[Funland] Giá trị của ngày tết đây cccm à.

N.M.H.09

Xe hơi
Cảm xúc này thiêng liêng cụ ạ. Nhưng em thấy nó tịnh tiến lên 20 ngày trước thì cảm xúc vẫn vậy mà :D
Vâng như thế sẽ phải tịnh tiến cả các lễ hội đầu năm, tịnh tiến cái ko khí của tết cổ truyền về 20 ngày trưics cụ nhỉ. Em thấy khó nên vẫn thích đúng ngày hơn, tết mình mình hưởng tết họ họ hưởng.

DidiLe

Xe container
Nhiều khi em thấy nhà mình ăn tết tối giản quá không giống nhà khác.
Ồ, đâu phải giống ai!

Đón Xuân, vui Tết và nghỉ ngơi. Ăn nhiều chỉ có thêm mệt. Đừng ăn Tết mà hãy vui Tết.

my.eb

Xe điện
Thực ra chỉ mình em buồn thôi. Mọi người còn lại vẫn vui vì được sum họp gia đình. Trong năm thì cũng vẫn về, nhưng vì… bẩn (ko phải nói xấu mà là nói thật) nên cả trai gái dâu rể đều ko muốn ở qua đêm, sáng đi sớm chiều tối lên HN. Thành ra có mỗi dịp Tết là ngủ ở quê, năm có lần chẳng nhẽ em lại vì bản thân mà phản đối. Em thấy thế cũng ko phải, nên vẫn mặc định Tết phải về quê chồng mấy ngày . Dù sao ông bà mong cháu, em cũng thương ông bà cả năm vò võ đợi con về. Nhà ngoại em ở HN, qua lại thường xuyên nên ko có cớ gì mà ăn Tết trên này. Còn nỗi niềm của mình phải tự gạt đi mà thích nghi thôi :D.
Thực lòng em hiểu cảm giác này của mợ, có những điểu chỉ người trải qua mới cảm nhận được :(

Chu An

Xe điện
Mỗi gia đình 1 quan niệm sống khác nhau. Nhà em, từ sau khi bố mẹ em quy tiên là em giải phóng tất cả. Ngoại trừ ngày giỗ của bố mẹ em, em làm mâm cơm cúng (trong nhà, gia đình anh chị em nào muốn ăn giỗ cùng thì chỉ việc alo đăng ký số lượng người, tuyệt đối không phong bì).Tết nhất thích thì làm cơm, không thì hoa quả cũng được. Năm năm nay không đốt tiền vàng ngày ông Công ông Táo. Ngày rằm, m1 cũng vậy. Ưu tiên tất cả cho đi chơi, vãn cảnh hoặc ngủ...tùy mỗi người. Ban đầu mọi người chê trách nhiều lắm (nói sau lưng). Đến giờ thì đến 80% gia đình anh em họ hàng lẳng lặng làm theo. Đặc biệt nhất là bố vợ em. Trước đó ông nổi tiếng là người gia trưởng và giữ lề thói cổ cũ. Khi làm lễ ở nhà thờ họ, ông cấm tuyệt đối đàn bà con gái lai vãng. Suốt từ 30 tết cho đến hết m3, ngày nào cũng phải biện đủ 3 bữa cơm cúng, chưa kể cơm đãi khách, họ hàng. Thế mà ông cũng đột ngột thay đổi, gần như bỏ toàn bộ lề lối cũ. Có lần ông bảo "trong cuộc đời, cái dở nhất là làm vừa lòng người khác".

Nói vậy không có nghĩa nhà em không có khách mà ngược lại là đằng khác. Bạn bè đến chơi với vc em rất nhiều, gặp bữa có sao ăn vậy. Điều quan trọng nhất là cởi bỏ đc những lễ nghi, khách sáo, rào cản vô hình. Cuộc sống 2vc chỉ thiếu chút tiền, còn lại thì thực sự ngập tràn hạnh phúc.

...À thôi nhé, em dậy cắt tiết gà làm cơm cúng đây!

doctor103

Xe điện
Tết cũng là đợt nghỉ lễ dài ngày nhất trong năm, thời điểm có thể refresh sau 1 năm làm việc căng thẳng

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vâng, e chỉ thích Tết dc đi chơi, cả năm duy nhất Tết âm là e thoát hẳn công vc dc, còn e buôn bán cò con nên bận bịu suốt năm, đi chơi đâu cũng vẫn kè kè cái điện thoại. Năm nay e định đi vì mấy năm covid ở nhà rồi thì năm nay bố e lại ốm nên lại k đi dc cụ ạ. Chứ e thích 28 đi và mùng 10 mới về cơ ,về mùng 3 làm gì sớm thế cụ :D
Người giàu không có thời gian tiêu tiền, nghĩ cũng cám cảnh cho họ:))

dinhdung87

Xe buýt
Em thấy giá trị ngày tết nó ở đây đây các cccm à, vậy mà nhiều người cứ bảo bỏ tết cổ truyền thì tiếc thật đấy. Các cụ sắm tết đến đâu rồi nhỉ.
hi, ở 1 góc nào đó thì tết vẫn rất đẹp, có bỏ thì bỏ các quy tắc rườm rà, mình đi du xuân hưởng vị tết

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Tết cổ truyền mang nhiều giá trị nhân văn, kết nối tình thân, gia đình, nên gìn giữ nhưng có tinh chỉnh cho phù hợp với đời sống hiện đại để đúng là dịp nghỉ ngơi, sum vầy, bớt nặng nề thủ tục, quà cáp, cúng bái, nhậu nhẹt, bài bạc
Đi làm mệt nhọc vất vả cũng chỉ để phục vụ cuộc sống và nhựgx dịp như này. Cuôck sống thường ngày nó khá là áp lực nên ngày tết cũng làm mình quên đi ít nhiều cái mệt nhọc hàng ngày