Thảo luận Giá xăng cao quá, em đi xe điện cho tiết kiệm.

duythaimh

Xì hơi lốp
Nếu chi phí vận hành thực sự rẻ, sẽ có đội chạy dịch vụ mua xe điện chạy ngay. Cứ nhìn sang xe máy là biết, không thấy grab hay xe ôm nào chạy xe điện cả.
Mình nói luôn đừng bao giờ mơ chi phí vận hành của điện rẻ hơn xăng đủ để đổi rất nhiều thứ bất tiện áp dụng vào việc chạy dịch vụ ( nhất là hiện tại xe của vin, mình là người dùng khá nhiều dịch vụ của Vin và chưa bao giờ thấy vin kém về khoản thu lợi từ khách hàng :)). Mình cũng k muốn nói nhiều vì có nói mà nó chưa diễn ra thì cũng là chém gió thôi. Nhưng cứ xác định luôn điều này còn lâu, có chăng chỉ mang tính quảng cáo, tương tự như một số công ty, khách sạn lớn dùng xe vip để đón khách vip chẳng hạn, nó chỉ mang tính đặc thù và k thể mở rộng ( 1 ông cá nhân mua xe Mec hay porche để cho khách nhiều tiền book giá cao là hơi hiếm để xảy ra ).

quandicom

Xe buýt
xăng dầu là mặt hàng thiết yếu, nó mà tăng thì điện cũng khó nằm im vì tỷ lệ nhiệt điện của VN cũng khá nhiều nhé. Thủy điện + điện gió + năng lượng mặt trời chưa đáp ứng được là bao, khi nào mỗi thành phố trung ương có cái lò phản ứng nho nhỏ để làm điện thì xe xăng sẽ tuyệt chủng nhanh ngay

Sonduong.BMV

Xe container
Khi xe ra khỏi chuồng thì dựng nó lên và khoá lại, tránh xe khác đỗ vào chuồng.
Không biết ngoài cái này ra Vin có trang bị khoá bánh cho CA phường nữa không chứ xe chủ xe xăng nào muốn đỗ vẫn đỗ vào khe giữa 2 xe được

Đấy là khóa chỗ đỗ rồi, nếu dựng lên thì ô tô đỗ kiểu gì được? Còn chèn vào giữa 2 khe chắc là sẽ không được, khi họ làm khóa họ sẽ phải tính ô tô sẽ ko đỗ được ở giữa 2 khóa chứ

Thai1225

Đi bộ
Mua cái xe là để nó phục vụ mình chứ ko phải mua về để lo lắng chi ly phục vụ nó, trừ chạy dv còn đã xác định mua đc cái xe để đi thì đừng lăn tăn về nhiên liệu cho mệt đầu. Ko dư dả thì tìm con 1.0, đủ tiền mua cx5, máy có 2.5 (ko quá tốn) mà còn lăn tăn tiền xăng em thấy cứ hèn hèn.
Cá nhân em từ xe máy oto đã mua cứ lên xe là phóng, hết xăng thì đổ, thỉnh thoảng căn thử xem tiêu hao bao nhiêu để biết cho vui thôi.
Còn xe điện nói chung và xe điện VF nói riêng tương lai gần em del bao giờ mua, vì mua cái xe mà cứ phải phụ thuộc thằng khác, lăn tăn tính toán xem đắt rẻ mấy đồng/km so mới xe xăng làm gì.
Xu hướng xe điện là để cải thiện môi trường, chứ ko phải giảm chi phí vận hành.
Cụ nào cá gì em cũng chơi: cùng nuôi (bao gồm nhiên liệu, bảo dưỡng, sửa chữa, thay thế phụ tùng, khấu hao...) 1 con e34 và 1 con xe xăng hạng B bất kỳ: vios, city, accent... chắc chắn nuôi con e34 tốn hơn (còn bất tiện hơn thì xe điện thua đương nhiên rồi).
Thôi thôi bác. Nhà có cây xăng hay sao

reloaded

Xe tăng
Em vừa chuyển từ xăng sang điện thấy chi phí đỡ hẳn, chỉ bằng 1/3 xe xăng cũ (bao gồm cả thuê pin và điện sạc). Con xe xăng của em ăn tb 12l/100km. Chỗ làm cạnh vincom lại được gửi xe free 6 tiếng.

