Giải đáp thắc mắc hỗ trợ online về 1 số bệnh của xe ga: SH 2k8-2k11,Sh Vn2k12,Lx,Li..

Trạng thái
Thớt đang đóng

chuanghira

Xe hơi
Các bác giúp em ca này với ạ:
Tối hôm trước em say quá không đi xe máy về được nên có gửi qua đêm ở một chỗ, chiều hôm sau đến lấy thì thấy xe mình được dựng ở chỗ khác và có vẻ xước xát hơi nhiều. Lên xe nổ máy thì bình thường nhưng thốc ga thì yếu hẳn + máy hú to. Em nghi bị nó thuốc mất phụ tùng gì nên mới vậy. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem giờ mở cái gì kiểm tra thì biết được bị thuốc hay không với:D. Xe em Shi 150 mà sau một hôm đi như 125, chắc không bị thay cả cục máy chứ :D
Em xin cảm ơn các bác!

ducanh91

Xe điện
Tối hôm trước em say quá không đi xe máy về được nên có gửi qua đêm ở một chỗ, chiều hôm sau đến lấy thì thấy xe mình được dựng ở chỗ khác và có vẻ xước xát hơi nhiều. Lên xe nổ máy thì bình thường nhưng thốc ga thì yếu hẳn + máy hú to. Em nghi bị nó thuốc mất phụ tùng gì nên mới vậy. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem giờ mở cái gì kiểm tra thì biết được bị thuốc hay không với:D. Xe em Shi 150 mà sau một hôm đi như 125, chắc không bị thay cả cục máy chứ :D
Em xin cảm ơn các bác!
Cảm giác vậy thôi bác ah ! Chứ nó ko đổi cả cục máy của bác đâu =)) bác ko chắc chắn lắm thì xem lại số máy là ok thôi :D . Đổi đồ thì chắc cũng ko đâu bác ah

tuananh_free

Xe tăng
Cụ Sơn Shark cho 1 bài hướng dẫn về chế độ dầu máy,dầu lap, nước làm mát của SHVN 2012 đi, để a e còn biết mà đến hỏi thăm cụ khi đến hạn.hehe

o0gau_abu0o

Xe buýt
Bác ơi cho em hỏi, các số trong công tơ mét của em hơi bị lệch, liệu có phải là bị quay công tơ mét không ợ. Trên ấy có 5 số thì số hàng vạn, vị trí số vạn, số trăm và số đơn vị thì thẳng hàng với nhau, nhưng 2 số hàng nghìn và hàng chục lại thẳng hàng với nhau và hơi lệc so với dẫy số trên. Em chưa hiểu nhiều nên các bác đừng cười em.

ke0kul

Xe buýt
em định độ nhẹ cho nouvo lx. bên bác có dây curoa, bi nồi gì đó dùng đc cho xe em ko ạ? :D thank bác!

scythe22

Xe hơi
Nếu mà lốp trước non hơi thì rẽ phải rẽ trái cũng phải tốn nhiều lực lắm bác ợ :(
Cụ ơi trong sách hướng dẫn sử dụng nó có ghi là chuẩn của bánh trước và bánh sau là bao nhiêu đấy cụ ạ.
Cụ cứ để chuẩn đấy hoặc nhỉnh hơn tí ti thôi, chứ bơm thêm 50% của chuẩn đấy (tức là tầm 3KG+) thì cụ rẽ phải trái là biết nau ngay ấy mà. Thêm nữa là đi đường nhiều ổ gà thì cứ gọi là luôn :D
Một số hàng sửa xe bây giờ cứ bơm là bơm thôi ko biết lắm về kỹ thuật, hoặc một số hàng cái đồng hồ đo của bơm bị hỏng nên cứ thế là bơm luôn.
(b)

Hôm nay em thêm một kinh nghiệm nữa, chả biết là mới hay cũ nhưng với em là mới ạ :D
Chả là xe em hôm qua ga lên nó cứ kêu + tiếng è è (SHi2011)
Đến hnay đổ đầy xăng thì hết tiếng è è, chỉ còn tiếng kêu nữa thôi.
Em đoán là do Fi nó thế, còn tiếng kêu cũ thì chắc là hôm nào vẫn phải mang lên 55 xem xét!

