[Funland] [Giải đáp] Tất cả thắc mắc về Tây Bắc

thungkhe

Xe điện
Thái cụ gắp chắc Thái Bình hoặc Thái Nguyên rồi. Thái Tây Bắc hôi khác gì mèo đâu.
Cụ nhầm đấy, bản người Thái luôn gần nguồn nước, chiều tối cả bản cũng đi tắm suối đông hơn họp tổ dân phố nhiều. Còn người Mông làm nhà lưng chừng núi, khỏi tắm.

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Bác trên đấy có làm điểm tiếp nhận quần áo cũ được không?
Trước e cũng hay đi tình nguyện, đồ dưới HN lên cũng nhiều, quần áo, sách vở, giày dép nhiều, còn để e đứng ra nhận thì chưa dám khẳng định cụ ạ

cụ cho hỏi tục bắt vợ trên đấy còn không?, hôm nọ mới xem 1 clip có em gái khoảng 15-16 khá xinh, đang đi chợ thì bị 2-3 thằng chẳng quen biết gì đến túm lại bắt lên xe, con bé giằng co khóc quá trời mà kg thấy ai vào ngăn
Có người mông ở trên các bản vùng cao cụ nhé (Mộc châu cũng nhiều), chỗ e thì e chưa chứng kiến trực tiếp bao giờ

Cụ ko gặp nhưng ko thể khẳng định ko có ma nhé, e gặp nhiều loại ma rồi, ác có, thiện có, mình ko làm j nó thì nó cũng ko làm j mình.
Thì e chỉ là theo ý kiến của e thôi mà cụ, e đã ngã xe trước ngay cái miếu có 5 người chết, ban đêm, nhưng vẫn k có gì cụ à

Thái cụ gắp chắc Thái Bình hoặc Thái Nguyên rồi. Thái Tây Bắc hôi khác gì mèo đâu.
:)) Vậy cụ nhầm to rồi cụ à, cụ lên Tây Bắc 1 lần để xem, đương nhiên trên bản vùng cao thì vẫn có người xấu

Em vẫn đang nhận thịt lợn mán, rau, quả,.. từ Sơn La về.
Từ hồi nghe có dịch tả châu Phi thì nhà em đã không mua thịt lợn ở HN nữa.
Mai khách hàng lại gửi cho ít mận, đang gọi tụi bạn tụ tập rồi phân phát (chủ yếu có cớ để uống thôi. Còn từng ấy mận em ngâm rượu cũng hết)!
Nơi sản sinh ra đặc sản núi rừng cụ nhỉ

Em hỏi cụ cách một bác dân tộc rèn ra một khẩu súng "kíp" kiểu dân tộc, lịch sử súng kíp của họ, cách chế đạn đúng theo phong cách cổ xưa, thuốc súng cổ. Em hỏi thôi nhé chứ kg phải hỏi cách chế, cũng kg hỏi công thức hay số đo nên cụ yên tâm mà trả lời em kg vi phạm pháp luật đâu nhé.
Bao gồm: Gỗ, nòng súng, bộ phận đánh lửa (Búa đập vào giấy diêm phát ra lửa --> thuốc súng nổ)
Cho thuốc súng vào nòng --> lấy que dùi dùi cho chặt --> lót 1 lớp giấyđể giữ --> Cho đạn hoa cải vào tùy số lượng --> Dùi 1 lớp giấy vào để giữ đạn
Sau đấy lên nòng búa và... Pòm
Còn nhiều chi tiết nữa e k tiện kể

sakai_yo

Xe lăn
Cụ chủ đừng cười nhưng em thật không rành là Tây Bắc là gồm những tỉnh nào ạ?

gld

Xe điện
Cụ nào rảnh thì cứ lên các đồn Biên phòng ở các tỉnh Điện biên, Lai châu, lào cai, Sơn la nhờ các anh ấy dẫn vào bản Mông, bản Thái thì thấy họ nghèo thế nào. Dạo này người Thái Sơn la trồng mận, nhãn, xoài, cafe thì đời sống khá hơn.
nhưng lên bản họ mời ăn cá nhảy, thịt thối gác bếp thì em hãi lắm

