[Funland] Giẫm đạp tại một sự kiện Halloween tại phố Itaewon ở thủ đô Hàn Quốc đêm 29/10

Mandalord

Xe điện
Cứ đám đông thật là đông thì có thể dẫm đạp nhau đến chết. Chỉ cần 1 tí kích động thôi, kiểu như quả pháo nổ, hay có người nào đó hét... là chết

Ngày bé em còn đi Yên Tử, chùa Hương, Hồ Gươm giao thừa này nọ... giờ em thôi hết rồi. Những chỗ đấy vào cao điểm cũng nguy hiểm lắm.

car vcn

Xe buýt
Sáng em đọc tưởng nhìn nhầm nhìn kỹ không nhầm,khủng khiếp thật

Minhnd

Xe điện
Năm 1998 cháu từng tham gia sự kiện Sài Gòn 300 năm. Hôm đấy nhiều người bị ngất xỉu phải đội trên đầu đưa ra ngoài. Nếu chẳng may ai mà té ngã thì đúng là xác định luôn. Cả đoàn người cứ xô nhau đi, muốn dừng lại cũng không được. May là không xảy ra thảm kịch như bên Hàn hôm qua 😬

Đây là hình ảnh đón giao thừa 2019-2020 ở phố đi bộ Nguyễn Huệ

DaDieuchienxu

Xe container
Em thử giải thích để cụ duyệt nhé, từ thực tế của em.
Đợt kỷ niệm SG 300 năm tổ chức hoành tráng, sân khấu ca múa nhạc ở đại lộ Ng.Huệ. Từ các đường nhánh, dòng người đổ về, người với người từ từ xít lại nhau rồi lèn chặt cứng, không ai nhúc nhích được ở vùng trung tâm.
Bọn em phải bám lấy nhau thành một khối, không thì người sẽ bị trồi lên, chân không chạm đất là tèo. Sân khấu chính hoành tráng diễn được một lúc thì sờtốp, chuyển sang cấp cứu người bị ngạt, bị ngất. Vì không thể đưa đi bv giữa một rừng người lèn cứng. May mn không bị hoảng loạn, tháo chạy là sẽ dẫm đạp gây chết người.

Kinh nghiệm là khi thấy vùng lõi bị lèn cứng là phải chặn hết dòng người từ các đường nhánh đổ về vùng lõi.

Ai thực tế mới thấy ghê, người như bị trói, có xu hướng trồi lên, chân chơi vơi không chạm đất.
Cảm ơn cụ đã gợi nhớ đến cái ngày mà hễ ai nhắc đến là mình bị ám ảnh.
Nhà mình ở Q4, như mọi hôm, 17h30 hết giờ làm. Dong xe càng về Q1 thì bắt đầu chuyển động chậm dần đều, và cuối cùng đứng im ở bên đây cầu Calmet đến gần 12h đêm mới mò đc về tới nhà.
Gần 5h cho 1 quãng đường 500m, người đói & mệt đến lả!
Có lẽ CQ cũng ko lường trước đc số lượng người tham gia đông dảo như thế nên đã ko chuẩn bị trước các tình huống xử lý ở sự kiện này.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
VTV24 đang đưa tin trên kênh VTV1 rằng cảnh sát HQ cho biết có thể đã có 1 công dân Việt Nam sn2001 đã là nạn nhân trong thảm kịch Itaewon các cụ ạ. Hi vọng là thông tin không đúng. 😥

AHDA

[Tịch thu bằng lái]

chánvcd

Xe buýt
Khu Itewon này cũng có đông người Vn học tập và sinh sống
Hy vọng không có nạn nhân ng Việt hixx
Toàn thế hệ genZ thế này
Bố mẹ họ đau khổ lắm

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Vâng, có vẻ cụ ở thành phố rồi. Đa số các trường phổ thông hiện nay trẻ vẫn mơ hồ và mới biết hallowen qua phim ảnh thôi cụ. Còn cấm các hoạt động tôn giáo trong trường học là có cụ nhá.
Năm vừa rồi ko đc tổ chức giáng sinh đó. Mấy năm trc mầm non vẫn đc tổ chức, chính em còn đóng ông già Noel đến phát quà của ban phụ huynh cho lớp con em nhưng năm vừa rồi thấy cô bảo quận ko cho tổ chức.
Kể cũng hơi lạ, Noel bìn thường hơn Haloween nhiều. Bọn trẻ nó cũng biết ông già Noel phát quà chứ nó chả quan tâm đếch gì tôn giáo nên cấm cũng hơi tiếc.

