[Funland] Giá nhà chung cư lên cũng bằng nhà trong ngõ?

Jason88

Xì hơi lốp
hihi ô nào phân tích cứ phân tích, người mua và bán ngoài kia họ vẫn giao dịch ầm ầm mà. BĐS nó chỉ là 1 kênh đầu tư kiếm tiền trong rất nhiều kênh khác thôi mà, được ăn hay ko nó còn tùy nhiều yếu tố lắm chứ bố ai dám nói trước nó đứng yên 10 năm nay chỉ 10 ngày :))

Longtime No See

Xe tải
BĐS Trung quốc tăng ko ngừng nghỉ 35 năm liên tục từ 1985 đến giờ. Cụ chịu khó tìm hiểu đi.
Tất nhiên với những người ko có tiền sở hữu nhiều bđs như cụ thì rất khó chấp nhận, rất khó thừa nhận. Em tôn trọng cảm xúc đó của cụ :))

Em ko hiểu ý cụ là j nữa luôn
Thế thì cụ lại nhầm về tư tưởng của người nhiều bds rồi, họ cũng ko muốn nó tăng mạnh để còn gom được nhiều hơn nữa với giá tốt, chỉ có cò Bds là bao giờ cũng bô bô "đất chỉ có tăng & tăng mạnh" thôi ;))

nttung0123

Xe hơi
Các cụ cứ bàn vĩ mô quá làm gì? Ai cũng có lựa chọn tối ưu cho mình tại thời điểm ra quyết định

quangzizi

Xe tăng
Vĩ với mô làm gì, đầu tiên là dòng tiền của mình ntn và mức độ chịu rủi ro ntn rồi cứ thế mà tính. Nếu mình có ít tiền và chịu rủi ro kém thì ko mua chung cư đất nền xa xa thì mua gì? Mua chứng hay bitcoin? BĐS có chết thì cũng vẫn còn tờ A4, cho thuê ko đc 8% thì đc 4%, ko lên giờ thì 5 - 10 năm nó lên. An toàn thế còn chê gì nữa?

Nhà ngõ thì thôi bàn làm gì nữa? Giờ bảo bọn trẻ cầm 4 tỷ đi mua nhà, xem phần lớn mua nhà nào là biết ngay tài sản nào sẽ lên thôi. Nhà ngõ đâu có cửa đâu? Nhà phải dạng siêu phẩm mới đáng mua, mà dạng đó đâu có dưới 10 - 15 tỷ? Chưa kể giờ xoay đc cái giấy phép đầu tư không dễ tý nào, kể cả dự án treo từ trước. Tính ra thì rủi ro về pháp lý, xây dựng, M&E... các thứ ngon hơn chán vạn lần cái nhà ngõ 20 năm. Rồi phong thủy rồi sửa chữa,... tất cả đều là chi phí mà cái này thì chả thấy ai tính vào giá.

Còn về chung cư VN sẽ như TQ thôi, hôm trước có cái thớt về diện tích nhà ở cho mỗi người dân, xem trend của TQ thì cứ leo thẳng đứng 30 năm rồi, VN leo với tốc độ giống hệt. VN giờ giống tàu 2005 - 2010 nên chắc chắn còn lên bét 10 - 15 năm nữa.

vietpq75hanes

Xe container
Đời em làm công ăn lương giờ 5 sọi đc 5 con chung cư, ở 1 con cho thuê 4 con đc tầm 50tr. F1 lập gia đình thì cho mỗi đứa 1 cái còn 2 cái cho thuê với lương hưu là đủ để đi chơi khi về vườn.
Nếu mua nhà mặt phố khu này cũng chỉ đc 1 cái 50m2 xây 5 tầng mà chả chia đc cho F1. Cho thuê 2 tầng dưới cũng chỉ đc 3 chục là giỏi mà covid như này thì cũng chả ai thuê
Nhà trong ngõ thì em ko ở nổi nên em bỏ đất chọn trời hơn chục năm nay rồi
Với em thì chung cư hơi cao cấp chút là giải pháp hợp lý nhất, ở thì sướng hơn cả mặt phố chứ đừng nói trong ngõ
Nhà trong ngõ mà lại ở khu vực nửa làng, nửa phố, mặc dù đã lên phố lên quận từ lâu, nhưng dân trí ko theo kịp sự phát triển của xã hội, khu dân cư phức tạp về an ninh, trật tự, dân vô ý thức thì thà lên chung cư thương mại ở cho văn minh.
E đã có trải nghiệm 6 năm, ở một khu vực như vậy, dù khu đấy có 2 ông anh "gấu nguyên con" ở khu vực đấy chơi thân ở tầm nhà có giỗ là mời sang đấy ah, ăn sáng mà gặp anh chị là ko được trả tiền bao giờ.

