[Funland] Giai đoạn lịch sử nào của phong kiến VN thú vị nhất???

sudichat2002

Xì hơi lốp
cụ chủ nên viết theo hướng: bụp một phát, cụ chủ xuyên không về giai đoạn đấy, dùng các thuật học được từ tố nữ kinh, kamasutra, jav, kinh nghiệm của OFer ... kiếm loạn vườn hoang là đảm bảo câu view số 1 luôn.
Hay mất công xuyên không thì xuyên thẳng về đời vua Hùng thứ nhất đi, biết đâu cụ là vua Hùng thứ 2

hoangduc.sbr

Xe container
Em chỉ cần cụ xuyên không về chục năm trước đã thấy đầy chuyện thú vị, mà lại gây tiếng vang lớn. Chứ hình thái phong kiến VN xưa, con dân VN hiện đại gần như mờ tịt. Không phim ảnh, không hoạt hình, không sách truyện có qui mô, chiến lược. Qua thời đói ăn rồi, cũng nên quan tâm đến quá khứ để định hình khát vọng dân tộc trong tương lại chứ ạ.
Đẹt, e vừa viết bên dưới, thay đổi lịch sử cụ nhể...
Nếu 30 năm thì em đề xuất 45-75 cụ ạ. Quá bi tráng :)
Mấy giai đoạn đó lịch sử ghi chép quá rõ ràng rồi cụ, khó hấp dẫn người đọc cũng như kích thích độc giả đọc lịch sử lắm. Chưa kể gần như ko thể phóng tác đc vì phóng vớ vẩn dễ bị quy phản cmn động lắm.

chungduclan

Xe buýt
Lịch sử đã qua, tương lai thì chưa tới. Cụ viết luôn giai đoạn thực tế hiện nay đi cho nó rực rỡ!

thanhgamo

Xe container
Cụ cứ đánh lái lung tung làm cm gì!
Cụ thớt đang hỏi về "lịch sử phong kiến" mà
"Giai đoạn làm vua tập thể" là do một cụ cán bộ cực to nói chứ không phải dân đen nói nhé cụ.
Mà vua chúa thì chỉ có phong kiến thôi.
Năm ngoái có cụ quan cũng nói: Cán bộ giờ sống còn xa hoa vua chúa ngày xưa cơ mà.
Keke

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Các cụ lưu ý giùm em là em viết xuyên không theo mô típ Tầm Tần Ký. Em ko để ngôi nhân xưng nào mà đơn giản chỉ là viết để có thể miêu tả đc riêng suy nghĩ, hành động của mọi nhân vật. Nhưng dòng t/gian thì vẫn phải dựa trên nv9 xuyên không về. Em định viết xoay quanh nv9 này từ 15t cho đến 45t. Vị chi là 30 năm, vậy giới hạn trong 30 năm đó thì nên chọn giai đoạn lịch sử nào để viết là hợp lý nhất ah?
Cụ có thể tham khảo cung đấu "Tứ vương đoạt đích" của triều Lê:

+ Nghi Dân đc Thái Tông lập làm Hoàng thái tử nhưng sau đó bị phế khi mới 1 tuổi để Tam hoàng tử Bang Cơ lên thay.
+ Bang Cơ kế vị, tức là Nhân Tông.
+ Nghi Dân lớn lên cướp ngôi rồi giết Bang Cơ.
+ Triều thần giết Nghi Dân, định tôn Nhị hoàng tử Khắc Xương lên ngôi nhưng Khắc Xương từ chối, nhường ngôi cho Tứ hoàng tử Tư Thành, tức Thánh Tông.
+ Thánh Tông ban chết cho Khắc Xương.

Nghi án:
Team Tư Thành xúi bẩy Nghi Dân làm phản, cướp ngôi, giết Bang Cơ. Sau đó, họ có đủ lí do để giết Nghi Dân. Khi ấy, chỉ còn 2 người đủ điều kiện kế vị là Khắc Xương và Tư Thành. Tuy nhiên, Khắc Xương ko có chỗ dựa ngon bằng Tư Thành nên đành chấp nhận nhường ngai vàng cho em. Vậy, vụ thảm án anh em giết lẫn nhau để cuối cùng Tư Thành kế vị là tác phẩm của team Tư Thành, vốn có chỗ dựa cực kì vững chắc.

bimbim5656

Xe container
Giai đoạn này, giai đoạn chúng nó làm vua tập thể.
Càng ngẫm càng thấy thú vị.
Thằng hay rao giảng đạo đức nhất lại vô đạo nhất.
Học giả bằng thật mà bệnh thật thì thuốc giả.
Một xã hội gì cũng giả, nhất là đạo đức giả.
Nhìn đâu cũng thấy sâu bò lúc nhúc nhưng nhìn kỹ lại hóa ra đồng chí.
Nói chung là một giai đoạn thú vị.
Hết rượu mời cụ :))

hoangduc.sbr

Xe container
Lịch sử đã qua, tương lai thì chưa tới. Cụ viết luôn giai đoạn thực tế hiện nay đi cho nó rực rỡ!
Giai đoạn h/đại thì mấy năm trc em viết nhiều truyện trên Voz rồi cụ, truyện công sở, tình yêu, ma quỷ đủ hết. Truyện nào cũng có các team trên Youtube xin tác quyền diễn đọc mà em toàn cho free hết.
Giờ nếu viết lại thì em chỉ chọn lịch sử phong kiến cho đáng cái công mình viết thôi.