Còn sự bất tiện khi phải sạc pin thì em làm quen bằng cách thay đổi thói quen sử dụng. Khoảng 5 ngày thì ra trạm sạc gần nhà trụ 30kwh sạc từ 30%-90% khoảng 1h. Thời gian đó tranh thủ chạy thể dục buổi sáng. Em ở chung cư nên ko cắm sạc đêm được. Đi đâu xa thì xem bản đồ trụ sạc trên đường trước. App của xe cũng có sẵn chức năng tìm và dẫn đường tới trụ sạc trên bản đồ khá tiện.

poiuy

Xe ba gác
Em vừa chuyển từ xăng sang điện thấy chi phí đỡ hẳn, chỉ bằng 1/3 xe xăng cũ (bao gồm cả thuê pin và điện sạc). Con xe xăng của em ăn tb 12l/100km. Chỗ làm cạnh vincom lại được gửi xe free 6 tiếng.

Còn sự bất tiện khi phải sạc pin thì em làm quen bằng cách thay đổi thói quen sử dụng. Khoảng 5 ngày thì ra trạm sạc gần nhà trụ 30kwh sạc từ 30%-90% khoảng 1h. Thời gian đó tranh thủ chạy thể dục buổi sáng. Em ở chung cư nên ko cắm sạc đêm được. Đi đâu xa thì xem bản đồ trụ sạc trên đường trước. App của xe cũng có sẵn chức năng tìm và dẫn đường tới trụ sạc trên bản đồ khá tiện.
Thay đổi thói quen sử dụng là đương nhiên. Giống như dùng smart phone thì thường trực là vấn đề pin. Nhưng đổi lại thì được hưởng thụ công nghệ mới với những trải nghiệm mới.

allmay

Xe tăng

Cái này họa động thế nào CC?
Em thắc mắc 1 tẹo. Như thế này nghĩ là VF thuê/mua trọn cả mặt bằng trong phạm vi các ô sơn xanh, cộng thêm cả thuê/mua đất làm trụ sạc pin a? Thế thì kinh đấy, nhân lên diện tích chắc ko nhỏ. Còn nếu đặt ở chung cư ko phải của Vin thì ko biết làm thế nào để các cư dân không đi xe điện VF đồng ý nhỉ?

Quang.nt

Xe tải
Tắc đường, ùn ứ mà đi xe máy đứng sau cái xe buýt nó xì khói vào mặt với nhiệt độ như cái bếp lò rèn nó phả vào mặt mới thấy cái xe điện nó văn minh, sạch sẽ.

Được gửi từ Portable Device - Otofun

Em thắc mắc 1 tẹo. Như thế này nghĩ là VF thuê/mua trọn cả mặt bằng trong phạm vi các ô sơn xanh, cộng thêm cả thuê/mua đất làm trụ sạc pin a? Thế thì kinh đấy, nhân lên diện tích chắc ko nhỏ. Còn nếu đặt ở chung cư ko phải của Vin thì ko biết làm thế nào để các cư dân không đi xe điện VF đồng ý nhỉ?
Sẽ có chính sách ưu tiên cho xe điện, Cụ khỏi lăn tăn

danleduc

Xe điện
Giá xăng dầu được dự báo tiếp tục tăng ...sẽ chạm và vượt mốc 40k / lít , very soon. :D

hungpham.tqng

Xe đạp

Một gợi ý hay quá cụ ạ, dành cho bác nào ở chung cư hoặc phải gửi xe ngoài bãi. Em cũng hay thể dục buổi sáng, việc tranh thủ này tiết kiệm khá thời gian và giờ đó sẽ vắng khách

hungpham.tqng

Xe đạp
Nhiều người dùng xe điện thì lúc đó sẽ có thể đàm phán hoặc thỏa thuận được, ví dụ như CDT cho bạn đăng ký chỗ đậu xe cố định nơi có gắn trạm sạc. Còn bây giờ có thể lắp trạm sạc được nhưng không quản được xe xăng đỗ vào do hầu hết tầng hầm ở các chung cư bây giờ là diện tích chung để đậu xe nên các xe có thể đậu bất cứ chỗ nào.

cocsku

Xe cút kít
Mấy cụ e34 chắc đang cười lớn. Giá xăng ngày một lên.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Như tiêu đề.
Hiện tại em đang chạy trung bình khoảng 2k xăng/100km. Đang tính đổi sang xe điện cho tiết kiệm mà nghe vẻ tiền điện + tiền pin cũng khá là chát.

2000 vnđ xăng/100km?
What s ****? Xe gì vậy cụ???
Xe con cháu đốt gửi xuống để dùng