[Funland] Già rồi nên học thêm gì?

hoviethung

Xe lăn
Chào các cụ,
Dịch dã em lại có vài băn khoăn về tương lai muốn nhờ các cụ tư vấn giúp.
Em năm nay 40 tuổi tròn, công việc, đầu tư, gia đình tạm ổn. Em có một dự án đầu tư đã ổn, nguồn thu rõ ràng. Đang tiếp tục đầu tư thêm 1 cái tương tự, mất thêm 1 năm nữa. Nói chung ngành nghề này đầu tư xong là cứ hái quả thôi k cần nghĩ nhiều lắm vì setup ổn định rồi. Vì nhiều lí do em k ghi rõ.
Xong thì em rơi vào tình trạng k biết nên làm gì tiếp theo vì ngành em đang theo k còn dư địa. Em vốn là dân kinh tế, nhưng cũng gà gà thôi. K giỏi k dốt, tiếng Anh đủ dùng.
Giờ dịch dã em rảnh rang hơn, nghĩ mông lung về nông nghiệp, homestay, startup các kiểu. Nhưng em cũng k rõ mình thích và muốn gì.
Nên em dự định học thêm một cái gì đó để mở rộng hiểu biết, từ đó tìm ra hướng đi mới. Em đang lăn tăn giữa IT (giấc mơ dang dở hồi trẻ), supply chain mgt, hay manufacturing (kiểu về quản lý sản xuất). Dự định của em học trên edx.org. Các cụ có gợi ý gì cho em k?

Học kinh doanh chứng đi cụ. Món này thú vị phết. Mặc dầu mình đang lên bờ xuống ruộng.

ambdiep

Xe buýt
Em có vài buổi nói chuyện sâu với vài bạn bè là những người trẻ thành công hơn em nhiều trong lĩnh vực học tập. Các bạn ấy tư vấn em mò mẫm học thêm về supply chain. Nhưng em thấy hơi khô khan, em chỉ hiểu nó như logistics. Em thích về công nghệ hơn.
Cụ thích thì làm thôi, công nghệ nhiều lĩnh vực và kiểu như cụ ( cháu mạn phép gọi thế ) thì học công nghệ rất tốt, công nghệ phải áp dụng cho 1 bài toán kinh tế / áp dụng thực tế. Nó ko quá khó đâu ạ

Mzc

Xe điện
Cụ tìm những khoá học này bằng cách nào? Em cũng đang muốn tìm một vài khoá học online về chuyên môn mà chưa biết cách. Cụ đọc ở đâu để có thể biết được nội dung và chi phí khoá học?
Edx, coursera, udemy… cụ cứ vào đầy. Hoặc của VN.

Mzc

Xe điện
Sao cụ lại phải học cái gì cao xa? Cụ không thích NN thì cụ mua cty về NN làm gì?
Quanh cái lĩnh vực NN thôi cũng đầy cái để học rồi: cây/con giống, bệnh tật, chế biến...nếu là e thì e tiếp tục học kỹ thuật về NN( ưu tiên ) rồi đến tài chính, quản lý. Ngoài bốn sọi mà cụ nhảy vào ai ti thì e là hơi muộn.
Lợi nhuận hấp dẫn cụ ạ. Em chỉ là cổ đông lớn thôi.

Dogmatix

Xe tăng
Cụ có thu nhập ổn định,ko quá lo kinh tế thì làm những gì mình thích là được,còn học thì tầm này hơi khó.
Cụ phải động viên người ta chứ lại :>
Bạn em 4 chục nó cũng chẳng còn việc gì làm ngoài hàng ngày đưa đón con đi học, thế là nó cũng đi thi đại học và làm sinh viên một lần nữa. Đến giờ nó vẫn đang rất happy.
Tổ sư... mình ghen tị quá. Giá mình cũng được như nó :(

Ceramicstile

Xe tăng
Trẻ không chơi, già đổ đốn đấy cụ. Cụ chưa già mà có dấu hiệu thế này chứng tỏ trẻ chả chơi gì

Mzc

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Em nghĩ đã tìm được câu trả lời cho mình rồi.
Xin vẫn giữ thớt để các cụ cùng tâm trạng chia sẻ, chém gió cho vui ạ.

