Thảo luận giá toy 2018

luffy2207

Xe đạp
Em ko tin cụ ơi, đơn giản là em ko thấy có lý do để Toy giảm nữa cụ ạ. Hay cụ có tin nội bộ gì thì chia sẻ luôn cho nóng.
em nói thì cụ ko tin. mày TYO nói thì cụ tin.hehe. em có ông anh làm Honda bảo cứ từ từ. HD đang nhập gấp 2,3 lần xe so với năm ngoái. nhưng vì giấy tờ nên phải hoãn. nếu giấy tờ mà OK thì xe nhập về ồ ạt luôn. mà hãng nhập xe thì các cụ nghĩ khó hay dễ. nghị định 116 chỉ đánh mấy ông nhỏ lẻ nhập vài ba chiếc chứ nhập phát nghìn chiếc thì bỏ 1 chiếc ra thử có thấm tháp j. sang năm các hãng cạnh tranh nhau khốc liệt nữa

Thỏ và Nghé

Xe hơi
em nói thì cụ ko tin. mày TYO nói thì cụ tin.hehe. em có ông anh làm Honda bảo cứ từ từ. HD đang nhập gấp 2,3 lần xe so với năm ngoái. nhưng vì giấy tờ nên phải hoãn. nếu giấy tờ mà OK thì xe nhập về ồ ạt luôn. mà hãng nhập xe thì các cụ nghĩ khó hay dễ. nghị định 116 chỉ đánh mấy ông nhỏ lẻ nhập vài ba chiếc chứ nhập phát nghìn chiếc thì bỏ 1 chiếc ra thử có thấm tháp j. sang năm các hãng cạnh tranh nhau khốc liệt nữa
Em thì chỉ biết đọc báo chính thống thôi cụ ạ
Mời cụ http://m.baophapluat.vn//tieng-noi-da-chieu/nghi-dinh-so-1162017ndcp-phep-thu-cho-nganh-cong-nghiep-oto-viet-nam-364957.html#ref-https://www.baomoi.com/nghi-dinh-so-116-2017-nd-cp-phep-thu-cho-nganh-cong-nghiep-oto-viet-nam/r/23864034.epi

luffy2207

Xe đạp
Em thì đọc hết tất cả các bài báo nói về giá xe năm 2018 rùi cụ ạ. Kể cả bài này. Cũng chỉ là phân tích thôi mà cụ. Giờ thì vẫn 50/50 thôi. Nhưng em nghĩ nếu nó giảm thì cũng ko thể giảm sâu dc. Dc 2 3 đến 5 chục là cùng.Nhà nc còn phải bảo hộ xe trong nc chứ. Kiểu j giá xe sẽ ko giảm như mơ ước dc đâu. Nếu ko VN sẽ giống Úc khai tử nền sx xe trong nc ngay

luffy2207

Xe đạp
cụ cập nhật chậm hơn e rui. đọc bài này từ sáng sớm. đọc bài này xong càng có cơ sở giá xe sẽ giảm. e cũng ko đợi xe nhập. chỉ mong có sự cạnh tranh để giá giảm nhiều nhất có thể. ma bài này chỉ nói xe nhập khó cạnh tranh xe lắp giáp thôi chứ cũng nói nó giảm hay tăng đâu

KiSyRua

Xe tải
Cu sale nào cho em xin giá vios at bản E với ạ

hailonghk

Xe buýt
Cụ sale nào e thấy cũng nói sang năm giá xe ko giảm :)) Rõ ràng là xe lắp ráp có thể ko giảm, còn xe nhập khẩu các hãng nhập về hiển nhiên giảm rồi. Lúc ấy xe lắp ráp phải gồng mình mà cạnh tranh với xe nhập vì chất lượng gia công tốt hơn hẳn. Chính phủ cũng chưa có động thái gì về việc tăng phí trước bạ cả mà có bạn sale còn bảo sắp tăng lên 18% thì e cũng sợ luôn :))