vừa đi vừa láii

Xe container
Mấy giai đoạn đó lịch sử ghi chép quá rõ ràng rồi cụ, khó hấp dẫn người đọc cũng như kích thích độc giả đọc lịch sử lắm. Chưa kể gần như ko thể phóng tác đc vì phóng vớ vẩn dễ bị quy phản cmn động lắm.
Cụ lo gì, cụ đứng bên thua cuộc cụ cứ phóng thoải mái ;))

Thực ra chủ yếu là văn của cụ thôi, chứ thời nào cụ viết chẳng được. ;))

Em chúc cụ thành công :)

NVV

Xe tăng
Giai đoạn này, giai đoạn chúng nó làm vua tập thể.
Càng ngẫm càng thấy thú vị.
Thằng hay rao giảng đạo đức nhất lại vô đạo nhất.
Học giả bằng thật mà bệnh thật thì thuốc giả.
Một xã hội gì cũng giả, nhất là đạo đức giả.
Nhìn đâu cũng thấy sâu bò lúc nhúc nhưng nhìn kỹ lại hóa ra đồng chí.
Nói chung là một giai đoạn thú vị.
Chư bao giờ đất nước rực rỡ như thời đại này đúng không cụ.

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ có thể tham khảo cung đấu "Tứ vương đoạt đích" của triều Lê:

+ Nghi Dân đc Thái Tông lập làm Hoàng thái tử nhưng sau đó bị phế khi mới 1 tuổi để Tam hoàng tử Bang Cơ lên thay.
+ Bang Cơ kế vị, tức là Nhân Tông.
+ Nghi Dân lớn lên cướp ngôi rồi giết Bang Cơ.
+ Triều thần giết Nghi Dân, định tôn Nhị hoàng tử Khắc Xương lên ngôi nhưng Khắc Xương từ chối, nhường ngôi cho Tứ hoàng tử Tư Thành, tức Thánh Tông.
+ Thánh Tông ban chết cho Khắc Xương.

Nghi án:
Team Tư Thành xúi bẩy Nghi Dân làm phản, cướp ngôi, giết Bang Cơ. Sau đó, họ có đủ lí do để giết Nghi Dân. Khi ấy, chỉ còn 2 người đủ điều kiện kế vị là Khắc Xương và Tư Thành. Tuy nhiên, Khắc Xương ko có chỗ dựa ngon bằng Tư Thành nên đành chấp nhận nhường ngai vàng cho em. Vậy, vụ thảm án anh em giết lẫn nhau để cuối cùng Tư Thành kế vị là tác phẩm của team Tư Thành, vốn có chỗ dựa cực kì vững chắc.
Tks cụ, mãi mới có 1 cụ tư vấn cụ thể. Cụ cho em hỏi giai đoạn này có trận chiến nào ác liệt ko ah. Bởi quân sự là 1 điểm mấu chốt mà em sẽ miêu tả trong truyện ah.

nguyentinh89

Xe đạp
Em thì thấy giai đoạn thời Trần là ly kỳ nhất, những mưu mô thủ đoạn tàn nhẫn của Trần thủ độ để thay đổi triều đại, những hiềm khích cá nhân bỏ qua để tạo nên 3 lần chống nguyên mông oanh liệt, mỗi tội thời này giao phối cận huyết nên mấy đời sau phế quá.

rachfan

Xe container
Các cụ lưu ý giùm em là em viết xuyên không theo mô típ Tầm Tần Ký. Em ko để ngôi nhân xưng nào mà đơn giản chỉ là viết để có thể miêu tả đc suy nghĩ và hành động riêng của mọi nhân vật. Nhưng dòng t/gian thì vẫn phải dựa trên nv9 xuyên không về. Em định viết xoay quanh nv9 này từ 15t cho đến 45t. Vị chi là 30 năm, vậy giới hạn trong 30 năm đó thì nên chọn giai đoạn lịch sử nào để viết là hợp lý nhất ah?
Cụ hỏi cũng tức là trả lời rồi đới. Chỉ có 1 nhân vật gói đúng trong quãng thời gian cụ định viết: Nguyễn Ánh.

Nguyễn Ánh sinh năm 1762, đúng 15 tuổi (1777) thì phải chạy loạn Tây Sơn. Sau 25 năm long đong thì năm 1802 diệt được Tây sơn, lập ra triều Nguyễn.

Cụ có thêm 5 năm để kết thúc câu chuyện. Đúng 30 năm!!!

Bao0Cao0Lao

Xe tải
Em vừa đọc cái thớt này https://www.otofun.net/threads/thao-luan-em-muon-tim-hieu-ve-lich-su-hon-4000-nam-cua-nguoi-viet.1632055/ thấy hay quá và lại bùng lên hứng khởi muốn viết 1 bộ truyện xuyên không về 1 thời kỳ của lịch sử VN. Điều mà em từng ấp ủ cách đây vài năm.
Giờ ko dông dài nữa vì càng hỏi nhiều càng trì hoãn, em chỉ muốn hỏi các cụ tư vấn giúp 1 số điều then chốt là:
- Em có thể phóng tác lịch sử, t/đổi 1 chút về nhân vật cũng như các sự kiện đc ko? Liệu có bị các ban ngành "sờ gáy" ko? Tất nhiên vẫn ko sai lệch cái kết thực tế của lịch sử cũng như bản chất của những nhân vật anh hùng.
- Nên chọn giai đoạn, thời kỳ lịch sử phong kiến nào là thú vị nhất để viết. Bản thân em thì đang nghiêng về thời nhà Trần hoặc Trịnh - Nguyễn. Vì đều là 2 thời kỳ đất nc vẫn tự chủ nên vẫn có thể đưa miêu tả về cuộc sống sinh hoạt, tranh đoạt tình yêu thời đó vào. Đồng thời vẫn có những cuộc chạy đua vũ trang tiền chiến rầm rộ, những trận chiến ác liệt. Quá đủ để miêu tả về quân sự cũng như tranh đoạt triều chính.
- Nhờ các cụ hỗ trợ, cung cấp giúp em 1 số tên nguồn tư liệu hoặc có file tư liệu mô tả đầy đủ từ trang phục, lối sống, phong tục, vũ khí, binh pháp thời đó thì càng tốt ah.
Em dự tính sẽ tập hợp các nguồn và tập trung ngâm cứu trong 1 tháng rồi mới viết. Lộ trình là cứ viết 10 chương rồi mới post để nhờ cđm nhận xét, đóng góp để chỉnh sửa lại nếu thấy cần thiết.

- Các cụ lưu ý giùm em là em viết xuyên không theo mô típ Tầm Tần Ký. Em ko để ngôi nhân xưng nào mà đơn giản chỉ là viết để có thể miêu tả đc riêng suy nghĩ, hành động của mọi nhân vật. Nhưng dòng t/gian thì vẫn phải dựa trên nv9 xuyên không về. Em định viết xoay quanh nv9 này từ 15t cho đến 45t. Vị chi là 30 năm, vậy giới hạn trong 30 năm đó thì nên chọn giai đoạn lịch sử nào để viết là hợp lý nhất ah?
Cụ thạo chữa trĩ thì về tiền Lê làm thái y cho Lê Long Đĩnh nhẽ giàu to :D

My Hao

Xe điện
Em thích nhất chị Nga thời Đinh - Tiền Lê và chị Dung thời Lý - Trần. Cụ chủ lấy 1 trong 2 chị này làm nhân vật trung tâm của tác phẩm đi.

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Cái loại truyện xuyên không lịch sử là loại truyện tào lao và lố bịch nhất mà tôi từng đọc

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Theo e cụ nên xuyên không về thời Gia Long
Có thể cụ xuyên vào Quang Toản Quang Bàn chẳng hạn.
Tàu to súng lớn quân mạnh…có nhé. Oánh bủ mợ cái lũ Phú Lang Sa lẫn Mãn Thanh, sau đó cụ lên XHCN trước Mác Lê cho e:P

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Tks cụ, mãi mới có 1 cụ tư vấn cụ thể. Cụ cho em hỏi giai đoạn này có trận chiến nào ác liệt ko ah. Bởi quân sự là 1 điểm mấu chốt mà em sẽ miêu tả trong truyện ah.
Nếu cụ cho nhân vật chính của mình thay thế Tư Thành thì có đó cụ. Thánh Tông đem binh chinh Tây, đánh tưng bừng với Ai Lao rồi đem quân Nam hạ diệt chủng Chiêm Thành. Nhà Minh gửi thư sang quan ngại. Thánh Tông vâng vâng dạ dạ rồi đem binh đánh tiếp.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Thời nào chả hay hả cc, như thời Mạc-Lê oánh nhau 30 năm liên miên, quân sự chính trị ối chuyện hay, chỉ là ít sử liệu quá thôi. Hay Trịnh Nguyễn oánh nhau đấy. Lịch sử ta là lịch sử nội chiến, chứ oánh nhau với bọn Tàu có mấy đâu, nó sang ta oánh tí vài tuần là về, mà có mấy lần.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Cụ hỏi cũng tức là trả lời rồi đới. Chỉ có 1 nhân vật gói đúng trong quãng thời gian cụ định viết: Nguyễn Ánh.

Nguyễn Ánh sinh năm 1762, đúng 15 tuổi (1777) thì phải chạy loạn Tây Sơn. Sau 25 năm long đong thì năm 1802 diệt được Tây sơn, lập ra triều Nguyễn.

Cụ có thêm 5 năm để kết thúc câu chuyện. Đúng 30 năm!!!
Thời này có bộ "Hồ dương" khá hay rồi cụ.