[Funland] Giáo viên Pháp bị chặt đầu sau buổi học về tự do ngôn luận

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Chết vì đức tin là tử vì đạo, ông giáo viên người Pháp đã chết vì đạo tự do ngôn luận rồi đó.
Đạo dâm chủ :D tín đồ đạo này cũng đông phết, nổi lên nhờ bánh mì và lavie ;))

dongxanh

Xe buýt
Thì đó cụ. Ko né khéo thì mất mạng lãng xẹt như trong trường hợp này. Nên biết dừng ở đâu là đủ.
Bọn khủng bố cực đoan biết đâu mà né, nhiều người vô tội không làm gì cả mà nó quyết đánh bom thì cũng đi cả chùm thôi

LienPhuong

Xe điện
Bác không hiểu còm của E, ý E là việc giữa người Pháp và đạo Hồi là việc của riêng họ đừng đem ví dụ đưa người VN vào so sánh vì người châu Á có cách tư duy khác. Ngay như vụ khủng bố 9/11 trên quan điểm Mỹ thì là tàn bạo còn thế giới Arab thì thấy vui, đó là chuyện ân oán của bọn nó chả bao giờ nên suy diễn là sẽ xảy ra máy bay đâm landmark 88 của VN cả.
Thằng mạnh thích áp đặt ngầm thủ đoạn xảo quyệt theo kiểu thằng mạnh, cái thủ đoạn này che mắt được rất nhiều người ngây thơ như phụ nữ và trẻ em. Còn thằng yếu thì phản kháng điên cuồng bất chấp thủ đoạn mang tính khủng bố để chống lại, giống như dùng dao găm chống lại vũ khí hạt nhân vậy. Ai là người thắng, chính là người nắm được truyền thông, cũng tức là thằng mạnh, chân lý đơn giản chỉ có vậy
Cụ mới là không hiểu nên cụ tự cho mọi lý lẽ của cụ là chân lý. Cụ có tin nếu có vụ 11/9 xảy ra ở Tàu thì đầy người VN sung sướng không? Có mấy vụ như thế mà đầy cụ hoan hỉ rồi đấy. Ân oán hàng xóm xảy ra đầy nơi trên thế giới. Vấn đề nằm ở chỗ cực đoan hay không cực đoan, hoan hỉ là một chuyện, vác dao đi giết người là chuyện khác.

KVH

Xe buýt
Cụ ơi, người theo đạo Hồi họ tự giữ quy định Hồi giáo cho họ, họ không yêu cầu người khác phải theo, đấy là lý do cụ thấy họ vẫn sống xung quanh ta, đấy là họ cũng đang tôn trọng sự tự do của những người khác. Nhưng nếu ta phỉ báng tôn giáo của họ thì đó lại là vấn đề khác, ta không thể lấy lý do tự do ngôn luận để phỉ báng tôn giáo của họ được, trường hợp của tay giáo viên bị giết là không tôn trọng tín ngưỡng của người khác với lý do tự do ngôn luận, hậu quả đấy cũng một phần do chính nạn nhân tạo ra thôi cụ ơi.
Thế nào là phỉ báng? Nếu một người có quan điểm nhà tiên tri cũng chỉ là 1 anh chém gió, các lời giảng của nhà tiên tri là chuyện bịp không đáng tin thì họ có được nói ra quan điểm của mình không?

- Nhà tiên tri có được nói ra ý kiến của ông ấy về việc mình là sứ giả, là ý Chúa hay cái gì đó blah blah không?
- Tín đồ có được nói về việc nhà tiên tri đáng kính, blah blah, ... không?
- Người không phải tín đồ có được nói nhà tiên tri là anh bợm thế này thế kia, blah blah không?

Ai được nói cái gì? Ai không được nói cái gì? Tại sao?

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Thế nào là phỉ báng? Nếu một người có quan điểm nhà tiên tri cũng chỉ là 1 anh chém gió, các lời giảng của nhà tiên tri là chuyện bịp không đáng tin thì họ có được nói ra quan điểm của mình không?

- Nhà tiên tri có được nói ra ý kiến của ông ấy về việc mình là sứ giả, là ý Chúa hay cái gì đó blah blah không?
- Tín đồ có được nói về việc nhà tiên tri đáng kính, blah blah, ... không?
- Người không phải tín đồ có được nói nhà tiên tri thế này thế kia, blah blah không?

Ai được nói cái gì? Ai không được nói cái gì? Tại sao?
Cụ hình như không đọc kỹ bài báo nhỉ, em nghĩ cụ nên đọc lại bài báo đó và tìm hiểu về đạo Hồi một chút rồi hẵng hỏi những câu hỏi kia :)

Gianthuong123

Xe tải
Vấn đề là người ngoại đạo hồi không cho việc "đưa hình ảnh tiên tri" ra là báng bổ. Anh mang đạo hồi vào áp đặt cho người ngoại đạo và bắt người ta phải hiểu và nghe theo kiểu diễn dịch của anh, tại ngay quốc gia của người ta, làm vậy có quá đáng không?