Chỉnh sửa cuối:

son-shark

Xe buýt
Em vodka bác cá mập thật say, chúc bác nhiều sức khỏe, đã lấy số của bác
Thank bác! say quá !%%-
Hôm qua ngồi đọc topic này từ đầu đến cuối, tới tận 2h30' sáng mới xong @-)
Bác Sơn cho em hỏi, xe Lead liệu có sử dụng được cái phương án thay bi - côn chế của bác ko ạ?
Ko thật cần đâu bạn, vì xe lead nói chung đã êm và tương đối bốc rồi! Bạn cứ để zin đi, bao giờ sinh bệnh thì hãy mang qua mình!
Anh ơi. xe em cái đèn báo Oil Change sáng trưng rồi mà em vừa thay dầu mới cách đây 2 tuần :((
Nếu xe bạn là SH 2011 trở về trước thì cứ mỗi 4000km, đèn báo dầu lại sáng ( với ĐK công tơ mét phải hoạt động). Vì vậy, bạn ko cần phải suy nghĩ gì.
Để xóa đèn, bạn cần làm như sau:
Cắm chìa vào ổ khóa - 1 tay ấn và giữ chặt cái nút cao su bên phải mặt đồng hồ ( núm thấp) - 1 tay bật chìa khóa điện, sau 3 giây, đèn oil change tắt là xong. Nhớ ấn và giữ nút đến khi đèn tắt nhé!
Em xin cảm ơn các bác!
Cũng khó nói lắm! Khi nào bạn qua, mình kiểm tra cho nhé!
Cụ Sơn Shark cho 1 bài hướng dẫn về chế độ dầu máy,dầu lap, nước làm mát của SHVN 2012 đi, để a e còn biết mà đến hỏi thăm cụ khi đến hạn.hehe
Theo mình, với điều kiện khí hậu và cơ chế vận hành ở Hà nội nói riêng và VN nới chung, các bạn nên làm thế này nhé:
- Thay dầu máy sau 500km đầu tiên. Loại dầu nên thay : Motul scooter 5W40 hoặc loại khác 5w30 jaso MB.
- Tiếp tục thay khi công tơ mét chỉ 2000km ( Với motul) và sau đó cứ 2000km thay 1 lần ( 4000 - 6000 - 8000.......)
- Khi được 6000km ( 12000km - 18000km) nên thay cả dầu láp và lọc gió!
- Từ 18000 - 20000km nên xúc rửa và thay mới nước làm mát!
* Trong quá trình sử dụng, nếu nước mát thiếu, các bạn ko nên ra hàng đổ thêm nước linh tinh, tối thiểu là ra head mua nước chai nhựa ( chính hãng) về đổ thêm. Trên thị trường hiện nay, 90% nước mát và dầu láp là hàng chất lượng kém! Các bạn nên lưu ý!
Bác ơi cho em hỏi, các số trong công tơ mét của em hơi bị lệch, liệu có phải là bị quay công tơ mét không ợ. Trên ấy có 5 số thì số hàng vạn, vị trí số vạn, số trăm và số đơn vị thì thẳng hàng với nhau, nhưng 2 số hàng nghìn và hàng chục lại thẳng hàng với nhau và hơi lệc so với dẫy số trên. Em chưa hiểu nhiều nên các bác đừng cười em.
Cũng ko hẳn vậy đâu bạn! Nhiều xe zin nhưng vẫn hơi lệch đấy bạn ạ!
em định độ nhẹ cho nouvo lx. bên bác có dây curoa, bi nồi gì đó dùng đc cho xe em ko ạ? :D thank bác!
Xe Nouvo Lx nhìn chung khá bốc rồi! Mình cũng có đủ dây và bi nhưng theo bạn nói nhẹ xe là ntn?
Cụ ơi trong sách hướng dẫn sử dụng nó có ghi là chuẩn của bánh trước và bánh sau là bao nhiêu đấy cụ ạ.
Cụ cứ để chuẩn đấy hoặc nhỉnh hơn tí ti thôi, chứ bơm thêm 50% của chuẩn đấy (tức là tầm 3KG+) thì cụ rẽ phải trái là biết nau ngay ấy mà. Thêm nữa là đi đường nhiều ổ gà thì cứ gọi là luôn :D
Một số hàng sửa xe bây giờ cứ bơm là bơm thôi ko biết lắm về kỹ thuật, hoặc một số hàng cái đồng hồ đo của bơm bị hỏng nên cứ thế là bơm luôn.
(b)