Giangnx2012

Xe máy
Cụ sale nào e thấy cũng nói sang năm giá xe ko giảm :)) Rõ ràng là xe lắp ráp có thể ko giảm, còn xe nhập khẩu các hãng nhập về hiển nhiên giảm rồi. Lúc ấy xe lắp ráp phải gồng mình mà cạnh tranh với xe nhập vì chất lượng gia công tốt hơn hẳn. Chính phủ cũng chưa có động thái gì về việc tăng phí trước bạ cả mà có bạn sale còn bảo sắp tăng lên 18% thì e cũng sợ luôn :))
vấn đề là xe nhập khẩu có về được không cụ ạ ^^ mà nhà nước mình các bô lão ko để mất con mồi ô tô đâu chứ em cũng mong xe rẻ cho dễ bán :))

luffy2207

Xe đạp
Cụ thông cảm cho các cụ ấy. Miếng cơm manh áo mà. Ko sao bán dc hàng.
Em thì nghĩ sẽ giảm:
1. Về xe nhập:
thuế về 0% thì xe sẽ giảm mạnh khi về nước. Chỉ đợi chính sách nhà nước thôi. Không rõ Thuế TTDB có tăng lên 50-90%, thuế trước bạ lên 15- 18% như đề xuất ko. Cái đấy còn phải chờ. Theo em thì sẽ tăng nhưng ko đến mức quá cao vì nó sẽ ảnh hưởng đến giá xe nhập ngoài Asean và những dòng xe trên 2.0 ko dc giảm thuế nhập nữa. Và nó cũng ko thể vượt qua dc mức giảm 30% của Thuế NK dc cho các dong xe dưới 2.0 được.
2. Xe lắp giáp:
Đang có đề xuất giảm thuế TTDB cho phần nội địa cái này thì tuỳ vào mức nội địa hoá của hãng và những chi tiết quan trọng nhập khẩu ko bị đánh thuế tức là giảm từ 5% về 0%. Nếu cái này đc thông qua thì giá xe lắp giáp sẽ giảm tiếp so với giá hiện tại của năm 2017. (Vị sang 2018 thuế TTDB giảm từ 40% về 35%) mà các hãng đã giảm giá từ tháng 11 và đưa ra giá bán lẻ cho năm 2018.
Theo em giá xe sẽ giảm tiếp cả NK lẫn lắp giáp nhưng sẽ ko dc như các cụ mong đợi đâu.

Đây là ngu ý của em, 1 thằng đang tìm hiểu và muốn mua 1 con xe new nên em đã lượn lờ diễn đàn và đọc gần như tất cả các bài viết về giá xe em tìm dc từ bác google. Các cụ đừng ném gạch em vì nhà em chưa mua thêm dc đất để xây nhà từ gạch của các cụ ạ

Giangspd

Xe đạp
Em cũng có ông anh làm ở Honda bảo mua bây giờ đi, năm sau nhập khẩu gian nan lắm, các hãng lớn vẫn chết như thường (HD cũng ko ngoại lệ ) :))))). Đùa chứ nghị định nó rõ như ban ngày mà một số cụ như cụ vẫn cứ thích hiểu theo cách của mình =)). Cụ nên về tìm lại ông anh mình để hỏi lại xem em nói đúng ko nhé ;))

luffy2207

Xe đạp
vấn đề là xe nhập khẩu có về được không cụ ạ ^^ mà nhà nước mình các bô lão ko để mất con mồi ô tô đâu chứ em cũng mong xe rẻ cho dễ bán :))
Cụ Sale yên tâm. Ko về để có mà chế dân đen chúng em à. Ông anh em bảo tháng 1 không về dc. Nhưng kiểu j ra tết các bác bán hàng mệt nghỉ. Giấy tờ chỉ khó lần đầu. Những lần sau trơn chu rồi thì cụ khỏi lo. Mà hãng nó nhập cả nghìn con thì bác bán ôm

