[Funland] Giá vàng ở Việt Nam kiểu gì ý nhở?

sắt con

Xe điện
Ngta cho vay bằng gì thì lúc trả bằng đấy, khi nhận vay là chấp nhận rủi ro lên/xuống của giá trị rồi. Giả xử giá vàng xuống thì ng cho vay cảm thấy ntn???
thắc mắc thật nhàm,

sắt con

Xe điện
Mua vàng nguyên liệu, rồi dập đóng gói với thương hiệu SJC, bán chênh ăn lãi hơn chục củ 1 cây. Thế thì tội gì phải theo giá thế giới. Độc quyền là vậy mà.
Về bản chất ô NN ko khuyến khích và ko muốn dân lưu trữ vàng, nên luồn biện pháp hành chính vào hđ thị trường để bóp lại 😁😁😁

Haiau69

Xe buýt
Sao không mua vàng miếng của hãng khác mà cứ lao vào sjc hả các cụ? Hay các cụ sợ vàng hãng khác là giả???

0000quan

Xe buýt
Đồng tiền VN thuộc loại yếu trong khi dân thì có thói quen găm vàng. NN quản lý kiểu này để nên kinh tế không bị vàng hóa, tiền được lưu thông ở các kênh đầu tư khác.
Còn chuyện buôn lậu thì dù giá cao hay thấp thì vẫn nhập hay xuất lậu nên không liên quan.

sắt con

Xe điện
Người đó ăn ở chán vậy mợ.
Người không có chữ tín vậy thì có giàu cũng không bền được.
Đúng là ăn ở thất đức thật, chỉ biết lợi mình còn mặc xác người. Ông già mình năm 8x cũng cho đứa cháu vay mấy chỉ làm ăn, hồi đấy chỉ có loại vàng nhẫn tròn và quy ước sống/chín, tỷ lệ 99,9 và 999,9% . Lúc ông cho vay 999,9 nhưng khi đc nhận laij là 99,9%, kết quả mất lòng nhau, mất cả tình nghĩa

sắt con

Xe điện
Vàng với Ngoại tệ do NN quản lý, Quốc gia nào chẳng vậy. Chẳng qua thị trường VN nó khác nên cách quản lý nó chẳng giống ai.

- Hơn chục năm đổ về trước, VN luôn trong tính trạng nhập siêu. Càng lùi thời gian về trước thì tình hình nhập siêu càng khủng, nên luôn trong tình trạng thiếu hụt ngoại tệ. Các cụ mợ làm NK thời gian trước chắc hiểu rõ giai đoạn này, mua $ của NH để nhập hàng nó khó ntn. Việc ra chợ đen để mua $ rồi nhờ NH thanh toán là chuyện bình thường, và giá chợ đen thì luôn cao hơn NH nhiều. Vàng là thứ có thể đem đổi lấy ngoại tệ trên tt Quốc tế để bù thiếu hụt do nhập siêu. => Quản lý vàng và ngoại tệ là cần thiết. Nhờ quản lý tốt một thời gian và nền kinh tế tăng trưởng mà việc thiếu $ dần dần được xóa bỏ.

- Ngày trước, thời còn cấm vận thì lạm phát luôn rất cao, tiền nhanh mất giá mà hình thành nên thói quen tích trữ vàng, ngoại tệ trong Dân. Từ đó hình thành nên thị trường chợ đen khổng lồ. Khổ cái mua vàng ở đâu thì phải bán ở đó, chứ sang chỗ khác là bị trừ rất nhiều vì cái số % vàng phía sau. Mua chỗ này cam kết 99%, nhưng đi chỗ khác họ chỉ đồng ý 95-98% thôi, bán hay ko thì tùy. Mà ngày đó toàn cửa hàng nhỏ chứ chưa có chuỗi như bây giờ. Yêu cầu có sự thống nhất trên toàn quốc là hợp lý để người dân có thể mua ở HN và bán ở SG mà ko sợ bị chèn ép.

=> Việc quản lý và đưa ra quy chuẩn toàn Quốc là đương nhiên cần thiết, nhưng cái PNJ đúng là chả giống ai vì nghe đồn "sân sau" của ai đó. Thêm cái bao bì mà chênh lệch với giá thị trường chợ đen khá lớn. Và biên độ giá luôn có độ trễ lớn so với thị trường thế giới.

Bây giờ VN mình xuất siêu lớn nên vàng và $ là không thiếu, cộng với thời gian dài quản lý tốt tiền tệ nên tỷ giá ít biến động hơn, công thêm những tiện lợi về công nghệ trong thanh toán... mà tâm lý tích trữ vàng, ngoại tệ giảm mạnh trong Dân, sử dụng đồng nội tệ tăng cao hơn nhiều, => PNJ vẫn một mình một ngựa nhưng ko còn được như xưa nữa. Các chuỗi của hàng vàng lớn mọc lên nhiều nên khá thuận tiện. Tôi mua của BTMC thì ở HN có hàng chục cái cửa hàng, tiện bán đâu cũng được nên chả cần phải tích trữ PNJ. Nhưng khi đi Tỉnh - Thành khác thì PNJ vẫn có chút lợi thế.