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Cụ nào rảnh thì cứ lên các đồn Biên phòng ở các tỉnh Điện biên, Lai châu, lào cai, Sơn la nhờ các anh ấy dẫn vào bản Mông, bản Thái thì thấy họ nghèo thế nào. Dạo này người Thái Sơn la trồng mận, nhãn, xoài, cafe thì đời sống khá hơn.
nhưng lên bản họ mời ăn cá nhảy, thịt thối gác bếp thì em hãi lắm
E lại chơi được 2 món đấy cụ à nhưng cá nhảy thì phải cá bống suối, con nhỏ, món thịt kia thì gọi là Cành Coong,thịt nó hơi mùi thum thủm 1 tí thôi chứ thối quá cũng chịu
Thế cụ đã được diện kiến món da thối chưa :))

wild nature

Xe điện
E sinh ra và lớn lên ở Tây Bắc, nơi được ví là nước độc rừng thiêng, topic này e sẽ giải đáp hết tất cả câu hỏi của các cụ.
Hôm trước đi công tác được thằng bạn cho đi săn lợn rừng nhưng bị móm.
Lai châu có các điểm nào đáng đi ko cụ. Còn mỗi Lai châu mà nó xa và ko tiện đg từ HN đi.

wild nature

Xe điện

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Vâng e định đi thăm thú với gđ.
Các địa danh đẹp ở đây, cụ cho e xin 1 nơi đáng đi đc ko
Cái đấy thì e k rõ vì e mới chỉ đi qua thôi, trên đường cụ có thể dừng ở *** pha đin (Điện biên) để ăn uống, check in

Cụ nhầm đấy, bản người Thái luôn gần nguồn nước, chiều tối cả bản cũng đi tắm suối đông hơn họp tổ dân phố nhiều. Còn người Mông làm nhà lưng chừng núi, khỏi tắm.
Em thì ko phải dân tây bắc gốc, nhưng em sinh ra và lớn lên ở Điện Biên cụ ạ.

:)) Vậy cụ nhầm to rồi cụ à, cụ lên Tây Bắc 1 lần để xem, đương nhiên trên bản vùng cao thì vẫn có người xấu
Em tòi ra và lớn lên ở Điện Biên đây. Em sống và học cùng người Thái từ bé đến lớn đây.

Mưa Lệ Máu

Xe máy
Em hỏi cái cách họ làm ra chứ kg hỏi đơn sơ như vậy, cụ giải đáp thắc mắc mà như kiểu chó đái trụ điện vậy thì dẹp mẹ nó đi, đừng bày đặt giải đáp ccc gì cả. Thấy trả lời giải đáp đc thắc mắc thì nói không thì im lặng hoặc nói tôi kg biết.
Ok mod đóng thớt

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi đóng thớt đi, cầm khẩu súng cho oách chứ có biết cái éo gì đòi giải đáp thắc mắc cái éo gì.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em cũng đã được thử phát ...

Em hỏi cụ cách một bác dân tộc rèn ra một khẩu súng "kíp" kiểu dân tộc, lịch sử súng kíp của họ, cách chế đạn đúng theo phong cách cổ xưa, thuốc súng cổ. Em hỏi thôi nhé chứ kg phải hỏi cách chế, cũng kg hỏi công thức hay số đo nên cụ yên tâm mà trả lời em kg vi phạm pháp luật đâu nhé.
Cổ xưa thì em ko rõ, chứ lúc em biết cầm súng kíp bắn chim thì em thấy thế này.
- Nòng súng rất dày và nặng, một đầu đập bẹp và uốn gập lại giấu vào báng súng.
- trên nòng khoan một lỗ nhỏ đặt "kíp" vào. Tên là súng kíp là vậy
- cơ cấu cò là phần em thích nhất, rất đẹp cụ ạ. Đa số cò thẳng, cơ cấu cò tác động lên búa giã vào kíp.
- thuốc súng gồm diêm sinh (KNO3), lưu huỳnh và than của cây chân chim. Cách làm là hòa tan diêm sinh vào nước, cho lưu hỳnh và than giã mịn vào cô đến khi khô trên bếp. Cái này có tỷ lệ nhất định và phải cẩn thận ko là cháy nhà. Sau khi xong gọi là thuốc súng đen, đốt cháy toàn diện, ko có bụi và tàn. Trước đây thấy họ nói dùng phân dơi thay diêm sinh, cái này em ko hỏi ai về công thức được.
- đạn trước đây bắn chim thì dùng bi nhỏ, săn lợn rừng to thì chơi bi to hoặc sắt sáu chặt khúc. Săn lợn nhỏ thì đinh 10 chặt khúc.
- nạp đạn, cho một búi bùi nhùi, làm bằng vỏ cây gì em quên mất rồi, xong đến thuốc súng, cái này tùy súng to bé sẽ đong bằng cắt tút đạn các cỡ, sau đó một búi bùi nhùi, rồi đạn, rồi một búi bùi nhùi. Có thanh sắt nhỏ hơn nòng, dài tầm gang tay để cho vào nòng sóc lọ cho các thứ chặt lại. Gắn kíp và bóp cò.
- trên em thành phần bỏng vì bắn súng kíp khá nhiều đấy.
Cụ hỏi gì nữa ko :))