[Funland] Giáo viên môn chính thật có giá, gv vùng cao thì…

PDlong

Xe điện
Dạy lâu năm nhưng ko dạy ở trường nào, thì gần như ko thể giữ được nguồn học sinh ổn định và nhiều như vậy được.
Qtrong là nhà có mấy đời làm sư phạm rồi nên có uy tín bác ạ ; chứ tự gây dựng một mình thì khó rồi ; có bác kể trên ông nào 3x dạy online mà hs ầm ầm luôn trên kia

kimdan

Xe máy
Qtrong là nhà có mấy đời làm sư phạm rồi nên có uy tín bác ạ ; chứ tự gây dựng một mình thì khó rồi ; có bác kể trên ông nào 3x dạy online mà hs ầm ầm luôn trên kia
Dạy online lại là một câu chuyện kinh doanh khác cụ nhé. Học sinh cả nước. Số lượng học sinh lớn hơn nhiều, nhưng phải đẹp trai như Brat Pitt và hợp gu của bọn trẻ con và cả bố mẹ của chúng.

banmotnucuoi

Xe lăn
Top như cụ nói đó là 'đua gà nòi', đâu phải giáo dục phổ thông
Hiệu quả thì nhiều tiêu chí, em ví dụ:
- Cơ sở vật chất;
- Môi trường học tập;
- Sách GK;
- Chương trình đào tạo;
- Lương GV;

.....
Bảng xếp hạng nó đâu vài trăm tiêu chí, nhưng tiêu chí đạt nhiều điểm nhất là tỷ lệ tiếp cận giáo dục ở các cấp học, tiêu chí trình độ đại trà qua các kỳ thi… còn gà nòi như cụ nói điểm rất thấp cụ có thể google để nghiên cứu.
Thậm trí mấy năm nay chúng nó còn chán chả muốn chấm cho VN, TQ nữa cái bộ máy tuyên truyền của nó đất nước “tự do” bao giờ giáo dục cũng tốt hơn
1. Chủ chương của Đoảng là dành chi tiêu cho giáo dục đào tạo là 20% tổng chi ngân sách. Hiện tại đâu đó khoảng 15%-17% qua các năm.
2. Tổng chi ngân sách cho GD-ĐT 380k tỷ bao gồm chi rất lớn xây dựng cơ bản, chi đào tạo chính trị, an ninh, quốc phòng, bồi dưỡng cán bộ, nuôi đội ngũ quản lý GD nhiều, vv. Con số thực chi trực tiếp cho các trường phổ thông từ lớp 1-12 ít hơn rất nhiều.
3. Tổng số học sinh từ lớp 1-12 năm 2024 là 23 triệu học sinh, với hơn 50000 cơ sở giáo dục. Giả sử có chi 230k tỷ trực tiếp cho giáo dục phổ thông thì trên đầu học sinh, mỗi học sinh được đầu tư 10 tr/năm. Đây là con số khiêm tốn, rất ít so với Thái lan.
4. Giảm số trường công, tăng trường bán công, trường tư, cũng sẽ đẩy cuộc đua vào trường công lập lên một cấp độ mới. Hiện tại gần 70% học sinh học THPT công lập, mà XH đã cảm nhận áp lực lớn khi thi vào cấp 3, luyện thi ồ ạt tràn lan. Hạ xuống 50% học sinh học THPT công lập thì quá tốt, chỉ có điều xh không chịu nổi áp lực đó ...
5. Ngân sách hiện chi tiêu khoảng 300 usd/năm trên đầu sinh viên các ĐH công lập. Đây là mức cực thấp, bằng 1/2 của Indo và 1/4 của Thái lan (khoảng 1200 usd/sv/năm). Tính tỷ lệ % ngân sách chi cho đại học cũng chỉ bằng 1/2 của Indo.
Cái gì cũng nên có lộ trình cụ ạ, ko phải độp phát giảm ngay, cũng ko nên cắt luôn ngân sách cho sinh viên mà sẽ có các danh sách được học bổng do chính phủ cấp, đủ để nuôi sinh viên học. Cái này sẽ dựa theo nhiều tiêu trí chứ ko phải cứ đông sinh viên được tài trợ nhiều như hiện nay, dẫn đến vơ bèo gạt tép sinh viên

3077

Xe container
Lương ở trường 15-20tr, dạy thêm khoảng 10 - 15tr nữa. Tất nhiên rm chẳng thể đếm được cụ thể, nhưng tất cả giáo viên em quen, biết thì đều thế cả nên em có thể kết luận là "đa số". Còn em không bàn đến việc vất vả hay không (mỗi nghề có cái vất vả riêng), em chỉ đang nói về thu nhập. Nên đừng nói rằng thu nhập của giáo viên thấp nữa.
Thì như em nói, để được lương 30tr họ phải ngày dạy chính và tối dạy thêm tới 9pm. Mấy ông "mặt bằng chung xh" thấp hơn ấy có ngày làm văn phòng tới 5pm, tối làm thêm tới 9pm k? Chưa kể làm việc chính cũng buổi tối nữa. Cụ chỉ nhìn vào thu nhập nhưng k nhìn vào công sức bỏ ra có như nhau k

