[Funland] Giá vàng ở Việt Nam kiểu gì ý nhở?

kienvinh

Xe lăn
Vàng là 1 kênh điều tiết nền kinh tế vĩ mô của nhà nước vì vậy nên nó phải được Ngân hàng Nhà nước cầm chịch cụ nhé.
Nhưng lợi ích của nhà nước ở đâu thì khá khó hiểu. Trước tôi có dịp ngồi điếu đóm hóng chuyện mấy đại gia thì nghe họ chia sẻ rằng (đang) bán dự án bất động sản cho người Trung Quốc; phía kia đưa tiền vào Việt Nam dưới dạng vàng lậu. Ồ thế thì phải kiếm soát không sao cho không phải vàng nào cũng giao dịch được.

theanh235

Xe buýt
Vụ cho vay vàng hay cho vay tiền này mẹ e dính 1 lần. e cũng ko nhớ năm nào nhưng hồi ý 1 chỉ vàng 9999 là 1tr6. có ng cần tiền đến vay tiền nhà em. mẹ e thương bảo h ko có tiền, tất cả chỉ dc có 1 chỉ vàng đây thôi. h mà đi bán thì chỉ dc 1tr550k. vậy là ng đó bảo vậy thì vay vàng cũng dc, có vàng vay vàng. xong bao nhiêu năm, mỗi lần mẹ e hỏi đến thì khất lên khất xuống, mà giờ tính ra hơn 5tr thì có fai nhiều nhặn gì đâu, mẹ e biết tính nên cũng ko hỏi nhiều, nhưng lần gần nhất 2 năm trước mẹ e có bảo là sắp đám cưới em gái em, nhờ cô trả lại lại cho cháu chỉ vàng để mừng cho cháu. thì bà cô bảo là ngày xưa vay có 1tr6 thôi. nên h trả 1tr6, ko đồng ý trả 1 chỉ vàng. mà ko fai nghèo khó gì cho cam, nhà có dk hơn gia đình em ạ. mẹ e là tính thương ng, nhà chỉ dc 1 chỉ vàng cũng cho vay, hồi ý mà quy ra đất hay gửi bank gì bao năm nay tiền mất giá. tính ra nó đã bao nhiêu rồi...cs có những ng ăn ở như vậy.
nhà e cũng ko fai đợi lúc vàng tăng mới hỏi, hồi e cưới 2015 vàng nhẫn đâu cỡ 3x, thì mẹ e cũng hỏi nhưng mà bà cô đấy cũng khất rồi, đến khi cưới cô thứ 2 mới hỏi tiếp đó ạ.
Người đó ăn ở chán vậy mợ.
Người không có chữ tín vậy thì có giàu cũng không bền được.

MuathuHN252

Xe cút kít

Thang N.

Xe tăng
Từ ngày vàng được bọc trong ni lông là em không mua. Em không đủ chuyên môn để biết trong biết được trong ni lông có gì cộng với giá vàng cao quá. Tiền dư em chuyển sang kênh khác không phải là vàng.

xichhoptau

Xe tăng
thần tài năm ngoái năm nay chênh nhau chục chệu /cây. em ăn ra được 1 chệu :D

nowhereland

Xe điện
Thớt nên rút ngắn câu chuyện, chỉ bàn giá vàng thì đưa chuyện đi vay vào làm gì để mọi người lại bàn theo hướng vay vàng trả vàng.
Méo mó hay không thì nó vẫn tồn tại trên thị trường, vẫn phải chấp nhận theo cuộc chơi chung thôi. Còn cụ không thích muốn chơi một mình một kiểu cũng được, mua vàng nhẫn mà dùng cũng rẻ hơn nhiều đấy.
Còn chuyện vay mượn, vay vàng đại đa số toàn là chỗ thân quen tín chấp, cụ có mỗi cái mồm đến mà người ta cho vay đã là quý lắm rồi. Thống nhất phương án vay trả thế nào cứ thế mà làm thôi, vừa muốn vay (được việc của mình) vừa muốn trả theo kiểu của mình (có lợi nhất cho mình) mà không quan tâm đến quyền lợi người đã cho vay (không lãi), khôn thế thì chơi với ai được.

