[Funland] Già rồi nên học thêm gì?

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Em k ngấm được những quyển đó dù đã đọc qua thời trai trẻ.
thì nó đáng ra chỉ nên đọc ở tuổi 50, nhưng khi thành công sớm cũng nên đọc nó

ko tự nhiên mà nó là tứ đại kỳ thư, Mao cũng từng ôm nó lâu dài

tuỳ sở thích của cụ thôi, với e là thế

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Khó lắm cụ, sv real nó có môi trường bạn bè ngày đêm ăn ngủ chơi học cùng nhau nó mới đẩy việc học hỏi mày mò lẫn nhau đc (nhất các ngày l.quan đến kỹ/công nghệ).
Chứ giờ lớn rồi ko làm như vậy đc đâu, nói chung học vì đam mê thôi chứ khó theo đc lớp trẻ lắm.
Ý e là tìm lại cảm giác để có động lực bứt lên.
Cụ chủ đang rơi vào trạng thái mất phương hướng do đã gần như đạt được mục tiêu, kế hoạch đặt ra.
Giờ bị chơi vơi nên hay nhớ lại những cái chưa được thời quá khứ.
Cụ chủ dạng khá đấy chứ ko đơn giản.

boy_spott

Xe điện
Về hưu sớm.. em đang muốn như cụ quá

Pigeon2006

Xe tải
Theo em cụ nên học thêm một ngôn ngữ mới!…cụ sẽ hiểu thêm được nhiều về văn hoá và xã hội của nước nói ngôn ngữ đó và chắc chắn nó cũng sẽ giúp cụ thuận lợi hơn trong làm ăn kinh doanh nếu đối tác của cụ cũng dùng đúng ngôn ngữ đó!.
Cụ học ngôn ngữ của các nước nói chữ tượng hình đi!. Như tiếng Nhật, Trung chẳng hạn!, học chữ của họ hay phết đấy!. Ít nhất là đến đình chùa hay các di tích văn hóa mà gặp câu đối hay bia ký gì mình cũng đọc được sẽ hiểu được thêm về lịch sử, văn hoá của nước mình thêm, học chữ của họ sẽ hiểu cách nghĩ và diễn đạt của họ đấy!. Quan trọng nữa là giờ giao thương kinh tế làm ăn buôn bán với họ cũng nhiều!. Cụ hiểu ngôn ngữ của họ, nói được tiếng của họ thì quá thuận lợi luôn!.

Mzc

Xe điện

Cảm ơn cụ. Hồi trẻ em đọc tuốt nhưng giờ k thích nữa.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ có thể nói thêm một chút về dự án đang được hái quả ko ạ?

• Vodka
Reactions: Mzc

Mzc

Xe điện
Về hưu sớm.. em đang muốn như cụ quá
Em muốn chuyển hướng chứ k muốn về hưu. Thấy các bạn trẻ làm startup thành công mà thấy mình chưa già đã thấy tụt hậu. Giờ còn k dám chuyển sang android vì iphone quá tiện, trong khi hồi trẻ vọc vạch đủ kiểu :)). Mà em có gìa mấy đâu.

Mzc

Xe điện
Em có vài buổi nói chuyện sâu với vài bạn bè là những người trẻ thành công hơn em nhiều trong lĩnh vực học tập. Các bạn ấy tư vấn em mò mẫm học thêm về supply chain. Nhưng em thấy hơi khô khan, em chỉ hiểu nó như logistics. Em thích về công nghệ hơn.

sunny_smile

Xe tải
Cụ còn những mong muốn, ước mơ gì chưa thực hiện được thì giờ thực hiện là nhất rồi. Học đàn, hát, nhạc họa gì đó miễn là mình thấy thích thú và có động lực. Nhạc sỹ Lê Cát Trọng Lý có hẳn khóa sáng tác nhạc cho U15 -U70, em hi vọng bản thân em không phải đợi đến tận U70 mới có điều kiện tham gia khóa này :)

thngaylangthang

Xe ngựa

Trangpipi

Xe hơi

Chuẩn quá, lâu lắm mới có người nhắc đến Hồng lâu.
Em kính cụ ly đại ạ

Sent from iPhone via OTOFUN

tuanda82

Xe tải
Em cũng tầm tuổi cụ. Sự nghiệp cũng cơ bản. Cũng đầu tư chỗ này chỗ kia mỗi thứ một ít.

