[Funland] GIải pháp nào cho hạn mặn miền tây?

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cụ suy nghĩ lạ đời. 4 thứ đặc biệt cần thiết khi phát triển 1 nơi là Điện Đường Trường Trạm chắc cụ đã nghe. Đường nhựa là quy chuẩn thế giới rồi cụ. Thay vì cụ làm được giá rẻ với bê tông thì hàng triệu chiệc xe đi trên nó sẽ nhanh hỏng lốp hơn, cái giá cho lốp sẽ là năm này qua năm khác với hàng trăm hàng triệu xe, còn phí làm đường đắt ngay khi đó nhưng nó bền theo năm tháng, đường xịn ko nay cấu tí giỗ cha, mai tha tí giỗ mẹ các quan thì chắc 10 năm mới tu sửa 1 lần.
Tham ô tham nhũng cả trăm nghìn tỉ thì bị cảnh cáo nghiêm khắc. Làm đê bền vững nhiều năm có lợi cho kinh tế thì bảo không có tiền =))
Tiền của 1 gia đình nói riêng, tiền của 1 quốc gia nói chung là giới hạn! Nên để đầu tư mạnh vào 1 cái này, thì phải bớt từ 1 cái khác đi, ko thì lấy ở đâu ra 1 lượng vốn lớn mà làm 1 loạt hồ chứa nước ở Miền Tây?

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Tiền của 1 gia đình nói riêng, tiền của 1 quốc gia nói chung là giới hạn! Nên để đầu tư mạnh vào 1 cái này, thì phải bớt từ 1 cái khác đi, ko thì lấy ở đâu ra 1 lượng vốn lớn mà làm 1 loạt hồ chứa nước ở Miền Tây?
Thì bớt xây tượng đài, cổng chào... là đủ dư cụ ạ. Chứ ai chơi thẳng vào đường sá, cái tổi thiểu bắt buộc phải có.

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Tuần trước gặp mấy ông bạn làm về thủy lợi đê điều, tình hình là hạn mặn năm nay cực kỳ khốc liệt ở miền Tây, em dân ngoại đạo nhưng vẽ ra một ý tưởng nhưng chưa thấy ông nào phản bác: sao không quai một cái đê lớn (thậm chí là cả một dải đất rộng cỡ cả km) ở cửa sông đổ ra biển, tạo thành một cái hồ nhân tạo nước ngọt trên biển, diện tích cỡ chục lần Hồ Tây, độ sâu vài chục m, xây cống kiểm soát nước vào -ra, dùng chính nước sông để hạ độ mặn dần dần, đặc biệt mùa lũ, việc giảm độ mặn sẽ nhanh hơn. Đành rằng là rất tốn kém, nhưng nhìn núi đất khổng lồ do hoạt động khai mỏ nuốt chỗ ăn ở canh tác của dân, núi rác ở khắp nơi nhưng không có chỗ chứa....đôi khi kết hợp với nhau và có biện pháp tránh ô nhiễm có khi lại hay
Cả miền tây xây bao nhiêu cái vậy cụ?

slaz8

Xe ba gác
Khảo sát nối các dòng sông nhỏ lại với nhau theo cụm sông. Có thế là tổ hợp 2-3 sông nhánh nhỏ. Lựa chọn đắp một đê quai phù hợp nhất. Các nhánh còn lại trong tổ hợp chặn lại kg cho đổ ra biển. Chi phí sẽ giảm hơn rất nhiều

Noname_2015

Xe tăng
Như thế này là dạng máy lọc nước thẩm thấu áp lực các cụ nhỉ, liệu có dùng được lâu không?

Công Vinh - Thủy Tiên làm từ thiện: 9 trạm lọc đủ nước ngọt cho 100.000 dân - ảnh 2

Các nhân viên kỹ thuật lắp đặt các bộ lọc, một trong 3 hệ thống thiết bị cấu thành trạm lọc nước biển thành nước ngọt trong chương trình từ thiện phát động bởi vợ chồng Công Vinh - Thủy Tiên

ThangKhung

Xe tải

Cái hồ này em làm cho dân ở Khánh Hưng, Trần Văn Thời, Cà Mau.
Nó chứa được 350m3 nước, đủ cấp nước cho 11 hộ dân nơi đây. Chi phí làm hồ hết 150 triệu đồng.
Khu vực này không khoan được nước, nên ngay trong năm bình thường họ cũng không có nước xài.
Năm nay, sau khí có cái hồ của em cho thì họ thừa nước để vượt qua đợt hạn này.
Công trình của em là thu trữ nước mưa để sử dụng.
Đây là kế sách lâu dài mà em muốn lan tỏa khắp vùng ven biến.
Nếu lão nào có ý đó, hay muốn có sản phẩm tốt để giúp dân vượt hạn mặn thì hãy tới đó tìm hiểu. Em còn một vài giải pháp khác cho các đối tượng khác cũng rất tốt.
Mục tiêu của em là: "Tự chủ nguồn nước cho Đ BSCL" ở đây sẽ hạn chế được khai thác NDD và không phụ thuộc vào nguồn nước xuyên biên giới.

Lưu ý: cái hồ là phần được lớp mái nhé, còn bồn nhựa và bộ lọc là để lý và chứa nước cấp.

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác

Nó chứa được 350m3 nước, đủ cấp nước cho 11 hộ dân nơi đây. Chi phí làm hồ hết 150 triệu đồng.
Khu vực này không khoan được nước, nên ngay trong năm bình thường họ cũng không có nước xài.
Nếu lão nào có ý đó, hay muốn có sản phẩm tốt để giúp dân vượt hạn mặn thì hãy tới đó tìm hiểu. Em còn một vài giải pháp khác cho các đối tượng khác cũng rất tốt.
Mục tiêu của em là: "Tự chủ nguồn nước cho Đ BSCL" ở đây sẽ hạn chế được khai thác NDD và không phụ thuộc vào nguồn nước xuyên biên giới.

Lưu ý: cái hồ là phần được lớp mái nhé, còn bồn nhựa và bộ lọc là để lý và chứa nước cấp.
rất ít cụ có trải nghiệm như cụ. Em mời cụ 1 ly.
Theo em kế sách này là lâu dài. trước mắt là đối phó Covi. Sau này nếu có thời gian em hi vọng cụ phát động ủng hộ bà con trên các diễn đàn và em cũng muốn góp sức

fanmu12345

Xe điện
Vấn đề nguồn nước bị nhiễm mặn thì lấy đâu ra nc ngọt đổ vô ao:D
Mùa mưa thì miền Tây Nam Bộ nước ngập trắng đồng. Nên còn gọi là mùa nước nổi.

Vấn đề là nếu không phải là hồ betong, thì đến mùa khô nước sẽ rút hết vào đất.

hd-vt

Xe container
Em thì không chơi pacêbúc, thỉnh thoảng ngó qua xem chỉ đọc còm và thấy rất buồn về chuyện đang hạn m.Tây. Bà con bao đời vẫn còn nhiều người nghèo (thực tế cả VN vẫn còn nhiều khó khăn).
Rất nhiều còm đổ cho chính quyền, lây ra là đổ cho dân Bắc (dân đổ cho dân, cái này mới là buồn). Họ nghĩ bị bỏ mặc, vd như so sánh đường giao thông, cao tốc, chênh lệch Nam Bắc trên bản đồ chỉ rõ.
Đất nước thống nhất bao nhiêu năm, con người Việt với nhau vẫn âm ỉ bão lòng, thật xót xa cho đất nước tôi.
"Đất nước gian lao chưa bao giờ bình yên, cơn bão chưa nguôi trong tâm hồn biết bao người"#-o
Giờ em Côvi lại còn vật cho bã người thêm[-(

banmotnucuoi

Xe lăn
Ý tưởng cái Lu của chị hội đồng thôi. Vừa rẻ vừa hiệu quả.
Người dân xây nhà thì xây luôn cái lu để hứng nước mưa, lấy nước mưa làm nước sinh hoạt và chống hạn

XPQ

Xe cút kít
Biến miền Tây thành Lát vê gát của Châu Á. Cứ mỗi tỉnh cho mở 1 đại thế giới, mỗi huyện cho mở 1 Tiểu thiên hà, mỗi ấp là 1 sòng bài. Mời nhà đầu tư nước ngoài vào, iu đãi các thức iu tiên các kiểu về mặt chính sách - không về mặt tiền.

Cấm tiệt các môn đá gà, bầu cua, binh, xóc đĩa, tá lả, chắn cạ. Chỉ cho phép đầu tư các môn theo chuẩn thế giới để hút du khách, dễ quản lý thu phế.

Chỉ độ hai chục năm là thay đổi bộ mặt miền Tây. Không có nước thì mua nước, không có gạo thì mua gạo. Quan trọng là có tiền.

Dân mình chả hát là : "Thằng tây nó tiến thì mình dật lùi thằng tây nó lúi thì mình dật tiền" đây thây. Chưa kể bọn Tàu Mao Tàu Tưởng cũng toàn thằng cờ bạc rặt, chúng nó thăn được của anh Xi bao nhiều rồi lại đốt về cờ bạc với gái mú cả thây. Mình không hứng thì để ai hứng.

Moriarty

Xe container
Đợt này có ghé lại miền tây công tác 1 tuần. Xót xa quá các cụ à. Đồng trơ trọi, khô khốc cây héo hon, dân thì thiếu nước ngọt. Ở đây đồng bào mình phải chạy cơm từng bữa đã khổ rồi thêm phải chạy nước từng giờ còn khổ hơn nữa.

biết là có giải pháp hữu hiệu nhất là xây dựng đê ngăn biển, hồ điều tiết nhưng...khó vì quá mất nhiều tiền. Cụ nào làm thuỷ lợi có thể gợi ý những tia hy vọng ở thớt này k? Em thích chụp ảnh những vựa lúa xanh bao la miền tây, cây trai hoa quả rực rỡ tốt tươi một thời mà giờ nay còn đâu...
Vãi đ ái với đê ngăn biển, cụ biết vì sao nhiễm mặn ko mà đòi xây đê?

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Như Hà Lan là xây kè đê thôi, mặn chỉ là 1 vấn đề rất nhỏ, chìm cả Miền Tây vì không còn được bồi phù sa mới là việc lớn cơ mà báo chí nó chỉ biết khóc theo ý các cụ trên cao, bây giờ hiệp 1 là khóc vì hạn mặn gì gì đấy, hiệp 2 mất mùa vì mất lúa cơ, thích khóc kiểu đấy hơn.

Noname_2015

Xe tăng

Mô hình rất hay, và có thực tiễn.

EM có chút thắc mắc:
- Diện tích bể, diện tích mái hứng nước là bao nhiêu thế cụ?
- Móng bể có gia cố gì không? Khu vực miền tây nay thường nền móng yếu nhiều?