[Funland] Giai đoạn lịch sử nào của phong kiến VN thú vị nhất???

belo

Xe điện
Thế quái nào, em đang viết bài bẻ cụ khoailang bên thớt 4000 năm. Khi trả lời thì thớt đã mất. Chưa kịp lưu tài liệu về Hai Bà Trưng để đọc kỹ lại. Cụ nào có link bài về Hai Bà Trưng có cho em xin để em đọc kỹ nhé.

Gagarose

Xe điện
Cụ hỏi cũng tức là trả lời rồi đới. Chỉ có 1 nhân vật gói đúng trong quãng thời gian cụ định viết: Nguyễn Ánh.

Nguyễn Ánh sinh năm 1762, đúng 15 tuổi (1777) thì phải chạy loạn Tây Sơn. Sau 25 năm long đong thì năm 1802 diệt được Tây sơn, lập ra triều Nguyễn.

Cụ có thêm 5 năm để kết thúc câu chuyện. Đúng 30 năm!!!
Giai đoạn Ánh cuốc lủi chán bỏ mịa, toàn cuốc lủi viết không hấp dẫn

Mazafaka

Xe buýt
Em vote cụ viết về đời Trần, đánh nhau oanh liệt mà quan hệ thì cỡ Game of thrones.

Tầm bem nhau quân Nguyên Mông Bare Ass lần 1 là ngon

Visser III

Xe tăng
Em thấy thời Lê Thánh Tông thú vị đấy cụ ạ.lần đầu tiên quân đội ta đc tung hoành như thế

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Thời Trần sử dụng ct nhân dân, ai đời oánh nhau mà chạy lên rừng rú hay ra biển hết. Nhà cửa thì đốt, giếng bỏ thuốc độc. Chơi thế thì ai chơi.

Quân sự theo kiểu du kích, nên sau bị Chiêm nó đập cho nát người. :D

emgalam

Xe máy
Cụ cứ đánh lái lung tung làm cm gì!
Cụ thớt đang hỏi về "lịch sử phong kiến" mà
Đông Lào giờ cũng "phong kiến" mà cụ, cha truyền con nối, con quan lại làm quan là hạnh phúc của tông dật, thay vì 1 ông như xưa thì giờ 1x ông :)

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ xuyên không phiền cụ đến cái bến tàu và thuyết phục họ đừng nhận phụ bếp nhé

TungThoc

Xe điện
Hoàng hậu 2 triều: Dương Vân Nga - Đại mỹ nhân vô tiền khoáng hậu của Việt Nam.
Mỹ nữ xếp tiếp sau là Trần Thị Dung - người đẹp nghiêng nước nghiêng thành, vì yêu nàng mà Trần Thủ Độ đã đoạt cả giang sơn và mỹ nữ.
Đứng thứ ba là Ỷ lan: Đẹp đến nỗi hoa lá cũng phải thẹn thùng, vua cũng sẵn lòng trao ngôi để ra sa trường,
Đứng thứ tư là Trần Lệ Xuân, chỉ biết là bà rất đẹp.
Cụ cứ viết xoay quanh giai đoạn lịch sử có mỹ nữ này sinh thời là sẽ cực hay

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ nữ xếp tiếp sau là Trần Thị Dung - người đẹp nghiêng nước nghiêng thành, vì yêu nàng mà Trần Thủ Độ đã đoạt cả giang sơn và mỹ nữ.
Đứng thứ ba là Ỷ lan: Đẹp đến nỗi hoa lá cũng phải thẹn thùng, vua cũng sẵn lòng trao ngôi để ra sa trường,
Lịch sử Việt Nam chỉ 2 người phụ nữ có quyền lực và bản lĩnh là Ỷ Lan và Nguyễn Thị Anh.
Em định tổng hợp về hai bà này.
Còn như Vân Nga Thị Dung Lệ Xuân đều núp bóng kẻ khác và cũng không có quyền lực

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cụ cứ làm 2 giai đoạn: Nỏ thần An Dương Vương và Sơn Tinh Thủy Tinh là nhiều đata diễn nhất.
Nếu nội dung sinh tồn, du lịch khám phá có thể khai thác giai đoạn Mai An Tiêm.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy tiêu chuẩn đẹp của người VN, thì Lệ Xuân đâu có đẹp ? sao nhiều người khen đẹp nhỉ ?

bà ấy có khuôn mặt gò má cao, mắt sắc và dữ. Bà này gọi là sát cả nhà ck thì cũng có phần đúng. Vì làm mất lòng hầu như tất cả mọi thằng đàn ông xung quoanh chế độ, kể cả cha xứ, tướng lĩnh, quan chức bên kia.