Thôi, tôi dừng tại đây vì không muốn phải mất thời gian vì một tên sát nhân cực đoan, không đáng!
Cụ ko hiểu à , dân đạo hồi bình thường thì ko sao chứ gặp đứa kiểu cuồng tín thì sẽ như trường hợp trên .
Cái báo phương Tây muốn cụ nghĩ dân đạo hồi nào cũng như vậy .
Quá đáng hay ko , em nghĩ ông thầy giáo xui gặp ngay đứa cuồng tín thì chết thôi .

KVH

Xe buýt
Cụ hình như không đọc kỹ bài báo nhỉ, em nghĩ cụ nên đọc lại bài báo đó và tìm hiểu về đạo Hồi một chút rồi hẵng hỏi những câu hỏi kia :)
Cụ cứ trả lời theo hiểu biết của cụ đi ạ.

phongmaian

Xe hơi
Miệng thì nói sống trên đất ng khác phải tôn trọng văn hoá nơi đó nhưng quên mất là muốn đc ng khác tôn trọng thì tôn trọng ng ta trc đi. Đem đức tin ng ta ra làm trò đùa,mỉa mai nhân danh tự do ngôn luận rồi đòi ng ta tôn trọng :)) ăn j để còn biết mà cúng giống như ông thầy kia.
có nhiều người mặc định người Hồi giáo là dân tỵ nạn là sao??? ng ta cũng là công dân có quốc tịch Pháp thì sao ???

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Phải đôi co những vấn đề cơ bản thế này ngại ghê, vì em không hứng thú. Nhưng thôi đâm lao phải theo lao vậy.

Nếu cụ thấy nó đúng sao cụ lại tức ?
Cụ thấy tức là vì nó không đúng ư ?
Cụ nhịn được và chấp nhận những chuyện không đúng như vậy là chuyện của cụ, tay học sinh kia không nhịn được là chuyện của nó, nhưng bất luận là cụ hay là tay học sinh kia, thì chuyện làm người khác tức là chuyện có thật và đó không phải là chuyện đúng gì, nếu chấp nhận thì tức là tự do của nó nằm trên tự do của cụ, khi tự do của người này trên tự do của người khác thì đó có phải là tự do dân chủ ?
Em tức thằng Pháp khi nó nói xấu VN vì em là người Việt Nam.
Thằng Pháp cũng tức khi em nói xấu Pháp.

Bỏ qua việc em và thằng Pháp kia, ai nói đúng ai nói sai, vì nó không liên quan ở đây.
Vấn đề ở đây là ai cũng có quyền có quan điểm và nói ra quan điểm về quốc gia kia, hay về bất kỳ một vấn đề nào khác. Khi em không thích nước Pháp thì em được quyền nói như vậy. Khi thằng Pháp không thích VN thì nó cũng được quyền nói như vậy.

Nhưng em và thằng Pháp đều không được quyền cắt cổ hay làm hại nhau chỉ vì mình không thích những gì người kia nói.

Cụ cứ bảo bọn Pháp mang dao sang đi, ngày xưa nó còn mang cả súng đạn tàu chiến nữa cơ mà, vì lịch sử Việt Nam vẫn nói rõ về chuyện nước Pháp xâm lược, cướp bóc, thực dân Việt Nam, đó là cái xấu xa của Pháp mà cả thế giới biết, còn nếu cụ coi đó không phải cái xấu của nước Pháp thì em nhìn nhận đó là góc nhìn của riêng cụ, OK ?
:)

Có 1 điều em nhắc cụ, cụ quote còm thì cụ nên quote cho đủ, chứ cắt một phần thì giống lều báo nói láo, người nghiêm túc về tư duy thì cũng nghiêm túc về ứng xử, cụ lại ứng xử trên 4rum không được nghiêm túc như vậy là rất không ổn, hơn nữa, còm trước em lập luận với cụ cũng chưa thấy cụ trả lời gì, nếu cụ không trả lời được thì cụ lại càng không nên trích dẫn không đầy đủ còm của em vì như thế không nghiêm chỉnh chút nào, OK ?
Em cắt đoạn không liên quan đến ý em cần nói, vì người khác sẽ thấy dài không đọc đoạn em cần trích dẫn. Trong trường hợp cụ thể này thì việc cắt bớt không ảnh hưởng đến nội dung thảo luận.
Lần sau em sẽ để ý hơn để đỡ bị vu cho là cố tình mang câu nói ra khỏi ngữ cảnh.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Người Pháp họ vẽ vời châm biếm trên đất Pháp chứ không phải ngồi ở một nước hồi giáo cụ nhé. Thế mới gọi là cực đoan, ví dụ trên để chứng minh cho cái không cực đoan, là người Tàu, chẳng hạn cụ chửi ông Tập, có người Tàu nào đó khùng lên giết cụ thì cụ có đáng bị giết không ah? Điểm khác nhau giữa cực đoan và không là ở chỗ đó. Người không cực đoan họ chỉ giết người khi đe dọa tính mạng của họ, chứ không phải vì ngôn luận.
Có 9% dân số Pháp theo đạo Hồi, và họ ngày càng sùng đạo. Trong mấy triệu tín đồ ở Pháp cũng có nhiều mạch cực đoan hóa. Đó là thực tế, là vấn đề chính trong lòng của nước Pháp và châu Âu (chứ ko phải vấn đề của các nước HG), nên e cũng ko hiểu nổi sao Merkel lại cho nhập cư 1 triệu người HG vào Đức. Tại sao ko cho nhập cư 1 triệu người Việt? :D

