[Funland] Giá vàng ở Việt Nam kiểu gì ý nhở?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Buôn vàng ở xứ này là 1 đặc ân nha:D

hoang26

Xe tăng
Chả là cách đây ngót tháng, giáp Tết, tôi mua cây vàng SJC giá 66,6 triệu để trả nợ. Người cho tôi vay (vài) cây vàng này là một người bạn, không giầu không nghèo, nhưng cô ấy có dăm cây vàng cất tủ. Vàng phải là SJC, chỗ bạn bè không tính lãi. Vay SJC thì trả SJC.

Tôi đã sẵn VND để trả nợ rồi mà thấy giá vàng ở VN quá cao. Bằng một phép tính đơn giản, tôi thấy giá vàng quốc tế đã giảm 100$ / cây mà giá vàng SJC lại tăng 40$ / cây so với cách đây 30 ngày.

Động lực nào, nhà nước hay tư nhân đã làm nên giá vàng này?
cả 2 đấy cụ.
Vàng bình thường khác thì giá có thể sát với giá thế giới,còn vàng miếng SJC thì không, nó là 1 thị trường đặc thù. Cụ mua SJC giá cao hơn vàng khác thì cụ cũng bán SJC giá cao hơn các loại vàng khác thôi mà.

victory_1980

Xe điện
Giá vàng SJC của VN nó ảo lắm, lên xuống chẳng theo quy luật nào cả.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Chả là cách đây ngót tháng, giáp Tết, tôi mua cây vàng SJC giá 66,6 triệu để trả nợ. Người cho tôi vay (vài) cây vàng này là một người bạn, không giầu không nghèo, nhưng cô ấy có dăm cây vàng cất tủ. Vàng phải là SJC, chỗ bạn bè không tính lãi. Vay SJC thì trả SJC.

Tôi đã sẵn VND để trả nợ rồi mà thấy giá vàng ở VN quá cao. Bằng một phép tính đơn giản, tôi thấy giá vàng quốc tế đã giảm 100$ / cây mà giá vàng SJC lại tăng 40$ / cây so với cách đây 30 ngày.

Động lực nào, nhà nước hay tư nhân đã làm nên giá vàng này?
Cụ ơi, giá vàng ở việt nam ko liên thông với thế giới là do chính sách chống vàng hoá. Nên giá mới chênh vậy, để chống đầu cơ vàng. Câi này do sự điều tiết và capa quata nhập khẩu vàng của ngân hàng nhà nước. Cụ ko nên thắc mắc giá vàng cao làm gì, còn cụ muốn mua vàng ko chênh với thế giới thì cụ mua vàng nhẫn vãn đueocj mà. Còn cụ nào muốn mua vào bán ra để ăn chênh theo sự lên xuống thì cụ mua vàng miếng thôi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Giá vàng SJC của VN nó ảo lắm, lên xuống chẳng theo quy luật nào cả.
Em chả làm về vàng mà e cũng giải thích đueocj. Còn cụ muốn hiểu tại sao vậy chỉ mất máy ngày tìm hiểu là ra. Còn cụ nói là giá ko lên theo quy luật nào cả thì đúng quá rồi. Mặt hàng nào chả vậy, chịu ảnh hưởng cả đống nhân tố. Quyết định đến giá cả. Còn nó lên xuống theo quy luật thì cả đống ngườu giàu rồi. Mà kể cả lên xuống theo quy luật đi chăng nữa thì khi người ta biết sẽ xuất hiện việc mua bán theo quy luật và dẫn đến quy luật bị phá vỡ. Nên có theo quy luật cũng chỉ tồn tại một khoảng thời gian thôi, và quy luật cũ sẽ bị phá vỡ

