[Funland] Giang hồ 4.0 vào bản giải phóng mặt bằng. Cái kết quỳ xuống rồi chấp tay lạy

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Trong dải đất của người Mông cư trú, từ Nam TQ đến Bắc VN, Bắc Lào... thì người Mông ở Bắc VN, Bắc Lào là kém nhất về kinh tế. Người Mông (Miêu) bên tàu giàu có và tiến bộ ra phết.

Rồi cả bên bị hại lẫn bên hãm hại lên phường hết thôi mà có j đâu :))

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Nhìn ngoài người Mông cực hiền lành, đôi khi nói chuyện thấy họ kiểu đần chả biết gì. Nhưng thực tế chả gì không biết:D. Em thấy người dân tộc đã kích hoạt độ khùng lên thì khó hãm hơn mấy ông đồng bằng cân nhắc thiệt hơn.
Cụ nhận xét chuẩn. Em cũng thường xuyên tiếp xúc với người Mông, có những ông chắc cả đời chỉ có loanh quanh ở trên những ngọn núi cao, hỏi những câu gì tế nhị liên quan đến chuyện làm ăn, kinh tế của mấy ông đấy là giả vờ ngu ngơ hoặc ko hiểu tiếng Kinh ngay.
Đa số họ hiền lành, nhưng đụng chạm gì đến lợi ích là biết mặt nhau. Dân ở đó họ sống cũng có những quy tắc riêng, ví dụ có những mảnh đất nằm tít sâu trong rừng, chẳng phải của cá nhân ai, nhưng ông nào đến sớm xí phần, xếp đá bao quanh làm hàng rào rồi thì dân ở đấy họ cũng coi như là đất đã có chủ. Muốn lấy mấy cành củi khô thì cũng phải đi chỗ khác hoặc vào sâu trong rừng mà lấy chứ ko đc lấy ở đấy.

doccocuukiem

Xe điện
Đúng là mấy thằng ngu, người Mông nó sống ở biên giới hoang dã mạnh mẽ đoàn kết, dân nó thiện chiến như kiểu gà chọi so với mấy ông dưới xuôi dạng gà công nghiệp về khoản chọi nhau. Bọn Mông nó chỉ sợ Tiền thôi chứ mấy trò đánh nhau nó là bản năng của dân tộc vùng biên rồi

Santa Fee

Xe buýt
Trên em mấy ông tư vấn làm ẩu vụ tham vấn cộng đồng, dân nó quay ngang thế là gần chục năm nay dự án thuỷ điện đắp chiếu, chủ đầu tư vỡ mồm

Trần Đoành.

Xe container
Dân XH thì làm nhiệm vụ và nhận tiền thôi ạ, chủ trương làm việc theo cách ấy của CĐT thì CĐT mới là "ngu"
Tất nhiên CĐT làm nv thì quá "ngu " ,còn dân XH làm vì tiền cũng "ngu"ko kém nhé ,đâm đầu vào nhận mà ko hiểu về đối thủ mình phải đối đầu thì vứt

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tất nhiên CĐT làm nv thì quá "ngu " ,còn dân XH làm vì tiền cũng "ngu"ko kém nhé ,đâm đầu vào nhận mà ko hiểu về đối thủ mình phải đối đầu thì vứt
Chắc tưởng dễ như bắt nạt đội cá độ bóng đá:))

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thằng kinh lại coi thường anh em tộc rồi

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Trong dải đất của người Mông cư trú, từ Nam TQ đến Bắc VN, Bắc Lào... thì người Mông ở Bắc VN, Bắc Lào là kém nhất về kinh tế. Người Mông (Miêu) bên tàu giàu có và tiến bộ ra phết.
Em nghĩ yếu kém về kinh tế thì nó còn nhiều nguyên nhân. Thời trước thì mấy ông người Mông cũng lười thật, tiền nhà nước cho vay làm ăn thì đem ra uống rượu hết.
Còn thế hệ bây giờ thì đa số là chăm chỉ chịu khó làm ăn. Nhưng nhiều khi cũng lực bất tòng tâm vì đất đai khô cằn. Trước em đi leo núi nói chuyện với 1 ông porter thì ông ấy kể bảo trước đây vào tận trong tây nguyên để tìm hiểu cách trồng cafe, nhưng về rồi ko áp dụng gì đc vì đất đai thổ nhưỡng khí hậu ở ngoài này nó ko phù hợp với cây cafe. Giờ về lại đi làm thợ xây, thỉnh thoảng kiếm đc khách đi leo núi thì đi làm porter.
Ngoài ra thì nhà nước cũng ko hỗ trợ gì nhiều, tầm 5-6 năm trước em hỏi thì ông ấy bảo hàng tháng đc phát đâu như 1kg muối trắng. Ngoài ra thì ko có gì hết. Giờ là năm 2022 rồi mà nhiều nơi vẫn còn chưa có điện, hoặc có nơi thì cũng chỉ mới kéo điện về đc mấy ngày gần đây.
Người Mông thì họ lại lập gia đình từ sớm. Nên có ông đi về thành phố làm thuê đc 1 thời gian thì rồi lại phải quay về. Mà về rồi thì lại loanh quanh với mấy cái thửa ruộng bậc thang thôi chứ cũng chẳng còn việc gì. Mới đây em chui từ trong rừng ra thì gặp 1 cô bé cũng đang mang củi về nhà, hỏi chuyện thì nó bảo công việc hàng ngày chủ yếu là đi vào rừng trồng cây, cây nó lớn thì lại chặt về làm củi.