Trục

Xe ba gác
Những kẻ vừa vô ơn lại vừa tham lam như này, tốt nhất là không có quan hệ mợ ạ. Coi như bố thí cho họ.
Vụ cho vay vàng hay cho vay tiền này mẹ e dính 1 lần. e cũng ko nhớ năm nào nhưng hồi ý 1 chỉ vàng 9999 là 1tr6. có ng cần tiền đến vay tiền nhà em. mẹ e thương bảo h ko có tiền, tất cả chỉ dc có 1 chỉ vàng đây thôi. h mà đi bán thì chỉ dc 1tr550k. vậy là ng đó bảo vậy thì vay vàng cũng dc, có vàng vay vàng. xong bao nhiêu năm, mỗi lần mẹ e hỏi đến thì khất lên khất xuống, mà giờ tính ra hơn 5tr thì có fai nhiều nhặn gì đâu, mẹ e biết tính nên cũng ko hỏi nhiều, nhưng lần gần nhất 2 năm trước mẹ e có bảo là sắp đám cưới em gái em, nhờ cô trả lại lại cho cháu chỉ vàng để mừng cho cháu. thì bà cô bảo là ngày xưa vay có 1tr6 thôi. nên h trả 1tr6, ko đồng ý trả 1 chỉ vàng. mà ko fai nghèo khó gì cho cam, nhà có dk hơn gia đình em ạ. mẹ e là tính thương ng, nhà chỉ dc 1 chỉ vàng cũng cho vay, hồi ý mà quy ra đất hay gửi bank gì bao năm nay tiền mất giá. tính ra nó đã bao nhiêu rồi...cs có những ng ăn ở như vậy.
nhà e cũng ko fai đợi lúc vàng tăng mới hỏi, hồi e cưới 2015 vàng nhẫn đâu cỡ 3x, thì mẹ e cũng hỏi nhưng mà bà cô đấy cũng khất rồi, đến khi cưới cô thứ 2 mới hỏi tiếp đó ạ.

xichhoptau

Xe tăng
bao giờ trên TT có các loại vàng ngoài SJC còn có AJC, BJC, CJC, DJC...thì cụ mới so với TG nhé

niceshot

Xe container
Nhiều nguyên nhân cụ ạ.
- Tâm lý giữ vàng
- Không được nhập vàng
- Chỉ có 1 số ĐN được phép sản suất vàng
.....
Giữ vàng chả bao giờ sợ lỗ, hủy hoại, hỏng.
Vàng có thể không hỏng, nhưng cái vỏ mica của vàng miếng SJC thì có thể và rất dễ hỏng, và khi bán lại cho SJC sẽ bị trừ tiền nếu vỏ vàng bị hỏng cụ ạ X_X