TrungUce

Xe tải
Được như cụ em thích đi học nhạc, cụ thể là học chơi piano 😁

shiluo

Xe container
Em cũng như cụ chủ thớt đang định học thêm về IT vì ngày xưa em cũng thích món này. Về khó khăn là tuổi tác và thời gian, thuận lợi là không phải sa đà vào những môn không trọng tâm (có thể giảm 50%-70% thời gian học).

heroesdaubu

Xe điện
Xây nhà ở quê ( nếu có quê), cũng mất 1-2 năm. Sau đó biết đâu tìm đc cái mới

juve99

Xe cút kít

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm những khoá học này bằng cách nào? Em cũng đang muốn tìm một vài khoá học online về chuyên môn mà chưa biết cách. Cụ đọc ở đâu để có thể biết được nội dung và chi phí khoá học?

A. Tìm khóa học bằng cách nào:

Mỹ đã đi tiên phong trong lĩnh vực MOOC - lớp học online cho nhiều người tùy thời gian biểu cá nhân (asynchronous / self-paced) từ những năm cuối thập kỷ trước, bắt đầu bằng MIT OpencoursewareKhan Academy (lúc tôi học cấp 3 những năm 2008-2010 đã có). Đến giai đoạn 2010-2014 thì những tên tuổi nổi nhất hiện nay và cũng đến từ Mỹ - Udemy, Udacity, Coursera, edX - đã phát triển khá mạnh. Đồng thời, giai đoạn 2014 trở đi cũng đánh dấu sự bùng nổ của hàng loạt các công ty chuyên về khóa học với những mô hình kinh doanh và mục tiêu ngách khác nhau ở cả Mỹ và những nước khác. Từ khóa học dạy bởi người nổi tiếng như Master Class (thành lập 10/2014, Mỹ), khóa học trên nền tảng tìm việc làm như LinkedIn Learning (được phát triển trên nền tảng Lynda được LinkedIn mua lại năm 2015, Mỹ) hay Vietnamworks Learning (2018, Việt Nam), và cả các khóa học cá nhân hóa có giáo viên trợ giúp hay học thời gian thực với giáo viên - synchronous như VIPKid (dạy tiếng Anh 1 thầy 1 trò cho trẻ nhỏ, 2014, Trung Quốc), LingoAce (dạy tiếng Trung 1 thầy 1 trò cho trẻ nhỏ, 2017, Singapore), Byju's Future School (dạy lập trình, toán, âm nhạc 1 thầy 1 trò cho trẻ nhỏ, Ấn Độ).

Theo như trên, cụ hoặc là dùng google để tìm nội dung cần học (tên môn, kỹ năng, lĩnh vực) + phương pháp học (video/project-based, synchronous/asynchronous, v.v.) hoặc là cứ lên các trang web của những tên tuổi lớn nhất mà tìm khóa học vì những nền tảng lớn đó có nội dung khóa học phong phú nhất.

Ngoài ra, để biết được mình cần học gì thì ngoài xem xét lại quá trình làm việc và dự định tương lai của bản thân còn cần xem các nghành nghề hay vị trí mình muốn làm nó đòi hỏi gì. Để biết công việc đòi hỏi gì thì ta xem phần nội dung về yêu cầu chuyên môn của bài đăng tuyển vị trí (job listing):

Vd:

1. UI/UX: lớp lý thuyết về UX, lớp thực hành về UI design nhằm tạo ra sản phẩm cho portfolio

2. Agile methods: lớp phổ thông về Agile, Scrum, Project Management; lớp + chứng chỉ từ Scrum Alliance

3. User research studies: các lớp về nghiên cứu người dùng (marketing, thống kê, điều tra/phỏng vấn)

4. SQL: các lớp về excel, cơ sở dữ liệu nói chung, hoặc cụ thể hơn như Postgres

5. Data wrangling / stories: các lớp về Python pandas, data visualization, Tableau, PowerBI (phải tự tra thêm google để biết các công cụ thường dùng cho mục đích này ~ tra từ khóa "top data wrangling tools" chẳng hạn rồi đọc về số lượng người/công ty dùng)

6. Social media marketing: các lớp về social media marketing nói chung hoặc SEO, ads, Google analytics, v.v.

7. Gamify: các lớp về trò chơi hóa nội dung của app, vd một lớp trên Udemy mà tôi đã học qua: Gamification & Behavioral Design: The Octalysis Framework (Udemy.com/course/gamification-behavioral-design-the-octalysis-framework)

B. Tìm nội dung và giá của khóa học:

Cái này thì khi cụ vào trang web của các công ty trên nhấn vào các khóa học có hứng thú rồi xem thôi.