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em cũng từng vay 6 cây sjc để xây nhà và trả bằng sjc, lỗ hơn vay ngân hàng (tất nhiên là không kêu ca gì, có người cho vay là tốt rồi, vay thế nào trả thế đó, không tính lãi là được ưu ái nên em không than vãn gì)
Còn về vàng sjc, em nhớ thông tin đâu đó là NN không cho nhập vàng nguyên liệu, mà không có đầu vào thì làm gì có đầu ra....nên giá vàng hơi méo mó. Nếu em sai xin các bác chém nhẹ tay.
Đúng rồi cụ, vàng cũng như ngoại tệ, nếu để cho chảy ra chảy vào thoải mái sẽ dẫn đến đầu cơ và lũng đoạn. Dẫn đến hiện tượng vàng hoá kinh tế, ngoại tệ cũng tương tự. Ở thái lan là một ví dụ, cuộc khủng hoảng kinh tế ở thái lan năm 97 do thả nôik ngoại tệ. Dẫn đến khi vốn rút đi kinh tế thái tê liệt và khủng hoảng đó là bài học. Mà các nhà chính sách kt sẽ phải thuộc lòng. Nên các cụ đựgf hỏi việc phải siết chỗ này thả chỗ kia làm gì. Đó là công cụ điều tiết để kiểm soát vĩ mô

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nhưng lợi ích của nhà nước ở đâu thì khá khó hiểu. Trước tôi có dịp ngồi điếu đóm hóng chuyện mấy đại gia thì nghe họ chia sẻ rằng (đang) bán dự án bất động sản cho người Trung Quốc; phía kia đưa tiền vào Việt Nam dưới dạng vàng lậu. Ồ thế thì phải kiếm soát không sao cho không phải vàng nào cũng giao dịch được.
Cụ ơi đã là chíh sách rồi. Còn việc cụ nói đã nói lên sự việc rồi, đó là vàng la. U. Ngườu ta làm chui thì ai mà kiểm soát hết.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cụ
Tôi muốn nghĩ rằng nhà H2O ta tạo ra được môi trường kinh tế này. Nghĩa là cứ nhập vàng về, mỗi 37,5gr vàng đúc thành miếng bán cho dân là lãi luôn 15 củ dành cho an sinh xã hội. Nhưng những diễn biến kinh tế trong quá khứ và gần đây không cho phép tôi có ý nghĩ viển vông ấy. Nhà nước ta làm sao tài đến thế được.

Đành đổ tại thị trường như bác nói. Nhưng như thế thì chưa thỏa mãn trí tò mò khoa học được. Dân ta lém lỉnh lắm, cái 15 triệu chênh kia biết cả. Sao mà không bán, chỉ mua?
[/QUOT
Việc khống chế sản lượng vàng nhập vào khiến cho có môtk lượng vàng hữu hạn trong dân và trong các nhà nhập khẩu vàng. Xét có moitj lượng hữu hạn vàng trong các nhà bán vàng, trong khi nhu cầu mua vàng ở dân rất lớn nên giá tăng là đương nhiên, dẫn đến chênh với thế giới. Cái này là do nhu cầu vàng của dân ta lớn nên dẫn đến sự chênh lệch giá với thế giới, đặc biệt là vàng sjc, khi người dân năm bắt được quy luật là vàng sjc chênh lệch giá với giá thế giới thì họ càng mong muốn sở hữu để mua đi bán lại ăn chênh, việc vàng sjc có biẻn đọ chênh lệch lớn càng là cơ hội cho ngườu mua bán vàng. Cái này ko thể trách nn, mà do dân. Còn mua tích trữ ko muốn ăn chênh khi giá vangv tăng giảm cụ có thể mua vàng nhẫn. Giá ko chênh nhiều với thế giới nhé.

OTheAh

Xe tăng
Vụ cho vay vàng hay cho vay tiền này mẹ e dính 1 lần. e cũng ko nhớ năm nào nhưng hồi ý 1 chỉ vàng 9999 là 1tr6. có ng cần tiền đến vay tiền nhà em. mẹ e thương bảo h ko có tiền, tất cả chỉ dc có 1 chỉ vàng đây thôi. h mà đi bán thì chỉ dc 1tr550k. vậy là ng đó bảo vậy thì vay vàng cũng dc, có vàng vay vàng. xong bao nhiêu năm, mỗi lần mẹ e hỏi đến thì khất lên khất xuống, mà giờ tính ra hơn 5tr thì có fai nhiều nhặn gì đâu, mẹ e biết tính nên cũng ko hỏi nhiều, nhưng lần gần nhất 2 năm trước mẹ e có bảo là sắp đám cưới em gái em, nhờ cô trả lại lại cho cháu chỉ vàng để mừng cho cháu. thì bà cô bảo là ngày xưa vay có 1tr6 thôi. nên h trả 1tr6, ko đồng ý trả 1 chỉ vàng. mà ko fai nghèo khó gì cho cam, nhà có dk hơn gia đình em ạ. mẹ e là tính thương ng, nhà chỉ dc 1 chỉ vàng cũng cho vay, hồi ý mà quy ra đất hay gửi bank gì bao năm nay tiền mất giá. tính ra nó đã bao nhiêu rồi...cs có những ng ăn ở như vậy.
nhà e cũng ko fai đợi lúc vàng tăng mới hỏi, hồi e cưới 2015 vàng nhẫn đâu cỡ 3x, thì mẹ e cũng hỏi nhưng mà bà cô đấy cũng khất rồi, đến khi cưới cô thứ 2 mới hỏi tiếp đó ạ.
Mẹ e còn có ông a trai vãi hơn nhiều vay 3 chỉ rồi vàng nó tăng giá thế là quỵt luôn đúng là quá buồn cho tiền bạc, có tiền ăn chơi nhưng nhất quyết ko trả.

victory_1980

Xe điện
Em chả làm về vàng mà e cũng giải thích đueocj. Còn cụ muốn hiểu tại sao vậy chỉ mất máy ngày tìm hiểu là ra. Còn cụ nói là giá ko lên theo quy luật nào cả thì đúng quá rồi. Mặt hàng nào chả vậy, chịu ảnh hưởng cả đống nhân tố. Quyết định đến giá cả. Còn nó lên xuống theo quy luật thì cả đống ngườu giàu rồi. Mà kể cả lên xuống theo quy luật đi chăng nữa thì khi người ta biết sẽ xuất hiện việc mua bán theo quy luật và dẫn đến quy luật bị phá vỡ. Nên có theo quy luật cũng chỉ tồn tại một khoảng thời gian thôi, và quy luật cũ sẽ bị phá vỡ
Ở đây nói hàm ý so với giá tham chiếu của giá vàng thế giới.
Năm ngoái, có thời điểm giá vàng thế giới lên gần 2000 usd, giá vàng SJC trong nước là 62-63 triệu/cây. Có thời điểm giá vàng thế giới xuống 1800 usd, thì giá vàng SJC trong nc có thời điểm vẫn hơn 70tr/cây. Chẳng liên thông gì cả.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mẹ e còn có ông a trai vãi hơn nhiều vay 3 chỉ rồi vàng nó tăng giá thế là quỵt luôn đúng là quá buồn cho tiền bạc, có tiền ăn chơi nhưng nhất quyết ko trả.
Vâng thì j nhà e cũng coi như đồng ý trả tiền đi nhưng cũng chưa trả đâu ạ. H chỉ biết bảo ban nhau né ra đừng dây vào tiền bạc với nhà cô nữa thôi. Mình sống ko thẹn với lòng là dc chứ mấy triệu rồi cũng chả giàu hay nghèo đi dc ạ.

bucon2007

Xe tải
Đọc thấy nhiều cụ thiếu hiểu biết bỏ mẹ còn hay nói. Chủ thớt đang nói giá vàng VN ko theo giá của thế giới thì cứ nói chuyện vay mượn. Người ta hỏi tại sao nó không tăng giảm theo giá thế giới chứ có trốn tránh trả nợ hay kêu cao thấp đâu

thongnv

Xe điện
Vàng ko fai sjc vẫn theo thế giới đó chứ?