09101985

Đi bộ
Gớm mấy cụ bênh chung cư kiểu gì chả có mấy miếng hoặc mấy căn nhà dắt lưng

Longtime No See

Xe tải
Cũng có thể. Nhưng cụ ko thuộc dạng nhiều bđs nên em hiểu cảm xúc ấm ức của cụ khi thấy người khác sở hữu nhiều và giàu lên từ bđs trong khi mình tụt hậu. Em tôn trọng điều đó :))
Em cũng tôn trọng khả năng lấy ta suy ra người của cụ ;))

nttung0123

Xe hơi
Nếu để tận hưởng cuộc sống thì ở chung cư cao cấp, nhiều tiện ích, xung quanh rộng rãi, tiện đường đi lại là Ok nhất

cadan

Xe container
Chung cư bây giờ khác ngày trước rồi, cứ chọn chung cư cao cấp một tý, có mấy cái cho f1 và cho thuê cùng với lương hưu là nhẹ đầu, đầu tư đất phải vốn lớn, đúng vị trí, đúng thời điểm, có quan hệ và may mắn, nếu không chôn vốn, tham mà vay nhiều lại sạt nghiệp
Rât chuẩn ạ

cadan

Xe container
Cụ khá tỉnh đấy, Bds nó cũng là 1 loại tài sản đầu cơ theo chu kỳ, chu kỳ của bds kéo dài đến cả chục năm cho các giai đoạn tích lũy, tăng trưởng, phân phối và sụp đổ. Đấy là lý do vì sao các cụ thấy Bds luôn chỉ có tăng, bởi 1 chu kỳ của nó dài hơn các loại tài sản đầu cơ khác. Cách đây 10 năm ai đu đỉnh Bds thì có khi vẫn chưa về bờ. Nay chu kỳ 10 năm Bds đã tới sau nhiều sóng lớn nhỏ.
Sai lầm của nhiều người đua giá là sợ sẽ không mua đc giá của ngày hôm qua, tháng trước, năm trước. Nhưng thị trường nó vẫn luôn đúng chu kỳ vận hành của nó, sẽ có lúc các cụ thấy giá của Bds nó về mức mà hiện tại các cụ nằm mơ cũng không có, thậm chí nói ra bị cả xã hội nó chửi mắng là thằng điên hoang tưởng.
VN tăng dự trữ ngoại hối chả khác nào nhập khẩu lạm phát của Mẽo, nay lại bơm tiền thì sớm muộn cũng ko chịu nổi nhiệt mà tăng lãi suất trở lại. Đừng tin miệng quan, hãy soi xét theo góc độ thị trường. Theo em rủi ro đu đỉnh cho mọi loại tài sản đầu cơ sẽ hiện rõ vào nửa cuối 2022.
Cụ phân tích tỉnh táo, cách đối đáp nhã nhặn và văn minh dù bị kích bác

Vodka cụ

Em cũng tôn trọng khả năng lấy ta suy ra người của cụ ;))

Chỉnh sửa cuối:

