[Funland] Già rồi nên học thêm gì?

boy_spott

Xe điện
Hết dịch làm YouTube đi cụ

ceconam

Xe điện
E nghe có bác gì nói: "học làm người tử tế"... nghe vui vui thế thôi chứ e thấy khó phết :))

thngaylangthang

Xe ngựa
Khai thác lòng và xung quanh hồ tđ cũng mệt đấy à

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,
Dịch dã em lại có vài băn khoăn về tương lai muốn nhờ các cụ tư vấn giúp.
Em năm nay 40 tuổi tròn, công việc, đầu tư, gia đình tạm ổn. Em có một dự án đầu tư đã ổn, nguồn thu rõ ràng. Đang tiếp tục đầu tư thêm 1 cái tương tự, mất thêm 1 năm nữa. Nói chung ngành nghề này đầu tư xong là cứ hái quả thôi k cần nghĩ nhiều lắm vì setup ổn định rồi. Vì nhiều lí do em k ghi rõ.
Xong thì em rơi vào tình trạng k biết nên làm gì tiếp theo vì ngành em đang theo k còn dư địa. Em vốn là dân kinh tế, nhưng cũng gà gà thôi. K giỏi k dốt, tiếng Anh đủ dùng.
Giờ dịch dã em rảnh rang hơn, nghĩ mông lung về nông nghiệp, homestay, startup các kiểu. Nhưng em cũng k rõ mình thích và muốn gì.
Nên em dự định học thêm một cái gì đó để mở rộng hiểu biết, từ đó tìm ra hướng đi mới. Em đang lăn tăn giữa IT (giấc mơ dang dở hồi trẻ), supply chain mgt, hay manufacturing (kiểu về quản lý sản xuất). Dự định của em học trên edx.org. Các cụ có gợi ý gì cho em k?

Theo các dòng bôi đen trên, tôi nghĩ cụ cần hai nhóm lớp học:

1. Lớp khái niệm về quản trị sản phẩm/doanh nghiệp công nghệ, khởi nghiệp, suy nghĩ sáng tạo.

a. Advanced Product Management: Vision, Strategy & Metrics
Udemy.com/course/advanced-product-management-vision-strategy-metrics
--> Lớp này tôi từng học qua trước khi bắt đầu làm product management cho công ty edtech ở Mỹ. Đánh giá cá nhân là rất thực tế và dạy hiệu quả.

b. The Product Management for AI & Data Science Course 2021
Udemy.com/course/the-product-management-for-data-science-ai-course
--> cũng như trên nhưng chú trọng đến các sản phẩm liên quan đến AI và Data Science

c. Become a Startup Founder
Udemy.com/course/startup-mba
--> Tập hợp video ghi lại các buổi diễn thuyết của các nhà sáng lập startup có tiếng về quá trình thành lập công ty - tìm ý tưởng, gây quỹ, tuyển nhân viên, phát triển thị trường, v.v.

d. Business Development For Startups and Tech Companies
Udemy.com/course/business-development-strategy-startups/
-->Giảng dạy về các kỹ thuật để mở rộng thị phần - tiếp cận, pitch, định vị, v.v.

Các lớp trên tôi đều học qua và đánh giá cao. Giá cả khá hợp lý, chừng $10-$15 mỗi lớp với mã giảm giá (đăng ngay trên trang chủ của Udemy hoặc tìm qua google). Ngoài ra cụ cũng có thể tìm các khóa tương tự trên edX, Udacity, Coursera với nhiều tương tác với giáo viên hơn nhưng bù lại giá cao hơn gấp 10 lần hoặc hơn.

2. Lớp kỹ thuật để lấy kiến thức và kỹ năng thực tế: một khi cụ đã có ý tưởng cụ thể hơn về nghành mình muốn làm thì chọn lớp cụ thể hơn tùy nhu cầu. Trước đó có thể lấy lớp về digital/content/social marketing và UI/UX design prototyping với Figma, Sketch, hoặc XD. Nếu cụ có ý tưởng về phần mềm kiểu app cho website hoặc di động (web app / mobile app) thì tự mình thiết kế ra mẫu thử nghiệm tương tác (interactive prototype) sẽ rất có ích cho việc thực tế hóa ý tưởng, gọi vốn, và giao nhiệm vụ viết code cho kỹ sư phần mềm.

Lớp về marketing điện tử thì có các lớp miễn phí có test để lấy giấy chứng nhận của Hubspot (cũng miễn phí), mỗi lớp đều là video, tổng cộng 5-9 tiếng mỗi lớp. Tôi đã học qua mấy lớp sau thì thấy cũng rất thực tế và học được nhiều cái hay:

Digital Marketing: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/117/
Email Marketing: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/11/
Inbound Marketing: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/23/
SEO: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/25/
Social Media Marketing: App.hubspot.com/academy/20335243/tracks/29/

Velar

Xe hơi
Để dành thời gian học cách khám phá bản thân, học cách vui chơi, dạy dỗ con cái cũng hay cụ à? 40 như cụ chắc cũng đang loanh quanh trên đỉnh rồi.
Em cũng đang vào trạng thái giống bác chủ, mới thử nghiên cứu về mấy cái cụ đề cập. Trước thì chả bao giờ cho vào đầu. Mà giờ xem lại thấy cuốn thế ko biết. Chắc già cmnr. 😊

Velar

Xe hơi
E nghe có bác gì nói: "học làm người tử tế"... nghe vui vui thế thôi chứ e thấy khó phết :))
Trước nghe câu này thì e hay cười, bao năm lăn lộn kiếm tiền giờ đúng là e lại đang quan tâm chủ đề này một cách nghiêm túc.
Thời đi học thì toàn trốn tiết giáo dục công dân. Giờ lại đi học mấy cái này.
Nghĩ lại mặt tích cực covid giúp mình sống chậm lại chút. Có thời gian ngẫm nghĩ chiêm nghiệm những gì đã trải và có hướng đi rõ ràng hơn.