Hôm nay em thêm một kinh nghiệm nữa, chả biết là mới hay cũ nhưng với em là mới ạ :D
Chả là xe em hôm qua ga lên nó cứ kêu + tiếng è è (SHi2011)
Đến hnay đổ đầy xăng thì hết tiếng è è, chỉ còn tiếng kêu nữa thôi.
Em đoán là do Fi nó thế, còn tiếng kêu cũ thì chắc là hôm nào vẫn phải mang lên 55 xem xét!
Nhiều khi xăng kém chât lượng xe cũng có phản ứng kiểu ta đang ăn cơm tám phải ăn cơm hẩm ấy mà! ở VN phải chấp nhận chuyện này thôi bạn! ko cháy xe là may rồi đó!!!!!!

Seiko06

Đi bộ
anh Sơn ơi, hiện giờ xe em thì chỉ có mỗi bệnh mới nhích ga thì xe cứ giật đùng đùng và cảm giác ko bám ga, thêm nữa là cả phanh trước và phanh sau mỗi lần bóp đều tru tréo méo giật ầm ĩ. Anh xem có giáo dưỡng được cho em nó ngoan ngoãn nghe lời em hơn chút đc k anh?

da.em.day

Xe tải
Anh Béo ơi cho em hỏi cái ạ.Em SH 208 của em ấy.Mấy hôm trước lên a thay 2 cái phanh thì không sao.Lúc nãy vừa đi chơi về kéo ga lên thì thấy nó kêu ẹt ẹt ở dưới chỗ để chân,máy ỳ với kêu to lắm.Không biết có sao không.Thằng bạn em nó lại bảo là bị Bạc đạn ở láp hay cái gì ấy em chả nhớ.A phán bệnh cho em cái để em chuẩn bị đạn dược lên anh

tatthanh_it

Xe hơi
Bác Sơn dành 1 topic cho SHVN 2012 đi. Bác Liêm Creat đi ^^.

tuananh_free

Xe tăng
Done kèm theo cái thẻ đỏ được hông cụ:D
Chưa gì bác đã dọa. e thấy cái theard đấy là cần thiết đấy ạ vid nhiều thông số nó khác hẳn với các dòng xe ga nói chung và sh nói riêng bác à.:D

hoangvoila

Xe tăng
con SCR của em, đợt trước hỏi cụ L bự rồi, vác cả ra chỗ cụ Sơn ở Sơn Tây rồi, mà cái phanh đĩa, nó cứ cứng đơ xơ lơ mơ ra ý, bóp khó vãi ra ạ. Hôm đấy có thợ nào của cụ Sơn đã tháo bớt ít dầu đĩa ra, nhưng chả ăn thua.

Em hỏi lại các cụ là có phương án gì không

kilycolo1401

Xe hơi
Em tắt được cái đèn rùi. Cám ơn anh. Nhưng em thấy xe mình vẫn kêu hơn các xe khác :((

lionK

Đi bộ
Em chào các bác, em là mem mới toanh tới từ SG ^^.
Tình hình là mình đang chạy em SHi 2011. Mới đi được 2k2 km thôi. Em nó zin như cục pin nên chạy cũng rất mướt.
Nhưng mình tham khảo thấy có mấy bác bày về làm lại dàn bi để đi cho nhẹ. Không biết có bác nào thử chưa và kết quả thế nào. Bác nào bro trong vụ này làm ơn hướng dẫn em cái, em thấy bác sonShark học bác uyên thâm và các bác trên này kinh nghiệm đầy mình. Mong các bác chỉ giáo hihi.
Thanks!!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng