[Funland] Giảm thuế VAT còn 8% đã đi vào cuộc sống???

Lam__Phương

Xe điện
Đúng, cụ ấy thì khôn lỏi, mà khách cụ ấy thì ngu ngơ, nếu ko kiện ra thuế chết mẹ đi :)
Em vừa mua cái máy in date, đàm phán trc Tết là 96tr cả thuế, mà giờ thuế còn có 8% là em được giảm ngay 2% rồi, bên bán nhắc em mới biết...
Quân tử thế chứ!
Ai đời...
Đơn giá trong hợp đồng là căn cứ để xác định giá trị hàng hóa -> để ghi hóa đơn cu ạ, cho nên nếu đơn giá là đơn giá tổng thì xác định kiện làm sao được khách phản đối bằng cách k mua nữa thôi.

hoaduong

Xe đạp
Nếu chuẩn chỉ thì khách hàng phải phản đối cách làm việc này, thực tế là cướp của khách :)
Đúng, cụ ấy thì khôn lỏi, mà khách cụ ấy thì ngu ngơ, nếu ko kiện ra thuế chết mẹ đi :)
Em vừa mua cái máy in date, đàm phán trc Tết là 96tr cả thuế, mà giờ thuế còn có 8% là em được giảm ngay 2% rồi, bên bán nhắc em mới biết...
Quân tử thế chứ!
Ai đời...
Nhiều DN lom dom lắm mợ. NN giảm VAT để hỗ trợ người tiêu dùng. Vậy mà chủ DN toàn tính toán bỏ túi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều DN lom dom lắm mợ. NN giảm VAT để hỗ trợ người tiêu dùng. Vậy mà chủ DN toàn tính toán bỏ túi.
Nghe mà thấy bực, ko biết xấu hổ, lại còn khoe :P
Nhiều người lơ ngơ ko biết đâu, em cũng chả biết, may nhà cung cấp của em chuẩn chỉ, ko tham.
Nhưng mà, kể cả họ ko chuẩn, sau này em biết được, em cũng chửi cho mục mả, kd trên lưng người khác thì chả tốt đẹp gì ...

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
VAT giảm 2 % nhưng hôm nay xăng lại tăng gần 1k, vật giá tăng theo :((

huyhung123

Xe điện
Nhập 10% xuất 8% từ tháng 2 thì bù lại năm nay các cụ nhập 8% năm sau xuất 10%, lợi là người tiêu dùng chứ DN có mất gì đâu. Mà nếu DN các cụ có nằm trong diện giảm thuế mà các cụ ko xuất giảm là bị phạt đó. Nói kế toán xem kỹ cái PL của NĐ nhé, ko phạt oan mạng
Xem ko biết mình có thuộc diện 8% hay ko cụ ạ, nói chung chung khó chịu vãi!

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Các chi cục thuế năm nay ấm, đi phạt bung bét.

Everland

Xe đạp
Cụ không hiểu gì về VAT à? VAT chỉ thu 1 lần ở người dùng cuối cùng, tất cả các bước trung gian đều chỉ thu hộ rồi sẽ đươc hoàn thuế.

Do vậy giảm VAT thì người tiêu dùng cuối cùng có lợi. Đó là cách để chính phủ kích thích tiêu dùng giúp tăng trưởng kinh tế.
Vậy theo cụ cách hạch toán đúng là thế nào?

Everland

Xe đạp
Ồ, tôi không hiểu lắm cái hoàn thuế 10 đồng bán ra của bác theo hình thức nào và cho đối tượng nào?
Theo tôi được biết hầu hết các doanh nghiệp chỗ các bác đều nộp VAT theo phuong pháp khấu trừ (Vat ra - Vat vào = Vat phải nộp) & nếu chẳng may có nộp dư thì cũng để đấy và trừ dần vào quý sau.

Cá nhân tôi nghe bác nói thì có vẻ bác thuộc khối dn nhà nước khi đi mua hàng cố cò kè bớt thêm 10% để chè thuốc với lý do hoàn thuế VAT. Tất nhiên đó cũng là một cách làm giá - và tôi luôn tôn trọng mọi cách làm giá. Tất nhiên rồi.
Ồ, cách hành văn của bác giống thày dạy lý thuyết quá. Tất nhiên cháu luôn tôn trọng các thầy

Everland

Xe đạp
phải công nhận kiến thức về thuế của cụ không ổn. cụ nên tham gia 1 lớp ngăns hạn về kế toán trước khi tham gia những thớt như này
Mời cụ đưa ra phân tích đúng. Nhà cháu rửa tai lắng nghe đây

Trungndv

Xe hơi
E thấy mục tiêu chính sách thì tốt nhưng NĐ ra hơi khó áp dụng vì phức tạp, đồng thời cần có chế tài phạt ông DN nào lợi dụng kẽ hở để thuế GTGT thì giảm xuống 8% nhưng bán cho người tiêu dùng thì giữ nguyên giá, thu lợi 2% k phải nộp vào nhà nước bỏ túi DN. Nghĩ mà tức các cụ ạ.

