[Funland] Giá trị của ngày tết đây cccm à.

N.M.H.09

Xe hơi
Từ ngày lấy chồng em chả thích Tết.

Tết phải về quê chồng, mà nhà chồng ko có Tết. Lúc nào em cũng nhớ Tết nhà mẹ em, mâm cỗ đủ đầy, cả nhà cùng xem Táo quân rồi nói chuyện đến khuya. Chuyện năm qua rồi năm tới…

Tết ở nhà chồng là thế giới khác hoàn toàn. Bố mẹ chồng đơn giản, xuề xoà. Nhà cửa em dọn, cơm nước em nấu. Em ko làm thì nhà bẩn kệ (ông bà ở bẩn quen rồi), cơm cúng chỉ có vài ba món mà ngàn năm như một vì bà ko biết nấu gì hơn (mà còn ko ngon). Chồng em bảo ai bắt em làm, nhưng nếu em ko làm thì em sẽ khóc vì tủi thân, vì ko hiểu nổi sao đây lại gọi là Tết. Tối 30 ăn cơm xong cả nhà lên giường đắp chăn, ông bà ko xem Táo quân vì ko hiểu tình hình xã hội. Sáng mùng 1 em làm cơm cúng xong ông bà lại lên giường đắp chăn ngủ đến chiều. Hai vợ chồng đi chúc Tết về, quá giờ nấu cơm mà về vẫn thấy ông bà đắp chăn nằm trên giường. Em nhớ lần đầu ăn Tết ở nhà chồng, tối mùng 1 em đứng bàng hoàng ngoài đường, khóc vì cái sự tẻ nhạt lạnh lẽo ấy. Em nhớ bố mẹ em vô kể. Còn tất nhiên, với nhà chồng em thì đó là bình thường, vì bao năm họ vẫn vậy.

Những năm sau đó em tự chuẩn bị Tết, mua bánh kẹo đồ ăn các thứ về, nhưng càng buồn hơn khi ko được hưởng ứng cho lắm. Ông bà quen ăn uống đơn giản, nên với mấy món cầu kỳ này nọ chỉ đụng đũa cho có. Bánh kẹo mứt Tết cũng ko thích ăn. Em tha về rồi lại tha đi.

Nhưng năm nào cũng phải về thôi, Tết sum vầy mà.
Vâng như mợ thì đúng là tết thì có phần buồn phần vui, phần buồn là khi phải về bên nhà chông nhưng khi về bên nhà mợ thì lại vui hết nấc. Tranh thủ mà vui mợ ah ko có rồi đến lúc muôn vui cũng chẳng được đâu, còn với nhà chồng tính cách gia đình như thế rồi thì thôi mợ coi như trách nhiệm vậy, làm cho tròn vai thôi vậy.

Amethyst2020

Xe buýt
Như này thì nhà chồng là con một? Mà như thế hết mùng 1 thì mùng 2 sang ngoại là vui thôi.
Nhà còn đứa em gái cũng phải ở nhà chồng nó, tầm mùng 3 mới về. Lúc nào em gái về thì nhà em đi. Năm nào cũng vậy.

Thật ra ngày thường thì hứng lên là hai gia đình lại rủ nhau về quê, cũng chẳng vấn đề gì. Nhưng vì dịp này nó gọi là Tết, mà lại chẳng giống Tết, nên em mới chạnh lòng. Chứ con trai về với bố mẹ dịp này cũng phải đạo thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mai nghỉ tết xách mông ra PQ với em đến mùng 3 về thì tết mới vui:)))
Vâng, e chỉ thích Tết dc đi chơi, cả năm duy nhất Tết âm là e thoát hẳn công vc dc, còn e buôn bán cò con nên bận bịu suốt năm, đi chơi đâu cũng vẫn kè kè cái điện thoại. Năm nay e định đi vì mấy năm covid ở nhà rồi thì năm nay bố e lại ốm nên lại k đi dc cụ ạ. Chứ e thích 28 đi và mùng 10 mới về cơ ,về mùng 3 làm gì sớm thế cụ :D

kienvinh

Xe lăn
Tết làm gián đoạn công việc làm ăn khoảng tháng. Chả thích.

