[Funland] [Giải đáp] Tất cả thắc mắc về Tây Bắc

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Em đâu phải con nít, muốn chế tạo một cây súng kíp trên Youtube thiếu gì. Bài viết nói về súng kíp của dân tộc vùng cao tây bắc trên mạng thiếu gì. Cái em thiếu là những người ở đó biết được gì, hay nhất là họ từng trải nghiệm, từng biêt, từng sử dụng súng kíp. Thấy cu ôm cây súng tưởng rằng hiểu biết lắm, lại lập cái thớt giải đáp thắc mắc tưởng rằng cụ chắc cũng đi nhiều biết nhiều. Té ra em nhầm, nếu kg muốn nói nặng nề hơn.
Nên cụ đóng thớt đi, điều đó mới đúng với cụ
Thế cụ muốn e phải ntn nữa.?
Từ đầu đến cuối e làm gì sai với cụ k.?

vitomxau

Xe container
Khồng, mùi bồ hóng của các mợ Mông là Em óy cmnl đấy. Đội này gần như ko tắm, E chỉ thích dân tộc Thái thôi.
Mùi chàm cụ ạ. Thái thì có Thái trắng và Thái đen cũng như người Mèo và Mèo Hoa vậy :D

comiki

Xe ba gác
Người OF

vitomxau

Xe container
cụ cho hỏi tục bắt vợ trên đấy còn không?, hôm nọ mới xem 1 clip có em gái khoảng 15-16 khá xinh, đang đi chợ thì bị 2-3 thằng chẳng quen biết gì đến túm lại bắt lên xe, con bé giằng co khóc quá trời mà kg thấy ai vào ngăn
Cái này giờ mang tính chất thủ tục là chính thôi. Đều có quá trình tìm hiểu trước rồi. Các em gái gần trung tâm thì toàn cưới chồng tây, không phải muốn bắt là bắt đâu cụ :))

vitomxau

Xe container
Em vẫn đang nhận thịt lợn mán, rau, quả,.. từ Sơn La về.
Từ hồi nghe có dịch tả châu Phi thì nhà em đã không mua thịt lợn ở HN nữa.
Mai khách hàng lại gửi cho ít mận, đang gọi tụi bạn tụ tập rồi phân phát (chủ yếu có cớ để uống thôi. Còn từng ấy mận em ngâm rượu cũng hết)!
Giờ mận Tam Hoa thì sẵn ( mận đỏ). Giống mận Hậu bị thoái hoá hết rồi sao ấy. Em khoái giống này hơn vì ăn giòn, chua dôn dốt và róc hạt. Màu nó xanh nhìn cũng hay hay :D

vitomxau

Xe container
Trước e cũng hay đi tình nguyện, đồ dưới HN lên cũng nhiều, quần áo, sách vở, giày dép nhiều, còn để e đứng ra nhận thì chưa dám khẳng định cụ ạ

Có người mông ở trên các bản vùng cao cụ nhé (Mộc châu cũng nhiều), chỗ e thì e chưa chứng kiến trực tiếp bao giờ

Thì e chỉ là theo ý kiến của e thôi mà cụ, e đã ngã xe trước ngay cái miếu có 5 người chết, ban đêm, nhưng vẫn k có gì cụ à

:)) Vậy cụ nhầm to rồi cụ à, cụ lên Tây Bắc 1 lần để xem, đương nhiên trên bản vùng cao thì vẫn có người xấu

Nơi sản sinh ra đặc sản núi rừng cụ nhỉ

Bao gồm: Gỗ, nòng súng, bộ phận đánh lửa (Búa đập vào giấy diêm phát ra lửa --> thuốc súng nổ)
Cho thuốc súng vào nòng --> lấy que dùi dùi cho chặt --> lót 1 lớp giấyđể giữ --> Cho đạn hoa cải vào tùy số lượng --> Dùi 1 lớp giấy vào để giữ đạn
Sau đấy lên nòng búa và... Pòm
Còn nhiều chi tiết nữa e k tiện kể
Nòng súng chế tạo kiểu gì cụ nhỉ ?