Giangnx2012

Xe máy
Cụ Sale yên tâm. Ko về để có mà chế dân đen chúng em à. Ông anh em bảo tháng 1 không về dc. Nhưng kiểu j ra tết các bác bán hàng mệt nghỉ. Giấy tờ chỉ khó lần đầu. Những lần sau trơn chu rồi thì cụ khỏi lo. Mà hãng nó nhập cả nghìn con thì bác bán ôm
em mong được vậy cụ ạ ! sợ các bác trên đến kì lại nghĩ ra trò mới :))

Mr.Tuxedo.tq

Xe tăng
Cụ thông cảm cho các cụ ấy. Miếng cơm manh áo mà. Ko sao bán dc hàng.
Em thì nghĩ sẽ giảm:
1. Về xe nhập:
thuế về 0% thì xe sẽ giảm mạnh khi về nước. Chỉ đợi chính sách nhà nước thôi. Không rõ Thuế TTDB có tăng lên 50-90%, thuế trước bạ lên 15- 18% như đề xuất ko. Cái đấy còn phải chờ. Theo em thì sẽ tăng nhưng ko đến mức quá cao vì nó sẽ ảnh hưởng đến giá xe nhập ngoài Asean và những dòng xe trên 2.0 ko dc giảm thuế nhập nữa. Và nó cũng ko thể vượt qua dc mức giảm 30% của Thuế NK dc cho các dong xe dưới 2.0 được.
2. Xe lắp giáp:
Đang có đề xuất giảm thuế TTDB cho phần nội địa cái này thì tuỳ vào mức nội địa hoá của hãng và những chi tiết quan trọng nhập khẩu ko bị đánh thuế tức là giảm từ 5% về 0%. Nếu cái này đc thông qua thì giá xe lắp giáp sẽ giảm tiếp so với giá hiện tại của năm 2017. (Vị sang 2018 thuế TTDB giảm từ 40% về 35%) mà các hãng đã giảm giá từ tháng 11 và đưa ra giá bán lẻ cho năm 2018.
Theo em giá xe sẽ giảm tiếp cả NK lẫn lắp giáp nhưng sẽ ko dc như các cụ mong đợi đâu.

Đây là ngu ý của em, 1 thằng đang tìm hiểu và muốn mua 1 con xe new nên em đã lượn lờ diễn đàn và đọc gần như tất cả các bài viết về giá xe em tìm dc từ bác google. Các cụ đừng ném gạch em vì nhà em chưa mua thêm dc đất để xây nhà từ gạch của các cụ ạ
Cụ phân tích chuẩn này. Quan điểm của em cũng giống cụ, em cũng đang chuẩn bị mua xe new, và xác định sang năm mất giá 5 chục một trăm kaka

luffy2207

Xe đạp
Em cũng có ông anh làm ở Honda bảo mua bây giờ đi, năm sau nhập khẩu gian nan lắm, các hãng lớn vẫn chết như thường (HD cũng ko ngoại lệ ) :))))). Đùa chứ nghị định nó rõ như ban ngày mà một số cụ như cụ vẫn cứ thích hiểu theo cách của mình =)). Cụ nên về tìm lại ông anh mình để hỏi lại xem em nói đúng ko nhé ;))
Lại 1 cụ Sale lên tiếng. E có bảo nó ko rõ đâu cụ nhỉ??? Cụ yên tâm cái j cũng có cách giải quyết. Nc nó ko có loại giấy đấy thì nó ban hành. Nó muốn xuất khẩu bỏ m ra chứ ko à. Cũng như mấy ông VN ra cái nghị định 116 ấy. Thích thì có ngay thôi mà cụ.

Giangspd

Xe đạp
Lại 1 cụ Sale lên tiếng. E có bảo nó ko rõ đâu cụ nhỉ??? Cụ yên tâm cái j cũng có cách giải quyết. Nc nó ko có loại giấy đấy thì nó ban hành. Nó muốn xuất khẩu bỏ m ra chứ ko à. Cũng như mấy ông VN ra cái nghị định 116 ấy. Thích thì có ngay thôi mà cụ.
Okay, em không phải sales =)). Một là nghị định 116 yêu cầu rõ : giấy chứng nhận của cơ quan có thẩm quyền của nước xuất khẩu (VTA). 2 là kiểm định mỗi từng lô một. Cả 2 điều này đều khó cho cả những hãng lớn. Hai là định hướng của GOV là bảo hộ sản xuất trong nước, nên tất nhiên không phải dễ mà thích "có" thì có đâu. Ba là Trường Hải, Hyundai hay VIN đều đầu tư/mở rộng nhà máy sản xuất xe tại Việt Nam là vì đâu ?
Em nói vậy thôi, cụ có hiểu hay không tùy cụ thôi, em stop tại đây :))