dalink

Xe điện

Tết phải về quê chồng, mà nhà chồng ko có Tết. Lúc nào em cũng nhớ Tết nhà mẹ em, mâm cỗ đủ đầy, cả nhà cùng xem Táo quân rồi nói chuyện đến khuya. Chuyện năm qua rồi năm tới…

Tết ở nhà chồng là thế giới khác hoàn toàn. Bố mẹ chồng đơn giản, xuề xoà. Nhà cửa em dọn, cơm nước em nấu. Em ko làm thì nhà bẩn kệ (ông bà ở bẩn quen rồi), cơm cúng chỉ có vài ba món mà ngàn năm như một vì bà ko biết nấu gì hơn (mà còn ko ngon). Chồng em bảo ai bắt em làm, nhưng nếu em ko làm thì em sẽ khóc vì tủi thân, vì ko hiểu nổi sao đây lại gọi là Tết. Tối 30 ăn cơm xong cả nhà lên giường đắp chăn, ông bà ko xem Táo quân vì ko hiểu tình hình xã hội. Sáng mùng 1 em làm cơm cúng xong ông bà lại lên giường đắp chăn ngủ đến chiều. Hai vợ chồng đi chúc Tết về, quá giờ nấu cơm mà về vẫn thấy ông bà đắp chăn nằm trên giường. Em nhớ lần đầu ăn Tết ở nhà chồng, tối mùng 1 em đứng bàng hoàng ngoài đường, khóc vì cái sự tẻ nhạt lạnh lẽo ấy. Em nhớ bố mẹ em vô kể. Còn tất nhiên, với nhà chồng em thì đó là bình thường, vì bao năm họ vẫn vậy.

Những năm sau đó em tự chuẩn bị Tết, mua bánh kẹo đồ ăn các thứ về, nhưng càng buồn hơn khi ko được hưởng ứng cho lắm. Ông bà quen ăn uống đơn giản, nên với mấy món cầu kỳ này nọ chỉ đụng đũa cho có. Bánh kẹo mứt Tết cũng ko thích ăn. Em tha về rồi lại tha đi.

Thôi mợ cũng dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ rồi đi chơi cho nhàn thân. Nghĩ vậy cho dễ.

starsn

Xe điện

Em không hiểu bao năm ăn Tết nhà ông bà thế thì làm sao con mình có kỷ niệm ăn Tết ở nhà mình với bm như mợ ngày xưa nhỉ?

Bmc mợ đã không quan trọng Tết nhất thế thì mợ đảo nội ngoại mỗi năm 1 bên 2 ngày chính là 30 mùng 1 đi.

Nhà mợ có đk, có thể cân nhắc thuê người + mình sắp xếp từ xa dọn dẹp cỗ bàn cho ob, rồi mình đến chơi chiều 30 sáng mùng 1 thôi, còn lại mình ở nhà mình :)

katenguyen

Xe điện
Em thấy giá trị ngày tết nó ở đây đây các cccm à, vậy mà nhiều người cứ bảo bỏ tết cổ truyền thì tiếc thật đấy. Các cụ sắm tết đến đâu rồi nhỉ.
Cảm xúc này thiêng liêng cụ ạ. Nhưng em thấy nó tịnh tiến lên 20 ngày trước thì cảm xúc vẫn vậy mà :D

cmyk77

Xe điện
TẾT,....Tùy hoàn cảnh mỗi người, triệu người triệu ý...... Với người này là vui người khác là mệt, người thì háo hức, kẻ thì thờ ơ..... thôi thì phận có sao hưởng vậy không thể bắt người khác theo ý mình. Với em thì Tết vẫn thiêng liêng vẫn háo hức, nó là một dấu mốc thời gian để ta đong đếm nhìn lại thời gian qua và dự định tương lai tốt đẹp hơn. Ai cũng có hỉ, nội ái ố...trong đời nên không thể vin vào cái vất vả hay phải làm cái này cái kia để giận dỗi, phản đối, rè bỉu Tết.... Em luôn tôn trọng mọi ý kiến về Tết và chúc CCCM đón Tết vui vẻ, đầm ấm..... :D

sinichit52

Xe container

Mợ làm em phải xem lại cách ăn và chơi tết của nhà minh rồi. Nhà em có truyền thống 30 tết xem táo quân, rồi em cùng con trai đi chơi qua giao thừa sau khi chuẩn bị mâm cúng giao thừa để bố em và chồng thắp hương. Sau đó cả nhà ngồi uống rượu và gặm đùi gà tán gẫu rồi đi ngủ. Sáng mùng 1 em làm mâm cơm thắp hương là hết nhiệm vụ. Sau đó cả nhà đi chơi đến mùng 6-có khi lâu hơn mới về đi làm đi học. Với cách đón Tết này liệu con dâu em(nếu có) có cảm thấy chán không nhỉ?

