[Funland] Giang hồ 4.0 vào bản giải phóng mặt bằng. Cái kết quỳ xuống rồi chấp tay lạy

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Em ko rõ người dân các dtts như nào vì em chưa được trải nghiệm, tuy nhiên có 1 đợt lên Sapa. Trên đường từ Sapa về Lào Cai thì xe 45 chỗ cua lấn làn nên va chạm với 2 vc người dtts đi con win. May 2 vc không sao, nhưng ông lái xe xuống chửi thôi rồi, lại dọa báo conan...nhìn 2 vc họ sợ sệt đến khổ, dựng xe lên 1 lúc rồi đi tiếp.
Ông lái xe lên xe rồi chém: "Bọn này sợ conan lắm, phải dọa nó thể để mình khỏi phải đền"... Em vẫn nhớ cái câu đó.
Ông lái xe 16 chỗ trước về quán em kể. Đưa khách đi tham quan, bị 2 thanh niên dân tộc đi uống rượu về đâm vào đuôi. Dúm tôn + vỡ đèn hậu. Ông này gọi CSGT ra giải quyết. Công an ra 2 thanh niên kia chửi ầm lên, CSGT giữ xe của họ cho lên thùng. Thế là họ gọi họ hàng ra giữ lại con bồ câu của CSGT bảo chúng mày lấy xe tao, tao lấy lại xe chúng mày. Cuối cùng là cũng thôi đấy, về làm bảo hiểm.

Húp sụp sụp

Xe điện
Ngu nhất của trường hợp này để sảy ra vụ việc thì đội đỏ sẽ bắt buộc phải bênh người dân tộc, và thằng cđt này sẽ không bao giờ triển khai dc nữa

VT Entertainment

Xe buýt
Ông lái xe 16 chỗ trước về quán em kể. Đưa khách đi tham quan, bị 2 thanh niên dân tộc đi uống rượu về đâm vào đuôi. Dúm tôn + vỡ đèn hậu. Ông này gọi CSGT ra giải quyết. Công an ra 2 thanh niên kia chửi ầm lên, CSGT giữ xe của họ cho lên thùng. Thế là họ gọi họ hàng ra giữ lại con bồ câu của CSGT bảo chúng mày lấy xe tao, tao lấy lại xe chúng mày. Cuối cùng là cũng thôi đấy, về làm bảo hiểm.
Đúng kiểu phép vua thua lệ làng cụ ạ :)

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Nghe các cụ kể khác hoàn toàn những gì e trải nghiệm ở vùng cao, có thể là do e đi du lịch nên họ đối xử hiền hòa mà chân chất lắm.
Thật ra thì ở đâu cũng có người này người kia. Có những ông dân tộc cũng tráo trở lắm, nhưng những người như thế đa số là ở những địa bàn có giao lưu tiếp xúc nhiều với người kinh nên dần dà họ học theo những cái xấu.
Còn ở những nơi xa xôi hẻo lánh thì gần như họ vẫn sống chất phác, thật thà.
Có lần em đi xe máy xuống dốc, do đường xấu và trời mù mịt sương nên ko phanh dc, va chạm nhẹ với 2 cái xe win của người dân tộc. Họ dừng lại cười thân thiện, hỏi em bằng tiếng dân tộc mà em ko biết đc họ hỏi gì, thấy em vẫn di chuyển dc thì họ mới lên xe đi tiếp. Những chuyện như thế ở thành phố thì hiếm khi xảy ra.
Hoặc có lần em khát nước quá, vào nhà dân hỏi xin nước uống, bất đồng ngôn ngữ nên cũng chỉ ra hiệu cho họ biết là mình muốn uống nước. Do trời mưa nên chân em đầy bùn đất nên ngại ko muốn vào nhà, chỉ đứng ở ngoài cổng. Lúc sau họ mang ra tận nơi bát canh nóng.

Manhpd

Xe cút kít
Em vừa đọc thấy báo đăng là bắt đầu điều tra rồi

tranmanhha

Xe điện
Oánh nhau tại bản thì ngu rồi.
Em đi miền núi nhiều, thấy người Mông lầm lỳ khó hiểu.
Ngay cả khi mua đào, gặp mấy thanh niên Mông cầm quắm là bọn em cũng không dám mặc cả nhiều.

tunglam28062009

Xe tăng
E vừa xem combo trên fb. May là người mông họ còn nương tay cho, ko thì 60 anh hùng hảo hán này hết đường về quê mẹ.
Đọc báo thì thấy nói là công nhân đánh nhau tại công trường😂

khkt_cc2

Xe buýt
Đợt công ty em có ông đi lạc vào bản ở Sơn la, đường hẹp không quay xe được. Ông ấy lấy ra chai rượu vào nhà bên đường, đưa chủ nhà 100k mua con gà, bảo luộc hộ, rồi ngồi uống rượu với chủ nhà. Xong bữa chủ nhà tự phá rào ở vườn rau cho xe vào quay đầu. Kết quả là nát hết rau nhưng chủ nhà vẫn hẹn lần sau đến uống rượu.

Pixel3XL

Xe tải
Em vừa đi đàm-phán với người dân H'mông và Thái mua một ít đất vài héc ta, tự vào từng nhà đàm phán, ngồi chơi, trưa mệt ko ra phố đc bảo họ nấu cơm cho ăn, cơm nếp dẻo, măng đắng và ít thịt lợn luộc rất ngon, đàm phán về giá rất thoải mái, thuận mua vừa bán, tất cả 6 hộ đã xong, còn mấy hộ họ không bán, nhưng nói chuyện vui vẻ và xin phép cho làm 1 con đường nhỏ thì bà con đồng ý.
Khi gần dân thì việc gì cũng không khó, giá cả thỏa thuận với dân xong bà con tự gọi nhau lấy giấy tờ về làm, sau có mấy hộ còn hỏi có mua nữa không.
ngay trong câu từ khi đi làm việc bọn e cũng luôn phải dùng từ "đồng bào", "bà con", tránh dùng các từ như "tộc", mèo....
e đi xem đất trong vùng sâu xa (đón đầu dự án) cũng vậy, vứt xe ở bên ngoài, cuốc bộ vào từng nhà, thậm chí họ quý còn lấy rượu ra mời, lúc đó ko uống họ cũng ko tiếp chuyện đâu, nhưng trò truyện thân thiện họ rất quý.
e nhớ có truyện đc nghe kể, mấy người dân tộc mông bị chỉ trích "bọn mèo mày chỉ sống trên núi thôi"
họ đáp trả: "đúng rồi, dưới đồng bằng chó sống hết rồi nên bọn tao phải lên núi thôi"
dở khóc dở cười >___<

doctor76

Xe ba gác
Người OF
ngay trong câu từ khi đi làm việc bọn e cũng luôn phải dùng từ "đồng bào", "bà con", tránh dùng các từ như "tộc", mèo....
e đi xem đất trong vùng sâu xa (đón đầu dự án) cũng vậy, vứt xe ở bên ngoài, cuốc bộ vào từng nhà, thậm chí họ quý còn lấy rượu ra mời, lúc đó ko uống họ cũng ko tiếp chuyện đâu, nhưng trò truyện thân thiện họ rất quý.
e nhớ có truyện đc nghe kể, mấy người dân tộc mông bị chỉ trích "bọn mèo mày chỉ sống trên núi thôi"
họ đáp trả: "đúng rồi, dưới đồng bằng chó sống hết rồi nên bọn tao phải lên núi thôi"
dở khóc dở cười >___<
Tiếng Thái em nghe tạm, nói bập bõm, tuy nhiên đôi lúc bà con nghĩ em người Thái , hehehe, vì thế này, trong khi nói chuyện, bà con đôi lúc vẫn " phát sóng ngắn" với nhau, em nghe được bèn nói lại bằng tiếng Thái chẳng hạn, thế là họ bèn nói luôn với mình bằng tiếng Thái, có câu nghe được, câu không, nhưng cứ gật gù, ờ , ờ..câu nào khó lại dùng tiếng phổ thông, hehehe.
Em gắn bó với bàn con dân tộc đã lâu, hiểu cả những cái hay, cái chưa được, cuộc sống bây giờ đã thay đổi nhiều rồi, nhưng chưa bao giờ em thấy xã hội đen hay giang hồ nào vào bản gây sự mà an toàn trở về.

Slimz

Xe buýt
Nói đâu xa trước e làm mỏ khoáng sản trên HG cũng suốt ngày phải đi điều đình với vỗ về dân bản, ko làm căng được

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Mang luật rừng lên rừng áp dụng, đúng là chở củi về rừng. Mà trên rừng bây giờ làm gì còn hổ báo nữa đâu nhỉ?

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Chắc định làm cái thủy điện bé tý nhưng mở rộng vùng đền bù sau chuyển qua làm du lịch

ubisapro

Xe trâu
Chơi dại rồi. Chắc áp dụng từ đồng bằng :D

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nói chung là CĐT ngu, làm đâu cũng thế thôi, xác định lâu dài thì phải “hài hoà” các bên, để oánh nhau xô xát thì chỉ thiệt vào thân.
Ps: dân Mông không phải dạng vừa đâu, công nghệ chế súng kíp nhất vn đấy
Em định comnet Như cụ. Trc hồi sinh viên đi tình nguyện mở đường. Có lỡ tay vần đá xuống ruộng lúa còn phải đền mà có chính quyền đi làm cùng.
Họ mà điên lên súng kíp lên đạn thì thâm cũng ra bã.