Vd: Vietnamworks Learning có giá tiền, giới thiệu tóm tắt + chi tiết + tóm tắt giáo trình + 1 video giới thiệu cho mỗi khóa học

Vd: Udemy ngoài những nội dung như trên thì còn có đánh giá /5 sao cho giáo viên và khóa học; video thì ngoài giới thiệu ra còn có 3-4 video của những bài giảng đầu tiên nữa nên nắm được nội dung khóa học và cách dạy tốt hơn.

Flick Xu

Xe hơi
Học giả, ví dụ như:
giả điếc,
giả vờ,
giả nghèo
giả ngu,
giả câm,
giả điên...

Đại tướng Alo

Xe điện
Chào các cụ,
Dịch dã em lại có vài băn khoăn về tương lai muốn nhờ các cụ tư vấn giúp.
Em năm nay 40 tuổi tròn, công việc, đầu tư, gia đình tạm ổn. Em có một dự án đầu tư đã ổn, nguồn thu rõ ràng. Đang tiếp tục đầu tư thêm 1 cái tương tự, mất thêm 1 năm nữa. Nói chung ngành nghề này đầu tư xong là cứ hái quả thôi k cần nghĩ nhiều lắm vì setup ổn định rồi. Vì nhiều lí do em k ghi rõ.
Xong thì em rơi vào tình trạng k biết nên làm gì tiếp theo vì ngành em đang theo k còn dư địa. Em vốn là dân kinh tế, nhưng cũng gà gà thôi. K giỏi k dốt, tiếng Anh đủ dùng.
Giờ dịch dã em rảnh rang hơn, nghĩ mông lung về nông nghiệp, homestay, startup các kiểu. Nhưng em cũng k rõ mình thích và muốn gì.
Nên em dự định học thêm một cái gì đó để mở rộng hiểu biết, từ đó tìm ra hướng đi mới. Em đang lăn tăn giữa IT (giấc mơ dang dở hồi trẻ), supply chain mgt, hay manufacturing (kiểu về quản lý sản xuất). Dự định của em học trên edx.org. Các cụ có gợi ý gì cho em k?

Già rồi thì nên học / nghiên cứu môn Triết học cụ à....em thấy người già hay nói triết lý, chắc học Triết học hợp. =))

shiluo

Xe container
Em thấy khoá học này học để biết thì được, khó đào sâu kiến thức, hoặc chứng chỉ không đủ để nâng cấp công việc.
Nếu muốn tìm các khoá học từ cấp đại học, hoặc từ đại học lên cao học (học online) thì bằng cách nào ạ?
Theo em thì phải "hành" cụ ạ, học -> hành -> biết mình thiếu gì -> học -> hành -> ...

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Khi cụ chưa biết mình đam mê cái gì? Chưa rõ định hướng gì thì em cũng chẳng biết cụ nên học cái gì thêm nữa!

Xe thả hình

Xe tăng
Được như cụ chủ quả là sung sướng và may mắn. Cụ mới 40 thì có quá nhiều thứ để học và làm trên đời này. Nếu cụ chủ chưa thấy cần học gì thêm thì học làm sugar daddy :D sau khi học, thực hành cụ sẽ vỡ ra nhiều bài học và cần học.

Demchinhhang.net

Xe container
Em cũng tầm tuổi cụ. Sự nghiệp cũng cơ bản. Cũng đầu tư chỗ này chỗ kia mỗi thứ một ít.

Nhưng em thấy cụ muốn học thêm mà cụ lại không rõ mình thích và muốn gì, thế thì tư vấn khó lắm cụ. Mỗi người mỗi ý thích. Cụ định làm gì thì phải xem mình thích gì. Như bạn bè em thì hầu hết cũng đều ổn về sự nghiệp nên giờ có sở thích gì thì làm cái đó thôi, đứa thì đánh golf, đứa thì chơi high end audio, đứa thì ham độ xe, có đứa thì chỉ cần uống trà ngắm vườn (nó quản lý homestay 10,000 m2).

