[Funland] Giang hồ 4.0 vào bản giải phóng mặt bằng. Cái kết quỳ xuống rồi chấp tay lạy

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Về cơ bản thì như tiếng Nga với tiếng Belarus vậy, nghĩa là có thể hiểu nhau tầm 40-50%.
Ăn cơm, uống rượu với người Thái cụ thấy có gì phải lưu ý không ạ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ăn cơm, uống rượu với người Thái cụ thấy có gì phải lưu ý không ạ?
Không cụ, em quen nên không có gì, chỉ lưu ý chén rượu đầu tiên rót 1 ít xuống đất để ...mời thần đất.
Món ăn người Thái khá ngon, như pa pỉnh tộp tức là cá mổ,cho gia vị vào bụng cá rồi nướng, món canh đuôi trâu nấu chua, cơm nếp Cóm khẩu ( cho vào cái đựng bằng tre đan), bốc tay chấm với chẩm chéo hay muối ớt, ...tuy nhiên có những món em không bao giờ ăn như Nậm pịa, cá gỏi...

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Không cụ, em quen nên không có gì, chỉ lưu ý chén rượu đầu tiên rót 1 ít xuống đất để ...mời thần đất.
Món ăn người Thái khá ngon, như pa pỉnh tộp tức là cá mổ,cho gia vị vào bụng cá rồi nướng, món canh đuôi trâu nấu chua, cơm nếp Cóm khẩu ( cho vào cái đựng bằng tre đan), bốc tay chấm với chẩm chéo hay muối ớt, ...tuy nhiên có những món em không bao giờ ăn như Nậm pịa, cá gỏi...
Pa pỉnh tộp quả là ngon. Canh đuôi tráu cũng ngon vì bì trâu rất giòn. Ngoài ra món Khẩu xéng khá hấp dẫn.
Em thì thấy lưu ý khoản để họ làm "lý", như cụ nói là nên biết họ sẽ rót 1 ít của chén rượu đầu xuống đất và chấm ngón tay vào chén rưou xoa lên 2 bên má. Biết để đỡ thấy thắc mắc. :)

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Pa pỉnh tộp quả là ngon. Canh đuôi tráu cũng ngon vì bì trâu rất giòn. Ngoài ra món Khẩu xéng khá hấp dẫn.
Em thì thấy lưu ý khoản để họ làm "lý", như cụ nói là nên biết họ sẽ rót 1 ít của chén rượu đầu xuống đất và chấm ngón tay vào chén rưou xoa lên 2 bên má. Biết để đỡ thấy thắc mắc. :)
Bây giờ người dân cũng văn minh rồi, nên nhiều phong tục cũng dần bớt đi, em ăn cơm với cả người H'mông, cũng nấu ăn ngon ác liệt. Mỗi tội tửu lượng em kém, hầu như không uống được, nên đành nói chuyện cho vui, hehehe, mà cũng hài, nhiều lần dân bản vẫn tưởng em người Thái, nên họ nói chuyện cởi mở, em được đà bảo nói thật nhé, người Thái bọn mình còn lạc hậu và nghèo hơn dân Kinh nhiều đấy, dân bản gật gù kêu nói đúng, hehe.

Dan du an

Xe ba gác
Hồi đầu 2000, em làm dự án trên Mù Cang Chải, công tác dân vận với đồng bào Mông là một việc cực kỳ vất vả ^:)^

Như đã còm trong thớt này, đời em chưa gặp hội nào ngang - cùn nhưng "rất khôn" như cái hội này. Từ việc bé đến việc to, không biết cách xử lý thì hệ lụy phát sinh là khó thể đong đếm. Nhân việc cúng ma con lợn của cụ, em xin kể 1 chuyện bé xé ra to liên quan đến cúng ma:

Có một hôm, rất đông "đồng bào" kéo xuống văn phòng ban chỉ huy dự án, thành phần già trẻ gái trai đủ cả, trong đó dòm thấy kha khá trai bản đeo dao Mèo với thấp thoáng có cả súng kíp 8-x. Sự việc sau mới té re ra là một ông lái máy trêu chọc gì đó 2 con bé người Mông chưa chồng đi chơi chợ phiên. Thế là cả bản nhà chúng nó mời thầy về cúng ma, ăn uống lợn gà ngả như ngả rạ suốt 3 ngày. Cúng kiếng xong xuôi, giờ xuống núi để ngả vạ quyết toán. Giá trị quyết toán bao gồm tất cả các chi phí có liên quan bao gồm cả trực tiếp lẫn gián tiếp (có cả chi phí về tổn thương tinh thần :)) giống hệt mấy ông Kinh tộc khi đòi đền bù hợp đồng) là 50 triệu ko bớt đồng nào khuyến mại thêm ông lái máy nọ phải lên tận bản để xin lỗi (50 củ hồi đó to lắm).
Thế này thì bất cứ cái gì chả có thể phải mời thầy cúng ma...Va chạm xe gây tai nạn...Húc vào trâu bò lợn gà.... Sống thế này thì bọn này muốn một mình nó một luật pháp à. Thầy cúng của nó to hơn cả luật à.

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Ông chủ cũng có nhiều loại ông chủ cụ ơi.
Giờ thành lập công ty chỉ trong nốt nhạc, công việc thì nhờ quan hệ chứ cũng méo phải năng lực.
Nhìn mấy thằng chó đàn bị đập mà hả hê vãi.
Chúng nó cứ nghĩ chúng nó thịt được người ngon lắm.
Bọn chó này đập thế vẫn nhẹ nhàng lắm

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ người dân cũng văn minh rồi, nên nhiều phong tục cũng dần bớt đi, em ăn cơm với cả người H'mông, cũng nấu ăn ngon ác liệt. Mỗi tội tửu lượng em kém, hầu như không uống được, nên đành nói chuyện cho vui, hehehe, mà cũng hài, nhiều lần dân bản vẫn tưởng em người Thái, nên họ nói chuyện cởi mở, em được đà bảo nói thật nhé, người Thái bọn mình còn lạc hậu và nghèo hơn dân Kinh nhiều đấy, dân bản gật gù kêu nói đúng, hehe.
Thật ra em thấy nguoi Thái với Hmong còn kỵ nhau hơn King với Hmong. Hehe.

Trong các tộc ít ng thì dân Mông hung hăng nhất, xưa họ còn đòi lập NN Mông mấy lần
Thế thì họ cũng là những người yêu nước đấy chứ. Em lên vùng cao, tiếp xúc với người Mông em cũng phải có những giới hạn nhất định, khác với Thái hay Mường có thể vô tư hơn.

asset19

Xe buýt
Hồi đầu 2000, em làm dự án trên Mù Cang Chải, công tác dân vận với đồng bào Mông là một việc cực kỳ vất vả ^:)^

Như đã còm trong thớt này, đời em chưa gặp hội nào ngang - cùn nhưng "rất khôn" như cái hội này. Từ việc bé đến việc to, không biết cách xử lý thì hệ lụy phát sinh là khó thể đong đếm. Nhân việc cúng ma con lợn của cụ, em xin kể 1 chuyện bé xé ra to liên quan đến cúng ma:

Có một hôm, rất đông "đồng bào" kéo xuống văn phòng ban chỉ huy dự án, thành phần già trẻ gái trai đủ cả, trong đó dòm thấy kha khá trai bản đeo dao Mèo với thấp thoáng có cả súng kíp 8-x. Sự việc sau mới té re ra là một ông lái máy trêu chọc gì đó 2 con bé người Mông chưa chồng đi chơi chợ phiên. Thế là cả bản nhà chúng nó mời thầy về cúng ma, ăn uống lợn gà ngả như ngả rạ suốt 3 ngày. Cúng kiếng xong xuôi, giờ xuống núi để ngả vạ quyết toán. Giá trị quyết toán bao gồm tất cả các chi phí có liên quan bao gồm cả trực tiếp lẫn gián tiếp (có cả chi phí về tổn thương tinh thần :)) giống hệt mấy ông Kinh tộc khi đòi đền bù hợp đồng) là 50 triệu ko bớt đồng nào khuyến mại thêm ông lái máy nọ phải lên tận bản để xin lỗi (50 củ hồi đó to lắm).
Họ yêu cầu đúng mà cụ.

Bên Nhật va chạm giao thông không chỉ đền tiền sửa xe đâu. Mà còn tiền đối phương nghỉ làm ngày công đó, tiền đi lại bằng taxi, tiền phát sinh do đối phương nghỉ làm (bố trí người làm thay), tiền luật sư, tiền tổn thất tinh thần.
Bị 1 vụ như thế làm cả năm không lại.

Chỉnh sửa cuối:

present

Xe điện
CĐT ngu người rồi.
Dính vào dân tộc kiểu này thì toi chắc!

Phỗng new

Xe điện
Bên em hồi đó là doanh nghiệp quân đội, cốt cán vẫn có các ông đội mũ đeo sao, nên dù sao vẫn có thuận lợi riêng khi đàm phán với bà con.
Chốt lại là bà con cứ an tâm đi về trước. Ngay ngày mai đơn vị sẽ thành lập đoàn "công tác" có thủ trưởng dẫn theo "thủ phạm" lên xin lỗi, cầm theo 20 triệu để ủy quyền cho trưởng bản xử lý giúp.

Rồi sao cụ. Chồng ngay ngắn đủ 50 củ trong một nốt nhạc để yên lòng tổ dao mèo súng kíp hay như thế nào ạ?

Phỗng new

Xe điện
Chính sách của Đảng và Chính phủ đối với bà con dân tộc thiểu số, nhất là vùng giáp biên vẫn có những "ưu ái" nhất định.
Vì vậy, công tác dân vận với những đối tượng này phải rất uyển chuyển, ko thể nhất nhất đem luật pháp ra được cụ ạ.
Thế này thì bất cứ cái gì chả có thể phải mời thầy cúng ma...Va chạm xe gây tai nạn...Húc vào trâu bò lợn gà.... Sống thế này thì bọn này muốn một mình nó một luật pháp à. Thầy cúng của nó to hơn cả luật à.

Phỗng new

Xe điện
Cái món mèn mén của họ, em chịu ko xơi nổi. Mặc dù em là loại dễ ăn.
Chỉ có rượu thì lại đơn giản. Rượu người Mông trên Mù Cang Chải là rượu ngô, dễ uống, bọn em lính xây dựng nên tửu lượng ác phết :)

Dan du an

Xe ba gác
Chính sách của Đảng và Chính phủ đối với bà con dân tộc thiểu số, nhất là vùng giáp biên vẫn có những "ưu ái" nhất định.
Vì vậy, công tác dân vận với những đối tượng này phải rất uyển chuyển, ko thể nhất nhất đem luật pháp ra được cụ ạ.
Trước pháp luật tất cả đều bình đẳng, ưu ái với người này thì vi phạm pháp luật với người kia... ví dụ bị đánh mà còn phải đền tiền người đánh mình thì đó có còn là luật không? Ưu ái có thể là miễn thuế, phát thẻ bhyte, giảm tuền điện...còn ưu ái kiểu được phạm pháp theo kiểu tống tiền thế này là k ok

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái món mèn mén của họ, em chịu ko xơi nổi. Mặc dù em là loại dễ ăn.
Chỉ có rượu, thì hội em uống ác. Rượu người Mông trên Mù Cang Chải là rượu ngô, dễ uống, bọn em lính xây dựng nên tửu lượng ác phết :)
Tất nhiên rồi cụ, món đấy em cũng ko ăn được, tuy nhiên bà con H'mông giờ, nhất là cán bộ hay những người đi làm công nhân, đều thay đổi cách nấu ăn rồi.
Người H'mông làm bánh giầy cũng khá ngon, trước em hay mua về rán ăn.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cụ thử 1 lần rồi review cho anh em xem thế nào

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ thử 1 lần rồi review cho anh em xem thế nào
Trên này chắc nhiều cụ ăn rồi mà, chứ em thì không dám, nhiều người chan canh húp nữa cơ, Nậm pịa trâu, bò, dê, cá, nghe bảo nậm pịa dê ngon nhất. Món này là nước chấm với lòng bò, trâu, dê...
Năm trước, em đi công tác, có 2 anh em đi, vào nhà 1 gia đình khá giả người Thái, họ mua được con trăn to bằng bắp chân, lúc em đến đang cắt tiết nó phì phì em đã hãi. Sau đó họ lột da, cắt khúc, cho vào nồi nấu canh lá vón vén ( 1 loại lá có vị chua rất ngon), lúc ăn đem khúc thịt trăn ra đĩa để lên mâm, ông bạn em khen ngon gặm ăn kêu ngon như thịt gà, em sợ quá tái mét mặt, suýt nôn nhưng cố ghìm, bèn giả vờ có cuộc gọi rồi chuồn xuống bếp làm mảng cơm nếp cháy ăn.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Trên này chắc nhiều cụ ăn rồi mà, chứ em thì không dám, nhiều người chan canh húp nữa cơ, Nậm pịa trâu, bò, dê, cá, nghe bảo nậm pịa dê ngon nhất. Món này là nước chấm với lòng bò, trâu, dê...
Năm trước, em đi công tác, có 2 anh em đi, vào nhà 1 gia đình khá giả người Thái, họ mua được con trăn to bằng bắp chân, lúc em đến đang cắt tiết nó phì phì em đã hãi. Sau đó họ lột da, cắt khúc, cho vào nồi nấu canh lá vón vén ( 1 loại lá có vị chua rất ngon), lúc ăn đem khúc thịt trăn ra đĩa để lên mâm, ông bạn em khen ngon gặm ăn kêu ngon như thịt gà, em sợ quá tái mét mặt, suýt nôn nhưng cố ghìm, bèn giả vờ có cuộc gọi rồi chuồn xuống bếp làm mảng cơm nếp cháy ăn.
Cụ từ chối thế mà người ta đoán ra là người ta không quý đâu

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ từ chối thế mà người ta đoán ra là người ta không quý đâu
Cũng không sao cụ ạ, tính em vốn khá khảnh ăn, nhưng gần gũi bà con và tán chuyện, nói chuyện thì tốt, mình không ăn nhưng tìm cách từ chối khéo léo, ổn mà, em đi ăn tiệc với đám thanh niên trong bản, ngồi một chỗ thì chết rượu ngay, bèn cầm cái chén đi khắp các mâm, nói tiếng Thái kêu rót ít thôi, sau đó tìm cách uống ngụm nhỏ thôi, nói chuyện vui vẻ rồi chuồn sang mâm khác trước khi họ mời lại, làm thế họ lại càng quý, hehe.