vitomxau

Xe container
Em hỏi cái cách họ làm ra chứ kg hỏi đơn sơ như vậy, cụ giải đáp thắc mắc mà như kiểu chó đái trụ điện vậy thì dẹp mẹ nó đi, đừng bày đặt giải đáp ccc gì cả. Thấy trả lời giải đáp đc thắc mắc thì nói không thì im lặng hoặc nói tôi kg biết.
Đanh đá đếch chịu được. Cụ làm ly rượu hạ hoả ngủ cho ngon :D

vitomxau

Xe container
Cổ xưa thì em ko rõ, chứ lúc em biết cầm súng kíp bắn chim thì em thấy thế này.
- Nòng súng rất dày và nặng, một đầu đập bẹp và uốn gập lại giấu vào báng súng.
- trên nòng khoan một lỗ nhỏ đặt "kíp" vào. Tên là súng kíp là vậy
- cơ cấu cò là phần em thích nhất, rất đẹp cụ ạ. Đa số cò thẳng, cơ cấu cò tác động lên búa giã vào kíp.
- thuốc súng gồm diêm sinh (KNO3), lưu huỳnh và than của cây chân chim. Cách làm là hòa tan diêm sinh vào nước, cho lưu hỳnh và than giã mịn vào cô đến khi khô trên bếp. Cái này có tỷ lệ nhất định và phải cẩn thận ko là cháy nhà. Sau khi xong gọi là thuốc súng đen, đốt cháy toàn diện, ko có bụi và tàn. Trước đây thấy họ nói dùng phân dơi thay diêm sinh, cái này em ko hỏi ai về công thức được.
- đạn trước đây bắn chim thì dùng bi nhỏ, săn lợn rừng to thì chơi bi to hoặc sắt sáu chặt khúc. Săn lợn nhỏ thì đinh 10 chặt khúc.
- nạp đạn, cho một búi bùi nhùi, làm bằng vỏ cây gì em quên mất rồi, xong đến thuốc súng, cái này tùy súng to bé sẽ đong bằng cắt tút đạn các cỡ, sau đó một búi bùi nhùi, rồi đạn, rồi một búi bùi nhùi. Có thanh sắt nhỏ hơn nòng, dài tầm gang tay để cho vào nòng sóc lọ cho các thứ chặt lại. Gắn kíp và bóp cò.
- trên em thành phần bỏng vì bắn súng kíp khá nhiều đấy.
Cụ hỏi gì nữa ko :))
Trọng các công đoạn theo em làm nòng là kỳ công vì tốn thời gian nhất !

matrix3011

Xe tăng
Cụ thấy trên đấy họ hay ngâm rượu với cái gì nhất, chứ em thấy quảng cáo nhiều loại cây với rễ quá, cái gì uống cũng khỏe cả :))

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Mận Tam Hoa thì Bắc Hà cụ ơi. Mùa này sáng ra mà vào vườn đỏ lử. Ăn khác hẳn mận ở dưới này vì nó tuơi.
Giờ mận Tam Hoa thì sẵn ( mận đỏ). Giống mận Hậu bị thoái hoá hết rồi sao ấy. Em khoái giống này hơn vì ăn giòn, chua dôn dốt và róc hạt. Màu nó xanh nhìn cũng hay hay :D

tomtomchát

Xe container
Cụ nhầm đấy, bản người Thái luôn gần nguồn nước, chiều tối cả bản cũng đi tắm suối đông hơn họp tổ dân phố nhiều. Còn người Mông làm nhà lưng chừng núi, khỏi tắm.
đúng r e thấy chuyện thằng pín nó kể chén cô giáo cắm bản mông ko dám vét máng :D
gặp các cô cứ bảo: Nống tế tế, ngẩu pấy ;))

Santa Fee

Xe buýt
Tây Bắc nhà Iêm đây

Santa Fee

Xe buýt
Súng j bị chính quyền thu hết cmnr nên Iêm éo bít để giải đáp thắc mắc của các cụ Offer

xe thủng lốp

Xe container
Em hỏi cụ cách một bác dân tộc rèn ra một khẩu súng "kíp" kiểu dân tộc, lịch sử súng kíp của họ, cách chế đạn đúng theo phong cách cổ xưa, thuốc súng cổ. Em hỏi thôi nhé chứ kg phải hỏi cách chế, cũng kg hỏi công thức hay số đo nên cụ yên tâm mà trả lời em kg vi phạm pháp luật đâu nhé.
Em được bắn 1 lần nổ điếc tai giật văng tay, nge dân kinh kể họ khoan nòng bằng nước nhưng suy luận thì hơi vô lí, đa phần bảo là khoan bg tay về lịch sử thì theo các bài viết trên mạng thì sau súng tây cũng ko nhiều, về sau này thì đa phần mua nòng bên tàu về chế