-----------

Ngày xưa, US$ và vàng luôn ổn định về tỷ giá (100USD ~ 2.4 chỉ vàng) nên việc vạy US$ hay vàng đều lỗ như nhau cả.
Ý bác là SJC (thương hiệu vàng miếng quốc gia ) chứ?? Còn PNJ tiền thân là công ty vàng bạc đá quý Phú Nhuận, thuộc thành uỷ TP HCM mà.

hoang26

Xe tăng
Sao không mua vàng miếng của hãng khác mà cứ lao vào sjc hả các cụ? Hay các cụ sợ vàng hãng khác là giả???
thị trường nó thế mà cụ, em hỏi mấy người thì họ trả lời là tin tưởng vàng miếng SJC hơn, nhìn cũng đẹp hơn.
Mà giờ vàng miếng các hãng khác cũng hiếm, vàng miếng lại chưa được cấp phép sản xuất thêm, ra của hàng Bảo Tín Minh Châu hỏi mua vàng miếng Vàng rồng Thăng Long thì không phải lúc nào cũng có đâu.
- Dạo này diễn biến giá vàng khá kỳ quái, vàng trong nước còn thấp hơn vàng thế giới khoảng 1triệu/lượng, ít khi có tình trạng thế này, có cụ nào giải thích được vấn đề này không?

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
Vụ cho vay vàng hay cho vay tiền này mẹ e dính 1 lần. e cũng ko nhớ năm nào nhưng hồi ý 1 chỉ vàng 9999 là 1tr6. có ng cần tiền đến vay tiền nhà em. mẹ e thương bảo h ko có tiền, tất cả chỉ dc có 1 chỉ vàng đây thôi. h mà đi bán thì chỉ dc 1tr550k. vậy là ng đó bảo vậy thì vay vàng cũng dc, có vàng vay vàng. xong bao nhiêu năm, mỗi lần mẹ e hỏi đến thì khất lên khất xuống, mà giờ tính ra hơn 5tr thì có fai nhiều nhặn gì đâu, mẹ e biết tính nên cũng ko hỏi nhiều, nhưng lần gần nhất 2 năm trước mẹ e có bảo là sắp đám cưới em gái em, nhờ cô trả lại lại cho cháu chỉ vàng để mừng cho cháu. thì bà cô bảo là ngày xưa vay có 1tr6 thôi. nên h trả 1tr6, ko đồng ý trả 1 chỉ vàng. mà ko fai nghèo khó gì cho cam, nhà có dk hơn gia đình em ạ. mẹ e là tính thương ng, nhà chỉ dc 1 chỉ vàng cũng cho vay, hồi ý mà quy ra đất hay gửi bank gì bao năm nay tiền mất giá. tính ra nó đã bao nhiêu rồi...cs có những ng ăn ở như vậy.
nhà e cũng ko fai đợi lúc vàng tăng mới hỏi, hồi e cưới 2015 vàng nhẫn đâu cỡ 3x, thì mẹ e cũng hỏi nhưng mà bà cô đấy cũng khất rồi, đến khi cưới cô thứ 2 mới hỏi tiếp đó ạ.
Giờ tính bằng gửi NH vậy. Chứ gặp kiểu đó đúng là khó chịu mà ko lấy thì lại thiệt hơn.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu lọt ra ngoài biên giới nhiều lần rồi, nhưng quả thật không để ý về món Au này lắm, không rõ ở bển có bán lẻ vàng miếng dạng SJC như của mình không? Hay chỉ bán dạng vàng trang sức thôi nhỉ?

Haiau69

Xe buýt
Mua vàng tích trữ để đề phòng những biến động xã hội lớn thì có thể là một lựa chọn phù hợp.

Còn đề phòng tiền mất giá thì theo em không nên giữ vàng mà nên đầu tư thứ khác.

Khi đã có những biến động xã hội lớn thì sjc hay vàng nào khác cũng giống nhau hết nếu vàng đúng tuổi. Không có vàng miếng thì mua vàng nhẫn 9999 cũng được.

giaconngu

Xe tăng
Có khả năng cỡ 2008 ạ. Vì hồi đó e còn chưa đi học đh ạ.
Phải trước năm 2008, do nhà cháu mua cuối năm 2008 khoảng 1,9 tr. ₫/chỉ, mà giá vàng cuối năm 2008 là xuống thấp nhất so với cả năm 2008, còn từ đầu năm 2009 tới nay thì cho dù có tăng giảm gì đi chăng nữa cũng chưa bao giờ về mức 1,9 tr. đ/chỉ cả.