--Lamborghini--

Xe cút kít
E chỉ mong như cụ :)

RAVA

Xe ba gác
-E giờ toàn học tập theo tư tưởng hcm, cứ nâng cao trình độ lý luận cc từ sơ cấp, lên trung cấp rồi đến cao cấp, sau đó thì tiền nó tự đến, nhàn lắm? :D :))

ceconam

Xe điện
Trước nghe câu này thì e hay cười, bao năm lăn lộn kiếm tiền giờ đúng là e lại đang quan tâm chủ đề này một cách nghiêm túc.
Thời đi học thì toàn trốn tiết giáo dục công dân. Giờ lại đi học mấy cái này.
Nghĩ lại mặt tích cực covid giúp mình sống chậm lại chút. Có thời gian ngẫm nghĩ chiêm nghiệm những gì đã trải và có hướng đi rõ ràng hơn.
Chia sẻ với cụ, e năm nay cũng chưa già lắm nhưng dịch dẽo ảnh hưởng hơn 1 năm nay, giờ nằm nhà rảnh dỗi nhiều cũng suy nghĩ nghiêm túc đấy ạ. Nhiều lúc cũng tiêu cực thật, nên nói ra nhiều ngừii ko hiểu tưởng mình đùa....

antidau

Xe container
Cụ nghĩ thoáng chỉ cần học cách làm cho... vợ sướng là được.
Cụ cứ đùa,
cụ ấy nhiều tiền thế rồi thay vì học làm cho con ngan già sướng cụ ấy nuôi 10 em sinh viên, hàng ngày gọi thị tẩm xoay tua, chả việc gì phải nghĩ làm sao cho chúng nó sướng cả
À,mà cháu dùng sai từ, tuổi 40 xưng hô với sinh viên thì phải gọi là cháu :">

Trần Đoành.

Xe container
Chào các cụ,
Dịch dã em lại có vài băn khoăn về tương lai muốn nhờ các cụ tư vấn giúp.
Em năm nay 40 tuổi tròn, công việc, đầu tư, gia đình tạm ổn. Em có một dự án đầu tư đã ổn, nguồn thu rõ ràng. Đang tiếp tục đầu tư thêm 1 cái tương tự, mất thêm 1 năm nữa. Nói chung ngành nghề này đầu tư xong là cứ hái quả thôi k cần nghĩ nhiều lắm vì setup ổn định rồi. Vì nhiều lí do em k ghi rõ.
Xong thì em rơi vào tình trạng k biết nên làm gì tiếp theo vì ngành em đang theo k còn dư địa. Em vốn là dân kinh tế, nhưng cũng gà gà thôi. K giỏi k dốt, tiếng Anh đủ dùng.
Giờ dịch dã em rảnh rang hơn, nghĩ mông lung về nông nghiệp, homestay, startup các kiểu. Nhưng em cũng k rõ mình thích và muốn gì.
Nên em dự định học thêm một cái gì đó để mở rộng hiểu biết, từ đó tìm ra hướng đi mới. Em đang lăn tăn giữa IT (giấc mơ dang dở hồi trẻ), supply chain mgt, hay manufacturing (kiểu về quản lý sản xuất). Dự định của em học trên edx.org. Các cụ có gợi ý gì cho em k?

Em định tư vấn cho cụ nhưng thấy lổn nhổn tiếng Việt rồi tiếng Anh lên chịu vì ko hiểu :))

• Vodka
Reactions: Mzc

Bebon

Xe tăng
Tầm tuổi này rồi nhất là lại giỏi giang như cụ chủ thì chả cần khuyên bảo gì đâu, cứ cái gì thích thì mần thôi. Còn học cái gì mà ra tiền á? Em mà biết em ứ nói cho cụ đâu. Cái đó là duyên số và vận may nữa.

tuanda82

Xe tải
Cụ cứ đùa,
cụ ấy nhiều tiền thế rồi thay vì học làm cho con ngan già sướng cụ ấy nuôi 10 em sinh viên, hàng ngày gọi thị tẩm xoay tua, chả việc gì phải nghĩ làm sao cho chúng nó sướng cả
À,mà cháu dùng sai từ, tuổi 40 xưng hô với sinh viên thì phải gọi là cháu :">
Không biết cụ mấy vợ rồi ạ? Ở cái tuổi của em với chủ thớt, sướng không phải chỉ ở cái 🦅 cái 🦋 cụ ạ. Sướng là được ăn ngon mặc đẹp, được vui vẻ với bạn bè, được thấy gia đình sung túc, con cái thành công, học giỏi. Nhìn sang bên không thua chị kém em...
Thỏa mãn được cái thị dục huyễn ngã của vợ mới làm nó sướng mãi, còn cái sướng của cụ cho có dăm ba phút thôi ạ.

Ớt xanh

Xe điện
Em học thêm tiếng Anh, chưa vào đầu được mấy thì trung tâm vỡ nợ.
Giờ đang tính luyện chữ, vợ đang rủ học piano mà ngại.

Nặc Gianh

Xe tải
Sao cụ lại phải học cái gì cao xa? Cụ không thích NN thì cụ mua cty về NN làm gì?
Quanh cái lĩnh vực NN thôi cũng đầy cái để học rồi: cây/con giống, bệnh tật, chế biến...nếu là e thì e tiếp tục học kỹ thuật về NN( ưu tiên ) rồi đến tài chính, quản lý. Ngoài bốn sọi mà cụ nhảy vào ai ti thì e là hơi muộn.