.Bo My

Xe container
Thế vô lý nhỉ! Trong giá đã ghi bao gồm các loại thuế thì hiểu đã bao gồm VAT, bây giờ Vat giảm thì cụ phải giảm chứ vì bản chất vat là end users chịu chứ có phải cụ chịu đâu, cụ chỉ thu hộ thôi. Lúc Vat tăng lên 12% cụ có tăng giá bán ko hay giữ nguyên. Kh của cụ thật hiền :)
Chắc cụ ấy định bao thuế nếu thuế tăng cho KH :D . Đã mất công làm hợp đồng thì nên tách rõ phần không thuế và thuế ra.

tieunhupha

Xe điện
Giản thì giảm mẹ hết đi lại còn giảm 1 số thành phần. Thành ra kế toán suốt ngày đi làm phụ lục sửa đổi để tách hoá đơn. Rác ko đỡ được.

Sent from iPhone via OTOFUN

tieunhupha

Xe điện
Đang có tình huống như cụ nói:
- Doanh nghiệp mua hàng từ tháng 1: 10% giờ xuất 8% nên 2% chưa biết xử lý ra sao.
- Hợp đồng ký kết tháng 1 với V là 10%. Tháng 2 giao hàng thuế 8% nên giá trị hợp đồng bị thay đổi.
Cụ cho em xin mục cáp điện 8% nhé. Kế toán em tìm ra mỗi đoạn đồng, nhôm là giữ nguyên thôi.

Sent from iPhone via OTOFUN

OTheAh

Xe tăng
Viết 10% là phải làm điều chỉnh đấy cụ, cụ nghĩ bên bán thì đơn giản nhà nước được lợi vậy bên mua ai cho ông kê khai đầu vào 10%, cái phần 2% trên HĐ kia ai gánh.
Chuẩn luôn cụ, nói chung dây vào thuế má mệt lắm, e bị phạt mấy lần rồi oải

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
E thấy mục tiêu chính sách thì tốt nhưng NĐ ra hơi khó áp dụng vì phức tạp, đồng thời cần có chế tài phạt ông DN nào lợi dụng kẽ hở để thuế GTGT thì giảm xuống 8% nhưng bán cho người tiêu dùng thì giữ nguyên giá, thu lợi 2% k phải nộp vào nhà nước bỏ túi DN. Nghĩ mà tức các cụ ạ.
Làm gì có doanh nghiệp nào lợi dụng được cái này. Nếu trước kia doanh nghiệp muốn bán 100đ, thêm 10% thuế thì là 110đ. Nay giảm thuế, nếu người tiêu dùng vẫn phải trả 110đ thì có nghĩa là doanh nghiệp đã tăng giá bán. Nhưng ở thị trường tự do thì sẽ có doanh nghiệp ko tăng giá (vì đã đủ lợi nhuận) thì các doanh nghiệp tăng giá trên chỉ có mất khách, đừng hòng bán được hàng chứ ở đó mà đòi trục lợi. Còn nếu tất cả các doanh nghiệp cùng tăng giá thì đơn giản là giá phải tăng thôi.

Trungndv

Xe hơi
Làm gì có doanh nghiệp nào lợi dụng được cái này. Nếu trước kia doanh nghiệp muốn bán 100đ, thêm 10% thuế thì là 110đ. Nay giảm thuế, nếu người tiêu dùng vẫn phải trả 110đ thì có nghĩa là doanh nghiệp đã tăng giá bán. Nhưng ở thị trường tự do thì sẽ có doanh nghiệp ko tăng giá (vì đã đủ lợi nhuận) thì các doanh nghiệp tăng giá trên chỉ có mất khách, đừng hòng bán được hàng chứ ở đó mà đòi trục lợi. Còn nếu tất cả các doanh nghiệp cùng tăng giá thì đơn giản là giá phải tăng thôi.
GIÁ NIÊM YẾT trên web không thay đổi từ lâu cụ nhé (thời điêm VAT 10%). Và cũng chính DN đó trong thời kỳ giảm 30% thuế VAT họ cũng giảm cụ nhé. Nhưng đợt này họ k giảm và cũng k thông báo về việc giảm thuế VAT xuống 8% như đợt giảm 30% VAT. Thêm nữa là theo ý kiến chủ quan của em chả có ông làm chính sách nào lại tăng giá đúng = 2% VAT giảm cả ạ. Em đã trải nghiệm dịch vụ của DN đó hôm nay rồi nên rất bực cụ ạ

Mr.Alo

Xe lăn
Quân tử thế chứ!
Ai đời...
Theo hợp đồng thì đúng mà cụ
Người ta chốt đã bao gồm vat thì đó là giá cuối phải trả thôi , tất nhiên được giảm như cụ sẽ thiệt chút cho shop nhưng sẽ có thiện cảm cho khách , đó là bài toàn lâu dài