[Funland] Giai đoạn lịch sử nào của phong kiến VN thú vị nhất???

cưỡi chổi

Xe lăn
Theo em thì cụ xuyên không về tận thời hỗn mang chưa lập quốc đi. Mang chút màu sắc tiên hiệp sẽ hấp dẫn

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ cho nhân vật chính của mình thay thế Tư Thành thì có đó cụ. Thánh Tông đem binh chinh Tây, đánh tưng bừng với Ai Lao rồi đem quân Nam hạ diệt chủng Chiêm Thành. Nhà Minh gửi thư sang quan ngại. Thánh Tông vâng vâng dạ dạ rồi đem binh đánh tiếp.
Lê Thánh Tông đánh Ai lao thua nhé anh.
Đại Việt chưa từng chinh phục được đất Ai lao.
Chỉ có thời Minh Mạng mới sáp nhập nhiều đất Ai lao nhất.
Chiến công duy nhất của Lê Thánh Tông là hủy diệt Chiêm

ubisapro

Xe trâu
Quá hay, e hóng truyện lịch sử :D

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Thời này có bộ "Hồ dương" khá hay rồi cụ.
Hồ Dương đọc khá nhất trong số các tiểu thuyết lịch sử.
Tác giả kiến thức sử cực kỳ cao và giọng văn đọc rất chắc tay có kinh nghiệm.
Chỉ tiếc viết không nhiều chi tiết và thiếu đi một số cảnh mô tả tâm lý Nguyễn Ánh và những trận chiến khốc liệt.
Đánh giá 7/10 điểm

nghichnham

Xe tăng
Thời nào càng ít tư liệu lịch sử, ít người viết về nó, cụ càng có đất để sáng tạo theo ý mình.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Lê Thánh Tông đánh Ai lao thua nhé anh.
Đại Việt chưa từng chinh phục được đất Ai lao.
Chỉ có thời Minh Mạng mới sáp nhập nhiều đất Ai lao nhất.
Chiến công duy nhất của Lê Thánh Tông là hủy diệt Chiêm
Anh thấy tôi viết Thánh Tông thắng Ai Lao à?

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Anh thấy tôi viết Thánh Tông thắng Ai Lao à?
Anh viết là đánh tưng bừng Ai lao.
Đánh tưng bừng nhưng không thắng thì có gì tự hào để viết.
Ai lao nó cũng không thần phục Lê Thánh Tông

huy123123

Xe hơi
Theo e thì thời Trịnh Nguyễn phân tranh là đáng tìm hiểu nhất. Giờ mà nhà nc đầu tư là 1 bộ phim về thời này thì hay biết mấy.

kuok

Xe tải
Em vừa đọc cái thớt này https://www.otofun.net/threads/thao-luan-em-muon-tim-hieu-ve-lich-su-hon-4000-nam-cua-nguoi-viet.1632055/ thấy hay quá và lại bùng lên hứng khởi muốn viết 1 bộ truyện xuyên không về 1 thời kỳ của lịch sử VN. Điều mà em từng ấp ủ cách đây vài năm.
Giờ ko dông dài nữa vì càng hỏi nhiều càng trì hoãn, em chỉ muốn hỏi các cụ tư vấn giúp 1 số điều then chốt là:
- Em có thể phóng tác lịch sử, t/đổi 1 chút về nhân vật cũng như các sự kiện đc ko? Liệu có bị các ban ngành "sờ gáy" ko? Tất nhiên vẫn ko sai lệch cái kết thực tế của lịch sử cũng như bản chất của những nhân vật anh hùng.
- Nên chọn giai đoạn, thời kỳ lịch sử phong kiến nào là thú vị nhất để viết. Bản thân em thì đang nghiêng về thời nhà Trần hoặc Trịnh - Nguyễn. Vì đều là 2 thời kỳ đất nc vẫn tự chủ nên vẫn có thể đưa miêu tả về cuộc sống sinh hoạt, tranh đoạt tình yêu thời đó vào. Đồng thời vẫn có những cuộc chạy đua vũ trang tiền chiến rầm rộ, những trận chiến ác liệt. Quá đủ để miêu tả về quân sự cũng như tranh đoạt triều chính.
- Nhờ các cụ hỗ trợ, cung cấp giúp em 1 số tên nguồn tư liệu hoặc có file tư liệu mô tả đầy đủ từ trang phục, lối sống, phong tục, vũ khí, binh pháp thời đó thì càng tốt ah.
Em dự tính sẽ tập hợp các nguồn và tập trung ngâm cứu trong 1 tháng rồi mới viết. Lộ trình là cứ viết 10 chương rồi mới post để nhờ cđm nhận xét, đóng góp để chỉnh sửa lại nếu thấy cần thiết.