114hangbong

Xe cút kít
Giỗ ông bà thì chúng nó bảo bận học, bận đi làm ko về quê thắp cho ông bà tổ tiên nén nhang. Nhưng mấy cái lễ hội đú đởn thì háo hức đợi chờ rồi tham gia nhiệt tình.
Con em hỏi ngày gì em bảo “ko phải việc của con, toàn lũ bầy đàn đú đởn với mấy trò nhố nhăng đấy, tránh xa ra”.
Ờ cái này em đồng ý hai tay với cụ nhưng các ông bà ở quê vẫn còn đòi làm giỗ đúng ngày thì con cháu cũng khó về đầy đủ được cụ ạ.

lacettiGG

Xe điện
Em đọc fb có bác phân tích là dòng người đi vào 1 cái ngõ cụt, xong đám đông ko hiểu là ngõ cụt cứ thế xô nên ngạt thở. Nghĩ khổ thân các bạn toàn đang lứa tuổi trẻ trung đẹp nhất. Tuổi trẻ thích vui chơi là bình thường, nhiều cụ nói khó nghe quá.
Trên otofun cũng nhiều loại bựa, mở mồm ra là hay nói giáo lý này nọ. Vào xem tin tức nhưng đọc phải cũng thấy khó chịu :)

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chết hơn 100 người. Có lẽ do tập trung quá đông nên khó tránh khỏi chết chóc. Khi nhiều người kẹt cứng sẽ thiếu oxy tầng thấp, cơ thể nóng vã mồ hôi. Lúc này mn tìm cách lách với trốn ra khỏi đám đông nên bắt đầu đè đạp lên nhau dẫn đến chết người. Cái tụ tập này ở Hà Nội những năm đầu 2000 đã có trên bờ Hồ rồi. Đợt mới bắn pháo hoa các dịp ý, em bị chen 2 dịp, hãi quá may nhanh chân thoát kịp ra Hàng Bài. Có nhiều người bị kẹt vào barie cảnh sát dựng kêu giời kêu đất, có người trèo lên cột đèn giao thông trốn. Thanh niên nó hay có trò rồng rắn nắm tay nhau thành 1 hàng dài chạy xuyên đám đông. Thế là và nhóm chạy, nhốn nháo dồn nhau gây nóng rồi xô đẩy. May hồi đó ko chết ai. Nên cả 20 năm nay cứ lễ lạt em chả lên chỗ đông người nữa, vui đâu ko thấy nhưng nóng bỏ bu, lại còn lo móc túi các kiểu. Được mỗi quả ngắm thanh niên nữ xinh đẹp dân chơi.
Hàn quốc mai chắc chắn có quốc tang. Các bạn fb Việt có dịp Rip.
Năm 2006 hay 2007 đợt trận VN gặp Thái Lan e đi xếp hàng mua vé.
E đứng sát hàng rào bị đằng sau ép tý ko thở, may mà lúc đó hàng rào mở ko chắc e cũng toang.
Chuyện như này ở nơi tập chung quá nh người mà an ninh ko tốt thì dễ toang kiểu này lắm.

phuongmit

Xe cút kít
Ha lo uyn chỉ là lí do nhỏ, nên cụ nào đổ cho lễ hội này là hơi cảm tính. Bất kì hoạt động nào tụ tập đông đều có nguy cơ như nhau. Nhớ hồi 2000 đi trung thu, giao thừa hoặc cổ vũ bóng đá cũng chen nhau bẹp ruột, lưng ông nọ cọ mẹ vào đít bà kia. Chẳng may trượt chân ngã cũng k dám nói hay. Trang bị cho mình kĩ năng khi tham gia hoặc thấy đông quá quay xe về thôi chứ biết sao giờ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Trí nhớ có hạn nên em tra Google mà cũng chưa tìm được vụ tương tự ở VN thật.

Đơn giản những ngày lễ của PT vào Vn dân Lương chỉ đi góp vui & vào nhà Lao Động.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Công nhận Việt Nam vẫn quá may khi chưa bị vụ dẫm đạp nghiêm trọng nào nhưng nguy cơ là có. Có lần em rơi vào trạng thái bị chèn ép các phía và nghĩ tiêu cực nếu có gì xảy ra chắc không còn đường thoát. Cảm giác lúc đó thật là kinh khủng. Em hình dung ra sự tuyệt vọng của đám đông. Biện pháp cứu hộ lúc này có lẽ phải dùng cần cẩu để những người bên dưới có thể bám vào, tắt hết âm thanh và chỉ còn những lời chỉ dẫn cụ thể để mọi người đứng im và không bị hoảng loạn. Có lẽ cần hướng dẫn cách giữ hơi thở khi bị chèn ép quá mạnh.

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Nếu lý do vận động xã hội tự nhiên thì chỉ là ngụy biện mà thôi. Trong suốt chiều dài lịch sử, xâm lược văn hóa mới làm biến mất các dân tộc trên thế giới chứ ko phải là chiến tranh. Lý do gì cụ ko xếp lễ hội chém lợn ko phải là truyền thống?
Nó là ảnh hưởng văn hóa, bọn Hàn cũng phải bỏ nhiều tiền để gây ảnh hưởng văn hóa khắp nơi đấy.
Nếu VN mạnh, có nhiều tiền, gây ảnh hưởng văn hóa khắp nơi thì hút thuốc lào sẽ ngầu như hút shisa, cỏ mỹ, lễ chém lợn sẽ phong cách hấp dẫn như đấu bò

Pumzen

Xe ba gác
Mới đây ở 1 sân bóng đá ở Indo xảy ra vụ giẫm đạp, mặc dù sân vđ lượng người vừa phải mà còn đi 131 người. Vụ hôm qua xem clip thấy biển người nêm chặt vào nhau thành 1 khối, xảy ra hoảng loạn đi hơn 150 ng, theo nhà cháu vẫn còn nhẹ.
Giờ nhà cháu nhớ lại những vụ biển người xô đẩy trước đây ở ta mà thấy thật hãi hùng.

zinhaicau

Xe điện
Năm vừa rồi ko đc tổ chức giáng sinh đó. Mấy năm trc mầm non vẫn đc tổ chức, chính em còn đóng ông già Noel đến phát quà của ban phụ huynh cho lớp con em nhưng năm vừa rồi thấy cô bảo quận ko cho tổ chức.
Kể cũng hơi lạ, Noel bìn thường hơn Haloween nhiều. Bọn trẻ nó cũng biết ông già Noel phát quà chứ nó chả quan tâm đếch gì tôn giáo nên cấm cũng hơi tiếc.
Chỗ em , có 1 trường tổ chức cho hs lễ Noel rồi xô đẩy, 1 hs ngã lộn trên cầu thang bị gẫy cổ. Sau vụ đó bị cấm tổ chức mọi h động mang hình thức tôn giáo trong trường học, đúng quy định của BGD. E ủng hộ việc này.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Mới đây ở 1 sân bóng đá ở Indo xảy ra vụ giẫm đạp, mặc dù sân vđ lượng người vừa phải mà còn đi 131 người. Vụ hôm qua xem clip thấy biển người nêm chặt vào nhau thành 1 khối, xảy ra hoảng loạn đi hơn 150 ng, theo nhà cháu vẫn còn nhẹ.
Giờ nhà cháu nhớ lại những vụ biển người xô đẩy trước đây ở ta mà thấy thật hãi hùng.
Khu vực xảy ra thảm kịch đêm qua còn nhiều người sử dụng chất kích thích và cả mai thúy nữa cụ ạ, khu ăn chơi bay lak mà.

Maner Bolsol

Xe tăng
Ông Tuấn Hưng hay gào ở ban công nhà mình nhìn mà thấy sợ đi là vừa, cứ thích tụ tập đám đông mà không xin phép.

Ca-si-Tuan-Hung-hat-o-ban-cong-Khong-du-can-cu-xu-phat-loi-gay-tieng-on-anh-1-1662468511-883-...jpeg
Quy tội gây rối trật tự công cộng phạt cho nó nghệt mặt ra đi chứ cứ loa mồm bảo không ảnh hưởng đến ai. Loại này đớp hơi nhiều tiền của bố mẹ fan trẻ rồi đấy mà hát như mứt.