Em nghĩ cụ phải biết mình thích gì đã rồi mới học được. Không thích thì có học cũng không đến nơi đâu, giờ mình ko tiếp thu nhanh như tuổi thanh niên được. Cụ có sự nghiệp thành công rồi, tài chính ko có sức ép thì nhiều lựa chọn mà. Cụ nghĩ thoáng chỉ cần học cách làm cho... vợ sướng là được.
Chuẩn đét, cụ chủ đang rơi vào vùng thoải mái, những cái vĩ mô thì to quá phải làm từ đầu khó nhằn, cái bé thì qua tầm đấy rồi không màng. Đến học cụ ý cũng đang mông lung thì thách cụ nào tư vấn được.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Em vào đó chỉ thấy mông lung.
Em nghĩ nếu vừa có thời gian vừa có kinh tế thì cụ nên làm gì hướng tới nâng cao chất lượng cuộc sống của mình và của con cái thì hữu dụng hơn.
Em thấy khoá học này học để biết thì được, khó đào sâu kiến thức, hoặc chứng chỉ không đủ để nâng cấp công việc.
Nếu muốn tìm các khoá học từ cấp đại học, hoặc từ đại học lên cao học (học online) thì bằng cách nào ạ?
Quan sát trên cũng có vài phần đúng.

Khóa học trên mạng có giá trị nhất khi đạt được 1 trong 3 điều sau:

1. Học xong thì người học nhận được chứng chỉ được nhiều công ty công nhận. Ví dụ phổ biến là các khóa học từ những công ty dạy cho người học nắm được cách sử dụng phần mềm của họ như Microsoft, Google, Tableau, Hubspot, Adobe)

2. Học xong thì người học cũng có được 1-2 sản phẩm đề cho vào portfolio của mình để nộp cho nhà tuyển dụng tương lai. Ví dụ phổ biến là các lớp học về lập trình app, lập trình web, thiết kế UI, v.v

3. Học xong thì nắm được kỹ năng giúp cho công việc hiện tại làm nhanh hơn, rẻ hơn, tốt hơn.

Nếu không thỏa mãn được 1/3 mục đích trên thì thường người học sẽ khó đồng ý bỏ tiền ra mua hoặc nếu như mắt to hơn bụng ham rẻ mà mua thì sẽ có khá nhiều lớp học mua rồi lại bị xếp xó vì bản thân không có động lực hoàn tất. Như bản thân tôi cũng nhiều khi như thế, mua xong mấy lớp về lập trình với cơ sở dữ liệu rồi bỏ dỡ thậm chí là không hề đụng đến.

Ví dụ đau thương của tôi: 31 khóa học Udemy chưa đụng đến sau khi mua. Trừ đi 2 lớp miễn phí thì còn 29 lớp tốn tiền, ước chừng $10 mỗi lớp vị chi lãng phí gần $300.

Tìm các khoá học từ cấp đại học, hoặc từ đại học lên cao học (học online) thì bằng cách nào?

Nhiều đại học nổi tiếng hàng đầu thế giới đã hợp tác với Coursera và EdX để cung cấp các giáo trình đại học và sau đại học tốn phí, có chấm điểm, có thi cử, và có cấp bằng.

Vd: danh sách các chương trình Master cho lĩnh vực Data Science trên Coursera

Vd: chương trình Master in Data Science ở University ở University of Michigan (top 10 chuyên nghành liên quan ở Mỹ) (Coursera.org/degrees/master-of-applied-data-science-umich)

Nội dung học online như nội dung của chương trình học ở trường. Học phí toàn khóa rẻ hơn khoảng $1,000 so với học tại trường. Thời gian linh động, phù hợp với người đang đi làm. Không tốn chi phí sinh hoạt ở Mỹ (~ $2,000 mỗi tháng). Cũng phải nộp hồ sơ ứng tuyển đúng hạn như chương trình thường.

Sao có nhiều người thích học IT vậy nhỉ? IT thật là một nghề không dễ học nhưng lại rất dễ nản. Ngày trẻ không học được, già em thấy học còn khó hơn nhiều.
1. Vì IT là đòn bẩy kỹ thuật: 1 giáo viên có thể dạy cùng lúc 10-50 học sinh. Nếu có thêm mic và nhiều màn hình điện tử to thì dạy được 50-1000 học sinh. Nếu có internet, giáo trình điện tử, hệ thống quản lý giáo dục điện tử thì có thể dạy được hàng triệu hàng tỷ học sinh.

2. Vì công việc trong IT không chỉ là lập trình. Còn có quản lý cơ sở dữ liệu, thiết kế đồ họa, nghiên cứu người dùng, quản lý sản phẩm (product management), v.v.

shiluo

Xe container

Em giờ đang ngày 2h món này, mòn hết cả vân tay 😭