Nhưng em thấy cụ muốn học thêm mà cụ lại không rõ mình thích và muốn gì, thế thì tư vấn khó lắm cụ. Mỗi người mỗi ý thích. Cụ định làm gì thì phải xem mình thích gì. Như bạn bè em thì hầu hết cũng đều ổn về sự nghiệp nên giờ có sở thích gì thì làm cái đó thôi, đứa thì đánh golf, đứa thì chơi high end audio, đứa thì ham độ xe, có đứa thì chỉ cần uống trà ngắm vườn (nó quản lý homestay 10,000 m2).

Em nghĩ cụ phải biết mình thích gì đã rồi mới học được. Không thích thì có học cũng không đến nơi đâu, giờ mình ko tiếp thu nhanh như tuổi thanh niên được. Cụ có sự nghiệp thành công rồi, tài chính ko có sức ép thì nhiều lựa chọn mà. Cụ nghĩ thoáng chỉ cần học cách làm cho... vợ sướng là được.

Mzc

Xe điện
Em cũng tầm tuổi cụ. Sự nghiệp cũng cơ bản. Cũng đầu tư chỗ này chỗ kia mỗi thứ một ít.

Nhưng em thấy cụ muốn học thêm mà cụ lại không rõ mình thích và muốn gì, thế thì tư vấn khó lắm cụ. Mỗi người mỗi ý thích. Cụ định làm gì thì phải xem mình thích gì. Như bạn bè em thì hầu hết cũng đều ổn về sự nghiệp nên giờ có sở thích gì thì làm cái đó thôi, đứa thì đánh golf, đứa thì chơi high end audio, đứa thì ham độ xe, có đứa thì chỉ cần uống trà ngắm vườn (nó quản lý homestay 10,000 m2).

Em nghĩ cụ phải biết mình thích gì đã rồi mới học được. Không thích thì có học cũng không đến nơi đâu, giờ mình ko tiếp thu nhanh như tuổi thanh niên được. Cụ có sự nghiệp thành công rồi, tài chính ko có sức ép thì nhiều lựa chọn mà. Cụ nghĩ thoáng chỉ cần học cách làm cho... vợ sướng là được.
Cảm ơn cụ. Chắc em đọc mỗi thứ tí rồi quyết định. Đưa lên đây chém để thêm nhiều quan điểm thôi chứ mình là người quyết định mà cụ. Em vẫn ham làm chứ k thích chơi gì. Với lại trẻ em chơi chán rồi dù chả chơi sâu cái gì từ cá mú chim muông cây cối đồng hồ máy ảnh…

khong_co_xe

Xe tăng
Chào các cụ,
Dịch dã em lại có vài băn khoăn về tương lai muốn nhờ các cụ tư vấn giúp.
Em năm nay 40 tuổi tròn, công việc, đầu tư, gia đình tạm ổn. Em có một dự án đầu tư đã ổn, nguồn thu rõ ràng. Đang tiếp tục đầu tư thêm 1 cái tương tự, mất thêm 1 năm nữa. Nói chung ngành nghề này đầu tư xong là cứ hái quả thôi k cần nghĩ nhiều lắm vì setup ổn định rồi. Vì nhiều lí do em k ghi rõ.
Xong thì em rơi vào tình trạng k biết nên làm gì tiếp theo vì ngành em đang theo k còn dư địa. Em vốn là dân kinh tế, nhưng cũng gà gà thôi. K giỏi k dốt, tiếng Anh đủ dùng.
Giờ dịch dã em rảnh rang hơn, nghĩ mông lung về nông nghiệp, homestay, startup các kiểu. Nhưng em cũng k rõ mình thích và muốn gì.
Nên em dự định học thêm một cái gì đó để mở rộng hiểu biết, từ đó tìm ra hướng đi mới. Em đang lăn tăn giữa IT (giấc mơ dang dở hồi trẻ), supply chain mgt, hay manufacturing (kiểu về quản lý sản xuất). Dự định của em học trên edx.org. Các cụ có gợi ý gì cho em k?

Cụ làm cv gì mà có nguồn thu ổn định thế, chỉ giáo cho ae học hỏi! Còn học thì có thế học đầu bếp cũng được :)

BonnieBlue

Xe buýt
Em cũng tròn 40, cũng đang loay hoay ko biết nên làm gì tiếp theo :(

belo

Xe điện
Để dành thời gian học cách khám phá bản thân, học cách vui chơi, dạy dỗ con cái cũng hay cụ à? 40 như cụ chắc cũng đang loanh quanh trên đỉnh rồi.