meotamthe

Xe cút kít
Phải đôi co những vấn đề cơ bản thế này ngại ghê, vì em không hứng thú. Nhưng thôi đâm lao phải theo lao vậy.

Em tức thằng Pháp khi nó nói xấu VN vì em là người Việt Nam.
Thằng Pháp cũng tức khi em nói xấu Pháp.

Bỏ qua việc em và thằng Pháp kia, ai nói đúng ai nói sai, vì nó không liên quan ở đây.
Vấn đề ở đây là ai cũng có quyền có quan điểm và nói ra quan điểm về quốc gia kia, hay về bất kỳ một vấn đề nào khác. Khi em không thích nước Pháp thì em được quyền nói như vậy. Khi thằng Pháp không thích VN thì nó cũng được quyền nói như vậy.

Nhưng em và thằng Pháp đều không được quyền cắt cổ hay làm hại nhau chỉ vì mình không thích những gì người kia nói.

:)

Em cắt đoạn không liên quan đến ý em cần nói, vì người khác sẽ thấy dài không đọc đoạn em cần trích dẫn. Trong trường hợp cụ thể này thì việc cắt bớt không ảnh hưởng đến nội dung thảo luận.
Lần sau em sẽ để ý hơn để đỡ bị vu cho là cố tình mang câu nói ra khỏi ngữ cảnh.
Đó là quan điểm của riêng cụ, nhưng cụ không áp được cho người khác, thế nên tay học sinh nó chẳng cần quan tâm, nó với tư duy của nó, nó đánh giá việc đó là quá đáng và nó cho tay giáo viên mất mạng, và cũng vì quan điểm riêng nên tay giáo viên bất chấp rủi ro, đặt tự do của mình lên trên, trong khi tự do ngôn luận nó có thể lấy ví dụ khác chả liên quan gì đến Hồi giáo cũng đâu có sao, nên cuối cùng tay giáo viên tạo ra nguy cơ cho chính mình.
Về ví dụ này, nếu cụ muốn bỏ qua thì cụ không nên nhắc tới làm gì, nhắc đến rồi lại nói bỏ qua em cho là không ổn.

PS:Cắt đoạn không ảnh hưởng thì cũng là quan điểm của cụ, như lều báo nó nói tôi trích cũng có sao đâu, nhưng trích cắt đoạn nó khác trích toàn bộ, nên dù oan hay không oan thì em cũng nhắc cụ rõ.

Shadow381

Xe điện
Ngày xưa bé em có lần bị các cụ mắng vì xé lịch cũ vo rồi vứt vào thùng rác, đen là trên lịch tờ lịch đó vẽ hình vị chức sắc trong tôn giáo mà em cũng éo biết là ai. Nếu tờ lịch đó in hình ca sỹ, người mẫu lại ko sao! Niềm tin tôn giáo và sự áp đặt mù quáng đôi khi gây phức tạp như thế đó.

kokuka

[Tịch thu bằng lái]
Cứ ở đâu có dân Hồi là có mầm loạn. Ếch ộp mới nghĩ dân Hồi chỉ tự giữ quy định cho nó. Nó còn muốn áp đặt cho xung quanh cơ.

Nếu nó đủ đông nó sẽ đòi có thêm quán ăn có halal, đòi phụ nữ che mặt
Đông hơn nữa nó sẽ đòi cấm thịt lợn
Đông hơn nữa nó sẽ đòi hệ thống giáo dục riêng, dạy Koran và luật Sharia
Đông hơn nữa nó sẽ đòi dùng luật riêng, đòi tự trị
v.v...

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cứ ở đâu có dân Hồi là có mầm loạn. Ếch ộp mới nghĩ dân Hồi chỉ tự giữ quy định cho nó. Nó còn muốn áp đặt cho xung quanh cơ.

Nếu nó đủ đông nó sẽ đòi có thêm quán ăn có halal, đòi phụ nữ che mặt
Đông hơn nữa nó sẽ đòi cấm thịt lợn
Đông hơn nữa nó sẽ đòi hệ thống giáo dục riêng, dạy Koran và luật Sharia
Đông hơn nữa nó sẽ đòi dùng luật riêng, đòi tự trị
v.v...
Theo em nếu sợ/ ko kiểm soát dc thì đừng nhận. Cho dân hồi nguyên 1 cái đảo ra đó mà ở :))