MuathuHN252

Xe cút kít
Những kẻ vừa vô ơn lại vừa tham lam như này, tốt nhất là không có quan hệ mợ ạ. Coi như bố thí cho họ.
Vẫn là họ hàng nên ko thể ko có qh dc ạ. Mình biết để mà tránh dây dưa chuyện tiền nong thôi ạ.
E kể 1 chuyện nữa, năm 2010 bố em có đi xklđ sang Nga, trước đó bố em cũng có vay tiền 1 ng họ hàng ko gần lắm. Nhưng ông ko bảo với mẹ em, để lúc gửi tiền về thì mẹ e còn trả cho bà. Mà thâm tâm chắc bố em nghĩ là vay có 5tr, với cả chỗ anh em ng ta ko lấy lãi, hoặc bố em quên thì em ko chắc. Bố em đi 5 năm, suốt thời gian đó nhà bà cũng ko hề hỏi han gì nợ nần ntn, nhắc trả các thứ gì. Có 1 lần là mợ, con dâu của bà ra hỏi vay mẹ e tiền, bảo với mẹ em là vay và trả theo lãi ngân hàng. Vay đâu 20tr. Mẹ e đồng ý cho vay, đến lúc bố em về và nhà em sửa nhà, mẹ e có vào hỏi nợ số tiền 20tr đó. Và bắt đầu nhà bà lôi cái nợ bố em 5 6 năm ra, tính lãi bao nhiêu % em ko biết, nhưng cứ tính lãi kép lên, và bảo h cả nợ cả gốc là 17tr. Nhà bà vay 20tr trừ đi 17tr kia là thành thử còn nợ nhà em 3tr. Mẹ em ấm ức, nói lý lẽ ko dc, quay sang trách cả bố em. Vì rõ ràng 5tr ko fai nhiều, nếu mà nói để mẹ e ở nhà mang đi trả nợ đi thì đã xong rồi. Với nhiều ng số tiền này cũng có thể ko nhiều, nhưng nhà e 6 chị em ăn học, đến hiện tại là đã 4 đứa tnđh, dì 5 đang học dở và út đang học 11, nhà chỉ làm nông, thì cũng ko fai dư giả dì để bảo thôi 5tr 10tr cho ng ta đi.
Mà nhà họ giàu kếch xù ra, nhưng lại sống vậy. Nhà trong xóm với nhau cả, mình cũng biết vậy thôi. Nhà em trồng quýt và chè, mỗi năm gần tết là cứ anh em đi biếu mỗi gđ 1 bó chè, mấy kg quýt. Nhưng từ đó cũng dẹp luôn, mình làm ra, mình biếu nhưng chắc gì họ đã cần

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng vay tiền nhưng người cho vay bảo cho vay vàng sau trả cũng bằng vàng nên em thôi luôn :D
Tất nhiên, cũng ko có lãi lời gì đâu ạ ;))
Chuẩn. Vay vàng thì vỡ mồm con cún xồm ạ :-bd

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vàng có thể không hỏng, nhưng cái vỏ mica của vàng miếng SJC thì có thể và rất dễ hỏng, và khi bán lại cho SJC sẽ bị trừ tiền nếu vỏ vàng bị hỏng cụ ạ X_X
Thay vì cụ mua SJC cụ có thể mua nhẫn, vòng vàng. Rẻ hơn 1 chút mà chả sợ hỏng vỏ.
Cái vụ hỏng vỏ trừ tiền này là cái bọn mát rượi nó chèn ép người mua.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Chuẩn. Vay vàng thì vỡ mồm con cún xồm ạ :-bd
Thế thì chỉ có cắm sổ đỏ để vay NH.
Mà cắm sổ vay được tiền thì cũng mất kha khá thời gian, có khi giải ngân xong lỡ cmn việc.

hoang26

Xe tăng
Chả là cách đây ngót tháng, giáp Tết, tôi mua cây vàng SJC giá 66,6 triệu để trả nợ. Người cho tôi vay (vài) cây vàng này là một người bạn, không giầu không nghèo, nhưng cô ấy có dăm cây vàng cất tủ. Vàng phải là SJC, chỗ bạn bè không tính lãi. Vay SJC thì trả SJC.

Tôi đã sẵn VND để trả nợ rồi mà thấy giá vàng ở VN quá cao. Bằng một phép tính đơn giản, tôi thấy giá vàng quốc tế đã giảm 100$ / cây mà giá vàng SJC lại tăng 40$ / cây so với cách đây 30 ngày.

Động lực nào, nhà nước hay tư nhân đã làm nên giá vàng này?
có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến sự tăng/giảm của giá vàng trong nước, sự tăng giảm của vàng quốc tế chỉ là 1 trong nhiều yếu tố đấy thôi, điều này là hết sức bình thường mà cụ.

longtu210

Xe điện

Thế thì cách đây hơn chục năm rồi

Visser III

Xe tăng
Các cụ yên tâm là SJC sẽ bị đưa dần về với giá vàng TG, dân tình bắt đầu kêu ca rồi.
Chừng nào các kênh như ck,bđs...còn chưa minh bạch thì chừng ấy vàng vẫn còn cao cụ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít