[Funland] Giang hồ 4.0 vào bản giải phóng mặt bằng. Cái kết quỳ xuống rồi chấp tay lạy

fantasy0178

Xe tăng
Em muốn nói là đến cuối cùng thì nếu giá của cụ cụ tính mà người ta vẫn không chấp nhận, thì cụ định làm thế nào ? Tại vì những cái cụ nói như "phân bổ lợi ích hợp lý", không ai biết ntn là hợp lý cả. Hợp lý với cụ nhưng không hợp lý với người khác thì phải làm sao ấy.
Ah vâng, nếu k còn ngồi đc với nhau thì có nhiều tiểu xảo lắm, tuy nhiên không phải lúc nào cũng thành công, vậy nên đi dân vận và GPMB luôn có rủi ro, doanh nghiệp phải đánh giá rủi ro và các phương án dự phòng, trong đó có cả trường hợp xấu nhất là là dự án fail vì k GPMB đc. Sâu hơn về xử lý dân vận thì e k nói đc vì nhiều lý do.

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đầu 2000, em làm dự án trên Mù Cang Chải, công tác dân vận với đồng bào Mông là một việc cực kỳ vất vả ^:)^

Như đã còm trong thớt này, đời em chưa gặp hội nào ngang - cùn nhưng "rất khôn" như cái hội này. Từ việc bé đến việc to, không biết cách xử lý thì hệ lụy phát sinh là khó thể đong đếm. Nhân việc cúng ma con lợn của cụ, em xin kể 1 chuyện bé xé ra to liên quan đến cúng ma:

Có một hôm, rất đông "đồng bào" kéo xuống văn phòng ban chỉ huy dự án, thành phần già trẻ gái trai đủ cả, trong đó dòm thấy kha khá trai bản đeo dao Mèo với thấp thoáng có cả súng kíp 8-x. Sự việc sau mới té re ra là một ông lái máy trêu chọc gì đó 2 con bé người Mông chưa chồng đi chơi chợ phiên. Thế là cả bản nhà chúng nó mời thầy về cúng ma, ăn uống lợn gà ngả như ngả rạ suốt 3 ngày. Cúng kiếng xong xuôi, giờ xuống núi để ngả vạ quyết toán. Giá trị quyết toán bao gồm tất cả các chi phí có liên quan bao gồm cả trực tiếp lẫn gián tiếp (có cả chi phí về tổn thương tinh thần :)) giống hệt mấy ông Kinh tộc khi đòi đền bù hợp đồng) là 50 triệu ko bớt đồng nào khuyến mại thêm ông lái máy nọ phải lên tận bản để xin lỗi (50 củ hồi đó to lắm).
Người Mông vốn thân thiện, nhưng đến mức để họ ghét và ăn miếng trả miếng chơi đểu, thì xem lại cách ứng xử của người nơi khác đến.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
nhà đầu tư giang hồ ăn đủ: đền dân bị thương 5-90 tr mỗi người, đền cho 2 bản, dừng thi công đến khi giải quyết xong, giao công an điều tra việc dùng vũ khí đánh nhau với dân...
mấy bác Tộc không sao!

làm đến ông chủ rồi mà vẫn ngu!
Ông chủ cũng có nhiều loại ông chủ cụ ơi.
Giờ thành lập công ty chỉ trong nốt nhạc, công việc thì nhờ quan hệ chứ cũng méo phải năng lực.
Nhìn mấy thằng chó đàn bị đập mà hả hê vãi.
Chúng nó cứ nghĩ chúng nó thịt được người ngon lắm.

dalink

Xe điện
Em muốn nói là đến cuối cùng thì nếu giá của cụ cụ tính mà người ta vẫn không chấp nhận, thì cụ định làm thế nào ? Tại vì những cái cụ nói như "phân bổ lợi ích hợp lý", không ai biết ntn là hợp lý cả. Hợp lý với cụ nhưng không hợp lý với người khác thì phải làm sao ấy.
Thường thì 90% dân sẽ nghe nếu phương án hợp lý. 10% còn lại nếu cùn quá sẽ chuyển thành hạng mục gì đó công cộng klq tới dự án thì lúc đó có người khóc vì tham. Cũng có nhiều bài lắm. Nên hai bên nên biết điểm dừng thì sẽ đi được đến trận chung kết. Còn k thì thường cả hai đều sẽ thiệt.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì 90% dân sẽ nghe nếu phương án hợp lý. 10% còn lại nếu cùn quá sẽ chuyển thành hạng mục gì đó công cộng klq tới dự án thì lúc đó có người khóc vì tham. Cũng có nhiều bài lắm. Nên hai bên nên biết điểm dừng thì sẽ đi được đến trận chung kết. Còn k thì thường cả hai đều sẽ thiệt.
khóc hay không, thiệt hay không không quan trọng bằng việc người dân có quyền quyết định và chịu trách nhiệm cho quyết định đó của mình. không ai có thể đảm bảo mình luôn ra quyết định đúng, cũng không ai cần người khác ra hộ quyết định đúng cho mình. những từ cụ nói như "phương án hợp lý" hay "điểm dừng" là từ bên cđt hay từ người dân ? tại sao không phải là "cđt chấp nhận phương án mà người dân cho là hợp lý" hay "cđt nên biết điểm dừng" ?

dalink

Xe điện
khóc hay không, thiệt hay không không quan trọng bằng việc người dân có quyền quyết định và chịu trách nhiệm cho quyết định đó của mình. không ai có thể đảm bảo mình luôn ra quyết định đúng, cũng không ai cần người khác ra hộ quyết định đúng cho mình. những từ cụ nói như "phương án hợp lý" hay "điểm dừng" là từ bên cđt hay từ người dân ? tại sao không phải là "cđt chấp nhận phương án mà người dân cho là hợp lý" hay "cđt nên biết điểm dừng" ?
Thế giá thị trường 1 đồng, người ta trả 2 rồi mà vẫn còn tham đòi 10 thì... cứ để đất mà chơi vậy.

huyhung123

Xe điện
Những lô cuối bao h giá đền bù cũng cao hơn, quan trọng là gặp nhau đc ở lợi ích, cụ yêu cầu giá cao nhưng k phải quá đáng, kiểu bắt chẹt nhau thì vẫn gặp nhau đc thôi, người hiểu biết thì sẽ hành xử như cụ, đàm phán đến giới hạn và vẫn thỏa thuận đc, chứ những thành phần chày bửa đòi mảnh ruộng giá 10 tỷ thì phải xử lý kiểu khác.
Ruộng nhà ngta, bán bao nhiêu là quyền họ chứ?

Em muốn đua

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là CĐT ngu, làm đâu cũng thế thôi, xác định lâu dài thì phải “hài hoà” các bên, để oánh nhau xô xát thì chỉ thiệt vào thân.
Ps: dân Mông không phải dạng vừa đâu, công nghệ chế súng kíp nhất vn đấy
Chuẩn cụ nhỉ

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Thế giá thị trường 1 đồng, người ta trả 2 rồi mà vẫn còn tham đòi 10 thì... cứ để đất mà chơi vậy.
À thì đương nhiên nếu như cụ nó thì "cứ để đất mà chơi" thôi mà. Vấn đề làm sao mình biết giá thị trường là 1 hay là 100 đồng. Theo em, cứ giả sử giá thị trường 1 đồng đi, thì cho dù người ta trả 100 đồng, hay người ta trả có 0.1 đồng, thì bán hay không vẫn là quyền của người dân ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Vấn đề là tại sao họ lại "kích hoạt độ khùng lên" chứ ?
Em không đề cập nguyên nhân tại sao, em chỉ đề cập một khi.đã bị kích hoạt.lên thôi. Còn tại sao bị kích hoạt em không đủ trình độ biết. Em chỉ chứng kiến nhiều thôi.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề có ảnh hưởng hay không hay chỉ nghĩ có ảnh hưởng :)). Nói chung tụi này ngang lắm, chính quyền thì yếu kém kệ mie DN thôi. Còn đông tây y kết hợp thì đúng rồi. Nhiều cụ cứ đề cao chính sách dân tộc quá. Ừ thì cũng phải tạo điều kiện. Nhưng nói họ theo mình giữ đất thì quên đi. Hãy nhớ lại năm 79 ai đã bắn vào đồng bào người Kinh ở miền núi. Đừng quên.
Giờ đâu chả có kinh. Có tiền Kinh tộc lên cả Mường Tè ở cũng đc nhá.
Kinh tộc đây cụ: :)

dalink

Xe điện

Hự.