Mũi tên bạc

Xe container
Tết thì em vẫn thích vài gia đình làm một con lợn; làm một bữa là ngon rồi. Thực sự mọi người vất vả tí nhưng làm cùng; ăn cùng nó có không khí Tết và tình cảm trong gia đình hơn!

DidiLe

Xe container
Còn đang ngồi đây cào phím ợ, vừa đi liên hoan cơ quan mụ vk trên Sen về. Em nhịn đói cả bữa sáng nay, mắt mờ bụng sôi, mà sao cái bọn Sen nó làm giỏi thế, em nhặt được 2 đĩa thức ăn là bụng nó no căng ko ăn được thêm gì, các thanh niên hò nhau bia, em cứ nâng cốc lên lại hạ cốc xuống. May mà em tỉnh, lúc về chạy qua chỗ Đội 2 Xuân La gặp ngay chốt thổi nồng độ cồn của các bạn ý.

Vợ em đáo để phết, 4 sọi rồi mà em cứ dọa : Từ từ chưa chắc đã đi được bận lắm ... là lại rơm rớm nước mắt chực ăn vạ.
Tết chỉ ăn, uống, tụ tập, cờ bạc.
Hết vị!

Thì cũng giống nhà em thôi, trưa này mới đón gia đình anh trai từ thủ đô HN về quê ăn tết cùng đại gia đình, nhà em ăn tết theo kiểu truyền thống nên cứ tết đến là ̀các anh chị em trong nhà lại về nhà bố mẹ ăn tết cùng nhau.
Thím kill này có phải là kill QNinh không?

DidiLe

Xe container
Mợ làm em phải xem lại cách ăn và chơi tết của nhà minh rồi. Nhà em có truyền thống 30 tết xem táo quân, rồi em cùng con trai đi chơi qua giao thừa sau khi chuẩn bị mâm cúng giao thừa để bố em và chồng thắp hương. Sau đó cả nhà ngồi uống rượu và gặm đùi gà tán gẫu rồi đi ngủ. Sáng mùng 1 em làm mâm cơm thắp hương là hết nhiệm vụ. Sau đó cả nhà đi chơi đến mùng 6-có khi lâu hơn mới về đi làm đi học. Với cách đón Tết này liệu con dâu em(nếu có) có cảm thấy chán không nhỉ?
Cúng lễ hiếu Nghĩa ạ. Nhưng tòan nguời sống bày ra rồi ăn!

smart_sharp

Xe tăng
Tết vui mà. Nhưng bà già em cứ như phát cuồng, lúc nào cũng theo ý mình và nhét đủ thứ vào tủ lạnh. Tết có 8 người lớn và 4 đứa trẻ con mà mua tới 50 tr tiền thực phẩm rồi. Ông già còn vừa mua thêm con dê và bắt thêm con 33 nữa. Chả hiểu ăn gì lắm thế.
Nhà em trước kia em cũng bực vụ này lắm. Quanh năm ăn uống cũng không thiếu thốn gì. Nhưng vẫn phải mua tích trữ thực phẩm tết như là đói lắm ấy. Đến ngày tết, có khi còn khổ vụ ăn uống hơn vì lên mâm nhiều đồ quá, ngấy, ăn không nổi lại thêm dồn món cũ bữa trước (bỏ thì thấy lãng phí ngọc thực). Giờ em cũng xác định là phải chấp nhận thôi, mình bực nhiều lại mất vui cả nhà mấy ngày tết. Tết là để sum họp, chia sẻ, gặp gỡ và nghỉ ngơi.

