sẽ trả giá, nếu đông quá họ sẽ hạn chế, lúc đó không kêu họ là vô nhân đạo nữa nhé.
Em nghĩ nếu HG tốt thì ủng hộ thôi, sợ gì? E thì ko kỳ thị HG vì "đạo" của họ - HG bây giờ cũng quá đa dạng nhiều sắc màu. E chỉ kỳ thị các nhánh HG cực đoan, và kỳ thị sự lười.

Như tỵ nạn Syria ở Đức, sau 5 năm, mà đến 3/4 người có thể lao động vẫn ăn trợ cấp, welfare. Cũng như người Việt ở LA, Chỉ 1% dân số mà 12% số người ăn welfare là người gốc Việt (thống kê năm 2003, Bây giờ đã đỡ hơn). Đạo nào dân nào cũng vậy thôi, đầu tiên là phải có đồ ăn đút vào mồm, chỉ khác là tự làm ra tự đút, hay để người khác đút; trước khi nói đến các lý thuyết cao siêu.

Lười, vô công rỗi nghề cũng sinh bất thiện, cực đoan. Quan trọng là đóng góp gì cho xã hội.

Quay lại vđ cụ nói, PLC và đa cấp chỉ có hại cho xã hội, ô PLC thì tụ tập đàn đúm ko lao động, ô đa cấp thì chỉ nhăm nhăm cướp tiền của sức lao động người khác, nên cấm là đúng, cấm cãi :D

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh đây, cụ nào giải thích giúp em ạ.

Nếu thực sự mọi thứ bắt đầu từ việc show ra bức tranh về nhà tiên tri thì cụ ofer này và nạn nhân người Pháp kia đang có hành vi tương tự nhau.

Mục đích của cụ ofer là minh họa cho chủ đề đang thảo luận, mục đích của nạn nhân là minh họa cho một bài giảng

Sự khác nhau là nạn nhân ở Pháp nên đã bị tấn công bởi phần tử HG cực đoan, cụ ofer thì ở VN nên bình an vô sự :-bd