Giảm tiêu hao nhiên liệu cho xe at bằng cách can thiệp vào ecu?

DiskDriver

Xe tải
đối diện trụ cầu h9-h10 gầm cầu vĩnh tuy, minhkhai
Thay vì lập trình ECU, cụ lập trình lại "chân ga" của mình cho dẻo thì hiệu quả hơn :)
vầng cụ nói chuẩn luôn. Đi xe số AT Chân ga chưa dẻo có can thiệp vào ecu thì cũng vậy thôi ạ

HNmember

Xe tăng
Cảm ơn các Kụ đã có nhiệt tình “moi” thớt của E lên sau 2 năm “chìm nghỉm”!
Vụ này các hãng xe những năm gần đây đã đưa vào bằng tuỳ chọn cho lái xe với 3 chế độ: ECO – SPORT – NORMAL
Tuy nhiên với những xe đời cũ hoặc cấp thấp thì kính mong các CAO THỦ cho biện pháp giải guyết giúp.

Crown_Super

Xe hơi
E ko phải là dân lập trình, càng chưa biết việc lập trình của ECU như thế nào?
Tuy nhiên E nhận thấy là việc tiêu hao nhiên liệu của xe AT khi đi trong phố rất lớn- chủ yếu do tốc độ quá chậm- thường chỉ từ 10-25km/h mà thôi. Trong khi đi xe MT, người điều khiển có thể dùng số cao hợp lý để xe chạy êm hơn, lại giảm tiêu hao nhiên liệu thì xe AT lại chạy theo lập trình của nhà chế tạo nên thường chạy ở số thấp: thường là số 2, rất ít khi lên được số 3 ở dải tốc độ này.
Hiện nay nhiều hộp số AT đã dùng loại 6 cấp, nhưng ở tốc độ <= 20km/h thì nó chỉ chạy ở số 2- trong khi nếu chạy được ở số 2 khi tốc độ >= 5km/h và số 3 khi >= 15 km/h thì sẽ tiết kiệm được rất nhiều nhiên liệu.
Vì vậy E lập thớt này để các Kụ nghiên cứu cách can thiệp vào quá trình chuyển số của xe AT để có thể tiết kiệm được nhiên liệu, lại giảm ô nhiễm môi trường.
E ko muốn lập trình lại ECU mà chỉ can thiệp thông qua một công tắc ON - OFF chẳng hạn để dễ trở lại trạng thái nguyên bản- như vậy sẽ nghiều người dám sử dụng hơn.
Xin cảm ơn các Kụ trước.
Vụ này khoai đấy cụ chủ ạ! Cụ nào xử lý đc vụ này thì các em trên 3.0 xếp hàng lượt đợi đến lượt đc can thiệp!8->

mobilecare306

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có ý hay đới. Em xin lót dép nghe các cụ.