TieuFu

Xe container
Thì như em nói, để được lương 30tr họ phải ngày dạy chính và tối dạy thêm tới 9pm. Mấy ông "mặt bằng chung xh" thấp hơn ấy có ngày làm văn phòng tới 5pm, tối làm thêm tới 9pm k? Chưa kể làm việc chính cũng buổi tối nữa. Cụ chỉ nhìn vào thu nhập nhưng k nhìn vào công sức bỏ ra có như nhau k
Bi giờ mà bóc tách từng phần ra, nhẽ tiền đóng học thêm hẵng còn thấp ! :)) :)) :)) nó bao gồm công trông trẻ, công làm thêm giờ, tiền công chuẩn bị bài dạy, tiền bàn ghế điện đóm, máy tính, tiền tổ chức quản lý, tiền chịu nhịn nhục dè bỉu từ các cụ và một số phụ huynh, thuê phòng dạy, tiền chất xám ( kiến thức ) !:)):)):)):)) !Đấy là laođộng chân chính nhé, không nhón bớt cơm của các cháu là em ủng hộ !

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Không đúng rồi cụ. Không một gv nào hơn chục năm mà hơn hai chục triệu cả cụ ạ, kể cả hiệu trưởng.
Vợ e ra trường 2005 là 19 năm, lương được 15.5tr. Trừ các trường tự chủ về tài chính họ được tự quyết trả lương như dn tư nhân thì cao hơn. Hoặc giáo viên vùng núi được hệ số thì cao hơn
Bi giờ mà bóc tách từng phần ra, nhẽ tiền đóng học thêm hẵng còn thấp ! :)) :)) :)) nó bao gồm công trông trẻ, công làm thêm giờ, tiền công chuẩn bị bài dạy, tiền bàn ghế điện đóm, máy tính, tiền tổ chức quản lý, tiền chịu nhịn nhục dè bỉu từ các cụ và một số phụ huynh, thuê phòng dạy, tiền chất xám ( kiến thức ) !:)):)):)):)) !Đấy là laođộng chân chính nhé, không nhón bớt cơm của các cháu là em ủng hộ !
Đang chỉ nói về phận gv làm thuê giống như ng lao động làm công ăn lương thôi. Để có thu nhập tb 30tr/tháng ở HN thì họ làm từ sáng tới tối muộn, hơn cả công nhân da giày

Còn nhiều cụ kê ra có chị họ, người quen mở trung tâm kiếm trăm triệu thì phải so sang các ông giám đốc dn tư nhân mới công bằng. K phải gv nào cũng mở được trung tâm

Chỉnh sửa cuối:

Hanamlut

Xe buýt
Vợ e ra trường 2005 là 19 năm, lương được 15.5tr. Trừ các trường tự chủ về tài chính họ được tự quyết trả lương như dn tư nhân thì cao hơn. Hoặc giáo viên vùng núi được hệ số thì cao hơn
Vâng. Làm thêm, thưởng... thì nói làm gì. Chứ gv trường công thì về hưu chưa chắc được 20tr. Chứ như cụ chủ thớt nói là số ít gv trăm triệu một tháng, thì nói thật, tất cả mọi ngành nghề đều có một số cá nhân như vậy. Không có gì để bàn tán.

Flores

Xe tải
Các cụ chắc ko làm gv nên chém 100 chai, nói thiệt là ba đời nhà vợ e làm gv, dạy khoảng 4-6 tiết là thở ko ra hơi rồi. Cũng môn chính đó. Ko dễ làm giầu bằng nghề bán cháo phổi đâu. Chỉ có mấy thầy luyện thi đại học ngày xưa thì e công nhận, còn lại hên xui lắm.

Cún béo

Xe tải
Con em trước học ở trường điểm ở Hà Nội. Thầy dạy toán của con ốm nằm viện, mà cô chủ nhiệm còn phải kêu gọi phụ huynh giúp đỡ thầy viện phí vì thầy chưa có nhà riêng, vợ thầy không có việc làm ổn định. Dạy thêm được với thu nhập trên 100 tr cũng chỉ được vài người giỏi, có duyên giao tiếp và công sức bỏ ra cũng không ít. Hôm nào cũng lọ mọ ăn cơm tối lúc 9-10 g đêm, thứ 7, chủ nhật, thiên hạ đi xem phim, giải trí gv nhiều người vẫn ôm máy tính, dạy khản cổ. Công sức bỏ ra cũng tương đương tiền bạc thu về thôi.