nguoivanchuyen3

Xe tải
Mấy dân tộc này còn có súng săn. Vớ vẩn mang ra bòm thì lại to chuyện. Thằng cđt cũng loại vớ vỉn mới chơi bài này.

duytrong

Xe lăn
Người dân tộc họ thường có tính đoàn kết rất cao, kể cả chết họ cũng không bỏ nhau, cho nên mấy dạng giang hồ dở hơi bầy đàn không chiến lại với họ được đâu.

vutuanlong

Xe tăng
Nhưng "ngu" là một lợi thế của họ mà cụ :D.

zaisev

Xe tăng
Đm, mang luật rừng lên rừng thì đúng là bọn cđt ngu hết phần thiên hạ! Đề nghị cq chức năng kiểm tra lại các bản hợp đồng của các “công nhân” xem có điều khoản nào được cầm gậy đi đánh dân như video ko?! Nhất là lại với đồng bào dân tộc.

dohaichau

Xe đạp
Người Mông có xuất xứ từ Bắc Cực nên chịu lạnh giỏi, tính cách họ cũng khác.
Nhiều câu chuyện cười " Cái lý của người Mông" cũng thấy họ không hề ngu ngơ mà lý sự ác phết.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em vừa đi đàm-phán với người dân H'mông và Thái mua một ít đất vài héc ta, tự vào từng nhà đàm phán, ngồi chơi, trưa mệt ko ra phố đc bảo họ nấu cơm cho ăn, cơm nếp dẻo, măng đắng và ít thịt lợn luộc rất ngon, đàm phán về giá rất thoải mái, thuận mua vừa bán, tất cả 6 hộ đã xong, còn mấy hộ họ không bán, nhưng nói chuyện vui vẻ và xin phép cho làm 1 con đường nhỏ thì bà con đồng ý.
Khi gần dân thì việc gì cũng không khó, giá cả thỏa thuận với dân xong bà con tự gọi nhau lấy giấy tờ về làm, sau có mấy hộ còn hỏi có mua nữa không.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ nhận xét chuẩn. Em cũng thường xuyên tiếp xúc với người Mông, có những ông chắc cả đời chỉ có loanh quanh ở trên những ngọn núi cao, hỏi những câu gì tế nhị liên quan đến chuyện làm ăn, kinh tế của mấy ông đấy là giả vờ ngu ngơ hoặc ko hiểu tiếng Kinh ngay.
Đa số họ hiền lành, nhưng đụng chạm gì đến lợi ích là biết mặt nhau. Dân ở đó họ sống cũng có những quy tắc riêng, ví dụ có những mảnh đất nằm tít sâu trong rừng, chẳng phải của cá nhân ai, nhưng ông nào đến sớm xí phần, xếp đá bao quanh làm hàng rào rồi thì dân ở đấy họ cũng coi như là đất đã có chủ. Muốn lấy mấy cành củi khô thì cũng phải đi chỗ khác hoặc vào sâu trong rừng mà lấy chứ ko đc lấy ở đấy.
Em cũng hay lang thang và tiếp xúc nhiều với họ và có cảm nhận vậy. Không hẳn là có chứng nhận việc đó đúng, nhưng cảm nhận cá nhân của em là cái lý của họ nó vuông hơn lý của mình:))

minhhai985

Xe lăn
Nó dùng khỏi nhục kế đấy, dân ko tỉnh đấm đá xong đi tù vài chú.

Zdinad

Xe máy
xem video thấy là người Dao đỏ mà, Mông đâu.