P.s: Giờ còn vụ uống rượu tiếp khách/đối tác trước tết là mệt nhất, không bỏ được.

vanhai493

Xe điện
Tết vui mà. Nhưng bà già em cứ như phát cuồng, lúc nào cũng theo ý mình và nhét đủ thứ vào tủ lạnh. Tết có 8 người lớn và 4 đứa trẻ con mà mua tới 50 tr tiền thực phẩm rồi. Ông già còn vừa mua thêm con dê và bắt thêm con 33 nữa. Chả hiểu ăn gì lắm thế.
mua gì mà tận 50 củ tiền thực phẩm vậy cụ. đồ để lâu ăn cũng chả thích lắm, e thích đồ tươi sống hơn. để thì tầm 5-7 ngày thôi hehe

Amethyst2020

Xe buýt
Em không hiểu bao năm ăn Tết nhà ông bà thế thì làm sao con mình có kỷ niệm ăn Tết ở nhà mình với bm như mợ ngày xưa nhỉ?

Bmc mợ đã không quan trọng Tết nhất thế thì mợ đảo nội ngoại mỗi năm 1 bên 2 ngày chính là 30 mùng 1 đi.

Nhà mợ có đk, có thể cân nhắc thuê người + mình sắp xếp từ xa dọn dẹp cỗ bàn cho ob, rồi mình đến chơi chiều 30 sáng mùng 1 thôi, còn lại mình ở nhà mình :)
Thực ra chỉ mình em buồn thôi. Mọi người còn lại vẫn vui vì được sum họp gia đình. Trong năm thì cũng vẫn về, nhưng vì… bẩn (ko phải nói xấu mà là nói thật) nên cả trai gái dâu rể đều ko muốn ở qua đêm, sáng đi sớm chiều tối lên HN. Thành ra có mỗi dịp Tết là ngủ ở quê, năm có lần chẳng nhẽ em lại vì bản thân mà phản đối. Em thấy thế cũng ko phải, nên vẫn mặc định Tết phải về quê chồng mấy ngày . Dù sao ông bà mong cháu, em cũng thương ông bà cả năm vò võ đợi con về. Nhà ngoại em ở HN, qua lại thường xuyên nên ko có cớ gì mà ăn Tết trên này. Còn nỗi niềm của mình phải tự gạt đi mà thích nghi thôi :D.

Amethyst2020

Xe buýt
Em đang vận động chồng em ăn Tết như nhà mợ đây ạ. Mọi năm thì khăng khăng phản đối vì quan điểm truyền thống Tết phải về ông bà nội. Nhưng vừa rồi thấy xung quanh ng ta đi du lịch Tết nhiều cũng chép miệng bảo “Chắc dần dần kiểu này sẽ thành xu thế.” Em hy vọng 1-2 năm nữa ổng sẽ chấp nhận vụ đi du lịch dịp Tết. Năm nay em lên kế hoạch ra Tết đi thấy ổng cũng xuôi xuôi rồi.

New car 2023

Xe container
Em đang vận động chồng em ăn Tết như nhà mợ đây ạ. Mọi năm thì khăng khăng phản đối vì quan điểm truyền thống Tết phải về ông bà nội. Nhưng vừa rồi thấy xung quanh ng ta đi du lịch Tết nhiều cũng chép miệng bảo “Chắc dần dần kiểu này sẽ thành xu thế.” Em hy vọng 1-2 năm nữa ổng sẽ chấp nhận vụ đi du lịch dịp Tết. Năm nay em lên kế hoạch ra Tết đi thấy ổng cũng xuôi xuôi rồi.
Việc về sum vầy cùng bố mẹ, tôi thấy, là việc nên làm, nếu như các bên ít có điều kiện gặp nhau do khoảng cách địa lý chẳng hạn.
Còn không thì, như nhà tôi, coi Tết là 1 dịp "Nghỉ hè" bắt buộc, vậy thì ta đi chơi đâu đó.
Từ nhiều năm nay.

N.M.H.09

Xe hơi
Tết thì em vẫn thích vài gia đình làm một con lợn; làm một bữa là ngon rồi. Thực sự mọi người vất vả tí nhưng làm cùng; ăn cùng nó có không khí Tết và tình cảm trong gia đình hơn!
Vâng vui cái ko khí cụ nhỉ, mọi người có mặt đầy đủ hết.