[Funland] Giảm thuế VAT còn 8% đã đi vào cuộc sống???

Trungndv

Xe hơi
Cái e nói đến là khả năng xảy ra chứ e đâu có làm đâu cụ.
Câu đó cụ nói cũng k đúng ạ. Vì bản chất thuế GTGT là theo mặt hàng và tại thời điểm giao kết HĐ ai cũng hiểu nó là 10% (em ví dụ), nên đương nhiên khi có giảm thuế xuống 8% thì phải điều chỉnh Giá trị HĐ chứ không thể tổng tiền giữ nguyên và chia ngược được. Vậy nên e mới nói, điều chỉnh thuế thì cần có chế tài đủ mạnh để đi vào thực chất, tránh trường hợp "lợi dụng" để mang 2% từ Nhà nước hỗ trợ cho dân thành của DN hưởng được.
Còn các trường hợp đang k rõ đc giảm do sự "phức tạp" của NĐ thì e nghĩ để 10% thì cũng không ai có ý kiến gì cả vì khi đó Thuế vẫn về Nhà nước đủ mà k phải ông DN đi bán được lợi.

Giảm hết toàn bộ 8% thì tuy rắc rối nhưng dễ giải quyết.
Giờ lại có thằng 8, có thằng 10 loạn hết cả lên.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ nhầm, 10% thuế đó là nộp cho nhà nước, thì khi giảm thuế, 2% đó doanh nghiệp được hưởng.
Hợp đồng của em cũng ghi rõ thế mà cụ, nhưng nhà cc vẫn phải giảm 2% cho em ngay và luôn.
Các cụ đừng có đánh lận con đen chữ nghĩa thế đi, hixx.
Nhìn nhận đúng bản chất sự việc đi ah!!!!
Có 2 hình thức báo giá chị ạ:
1- Giá hàng hóa, sau đó cộng với VAT. Có 1 dòng tổng đã bao gồm VAT ở cuối. Với loại hình này thì cơ bản khách đc chọn có lấy VAT hay ko, ko lấy thì giảm bao nhiêu %.
2- Giá đã bao gồm mọi loại thuế, nghĩa là muốn mua hàng thì phải trả bằng đấy tiền, và bắt buộc nhận hóa đơn VAT.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
1- Giá hàng hóa, sau đó cộng với VAT. Có 1 dòng tổng đã bao gồm VAT ở cuối. Với loại hình này thì cơ bản khách đc chọn có lấy VAT hay ko, ko lấy thì giảm bao nhiêu %.
2- Giá đã bao gồm mọi loại thuế, nghĩa là muốn mua hàng thì phải trả bằng đấy tiền, và bắt buộc nhận hóa đơn VAT.
Được chọn lấy VAT hay không à. Em cứ tưởng mua 1000 tỷ em phải lấy chứ hả :D

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hỏi đối tác thấy ưng vì phù hợp trong lúc này:
“tụi e có gọi điện cho cán bộ thuế và gửi công văn lên 1 cửa để xác định thuế GTGT mà DN được áp dụng nhưng họ có trả lời: "Họ chưa có thông tư hướng dẫn cụ thể nên giờ doanh nghiệp cứ áp dụng thuế 10%, nếu sau này được giảm thì sẽ điều chỉnh giảm sau. Tránh trường hợp xuất 8% sau bị truy thu sẽ bất lợi cho Doanh nghiệp"”

Nine

Xe điện
Ra là cụ bắt bẻ câu chữ.
Đấy mới là thứ nhất thôi cụ. Mà cứ coi như vậy cũng đúng. Nói về chuyên môn thì câu chữ chuyên môn phải thật chính xác.
P/s: Nếu cụ không ngại thì có thể cho biết hoàn trừ thuế mà cụ đề cập mang nghĩa hoàn thuế hay khấu trừ thuế ạ

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi trường hợp công ty sản xuất, thương mại các sản phẩm như nào thì được hoàn thuế VAT ạ ?. Nếu khách mua không muốn lấy hóa đơn VAT mà bên bán đồng ý thì có làm sao không ?. Tại sao hầu hết các doanh nghiệp đều nộp VAT theo phuong pháp khấu trừ (Vat ra - Vat vào = Vat phải nộp) vậy các cụ/ mợ ?. Em cảm ơn ạ !

Chỉnh sửa cuối:

Nine

Xe điện
Cho em hỏi trường hợp công ty sản xuất, thương mại các sản phẩm như nào thì được hoàn thuế VAT ạ ?. Nếu khách mua không muốn lấy hóa đơn VAT mà bên bán đồng ý thì có làm sao không ?. Tại sao hầu hết các doanh nghiệp đều nộp VAT theo phuong pháp khấu trừ (Vat ra - Vat vào = Vat phải nộp) vậy các cụ/ mợ ?. Em cảm ơn ạ !
Về nguyên tắc khách không lấy là việc của khách nhưng khách vẫn phải trả đủ VAT. Đấy là em nói về nguyên tắc.
Không phải hầu hết các DN phải nộp VAT theo phương pháp khấu trừ.mà là tất cả các DN đang hoạt động đều phải nộp theo phương pháp này => quay lại câu hỏi đầu tiên nếu VAT ra - VAT vào < 0 thì được hoàn. Làm thế nào được hoàn thì cụ cứ lên làm việc với thuế thôi

Zin_3_cau

Xe tăng
Từ tết giờ em đi cao tốc Pháp Vân - Cao Bồ giảm từ 105k xuống còn 103k, trạm Hoàng Mai giảm từ 35k xuống 34k.