- Các cụ lưu ý giùm em là em viết xuyên không theo mô típ Tầm Tần Ký. Em ko để ngôi nhân xưng nào mà đơn giản chỉ là viết để có thể miêu tả đc riêng suy nghĩ, hành động của mọi nhân vật. Nhưng dòng t/gian thì vẫn phải dựa trên nv9 xuyên không về. Em định viết xoay quanh nv9 này từ 15t cho đến 45t. Vị chi là 30 năm, vậy giới hạn trong 30 năm đó thì nên chọn giai đoạn lịch sử nào để viết là hợp lý nhất ah?
Ủng hộ cụ (mặc dù ý tưởng và phong cách chậm mấy chục năm rồi).
Đọc qua các cụ trước thì thích viết về thời Lý - Trần - Lê, nhưng theo em thì nếu cụ viết cho vui, hoàn thành cho nhanh thì hãy viết về thời đó còn thực sự đam mê, sẵn sàng đầu tư thời gian và công sức thì đừng nên viết về thời đó.
Lí do là các thời đó đã được khai thác kha khá rồi, sử liệu, tư liệu cũng nhiều nên có thể dễ viết lúc ban đầu, viết nhanh nhưng nó sẽ chả có gì đặc sắc, trùng lặp với các tác phẩm trước. Cụ đọc mấy bộ của bác Hoàng Quốc Hải về Lý, Trần thì bác ý liệt kê hết cả. Tất nhiên, nếu bác đi vào ngóc ngách và có ý tưởng mới thì vẫn có thể có được truyện hay.
Nếu không chọn 3 triều trên thì cụ nên viết về thời Đinh-Tiền Lê. Giai đoạn này vẫn có tư liệu, nhiều câu chuyện hấp dẫn nhưng có nhiều khoảng trống (mờ) nên cụ phóng tác thoải mái, đến giáo sư sử cũng chịu.
VD: Thời Đinh là loạn 12 sứ quân - giống Tầm Tần Ký của cụ nhé. Sau đó là tranh đoạt cung đình - trend cung đấu nhé. Rồi vụ án vua Đinh bị giết - án mạng nhé. Lại tiếp vụ Dương hoàng hậu (thái hậu) lấy Lê Hoàn (Đại Hành). Nghi án Đinh Toàn là con ai Đinh Tiên Hoàng hay Lê Đại Hành?
Trận chiến của Lê Đại Hành chiến thắng Hầu Nhân Bảo đem lại độc lập vững chắc cho nước ta. Trận này rất hay nhưng thiếu sử liệu, ngay như địa lý, địa danh cũng khác. Chính những chỗ này mới là chỗ mà cụ có thể thi thố được.
Đoạn cuối là loạn sau khi Lê Đại Hành băng hà và thời Lê Long Đĩnh. Đến thời nay được (và có tinh thần) tự do suy nghĩ, suy luận logic nên nhiều cái đóng đinh trong sử đang được đánh giá lại. Cụ có thể đưa các ý tưởng mới, logic mới vào theo phong cách Huỳnh Dịch.
PS: Trịnh _ Nguyễn cũng là thời kỳ hay để cụ phóng tác.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Tây nghiên cứu nó bẩu, Nga, China bây giờ thật ra là phong kiến trá hình. :)) ko mấy nước thoát thai được để lên Tư bản cả đâu. Khó lắm.
Chúng ta là nhà nước theo đường lối XHCN lâu đời nhất lịch sử thế giới, bọn tư bản giãy chết tuổi gì mà so sánh :)

kantex13

[Tịch thu bằng lái]
cứ có biến như Vĩnh Thụy là nó chuồn sang ôm ấp em người Pháp

BMV_HN

Xe điện
Tôi thấy giai đoạn thú vị nhất là nửa dơi nửa chuột nữa cầy như trâu, lại sủa như chó. Có thơ của a gì bị kiểm điểm làm chứng :
Đất nước có thời như quả khế .
Chua chẳng ra chua ngọt chẳng vừa .

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Anh viết là đánh tưng bừng Ai lao.
Đánh tưng bừng nhưng không thắng thì có gì tự hào để viết.
Ai lao nó cũng không thần phục Lê Thánh Tông
Anh nhét chữ vào mồm người khác quá =)) . Chủ thớt chỉ hỏi có trận đánh nào ko chứ có nói là chiến công nào ko đâu. Đã viết cho đầy đủ thì viết cả đánh thua cũng có sao. Ko lẽ cứ xấu che, tốt khoe mãi à?