giaconngu

Xe tăng
Nhà cháu lọt ra ngoài biên giới nhiều lần rồi, nhưng quả thật không để ý về món Au này lắm, không rõ ở bển có bán lẻ vàng miếng dạng SJC như của mình không? Hay chỉ bán dạng vàng trang sức thôi nhỉ?
Họ có bán cả vàng thỏi các loại (như https://www.bullionbypost.eu/gold-bars/) lẫn vàng trang sức, mỹ nghệ.

lovecarhpqn

Xe điện
Đã ko mất lãi còn tính toán làm gì nữa ạ
Ý cụ ấy thắc mắc giá vàng trong nước nó chênh lệch nhiều so với thế giới mà, giữa năm 2007 em xây nhà vàng 9999 có 7t5/ cây, đi vay mấy cây , cuối 2007 nó tăng phát 15t bà cho vay lao đến nhà đòi, đành đi mua trả, vợ cay mũi bảo thấy lên giá cái sợ nhà mình ko trả đc hay sao mà đòi sớm thế. Nhưng mà đúng là em may thật, sang 2008 giá vàng tăng 4 mấy triệu, vlxd.....cái gì cũng tăng

Haiau69

Xe buýt
Em nghĩ là do hiện tại giá vàng thế giới đang biến động mạnh vì nhiều lý do từ bên ngoài Việt Nam. Mà những đầu mối xuất nhập vàng họ không mua vào tại Việt Nam để bán ra ở nước ngoài thì sẽ như vậy.

thị trường VN thiếu liên thông với thế giới hoặc độ trễ cao.

- Dạo này diễn biến giá vàng khá kỳ quái, vàng trong nước còn thấp hơn vàng thế giới khoảng 1triệu/lượng, ít khi có tình trạng thế này, có cụ nào giải thích được vấn đề này không?

lodudu

Xe điện
Giá vàng thế giới lên cao mà trong nước lên chậm

hell_angel0910

Xe buýt
Vụ cho vay vàng hay cho vay tiền này mẹ e dính 1 lần. e cũng ko nhớ năm nào nhưng hồi ý 1 chỉ vàng 9999 là 1tr6. có ng cần tiền đến vay tiền nhà em. mẹ e thương bảo h ko có tiền, tất cả chỉ dc có 1 chỉ vàng đây thôi. h mà đi bán thì chỉ dc 1tr550k. vậy là ng đó bảo vậy thì vay vàng cũng dc, có vàng vay vàng. xong bao nhiêu năm, mỗi lần mẹ e hỏi đến thì khất lên khất xuống, mà giờ tính ra hơn 5tr thì có fai nhiều nhặn gì đâu, mẹ e biết tính nên cũng ko hỏi nhiều, nhưng lần gần nhất 2 năm trước mẹ e có bảo là sắp đám cưới em gái em, nhờ cô trả lại lại cho cháu chỉ vàng để mừng cho cháu. thì bà cô bảo là ngày xưa vay có 1tr6 thôi. nên h trả 1tr6, ko đồng ý trả 1 chỉ vàng. mà ko fai nghèo khó gì cho cam, nhà có dk hơn gia đình em ạ. mẹ e là tính thương ng, nhà chỉ dc 1 chỉ vàng cũng cho vay, hồi ý mà quy ra đất hay gửi bank gì bao năm nay tiền mất giá. tính ra nó đã bao nhiêu rồi...cs có những ng ăn ở như vậy.
nhà e cũng ko fai đợi lúc vàng tăng mới hỏi, hồi e cưới 2015 vàng nhẫn đâu cỡ 3x, thì mẹ e cũng hỏi nhưng mà bà cô đấy cũng khất rồi, đến khi cưới cô thứ 2 mới hỏi tiếp đó ạ.
May là một chỉ chứ vài chục cây vàng ( khi đó có khi bằng lô đất ) mà trả kiểu đó thì..
Vàng giữ vài câu cho có thôi chứ h coa tiền cứ bđs vs ngân hàng mà thẳng tiến

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chả là cách đây ngót tháng, giáp Tết, tôi mua cây vàng SJC giá 66,6 triệu để trả nợ. Người cho tôi vay (vài) cây vàng này là một người bạn, không giầu không nghèo, nhưng cô ấy có dăm cây vàng cất tủ. Vàng phải là SJC, chỗ bạn bè không tính lãi. Vay SJC thì trả SJC.

Tôi đã sẵn VND để trả nợ rồi mà thấy giá vàng ở VN quá cao. Bằng một phép tính đơn giản, tôi thấy giá vàng quốc tế đã giảm 100$ / cây mà giá vàng SJC lại tăng 40$ / cây so với cách đây 30 ngày.

Động lực nào, nhà nước hay tư nhân đã làm nên giá vàng này?
Cụ hỏi thống đốc bank cuốc ra chứ hỏi đây thì ai biết ???