[Funland] Giáo viên môn chính thật có giá, gv vùng cao thì…

Vietex

Xe điện
Dạy lâu năm r như e nói gần 50 tuổi
Có 1 thằng cu sinh năm 93 khá nổi tiếng ở HN chuyên dạy online, doanh thu 1 tháng tầm 1 tỉ. Cháu này còn chưa tốt nghiệp đại học cơ vì học hệ tiên tiến, khó quá không theo được phải bỏ (học cùng lớp với thg cháu của cháu). May thay bề ngoài đẹp trai, bố mẹ lắm tiền, đầu tư tiền cho con nên phất lắm.

Cháu thì k có điều kiện để đi nhưng k phải k nắm được thông tin. Kênh youtube Gái bản ở Yên Bái, kênh Nguyễn Tất Thắng ở Hà Giang, kênh Trình Tường tv ở Lào Cai,... cứ chủ nhật bố mẹ đưa lên trường, chiều thứ 6 lại về. Có trường hợp cô bé đáng thương là mẹ bị mù, cháu phải nghỉ học ở nhà giúp mẹ là bất khả kháng. Còn một số kênh youtube khác như: thầy trò vùng cao, pheng pheng vlog, a tày tv, cói la lin, nắng cao nguyên, tiếng gọi vùng cao, đông bắc quê tôi,... Toàn kênh thiện nguyện vùng cao cả, họ cũng kể khổ suốt chứ không phải chỉ đưa cái đẹp ra.
Cụ có nhiều kênh hay thế, cụ xem có kênh nào hay mà xem không tốn mấy cụ chỉ cho em xem với.

ip8plus

Xe tải
Vậy cụ thử chuyển nghề hoặc bảo con cái đi theo sư phạm xem? Như cụ nói em đang không hiểu bao nhiêu học sinh cho đủ thị trường của những giáo viên kiếm ác đó?
Chứng tỏ cụ ko để ý việc này. E có 2 F1 đang tuổi c2,3 em thẩm lắm, thấy các PH nhao nhao tìm lớp học thêm mặc dù đã học ở “trung tâm” do mấy cô mở ra vì lẽ mang ý nghĩa ngoại giao, còn vẫn đi học ở ngoài nữa, chỉ tội các con.

vanhai493

Xe điện
Học ở trường chưa đủ mà còn học thêm sao ;))
Chán thật sự
Nhiều kiểu lắm cụ à
Ng quen e, con đang học trg tiểu học chất lg cao (lớp 3 hay 4 gì đó) Hoàng mike mà mới xây mấy năm đó
1 tuần vẫn đi học 1 hay 2buổi ở tại nhà cô đó

Tiểu học mà như v thì k rõ lên cao sẽ ntn nữa

Mít đen

Xe tăng
Bao nhiêu % giáo viên môn chính ở HN được như thế hay giáo viên môn chính nào cũng trăm củ/tháng? Còn chỉ vài % gv giỏi mới được thì ngành nghề trình độ cao nào vài % top đầu thu nhập cũng tốt cả
Tất nhiên, không phải giáo viên nào cũng trăm củ. Nhưng 30 - 40 củ 1 tháng thì lại là đa số. Và mức này so với mặt bằng chung của xã hội cũng là khá cao.

Mít đen

Xe tăng
Chứng tỏ cụ ko để ý việc này. E có 2 F1 đang tuổi c2,3 em thẩm lắm, thấy các PH nhao nhao tìm lớp học thêm mặc dù đã học ở “trung tâm” do mấy cô mở ra vì lẽ mang ý nghĩa ngoại giao, còn vẫn đi học ở ngoài nữa, chỉ tội các con.
Ngày trước là cấm dạy thêm thì buổi sáng các con học ở trường, buổi chiều có cái "trung tâm" để các cô dạy. Giờ không cấm dạy thêm nữa thì buổi sáng các con học ở trường, buổi chiều các cô dạy thêm ở trường luôn. Nhưng cái trung tâm vẫn tiếp tục được duy trì, học buổi tối. Thật đáng sợ :(

nguyentranduc

Xe buýt
Đấy là do cụ lựa chọn học thêm cho con. Nhà em hiện 3 đứa đang học cả 3 cấp 1,2,3 mặc dù lực học của 3 đứa chỉ ở mức trung bình khá nhưng em không đăng ký học các môn tăng cường (235k/tháng), học thêm với giáo viên ở trường. Em cho bọn nó học thêm ở ngoài, dĩ nhiên em không quan tâm lắm đến chuyện điểm số trên lớp (đủ lên.lớp là được)