Bang lang

Xe điện
Trong quy định viết hoá đơn phải bóc tách giá trước thuế và sau thuế. Nếu kh đã từng mua sp trước kia thì họ có thể lấy hoá đơn trước so với hiện tại để biết giá sp trước thuế là bao nhiêu và lấy căn cứ để so sánh. Nếu đàng hoàng thích ăn nốt 2% thì cứ nói thẳng anh tăng giá, thật thà thế thì kh cũng đành thông cảm, chứ cãi nhau bảo tao bán giá sau Vat giống với trước kia mà giá không đổi thì đúng là vừa tham vừa láo! Mà cũng buồn cười, rất nhiều các bạn kế toán áp thuế lung tung. Mình gửi cho cả mức áp dành dành ra mà vẫn cãi thuế bên em thế này thế kia, nghề làm kế toán mà nói chuyện rất trẻ con, người ta chỉ dựa vào văn bản chứ có dựa vào ông này ông kia đâu, đều sống dưới bầu trời Xhcn Việt nam mà phát biểu rất hài.

Everland

Xe đạp
Đấy mới là thứ nhất thôi cụ. Mà cứ coi như vậy cũng đúng. Nói về chuyên môn thì câu chữ chuyên môn phải thật chính xác.
P/s: Nếu cụ không ngại thì có thể cho biết hoàn trừ thuế mà cụ đề cập mang nghĩa hoàn thuế hay khấu trừ thuế ạ
Chả ưng cụ tí nào. Cụ thông thái thì đưa ra lý giải chính xác đi chứ sa đà vào đôi co từ ngữ, vặn vẹo chỗ này sang chỗ khác nó làm loãng chủ đề đi

ca_voi_xanh

Xe buýt
Như nào là doanh nghiệp còi cọc nhất cũng tiết kiệm 2% VAT cụ nhỉ. Em tưởng người dùng cuối mới được lợi cái 2% này chứ. Ví dụ cụ làm thương mại mua ông A bán cho ông B C D..., doanh thu có 100 tỷ thì có lợi gì ở vụ giảm VAT này. Tuy nhiên, nếu năm nay cụ làm thêm cái văn phòng bổ sung chỗ cho nhân viên thì có thể được lợi 2% của vụ làm văn phòng (đấy là em chưa rõ diện văn phòng có được rơi vào loại hình giảm 2% VAT không, tạm ví dụ thế).
DN nó mua máy móc, công nghệ, nguyên vật liệu, inputs đầu vào cho sản xuất thì có phải người dùng cuối ko cụ?

ca_voi_xanh

Xe buýt
VAT là thuế DN thu hộ NN. Người tiêu dùng phải chịu thuế này. DN nào dám xơi. Cụ cần tìm hiểu kỹ hơn
Cụ nên tìm hiểu kỹ hơn 1 chút, bản thân DN cũng đóng vai trò là end user khi họ mua sắm máy móc, nguyên vật liệu, công nghệ... cho sản xuất.

Mà giá trị của những hàng hóa này mới lớn so với hàng hóa tiêu dùng trong đời sống cá nhân.

Nine

Xe điện
Cụ nên tìm hiểu kỹ hơn 1 chút, bản thân DN cũng đóng vai trò là end user khi họ mua sắm máy móc, nguyên vật liệu, công nghệ... cho sản xuất.

Mà giá trị của những hàng hóa này mới lớn so với hàng hóa tiêu dùng trong đời sống cá nhân.
Vâng chuẩn rồi cụ.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Trong quy định viết hoá đơn phải bóc tách giá trước thuế và sau thuế. Nếu kh đã từng mua sp trước kia thì họ có thể lấy hoá đơn trước so với hiện tại để biết giá sp trước thuế là bao nhiêu và lấy căn cứ để so sánh. Nếu đàng hoàng thích ăn nốt 2% thì cứ nói thẳng anh tăng giá, thật thà thế thì kh cũng đành thông cảm, chứ cãi nhau bảo tao bán giá sau Vat giống với trước kia mà giá không đổi thì đúng là vừa tham vừa láo! Mà cũng buồn cười, rất nhiều các bạn kế toán áp thuế lung tung. Mình gửi cho cả mức áp dành dành ra mà vẫn cãi thuế bên em thế này thế kia, nghề làm kế toán mà nói chuyện rất trẻ con, người ta chỉ dựa vào văn bản chứ có dựa vào ông này ông kia đâu, đều sống dưới bầu trời Xhcn Việt nam mà phát biểu rất hài.
E đang nói ở khúc báo giá, chứ đã đến lúc viết VAT đâu ạ! Họ báo giá như vậy, OK thì mua không thì thôi. Cụ cũng thấy là có nhiều đơn vị báo 1 con số, rồi nói giá đã bao gồm VAT.
Hàng hoá bên em, hôm trc phải lên tận Chi cục Thuế hỏi xem áp 8% hay 10% để báo khách. Bên Thuế bảo... chị cũng ko biết thế nào mà lần! Bó tay luôn!

Lah

[Tịch thu bằng lái]
DN nó mua máy móc, công nghệ, nguyên vật liệu, inputs đầu vào cho sản xuất thì có phải người dùng cuối ko cụ?
Ok cụ. Nhưng loại hình mua máy móc công cụ dụng cụ đó lại chưa đại diện lớn cho tổng DN. Tuy nhiên, cũng là đúng được giảm, có lợi rồi.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn

Ko đúng cụ ạ. VAT mà doanh nghiệp nộp khi mua máy móc, công nghệ... đều được khấu trừ.
Khách hàng mua hàng của DN đó mới là người nộp!

onano69

Xe container
Các Kụ khai hết danh mục hàng hóa VAT giảm từ 10% xuông 8% chưa, rối như canh hẹ ;))