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ atlas10, Tonkin Nguyen...
Em đọc nhiều bài và còm của các cụ. Thấy có lẽ các đều là trí thức hoặc sử gia, hiểu biết rất nhiều và có nhiều thông tin mới lạ bổ ích. Nhưng em mong các cụ kiềm chế cảm xúc, tranh luận với nhau dựa trên lý luận khoa học, chỉ đưa nhận định không đưa bình phẩm về trí tuệ hay nhân cách của nhau, ít dùng các biểu tượng...Các cụ đừng chê bai nhau, khích bác, dè bỉu nhau kẻo loãng chủ đề của bác chủ. Nếu cứ như vậy thớt đây sẽ thành bãi chiến trường của các cụ.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa đọc cái thớt này https://www.otofun.net/threads/thao-luan-em-muon-tim-hieu-ve-lich-su-hon-4000-nam-cua-nguoi-viet.1632055/ thấy hay quá và lại bùng lên hứng khởi muốn viết 1 bộ truyện xuyên không về 1 thời kỳ của lịch sử VN. Điều mà em từng ấp ủ cách đây vài năm.
Giờ ko dông dài nữa vì càng hỏi nhiều càng trì hoãn, em chỉ muốn hỏi các cụ tư vấn giúp 1 số điều then chốt là:
- Em có thể phóng tác lịch sử, t/đổi 1 chút về nhân vật cũng như các sự kiện đc ko? Liệu có bị các ban ngành "sờ gáy" ko? Tất nhiên vẫn ko sai lệch cái kết thực tế của lịch sử cũng như bản chất của những nhân vật anh hùng.
- Nên chọn giai đoạn, thời kỳ lịch sử phong kiến nào là thú vị nhất để viết. Bản thân em thì đang nghiêng về thời nhà Trần hoặc Trịnh - Nguyễn. Vì đều là 2 thời kỳ đất nc vẫn tự chủ nên vẫn có thể đưa miêu tả về cuộc sống sinh hoạt, tranh đoạt tình yêu thời đó vào. Đồng thời vẫn có những cuộc chạy đua vũ trang tiền chiến rầm rộ, những trận chiến ác liệt. Quá đủ để miêu tả về quân sự cũng như tranh đoạt triều chính.
- Nhờ các cụ hỗ trợ, cung cấp giúp em 1 số tên nguồn tư liệu hoặc có file tư liệu mô tả đầy đủ từ trang phục, lối sống, phong tục, vũ khí, binh pháp thời đó thì càng tốt ah.
Em dự tính sẽ tập hợp các nguồn và tập trung ngâm cứu trong 1 tháng rồi mới viết. Lộ trình là cứ viết 10 chương rồi mới post để nhờ cđm nhận xét, đóng góp để chỉnh sửa lại nếu thấy cần thiết.

- Các cụ lưu ý giùm em là em viết xuyên không theo mô típ Tầm Tần Ký. Em ko để ngôi nhân xưng nào mà đơn giản chỉ là viết để có thể miêu tả đc riêng suy nghĩ, hành động của mọi nhân vật. Nhưng dòng t/gian thì vẫn phải dựa trên nv9 xuyên không về. Em định viết xoay quanh nv9 này từ 15t cho đến 45t. Vị chi là 30 năm, vậy giới hạn trong 30 năm đó thì nên chọn giai đoạn lịch sử nào để viết là hợp lý nhất ah?
Thời nhà Trần có nhiều cái hay để viết, từ việc chiến tranh đến TY và TD :)) Bộ tiểu thuyết kiếm hiệp "Ngô Vương bí lục" viết vào thời kỳ này rất hay.

eatliv

Xe buýt
Các cụ lưu ý giùm em là em viết xuyên không theo mô típ Tầm Tần Ký. Em ko để ngôi nhân xưng nào mà đơn giản chỉ là viết để có thể miêu tả đc suy nghĩ và hành động riêng của mọi nhân vật. Nhưng dòng t/gian thì vẫn phải dựa trên nv9 xuyên không về. Em định viết xoay quanh nv9 này từ 15t cho đến 45t. Vị chi là 30 năm, vậy giới hạn trong 30 năm đó thì nên chọn giai đoạn lịch sử nào để viết là hợp lý nhất ah?
Viết về Nguyễn Ánh từ lúc hàn vi đến khi giang san thu về 1 mối đi cụ.

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thời Nguyễn là các bác sếp phong kiến sướng nhất Chiếm cả vùng đất miền nam Trung rồi miền Đông và miền Tai Tha hồ quăng dao tính xèng đất

Núi đen

[Tịch thu bằng lái]
Giai đoạn này, giai đoạn chúng nó làm vua tập thể.
Càng ngẫm càng thấy thú vị.
Thằng hay rao giảng đạo đức nhất lại vô đạo nhất.
Học giả bằng thật mà bệnh thật thì thuốc giả.
Một xã hội gì cũng giả, nhất là đạo đức giả.
Nhìn đâu cũng thấy sâu bò lúc nhúc nhưng nhìn kỹ lại hóa ra đồng chí.
Nói chung là một giai đoạn thú vị.
Rất hay. Giai đoạn lịch sử thú vị nhất. Lịch sử dân tộc sẽ phán xét sau. Cứ đợi đấy

Tý phệ

Xe điện
Giai đoạn này, giai đoạn chúng nó làm vua tập thể.
Càng ngẫm càng thấy thú vị.
Thằng hay rao giảng đạo đức nhất lại vô đạo nhất.
Học giả bằng thật mà bệnh thật thì thuốc giả.
Một xã hội gì cũng giả, nhất là đạo đức giả.
Nhìn đâu cũng thấy sâu bò lúc nhúc nhưng nhìn kỹ lại hóa ra đồng chí.
Nói chung là một giai đoạn thú vị.
E đồng quan điểm, rượu e rót rồi cụ nhấp tợp phát rồi hướng dẫn thêm cụ thớt. Biết đâu, lại có một Phùng Gia Lộc mới