Pumzen

Xe ba gác
Họ có bán cả vàng thỏi các loại (như https://www.bullionbypost.eu/gold-bars/) lẫn vàng trang sức, mỹ nghệ.
Vâng, tks cụ! Theo bảng giá đường link cụ up lên thì nhà cháu thấy thị trường ở bên khác hẳn thị trường ta, giá chênh lệch nhau khá nhiều nếu mua 2 sản phẩm trở lên so với 1 sản phẩm, nghĩa là mua càng nhiều càng rẻ, giá chênh lệch rất lớn so với thị trường ta.
Như đường link cho thấy giá 1 gram là 71,9 €, nhưng nếu mua 10gram thì nó chỉ còn 64,93€/gram, và khi mua 1000gram thì giá giảm hẳn xuống 60,98€.

hoang26

Xe tăng
Vâng, tks cụ! Theo bảng giá đường link cụ up lên thì nhà cháu thấy thị trường ở bên khác hẳn thị trường ta, giá chênh lệch nhau khá nhiều nếu mua 2 sản phẩm trở lên so với 1 sản phẩm, nghĩa là mua càng nhiều càng rẻ, giá chênh lệch rất lớn so với thị trường ta.
Như đường link cho thấy giá 1 gram là 71,9 €, nhưng nếu mua 10gram thì nó chỉ còn 64,93€/gram, và khi mua 1000gram thì giá giảm hẳn xuống 60,98€.
Rẻ quái gì, cụ bị bọn nó lừa rồi, mua bán thế này chết.

Ngay góc trên bên trái nó có giá vàng trên thị trường chỉ có 59,19€/1gram kia kìa, cụ mua giá 60,98€ là bị đắt lòi. Cụ bị bọn nó dùng ảo giác mua bán tưởng rẻ để lừa rồi.
Và cái giá 59,19€/1gram là đắt hơn vàng ở VN cụ nhé, cụ tính thế nào mà bảo rẻ hơn ở VN? Cụ làm ăn dựa vào định kiến thế này thì hỏng mất.
Đây nè, giá vàng ở Hàn Quốc nó cũng đắt lòi ra đây nè, ở giây thứ 26.

Pumzen

Xe ba gác

Ngay góc trên bên trái nó có giá vàng trên thị trường chỉ có 59,19€/1gram kia kìa, cụ mua giá 60,98€ là bị đắt lòi. Cụ bị bọn nó dùng ảo giác mua bán tưởng rẻ để lừa rồi.
Và cái giá 59,19€/1gram là đắt hơn vàng ở VN cụ nhé, cụ tính thế nào mà bảo rẻ hơn ở VN? Cụ làm ăn dựa vào định kiến thế này thì hỏng mất.
Nhà cháu chì còm theo đường link đó là mua càng nhiều càng rẻ thôi.

giaconngu

Xe tăng
Về cơ bản giá vàng tại trang web này neo theo giá vàng vật chất giao ngay của LBMA (https://www.lbma.org.uk/prices-and-data/precious-metal-prices#/) nơi mà 15 tổ chức lớn (https://www.theice.com/iba/lbma-gold-silver-price) tham gia đấu giá mua bán với khối lượng lớn để xác định giá vàng giao ngay mỗi ngày làm việc, cộng thêm phần lợi nhuận của họ cộng chi phí vận chuyển bao gồm cả bảo hiểm cho hàng giao từ nơi bán tới người mua. Nếu cụ mua số lượng nhỏ thì phần chi phí phát sinh này cao.

giaconngu

Xe tăng

Giá trong hình trên là giá LBMA (Hiệp hội thị trường kim loại quý London) ngày giao dịch 6/4 do LBMA nghỉ ngày 7/4 (lễ Good Friday). Mà mua bán 4 kim loại quý (vàng, bạc, platin và paladi) tại LBMA chỉ dành cho các tổ chức lớn với khối lượng mua bán lớn (hiện tại là 15 tổ chức) nên việc mua lẻ đương nhiên phải chịu giá cao hơn, chưa kể giá trong link tôi dẫn là mua bán và chuyển vàng từ Anh sang Đức nên người mua phải mất thêm phí vận chuyển và bảo hiểm. Ở thời điểm hiện tại thì giá vàng LBMA cao hơn giá vàng tại Việt Nam (trừ vàng SJC), do e ngại sự bất ổn của hệ thống tài chính-ngân hàng Âu Mỹ.

piston

Xe container
vàng miếng sjc đc coi là loại tiền tệ đac biệt của cuốc da, ko còn là vàng 9999 nữa.