luffy2207

Xe đạp
Okay, em không phải sales =)). Một là nghị định 116 yêu cầu rõ : giấy chứng nhận của cơ quan có thẩm quyền của nước xuất khẩu (VTA). 2 là kiểm định mỗi từng lô một. Cả 2 điều này đều khó cho cả những hãng lớn. Hai là định hướng của GOV là bảo hộ sản xuất trong nước, nên tất nhiên không phải dễ mà thích "có" thì có đâu. Ba là Trường Hải, Hyundai hay VIN đều đầu tư/mở rộng nhà máy sản xuất xe tại Việt Nam là vì đâu ?
Em nói vậy thôi, cụ có hiểu hay không tùy cụ thôi, em stop tại đây :))
Hix.
1. Như em nói cái Giấy chứng nhận cũng như ông VN muốn xe nhập khó về ra cái nghị định 116. Nc họ muốn xuất khẩu thì phải cấp giấy này thôi. Chả nhẽ họ tự làm khó họ. Tuy nhiên không phải thích là có luôn như VN dc. Nó phải có quy trình và phải chờ đợi thôi bác. Cái gì cũng có kẽ hở. Thế theo bác cái nghị định này ra cả hãng cũng ko nhập dc xe về à???
2. Kiểm định mỗi lô hàng cái này em chỉ thấy khổ mấy ông KD tư nhân nhỏ lẻ thôi. Mua dc 3 con mất con mang đi kiểm. Lưu kho 2 con koang 2 tháng. Nhưng với hãng nhập số lương lớn. Cầu nghìn con mang 1 con đi kiểm chi phí khoảng 10.000 usd (220 củ/ 1 lô). Phí lưu kho bãi thì sẽ có nhưng em thì ko thể biết mỗi con mất bao tiền khi phải lưu ở cảnh trong 2 tháng dc. Nhưng chả nhẽ lưu kho mất đến 20, 30 triêu / 1 xe/ 2 tháng.
3. Bảo hộ: như em nói sẽ có bảo hộ nhưng nó còn phải cân đối với những thằng khác ko dc giảm thuế NK nữa. Ko phải thích là nhích dc. Sẽ bị các hãng ko dc ưu đãi phải đối ngay.

Còn giảm hay ko sang năm sẽ rõ. Đây là ý kiến cá nhân. Cũng giống mấy bác Sale thôi. Bảo nó sẽ tăng đấy mua đi.

Chỉnh sửa cuối:

nhh1973

Xe hơi
Chắc Toy phải giảm giá nưa các cụ nhỉ. Thà mất tiếng là không còn giữ giá còn hơn là tương lai như Hilux, tháng 10 vừa rồi bán được có 4 xe. Lớp trẻ quan điểm sử dụng xe giờ khác rồi. Toy không bám vào mảng xe dịch vụ kinh doanh, xe công thì chắc chết sập gạch. Không giảm giá nữa chắc từ Toy sang hẳn thành "Toi" luôn quá.
https://vnexpress.net/infographics/oto-xe-may/nhung-oto-e-nhat-thi-truong-viet-nam-thang-10-3669675.html