3077

Xe container
Tất nhiên, không phải giáo viên nào cũng trăm củ. Nhưng 30 - 40 củ 1 tháng thì lại là đa số. Và mức này so với mặt bằng chung của xã hội cũng là khá cao.
Lại đếm cua trong lỗ, đa số là bao nhiêu %? VD loanh quanh khu Cầu Giấy đi, con các cụ muốn đố cấp 3 chuyên, Yên Hòa, NTT,... có đi học thêm các thầy cô dạy toán trường Phú Diễn, Trương Công GIai, Mỹ Đình 2, Cổ Nhuế 2, Lê Quý Đôn,.. không hay phải học các thầy cô dạy trường chuyên, lớp chọn?

Vợ em làm giáo viên chứ không phải nghe tả qua thằng bạn, thằng em, chị họ, em họ gì cả. Lương cơ bản 15tr/tháng, nhưng đi dạy xong ở trường không phải là hết việc giống mấy ông văn phòng mà vẫn phải mang bài về nhà chấm, soạn bài giảng cho hôm sau, trả lời vạn câu hỏi vì sao của phụ huynh... Rồi nếu muốn lương trung bình 30tr tháng như bác đếm cua thì tối phải đi dạy thêm nữa, trung bình 1 ngày làm việc sẽ từ 7h kém 15 sáng tới 22h đêm. Mấy ông lương văn phòng mà cụ nghĩ là thấp hơn thì có làm việc với thời gian như thế không? Trong giờ làm việc họ cũng không có thời gian lên mạng mà vào otofun như cụ và em đây

Còn mặt bằng chung xh không biết cụ tính cho những ngành nghề nào, họ là gv, là ngành có trình độ cao giống kỹ sư, bác sỹ, chuyên gia các ngành nghề thì không thể so mặt bằng chung với xe ôm, quét rác, công nhân được

XPQ

Xe cút kít
Em là người hâm mộ công nghệ giáo dục của thầy Hồ Ngọc Đại, quan sát các chuyển biến chính sách của Trung ương và từ thực tế cách bố trí giáo viên của trường Thực nghiệm thì em dự là trong tương lai gần thôi, nghề giáo viên các bậc tiểu học trung học cơ sở sẽ lên đỉnh về thu dập và ưu đãi và về độ hot sau đó càng lên trên cạnh tranh sẽ càng khắc nghiệt. Hơn nữa, cái tệ đoan dạy thêm học thêm sớm muộn sẽ bị tiêu vong.

Chào các cụ,mợ.
Không biết Giáo viên (gv) ở khu vực các bác như nào, ở HN em thấy nghề giáo dạy các môn Toán, Văn, Anh, Lý, Hoá.. bây giờ phải nói là lên ngôi thực sự.
- Một cậu sinh năm 1994, học ngoại ngữ xong ra xin làm hợp đồng ở một trường và từ đó mở 1 lớp TA ở nhà, sau 3 tháng mở lớp thứ 2 và sau khoảng 5 tháng thì nghỉ dạy hợp đồng, chỉ dạy thêm ở nhà, mỗi tuần giờ có tầm 6 lớp x2 buổi/ tuần x 120k/người x 18-22 người/buổi (gần trăm tr/tháng); Hay GV dạy văn, toán ở trường cấp 2 thôi thì cũng thu nhập như vd nêu trên.
- E thấy các gv cấp 2 lại là thu nhập tốt nhất, vì ngoài dạy ở “trung tâm” rồi còn mở ở nhà các hs lũ lượt đến học vì (….). Giờ vào công lập cấp 3 cũng khó hơn là vào đại học nên theo em thấy là các PH thường rất đầu tư cho con ở cấp 2 hy vọng vào c3 trường công tốt một chút. Ấy thế mà GV dạy thêm ko phải nộp thu nhập cá nhân.
- Nhưng một số gv dạy các môn phụ thì thu nhập kém vì ko dạy thêm như các môn kia.
Tuy nhiên, đối với gv vùng cao, ko có dạy thêm, ít hs, lễ tết, 20/10, 20/11, 8/3 nhiều khi ko có j, em thấy sự khác biệt quá lớn, cứ mỗi lần lên miền núi hoặc xem TV thấy các gv trên vùng cao thấy thật thán phục.
- Nếu nói miễn hp cho con gv thì em nghĩ không nên mà cần tạo sự công bằng cho các ngành nghề, các ngành cứ miễn như thế thì con bs cũng miễn tiền khám bệnh à? con thợ điện miễn tiền điện à,….
=>>>Theo em nghiên cứu tổng thể tạo sự công bằng và cần tăng chế độ cho gv vùng cao, gv dạy các môn ko có dạy thêm và quản lý chặt chẽ viẹc dạy thêm, thực hiện thu thuế thu nhập đối với gv dạy thêm.
☘☘☘Các cụ mợ nghĩ sao ạ??
Cụ thấy một mà không thấy 99 thầy cô khác
Ngành nào, lĩnh vực nào cũng có người vượt trội, đa số còn lại ở mức khác
Nhà em có mấy người làm nghề giáo, chưa thấy ai giàu cả :D
Cậu GV chủ nhiệm lớp F1 nhà em, tốt nghiệp giỏi ĐHSP toán, hiện giờ vừa chủ nhiệm đồng thời cả 2 lớp, cũng dạy kèm toán ngoài giờ mà vẫn chật vật

Em là người hâm mộ công nghệ giáo dục của thầy Hồ Ngọc Đại, quan sát các chuyển biến chính sách của Trung ương và từ thực tế cách bố trí giáo viên của trường Thực nghiệm thì em dự là trong tương lai gần thôi, nghề giáo viên các bậc tiểu học trung học cơ sở sẽ lên đỉnh về thu dập và ưu đãi và về độ hot sau đó càng lên trên cạnh tranh sẽ càng khắc nghiệt. Hơn nữa, cái tệ đoan dạy thêm học thêm sớm muộn sẽ bị tiêu vong.
Cái tệ nạn dạy thêm học thêm sớm muộn sẽ bị tiêu vong.

Em nhất trí với cụ
Mong đến ngày việc học thêm, dạy thêm đúng tính chất 'thêm': tự nguyện và có nhu cầu. Đừng là kiểu 'tự nguyện' 100% học sinh và học thêm trước khi vào ...lớp 1

XPQ

Xe cút kít

Em nhất trí với cụ
Mong đến ngày việc học thêm, dạy thêm đúng tính chất 'thêm': tự nguyện và có nhu cầu. Đừng là kiểu 'tự nguyện' 100% học sinh và học thêm trước khi vào ...lớp 1
Xem bên Trung cuốc họ diệt nạn dạy thêm thì chả mấy bên ta cũng thế. Mà thế là đúng.

Mít đen

Xe tăng
Lại đếm cua trong lỗ, đa số là bao nhiêu %? VD loanh quanh khu Cầu Giấy đi, con các cụ muốn đố cấp 3 chuyên, Yên Hòa, NTT,... có đi học thêm các thầy cô dạy toán trường Phú Diễn, Trương Công GIai, Mỹ Đình 2, Cổ Nhuế 2, Lê Quý Đôn,.. không hay phải học các thầy cô dạy trường chuyên, lớp chọn?

Vợ em làm giáo viên chứ không phải nghe tả qua thằng bạn, thằng em, chị họ, em họ gì cả. Lương cơ bản 15tr/tháng, nhưng đi dạy xong ở trường không phải là hết việc giống mấy ông văn phòng mà vẫn phải mang bài về nhà chấm, soạn bài giảng cho hôm sau, trả lời vạn câu hỏi vì sao của phụ huynh... Rồi nếu muốn lương trung bình 30tr tháng như bác đếm cua thì tối phải đi dạy thêm nữa, trung bình 1 ngày làm việc sẽ từ 7h kém 15 sáng tới 22h đêm. Mấy ông lương văn phòng mà cụ nghĩ là thấp hơn thì có làm việc với thời gian như thế không? Trong giờ làm việc họ cũng không có thời gian lên mạng mà vào otofun như cụ và em đây

Còn mặt bằng chung xh không biết cụ tính cho những ngành nghề nào, họ là gv, là ngành có trình độ cao giống kỹ sư, bác sỹ, chuyên gia các ngành nghề thì không thể so mặt bằng chung với xe ôm, quét rác, công nhân được
Lương ở trường 15-20tr, dạy thêm khoảng 10 - 15tr nữa. Tất nhiên rm chẳng thể đếm được cụ thể, nhưng tất cả giáo viên em quen, biết thì đều thế cả nên em có thể kết luận là "đa số". Còn em không bàn đến việc vất vả hay không (mỗi nghề có cái vất vả riêng), em chỉ đang nói về thu nhập. Nên đừng nói rằng thu nhập của giáo viên thấp nữa.

Nam việt nam

Xe buýt
Lương ở trường 15-20tr, dạy thêm khoảng 10 - 15tr nữa. Tất nhiên rm chẳng thể đếm được cụ thể, nhưng tất cả giáo viên em quen, biết thì đều thế cả nên em có thể kết luận là "đa số". Còn em không bàn đến việc vất vả hay không (mỗi nghề có cái vất vả riêng), em chỉ đang nói về thu nhập. Nên đừng nói rằng thu nhập của giáo viên thấp nữa.
Cụ gặp toàn nguời giỏi kiếm tiền

thichrauxanh

Xe điện

Em nhất trí với cụ
Vde là tại sao phải học thêm, trên lớp dạy ko đáp ứng được lượng kiến thức hay đề thi nằm ngoài giáo trình. Mấy cái kiến thức con con 3 câp phổ thông mà bắt bọn trẻ cầy hơn cầy thì cuốc tế thế. Phải xem bộ dục có đáp ứng đc nhiệm vụ chưa.

thungkhe

Xe điện

Cụ không nói luôn đoạn để vào viên chức với chọn trường phù hợp với gv là mất mớ tướng nữa.

banmotnucuoi

Xe lăn
"Về chi ngân sách, báo cáo nêu, tổng dự toán chi thường xuyên ngân sách nhà nước năm 2024 cho lĩnh vực giáo dục, đào tạo là 306.128 tỷ đồng, tăng xấp xỉ 6,78% so với năm 2023. Trong đó, ngân sách trung ương là 24.568 tỷ đồng và ngân sách địa phương là 281.560 tỷ đồng.

Ước tổng chi đầu tư năm 2024 khoảng 74.433,22 tỷ đồng, chiếm tỷ trọng 19,6% tổng chi ngân sách nhà nước cho giáo dục (tăng 5% so với thực hiện năm 2023).

Tổng chi ngân sách nhà nước cho lĩnh vực giáo dục, đào tạo là 380.561,22 tỷ đồng."

Con số quá lớn rồi, nên chăng nhà nước nên giảm tải bằng cách cho bớt các trường nhất là các trường đại học, phổ thông trung học sang hệ bán công, ít nhất trường cũng phải nuôi được các thầy cô giáo và đủ tiền duy trì hạ tầng thì mới nên tồn tại, chứ giờ đến việc mua sách cho con khoảng 200-300k/năm học mà mấy mẹ trên mạng còn chửi được thì chịu, nhà nước chỉ nên làm tốt ở bậc mầm non, tiều học, miễn phí hoàn toàn ở hai bậc này (các cụ đừng chửi em vì con em vào đại học rồi)

Mytv

Xe điện
Chị họ em dạy Toán cấp 2 ở nhà thang 160 củ , gần 50 tuổi , chả đi làm ở trường nào bao giờ
Nhưng để đc như thế thì phải có nguồn học sinh đều đặn, ko cũng móm
Mỗi hs thu 150-200k/buổi. Tuần 2 buổi mỗi buổi 2h. Mỗi lớp khoảng 15-20 em. 1 lớp tháng thu về tầm hơn 20tr. Để đạt mức thu nhập 160tr/tháng thì cần tới 7-8 lớp. E là rất khó đủ sức khoẻ và thời gian để dạy. Tất nhiên đây là nhìn nhận chung chung của e thôi.

poiuy

Xe ba gác
Học ở lớp, không học thêm thỉ cũng đủ trên 5 điểm, được lên lớp, trừ 1 số it HS tiếp thu kém mà thôi. Vậy là đạt chỉ tiêu NN đặt ra rồi. Ai mong muốn vươn cao thì học thêm, có gì mà 1 số cụ bức xúc thế nhỉ?