TieuFu

Xe container
Con em trước học ở trường điểm ở Hà Nội. Thầy dạy toán của con ốm nằm viện, mà cô chủ nhiệm còn phải kêu gọi phụ huynh giúp đỡ thầy viện phí vì thầy chưa có nhà riêng, vợ thầy không có việc làm ổn định. Dạy thêm được với thu nhập trên 100 tr cũng chỉ được vài người giỏi, có duyên giao tiếp và công sức bỏ ra cũng không ít. Hôm nào cũng lọ mọ ăn cơm tối lúc 9-10 g đêm, thứ 7, chủ nhật, thiên hạ đi xem phim, giải trí gv nhiều người vẫn ôm máy tính, dạy khản cổ. Công sức bỏ ra cũng tương đương tiền bạc thu về thôi.
Hic ! Hôm nọ chả có tin bộ dục quay xổ số môn thi tốt nghiệp lớp 10 rồi ! nhẽ sau này môn chính là quay xổ số, không còn môn phụ nữa ! :)) :)) :))

thichrauxanh

Xe điện
Hic ! Hôm nọ chả có tin bộ dục quay xổ số môn thi tốt nghiệp lớp 10 rồi ! nhẽ sau này môn chính là quay xổ số, không còn môn phụ nữa ! :)) :)) :))
Hay quá, lô đề giờ đc đưa vào ctrinh chính thức :D E ủn hộ bộ dục :D

Cụ Nicolas

Xe buýt
Giáo viên vùng cao giờ lương cũng tốt mà, em họ em 4x, hai vợ chồng dạy 1 trường cấp 2 huyện vùng sâu tính Sơn La, nhà cửa đàng hoàng, 4 bánh đi lại. Chồng cũng có dạy thêm nhưng ít thôi và vợ bán online mấy đặc sản rừng núi tự làm.
Thầy cô ở HN các môn chính thì khỏi nói rồi.

Rivers

Xe container
Hồi cấp 2 em có học thêm một cô, ngoài dạy chính thì ngày nào cô cũng thêm được 3 ca, mỗi ca ~ 3-40hs, với 4000đ/hs/buổi cô đúc túi cỡ chỉ vàng/ngày, chưa kể t7 cn dạy thông. Nhưng cả trường cũng chỉ được vài ba gv như vậy chứ không nhiều.

3077

Xe container
Hồi cấp 2 em có học thêm một cô, ngoài dạy chính thì ngày nào cô cũng thêm được 3 ca, mỗi ca ~ 3-40hs, với 4000đ/hs/buổi cô đúc túi cỡ chỉ vàng/ngày, chưa kể t7 cn dạy thông. Nhưng cả trường cũng chỉ được vài ba gv như vậy chứ không nhiều.
Quan trọng ở chữ THÊM, họ thu nhập cao không phải vì lương cao mà vì họ làm THÊM tới 9-10h đêm. Không thể so ông làm văn phòng ngày 7 tiếng 25 củ với gv làm 14 tiếng được 30 củ rồi bảo ngành gv so với tôi thì kiếm ăn tốt quá

Rivers

Xe container
Quan trọng ở chữ THÊM, họ thu nhập cao không phải vì lương cao mà vì họ làm THÊM tới 9-10h đêm. Không thể so ông làm văn phòng ngày 7 tiếng 25 củ với gv làm 14 tiếng được 30 củ rồi bảo ngành gv so với tôi thì kiếm ăn tốt quá
Ngày xưa giáo viên chỉ dạy 1 buổi, còn chiều và tối để oánh lẻ, tính ra dạy 3 ca trong đó 2 ca chiều (1h30-5h30' và ca tối 6h-8h). Còn chỉ dạy thêm không đứng lớp thì ngày chắc được 5 ca, 2 sáng 2 chiều và 1 tối, không đến mức 14h đâu cụ.

ip8plus

Xe tải
Học ở trường chưa đủ mà còn học thêm sao ;))
Chán thật sự
Em cungz rất rất mong muốn là các hs ko phải đi học thêm và các PH cũng ko cho các con đi học thêm. Nhưng hnay thì điều đó ko thể. Nhiều bạn rất giỏi nhưng vẫn phải đi học thêm vì các thầy cô mở ra mình ko đi ko đc. Khổ thế đấy.

zinhaicau

Xe điện
Mỗi hs thu 150-200k/buổi. Tuần 2 buổi mỗi buổi 2h. Mỗi lớp khoảng 15-20 em. 1 lớp tháng thu về tầm hơn 20tr. Để đạt mức thu nhập 160tr/tháng thì cần tới 7-8 lớp. E là rất khó đủ sức khoẻ và thời gian để dạy. Tất nhiên đây là nhìn nhận chung chung của e thôi.
Quê em NQ của tỉnh đc thu có 18k/buổi học thêm tại trường. Ngoài trường có 25k/buổi mà hs còn đầy cháu xin khất, thấy GV nói cũng miễn luôn cho các cháu khó khăn này.
Con mình ko có ý thức tự học được thì có ng quản lý - kèm cặp ở mức đó cũng hợp lý. Bố mẹ đi làm đỡ lo tụ tập chơi bời láo.

Hanamlut

Xe buýt
Quê em NQ của tỉnh đc thu có 18k/buổi học thêm tại trường. Ngoài trường có 25k/buổi mà hs còn đầy cháu xin khất, thấy GV nói cũng miễn luôn cho các cháu khó khăn này.
Con mình ko có ý thức tự học được thì có ng quản lý - kèm cặp ở mức đó cũng hợp lý. Bố mẹ đi làm đỡ lo tụ tập chơi bời láo.
Hình như cụ cùng quê em hay sao mà thấy giống quá.