ManhCuongts

Xe máy
Hix.
1. Như em nói cái Giấy chứng nhận cũng như ông VN muốn xe nhập khó về ra cái nghị định 116. Nc họ muốn xuất khẩu thì phải cấp giấy này thôi. Chả nhẽ họ tự làm khó họ. Tuy nhiên không phải thích là có luôn như VN dc. Nó phải có quy trình và phải chờ đợi thôi bác. Cái gì cũng có kẽ hở. Thế theo bác cái nghị định này ra cả hãng cũng ko nhập dc xe về à???
2. Kiểm định mỗi lô hàng cái này em chỉ thấy khổ mấy ông KD tư nhân nhỏ lẻ thôi. Mua dc 3 con mất con mang đi kiểm. Lưu kho 2 con koang 2 tháng. Nhưng với hãng nhập số lương lớn. Cầu nghìn con mang 1 con đi kiểm chi phí khoảng 10.000 usd (220 củ/ 1 lô). Phí lưu kho bãi thì sẽ có nhưng em thì ko thể biết mỗi con mất bao tiền khi phải lưu ở cảnh trong 2 tháng dc. Nhưng chả nhẽ lưu kho mất đến 20, 30 triêu / 1 xe/ 2 tháng.
3. Bảo hộ: như em nói sẽ có bảo hộ nhưng nó còn phải cân đối với những thằng khác ko dc giảm thuế NK nữa. Ko phải thích là nhích dc. Sẽ bị các hãng ko dc ưu đãi phải đối ngay.

Còn giảm hay ko sang năm sẽ rõ. Đây là ý kiến cá nhân. Cũng giống mấy bác Sale thôi. Bảo nó sẽ tăng đấy mua đi.
Em phải đăng nhập để like cho cụ bác.
Thú thật em cũng đang rình mò làm con Altis G để phục vụ gia đình cũng tham khảo nhiều nơi, đọc tất cả các bài viết trên các điễn đàn OS, OF, VNexpress... Bài viết thì nhiều nhưng đa phần là của đối tượng nào đó muốn bán hàng, thuê viết bài để đánh tâm lý thôi.
Lúc mới ra Altis G 2018 em chạy ra show room hỏi sales nói chỉ bớt tối đa 7tr (tức là 779 - 7tr = 772tr) Anh mua nhanh kẻo hết xe bla, bla... Đến bây giờ theo em biết chỉ tầm xung quanh giá 720 gì đó.
Em có bạn làm Toy trên Vĩnh Phúc. Cũng đã alo cho nó hỏi nhờ nó đứng tên mua con này nhưng nó nói như sau:
1. Giá xe còn giảm, từ từ hãy mua. Cứ nhìn doanh số sẽ biết. Không giảm thì không cạnh tranh được. Hàng sản xuất ra phải bán cho đại lý. Đại lý phải cam kết doanh số, không bán được vẫn phải nhập xe về vì nếu không sẽ bị cắt chiết khấu, thậm chí ngừng kinh doanh....
2. Nếu đứng tên nó thì có nhiều ràng buộc với Toy nên nó không muốn. Hơn thế nữa 3 năm sau mới được sang tên cho mình. Lại tốn thêm 1 mớ chỉ béo ông nhà nước thu tiền thuế. Tưởng rẻ hóa ra không rẻ.
3. Nghị định 116 có khó khăn nhưng chỉ là nhất thời. Các hãng lớn sẽ có cách để nhập hàng về. Yên tâm tầm tháng 2, tháng 3 sẽ rất nhiều hàng mà lựa chọn. Nước nổi bèo nổi thôi.
Cụ nào bảo không giảm thì em ứ tin đâu. Toàn hô hào để bán hàng thôi. Em cũng làm nghề liên quan đến sales nên em biết. Nồi cơm của ai nấy lo. Nếu mua thời điểm mới ra mắt em đi toi cỡ 50 củ. Số này em đi taxi bét nhè. Tuy nhiên nói thật đi taxi không có cái cảm giác đi xe của mình. Nhưng mà em thì xót tiền của em lắm. Riêng em cứ chờ đã.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Ngây thơ đến tội, bọn nó vừa lắp ráp vừa nhập thì cạnh tranh cái nỗi gì? Cùng lắm là các hãng cạnh tranh nhau, nhưng thằng nào cũng có mảng lắp ráp là miếng to nhất, mà nghị định mới khẳng định bảo hộ xe lắp ráp rồi. Giá giảm chỉ do cung cầu thị trường thôi, đừng mơ đến thuế.