Em đọc thấy có đoạn bà lên đọc bảo:''chiếc áo ko làm nên thầy tu'', cha xứ nói với ông Diệm là khó nghe quá, Diệm lấy gạt tàn ném vào người bà Xuân.

Có lần, 1 chức danh ngang với Giám đốc NH TW được Đại sứ Mĩ mời mà bà này còn thắc mắc là ko đáng ngồi ngang hàng với bà. Tay này từ anh em họ, mà chuyện sang hận nhà họ Ngô.

lạc lối

Xe điện
Giai đoạn này, giai đoạn chúng nó làm vua tập thể.
Càng ngẫm càng thấy thú vị.
Thằng hay rao giảng đạo đức nhất lại vô đạo nhất.
Học giả bằng thật mà bệnh thật thì thuốc giả.
Một xã hội gì cũng giả, nhất là đạo đức giả.
Nhìn đâu cũng thấy sâu bò lúc nhúc nhưng nhìn kỹ lại hóa ra đồng chí.
Nói chung là một giai đoạn thú vị.
Láo nào , giai đoạn này đang thời kỳ chuyển tiếp giữa trăn trở kết hợp dằn vặt, thắng lợi và hạn chế đan xen ôm ấp , tuy lúc thế này lúc thế khác nhưng về cơ bản vận nước đang ở thế ngóc lên , + với tài tình sáng suốt của abc sẽ đưa chúng ta đi từ thung lũng đau thương đến cánh đồng vui .

Dungha

Xe điện
Cụ có thể tham khảo cung đấu "Tứ vương đoạt đích" của triều Lê:

+ Nghi Dân đc Thái Tông lập làm Hoàng thái tử nhưng sau đó bị phế khi mới 1 tuổi để Tam hoàng tử Bang Cơ lên thay.
+ Bang Cơ kế vị, tức là Nhân Tông.
+ Nghi Dân lớn lên cướp ngôi rồi giết Bang Cơ.
+ Triều thần giết Nghi Dân, định tôn Nhị hoàng tử Khắc Xương lên ngôi nhưng Khắc Xương từ chối, nhường ngôi cho Tứ hoàng tử Tư Thành, tức Thánh Tông.
+ Thánh Tông ban chết cho Khắc Xương.

Nghi án:
Team Tư Thành xúi bẩy Nghi Dân làm phản, cướp ngôi, giết Bang Cơ. Sau đó, họ có đủ lí
do để giết Nghi Dân. Khi ấy, chỉ còn 2 người đủ điều kiện kế vị là Khắc Xương và Tư Thành. Tuy nhiên, Khắc Xương ko có chỗ dựa ngon bằng Tư Thành nên đành chấp nhận nhường ngai vàng cho em. Vậy, vụ thảm án anh em giết lẫn nhau để cuối cùng Tư Thành kế vị là tác phẩm của team Tư Thành, vốn có chỗ dựa cực kì vững chắc.
Có tiểu thuyết viết về chuyện này khá rõ rồi.em không nhớ tên lắm vì đọc lâu rồi. Con trai Nguyễn Trãi sống sót sau nạn tru di xuất sơn giúp Lê Tư Thành nhưng cuối cùng thấy thủ đoạn của Tư Thành thì cũng rút lui.

minh91

Xe container
Thời vua Lê chúa Trịnh giai đoạn hỗn mang có nhiều tư liệu để viết.
Tư liệu nhiều và dễ viết nhất là 1945 đến 1975, truyền thống lịch sử dân tộc hào hùng nhất: đánh đuổi giặc ngoại xâm, giành độc lập tự do cho đất nước

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Có tiểu thuyết viết về chuyện này khá rõ rồi.em không nhớ tên lắm vì đọc lâu rồi. Con trai Nguyễn Trãi sống sót sau nạn tru di xuất sơn giúp Lê Tư Thành nhưng cuối cùng thấy thủ đoạn của Tư Thành thì cũng rút lui.
Thế à cụ? Cụ cố nhớ hộ em xem ai viết hay tên nó là gì ạ.

bimbim5656

Xe container
Nếu cụ xuyên không phiền cụ đến cái bến tàu và thuyết phục họ đừng nhận phụ bếp nhé
Không nên cụ ạ, có tinh thần khởi nghiệp ra đi mang ngoại tệ và trình độ về nước là rất tốt. Nhưng phải bảo Đảng Tư sản Phớp nó tiếp nhận đồng chí ấy, vì bị từ chối nên đồng chí ấy mới phải chạy sang Đảng cs :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ viết thời tiền Lê đê, e chưa hùnh dung ra bà DVN bà ý xinh cỡ nào? mần abc ra răng?

