[Funland] [Giải đáp] Tất cả thắc mắc về Tây Bắc

Đúng rồi đóng thớt đi, cầm khẩu súng cho oách chứ có biết cái éo gì đòi giải đáp thắc mắc cái éo gì.
Căng vấy cụ, nhìn avatar của cụ hôm nào em phải kiếm lại bộ này đọc mới được. Trước đọc bộ Chú Thoòng với đội quân nhí nhố cười muốn chết.

Kuu

Xe lăn
E sinh ra và lớn lên ở Tây Bắc, nơi được ví là nước độc rừng thiêng, topic này e sẽ giải đáp hết tất cả câu hỏi của các cụ.
Hôm trước đi công tác được thằng bạn cho đi săn lợn rừng nhưng bị móm.
Em hóng ảnh con gái xứ "rừng thiêng nước độc"... :|

7usd

Xe điện
Em xem NSTB thấy mấy ông đấy chỉ thích ăn pịa, cá nhảy các kiểu.

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Cổ xưa thì em ko rõ, chứ lúc em biết cầm súng kíp bắn chim thì em thấy thế này.
- Nòng súng rất dày và nặng, một đầu đập bẹp và uốn gập lại giấu vào báng súng.
- trên nòng khoan một lỗ nhỏ đặt "kíp" vào. Tên là súng kíp là vậy
- cơ cấu cò là phần em thích nhất, rất đẹp cụ ạ. Đa số cò thẳng, cơ cấu cò tác động lên búa giã vào kíp.
- thuốc súng gồm diêm sinh (KNO3), lưu huỳnh và than của cây chân chim. Cách làm là hòa tan diêm sinh vào nước, cho lưu hỳnh và than giã mịn vào cô đến khi khô trên bếp. Cái này có tỷ lệ nhất định và phải cẩn thận ko là cháy nhà. Sau khi xong gọi là thuốc súng đen, đốt cháy toàn diện, ko có bụi và tàn. Trước đây thấy họ nói dùng phân dơi thay diêm sinh, cái này em ko hỏi ai về công thức được.
- đạn trước đây bắn chim thì dùng bi nhỏ, săn lợn rừng to thì chơi bi to hoặc sắt sáu chặt khúc. Săn lợn nhỏ thì đinh 10 chặt khúc.
- nạp đạn, cho một búi bùi nhùi, làm bằng vỏ cây gì em quên mất rồi, xong đến thuốc súng, cái này tùy súng to bé sẽ đong bằng cắt tút đạn các cỡ, sau đó một búi bùi nhùi, rồi đạn, rồi một búi bùi nhùi. Có thanh sắt nhỏ hơn nòng, dài tầm gang tay để cho vào nòng sóc lọ cho các thứ chặt lại. Gắn kíp và bóp cò.
- trên em thành phần bỏng vì bắn súng kíp khá nhiều đấy.
Cụ hỏi gì nữa ko :))
Cụ ấy hỏi cách chế tạo ra 1 khẩu súng kíp chi tiết đấy cụ

hd-vt

Xe container
Cụ thớt cho em hỏi tý.
Năm vừa rồi em đi TB, thích lắm, muốn đi lại. Cảnh hoang dã thiên nhiên hơn ĐB, vd như Hà Giang.
Đi gần nghìn km mà nhìn thấy duy nhất một ngôi mộ ven đường?
Trong khi miền Trung vd như đoạn QN QN dọc hai bên đường, vườn sau nhà. Miền Tây như vùng An Giang thì chính giữa sát bậc thềm, trước cửa nhà mới hãi chứ.

hd-vt

Xe container
Bạn thân em đã vào hẳn bản sâu, vào lò chế tạo s.kíp. Kỹ thuật không thay đổi, từ xưa tới nay vẫn vậy, quá lạ lùng.
Cụ người Thái không biết là bình thường, ngay người Kinh giờ ối người còn không biết cây lúa nếp nhìn ra răng ý chứ, tôm tép còn chưa rõ mặt cơ mờ hehe.

KatKik

Xe điện

HoaDong

Xe tăng
Khồng, mùi bồ hóng của các mợ Mông là Em óy cmnl đấy. Đội này gần như ko tắm, E chỉ thích dân tộc Thái thôi.
E người Thái đây cụ, công nhận nhiều gái xinh 😁
Dân tộc Mông thì họ thích ở nhà tối, thấp, bản Mông nào mà theo đạo thì không ur, hút thuốc, chọc tiết con gì cũng toàn để chảy xuống đất
công nhận với 2 cụ là gái Thái xinh :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em up cái ảnh cho sống động :D

Camontinhyeu

Xe điện
Có mảnh đất nào bán chỗ chị em hay tắm ko Cụ, em định mua ít trồng cây kết hợp homestay phục vụ anh em of :D

bluemoon1974

Xe buýt
Ấn tượng nhất trong việc chế tạo súng kíp của người mông là việc khoan nòng súng, tỷ mẩn, kiên nhẫn đến dễ sợ...
Bạn thân em đã vào hẳn bản sâu, vào lò chế tạo s.kíp. Kỹ thuật không thay đổi, từ xưa tới nay vẫn vậy, quá lạ lùng.
Cụ người Thái không biết là bình thường, ngay người Kinh giờ ối người còn không biết cây lúa nếp nhìn ra răng ý chứ, tôm tép còn chưa rõ mặt cơ mờ hehe.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Khồng, mùi bồ hóng của các mợ Mông là Em óy cmnl đấy. Đội này gần như ko tắm, E chỉ thích dân tộc Thái thôi.
Giờ em mới biết họ không tắm. Bảo sao em gặp mấy con bé xuống Hà Nội xịt nước hoa ra một thứ mùi vô cùng khó tả, mà thủ đô có thiếu nước đâu X_X.

carefreeracer

Xe tải
E thấy là nhiều người dân tộc tốt hơn ối người kinh ạ

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Em đâu phải con nít, muốn chế tạo một cây súng kíp trên Youtube thiếu gì. Bài viết nói về súng kíp của dân tộc vùng cao tây bắc trên mạng thiếu gì. Cái em thiếu là những người ở đó biết được gì, hay nhất là họ từng trải nghiệm, từng biêt, từng sử dụng súng kíp. Thấy cu ôm cây súng tưởng rằng hiểu biết lắm, lại lập cái thớt giải đáp thắc mắc tưởng rằng cụ chắc cũng đi nhiều biết nhiều. Té ra em nhầm, nếu kg muốn nói nặng nề hơn.
Nên cụ đóng thớt đi, điều đó mới đúng với cụ

chickenpi93

Xe hơi
2013-04-20 14.52.24.jpg

Thung Khe, Mai Châu, Hòa Bình