Xe điện
Hồi đầu 2000, em làm dự án trên Mù Cang Chải, công tác dân vận với đồng bào Mông là một việc cực kỳ vất vả ^:)^

Như đã còm trong thớt này, đời em chưa gặp hội nào ngang - cùn nhưng "rất khôn" như cái hội này. Từ việc bé đến việc to, không biết cách xử lý thì hệ lụy phát sinh là khó thể đong đếm. Nhân việc cúng ma con lợn của cụ, em xin kể 1 chuyện bé xé ra to liên quan đến cúng ma:

Có một hôm, rất đông "đồng bào" kéo xuống văn phòng ban chỉ huy dự án, thành phần già trẻ gái trai đủ cả, trong đó dòm thấy kha khá trai bản đeo dao Mèo với thấp thoáng có cả súng kíp 8-x. Sự việc sau mới té re ra là một ông lái máy trêu chọc gì đó 2 con bé người Mông chưa chồng đi chơi chợ phiên. Thế là cả bản nhà chúng nó mời thầy về cúng ma, ăn uống lợn gà ngả như ngả rạ suốt 3 ngày. Cúng kiếng xong xuôi, giờ xuống núi để ngả vạ quyết toán. Giá trị quyết toán bao gồm tất cả các chi phí có liên quan bao gồm cả trực tiếp lẫn gián tiếp (có cả chi phí về tổn thương tinh thần :)) giống hệt mấy ông Kinh tộc khi đòi đền bù hợp đồng) là 50 triệu ko bớt đồng nào khuyến mại thêm ông lái máy nọ phải lên tận bản để xin lỗi (50 củ hồi đó to lắm).
Rồi sao cụ. Chồng ngay ngắn đủ 50 củ trong một nốt nhạc để yên lòng tổ dao mèo súng kíp hay như thế nào ạ?

dalink

Xe điện
Thế mới nên học hỏi. Ai lại để lỗ thế.
Vụ sân bay Lào Cai chuyển quy hoạch ấy cụ. Bao nhiêu nhà vay mượn xây ba thứ lăng nhăng, sau NN éo làm chỗ đấy nữa :)). Tự dưng thành con nợ :))

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Vụ sân bay Lào Cai chuyển quy hoạch ấy cụ. Bao nhiêu nhà vay mượn xây ba thứ lăng nhăng, sau NN éo làm chỗ đấy nữa :)). Tự dưng thành con nợ :))
Từ Poom Hán. phố Lu dến Cam Cọn thì toàn dân tộc xuôi lên 2-3 đời nên dở dở ương ương hehe cụ ạ ..
Em nhớ như in năm 97 bác Phử ở tập thể tỉnh ủy, có 1 can rượu ngô 3L mà làm 2 anh em dưới xuôi ngả nghiêng vì dưới xuôi lên giúp tỉnh.. Bây giờ thì ngược lại..

Chỉnh sửa cuối:

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
à vâng, hồi em lên Hà Giang thì cô bé hướng dẫn viên có giới thiệu là người Mông thì ko có biên giới quốc gia gì cả, họ đi lại làm ăn và lấy nhau vô tư giữa VN và TQ (truyền thống họ như vậy) mà mình không thể can thiệp sâu được, chỉ là khuyên bảo dần dần thôi. Còn tổ tiên họ ở Đông Âu đến vùng Siberia, vậy nên có một thứ gì đó (em ko nhớ chính xác là mộ, hay nghi lễ, hay gì nữa) mà luôn hướng về phía bắc để tỏ lòng tưởng nhớ tổ tiên.
Nhìn họ có nét gì của người Âu đâu nhỉ?

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Tiếng Thái em nghe tạm, nói bập bõm, tuy nhiên đôi lúc bà con nghĩ em người Thái , hehehe, vì thế này, trong khi nói chuyện, bà con đôi lúc vẫn " phát sóng ngắn" với nhau, em nghe được bèn nói lại bằng tiếng Thái chẳng hạn, thế là họ bèn nói luôn với mình bằng tiếng Thái, có câu nghe được, câu không, nhưng cứ gật gù, ờ , ờ..câu nào khó lại dùng tiếng phổ thông, hehehe.
Em gắn bó với bàn con dân tộc đã lâu, hiểu cả những cái hay, cái chưa được, cuộc sống bây giờ đã thay đổi nhiều rồi, nhưng chưa bao giờ em thấy xã hội đen hay giang hồ nào vào bản gây sự mà an toàn trở về.
tiếng Thái của người dân tộc Thái có giống tiếng của người Thái Lan không quan Đốc?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
tiếng Thái của người dân tộc Thái có giống tiếng của người Thái Lan không quan Đốc?
Về cơ bản thì như tiếng Nga với tiếng Belarus vậy, nghĩa là có thể hiểu nhau tầm 40-50%.