Các cụ lưu ý giùm em là em viết xuyên không theo mô típ Tầm Tần Ký. Em ko để ngôi nhân xưng nào mà đơn giản chỉ là viết để có thể miêu tả đc suy nghĩ và hành động riêng của mọi nhân vật. Nhưng dòng t/gian thì vẫn phải dựa trên nv9 xuyên không về. Em định viết xoay quanh nv9 này từ 15t cho đến 45t. Vị chi là 30 năm, vậy giới hạn trong 30 năm đó thì nên chọn giai đoạn lịch sử nào để viết là hợp lý nhất ah?
Em vừa đọc cái thớt này https://www.otofun.net/threads/thao-luan-em-muon-tim-hieu-ve-lich-su-hon-4000-nam-cua-nguoi-viet.1632055/ thấy hay quá và lại bùng lên hứng khởi muốn viết 1 bộ truyện xuyên không về 1 thời kỳ của lịch sử VN. Điều mà em từng ấp ủ cách đây vài năm.
Giờ ko dông dài nữa vì càng hỏi nhiều càng trì hoãn, em chỉ muốn hỏi các cụ tư vấn giúp 1 số điều then chốt là:
- Em có thể phóng tác lịch sử, t/đổi 1 chút về nhân vật cũng như các sự kiện đc ko? Liệu có bị các ban ngành "sờ gáy" ko? Tất nhiên vẫn ko sai lệch cái kết thực tế của lịch sử cũng như bản chất của những nhân vật anh hùng.
- Nên chọn giai đoạn, thời kỳ lịch sử phong kiến nào là thú vị nhất để viết. Bản thân em thì đang nghiêng về thời nhà Trần hoặc Trịnh - Nguyễn. Vì đều là 2 thời kỳ đất nc vẫn tự chủ nên vẫn có thể đưa miêu tả về cuộc sống sinh hoạt, tranh đoạt tình yêu thời đó vào. Đồng thời vẫn có những cuộc chạy đua vũ trang tiền chiến rầm rộ, những trận chiến ác liệt. Quá đủ để miêu tả về quân sự cũng như tranh đoạt triều chính.
- Nhờ các cụ hỗ trợ, cung cấp giúp em 1 số tên nguồn tư liệu hoặc có file tư liệu mô tả đầy đủ từ trang phục, lối sống, phong tục, vũ khí, binh pháp thời đó thì càng tốt ah.
Em dự tính sẽ tập hợp các nguồn và tập trung ngâm cứu trong 1 tháng rồi mới viết. Lộ trình là cứ viết 10 chương rồi mới post để nhờ cđm nhận xét, đóng góp để chỉnh sửa lại nếu thấy cần thiết.

- Các cụ lưu ý giùm em là em viết xuyên không theo mô típ Tầm Tần Ký. Em ko để ngôi nhân xưng nào mà đơn giản chỉ là viết để có thể miêu tả đc riêng suy nghĩ, hành động của mọi nhân vật. Nhưng dòng t/gian thì vẫn phải dựa trên nv9 xuyên không về. Em định viết xoay quanh nv9 này từ 15t cho đến 45t. Vị chi là 30 năm, vậy giới hạn trong 30 năm đó thì nên chọn giai đoạn lịch sử nào để viết là hợp lý nhất ah?

Clear

Xe buýt
theo em thì cứ gần nhất viết cho nó có nhiều tư liệu, mà nhiều tư liệu thì sẽ hay, chả cần tô vẽ hay tưởng tượng.

Phục Quy

Xe tăng
Cụ thử viết về thời Trịnh _ Nguyễn phân tranh đi , giai đoạn này mới xuất hiện nhiều anh tài , mà cũng rất ít tư liệu . Đa phần sử viết sau này đều bóp méo các chúa Trịnh , chứ chúa Trịnh rất nhiều người tài giỏi như Trịnh Tạc , Trịnh Căn nhất là Trịnh Tùng không kém gì Tào Tháo bên Tàu cả .

TungThoc

Xe điện
S. Rd
Lịch sử Việt Nam chỉ 2 người phụ nữ có quyền lực và bản lĩnh là Ỷ Lan và Nguyễn Thị Anh.
Em định tổng hợp về hai bà này.
Còn như Vân Nga Thị Dung Lệ Xuân đều núp bóng kẻ khác và cũng không có quyền lực
Cụ luận chí lí, về Ỷ Lan một cuộc đời đạt đến đỉnh danh vọng, công huân và viên mãn đến khi trường thọ, nhiều học giả khai thác gần như hết tài liệu về bà. Bà Nguyễn Thị Anh theo em thì đến lúc rời quyền lực không tạo được thế vững chắc nên bị sát hại khi còn rất trẻ.