Giải thích hiện tượng ô tô nhao lái do góc Camber bị sai kỹ thuật

montero2

Xe tải
26 Nguyễn Khánh Toàn, Q. Cầu Giấy, Hà Nội ( đối d
Website
huntervietnam.vn
Sai biệt lớn về góc Camber Trước giữa hai bên phải và trái có thể gây ra lực đánh lái ngoài mong muốn - dẫn đến nhao lái
Khi góc Camber = 0 - không có lực đánh lái nào được sinh ra ở cả hai bên-các bánh xe sẽ có xu hướng đi thẳng trên đường
Nhưng nếu một bánh có Camber - ví dụ là Camber dương ở bánh phải - Nó lập tức làm cho bánh đó lăn về bên phải
Thêm vào đó, nếu bánh trái có Camber âm - Lúc đó cả hai bánh đều lăn về bên phải- tạo ra thậm chí lực đánh lái mạnh hơn về bên phải
Quy luật chung là xe sẽ nhao về bên có Camber dương nhiều hơn như ví dụ dưới đây
Xe có xu hướng nhao về bên có Camber dương nhiều hơn
Để ngăn ngừa nhao lái do Camber - nhà sản xuất xe thường thiết kế góc Camber hai bên phải và trái bằng nhau.
Nếu góc Camber không thể chỉnh hai bên bằng nhau tuyệt đối- thì có thể chỉnh cho hai bên sai biệt không quá dung sai cho phép của nhà sản xuất
Nếu nhà sản xuất không quy định thông số sai biệt Camber - Hãy dùng quy luật sai biệt hai bên không vượt quá 0.25 độ.
Có một số trường hợp ngoại lệ nhà sản xuất quy định sai biệt về Camber hai bên là khác nhau
Trích: Video đào tạo của Hunter Engineering Company
[video=youtube;tYRHt0MG6U8]http://www.youtube.com/watch?v=tYRHt0MG6U8[/video]

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Xe em hôm qua thử khi đi trên đường bằng phẳng thả tay lái, chạy một đoạn xe nhao về bên phải nhiều, không biết ở hn nơi nào có máy chỉnh chuẩn nhất nhỉ, có cụ nào biết chỉ giúp em nhé.

C180K

Xe buýt
Xe em hôm qua thử khi đi trên đường bằng phẳng thả tay lái, chạy một đoạn xe nhao về bên phải nhiều, không biết ở hn nơi nào có máy chỉnh chuẩn nhất nhỉ, có cụ nào biết chỉ giúp em nhé.
Nơi chỉnh chuẩn nhất ở ngay phía trên cụ ý

RAVA

Xe ba gác
-Bác Montero vào giải thích hộ em cái, chẳng là em chạy rất nhiều xe và cũng hay tự kiểm tra bằng cách đi thẳng rồi thả tay lái thì thấy phần lớn các xe đều có xu hướng hơi lái về bên phải, nhất là các xe nhập, ko biết đây có phải là lỗi ko (do sx hay sd) hay là do Hãng xe cố tình làm như vậy để đề phòng các chú lái xe ngủ gật hay ko kiểm soát được tay lái thì nó tự đi sang phải để tránh đấu đầu?:-s

Đam mê

Xe tăng
-Bác Montero vào giải thích hộ em cái, chẳng là em chạy rất nhiều xe và cũng hay tự kiểm tra bằng cách đi thẳng rồi thả tay lái thì thấy phần lớn các xe đều có xu hướng hơi lái về bên phải, nhất là các xe nhập, ko biết đây có phải là lỗi ko (do sx hay sd) hay là do Hãng xe cố tình làm như vậy để đề phòng các chú lái xe ngủ gật hay ko kiểm soát được tay lái thì nó tự đi sang phải để tránh đấu đầu?:-s
Nếu đo các thông số đều chuẩn, thì khả năng là do đường, cụ ợ, em thấy phần lớn đường đều thiết kế hơi sống trâu, có lẽ để nước dồn về 2 bên lề đường.

SmallRiver

Xe điện
Nếu đo các thông số đều chuẩn, thì khả năng là do đường, cụ ợ, em thấy phần lớn đường đều thiết kế hơi sống trâu, có lẽ để nước dồn về 2 bên lề đường.
Vậy tại sao chỉnh ở ta thì lại không bị? Chắc máy bên họ kém!

SmallRiver

Xe điện
Bác Sông bé tí lại nói khó bác Mê rầu, lâu lâu không thấy bác đi Hà Lội hay sao không thấy qua em:))
Vẫn đi thường xuyên nhưng không ghé vào cụ được. Vừa rồi lên bộ giảm xóc gas thì đi chỉnh lại ở xưởng KT cơ giới QK-IV.

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn
Do lỗi sử dụng thôi cụ ơi. Việt Nam mình thường có thói quen " hỏng thì mới sửa" nhưng ở bên Tây họ từ lâu đã có thói quen " sửa để chống hỏng" Cụ bớt chút thời gian đọc lời giải thích tại đây: http://www.huntervietnam.vn/vi/Pages/cat/de/tai-sao-phai-chinh-do-chum

hoangduong12

Xe tải
Sai mấy góc thì bị nhao ạ, hay chỉ riêng góc camber mới nhao thôi ạ?

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Vẫn đi thường xuyên nhưng không ghé vào cụ được. Vừa rồi lên bộ giảm xóc gas thì đi chỉnh lại ở xưởng KT cơ giới QK-IV.
Vậy là ủng hộ cho bộ đội địa phương à bác, mấy bạn ở QK4 làm có ổn áp không ạ?

SmallRiver

Xe điện
Cho tí ảnh em ngó nào cụ ơi.
Khổ, xe đông, thợ thiếu nên chủ xe phải thi công cùng thợ nên không chụp được, kể thôi!

Vậy là ủng hộ cho bộ đội địa phương à bác, mấy bạn ở QK4 làm có ổn áp không ạ?
Cũng được phết cụ ạ. Tuy nhiên trình của các chú ấy chỉ dừng lại ở xe bình thường chứ xe tai nạn nặng thì bó tay!

mrbin_bon

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ ra 112 trường chinh nhé gặp cụ Hà

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Một chiếc xe được căn chỉnh góc đặt bánh xe và cân bằng động chuẩn là với điều kiện lốp và các chi tiết hệ thống treo hoạt động bình thường thì chiếc xe đó phải chạy thẳng tắp trên đoạn đường thẳng, phẳng. Tuy nhiên thường thì đường của ta hơi bị nghiêng từ bên trái qua bên phải do thiết kế để thoát nước mưa nên xe hay có xu thế nhao về bên phụ. Đường thử nhao lái của các hãng xe đẹp, thẳng và phẳng lắm bác RAVA ạ.

SmallRiver

Xe điện
Một chiếc xe được căn chỉnh góc đặt bánh xe và cân bằng động chuẩn là với điều kiện lốp và các chi tiết hệ thống treo hoạt động bình thường thì chiếc xe đó phải chạy thẳng tắp trên đoạn đường thẳng, phẳng. Tuy nhiên thường thì đường của ta hơi bị nghiêng từ bên trái qua bên phải do thiết kế để thoát nước mưa nên xe hay có xu thế nhao về bên phụ. Đường thử nhao lái của các hãng xe đẹp, thẳng và phẳng lắm bác RAVA ạ.
Cụ lại không nhớ rồi! Đó là khi mình cài đặt trên máy thì nó sẽ hướng dẫn cài đặt theo thông street caster. Thông số thực nó sẽ báo qua email. Hồi trước em đã vặn cụ 1 lần rồi! Còn xe nhập họ chỉnh theo giá trị thực vì đường họ phẳng hơn.
Ví dụ: sau khi chỉnh xong thì trường hợp này trên máy như sau:

Còn giá trị thực tế của nó đây: http://www.webspecs.net/customerpublic/CustomerResult.aspx?id=ea787b33-bef4-483d-894a-00ce25b9cb2d&before=0