Tyrion99

Xe tải
thuê nhà ngõ ngót chục năm từ hồi SV, đảm bảo ở Cc giá rẻ cũng thấy sướng hơn, văn minh hơn.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Cc là xu thế văn minh , người trẻ chắc chắn họ sẽ lên cc nhiều. Chỉ có điều, ở mình, nhà h20 vs dân có tiền chỉ thích đầu cơ, làm ít nhưng cấu ket vs nhau tạo giá ảo,ngồi rung đùi thu tiền. Đất k nói, chung cư vốn là tài sản có thể sản xuất hàng loạt , chịu hào mòn cao. Ở chán chê lại tăng giá phi mã nữa thì đúng chỉ có ở xứ lừa.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Khảo sát nhẹ từ bạn bè họ hàng e 8x 9x thì 80% đã chọn ở chung cư HN SG thay vì nhà đất nội đô
Giá đất nội đô nhiều năm qua đã đạt đỉnh, nên mua 5-10 năm cũng k tăng nhiều, còn các lô mặt phố đắc địa tăng nhiều cho thuê cao thì nó không thuộc sân chơi của người trẻ.
Đất nền ở được giờ phải 12-15 tỷ trở lên, tầm tiền này thì có khéo mua dc 3 căn cc cao cấp, xét hiệu quả tăng giá và cho thuê 3 căn chung cư cc đều hơn đứt nhà ngõ 12-15 tỷ.

cuongbd

Xe tải
Cũng có thể. Nhưng cụ ko thuộc dạng nhiều bđs nên em hiểu cảm xúc ấm ức của cụ khi thấy người khác sở hữu nhiều và giàu lên từ bđs trong khi mình tụt hậu. Em tôn trọng điều đó :))
nói trúng tim đen nó rồi đó cụ, nó suốt ngày xạo ke là có nhiều bds mà hô vỡ bds năm này qua năm khác. đúng tội nghiệp

Cụ khá tỉnh đấy, Bds nó cũng là 1 loại tài sản đầu cơ theo chu kỳ, chu kỳ của bds kéo dài đến cả chục năm cho các giai đoạn tích lũy, tăng trưởng, phân phối và sụp đổ. Đấy là lý do vì sao các cụ thấy Bds luôn chỉ có tăng, bởi 1 chu kỳ của nó dài hơn các loại tài sản đầu cơ khác. Cách đây 10 năm ai đu đỉnh Bds thì có khi vẫn chưa về bờ. Nay chu kỳ 10 năm Bds đã tới sau nhiều sóng lớn nhỏ.
Sai lầm của nhiều người đua giá là sợ sẽ không mua đc giá của ngày hôm qua, tháng trước, năm trước. Nhưng thị trường nó vẫn luôn đúng chu kỳ vận hành của nó, sẽ có lúc các cụ thấy giá của Bds nó về mức mà hiện tại các cụ nằm mơ cũng không có, thậm chí nói ra bị cả xã hội nó chửi mắng là thằng điên hoang tưởng.
VN tăng dự trữ ngoại hối chả khác nào nhập khẩu lạm phát của Mẽo, nay lại bơm tiền thì sớm muộn cũng ko chịu nổi nhiệt mà tăng lãi suất trở lại. Đừng tin miệng quan, hãy soi xét theo góc độ thị trường. Theo em rủi ro đu đỉnh cho mọi loại tài sản đầu cơ sẽ hiện rõ vào nửa cuối 2022.
Em nghe thằng bạn làm bất động sản nói đã xuất hiện tình trạng giao dịch chững lại. Theo nó thì không phải do Tết.
Nếu đúng vậy thì cụ nào dùng đòn bẩy nhiều nên tìm cách rút bớt củi lửa đi thôi!

Đời em làm công ăn lương giờ 5 sọi đc 5 con chung cư, ở 1 con cho thuê 4 con đc tầm 50tr. F1 lập gia đình thì cho mỗi đứa 1 cái còn 2 cái cho thuê với lương hưu là đủ để đi chơi khi về vườn.
Nếu mua nhà mặt phố khu này cũng chỉ đc 1 cái 50m2 xây 5 tầng mà chả chia đc cho F1. Cho thuê 2 tầng dưới cũng chỉ đc 3 chục là giỏi mà covid như này thì cũng chả ai thuê
Nhà trong ngõ thì em ko ở nổi nên em bỏ đất chọn trời hơn chục năm nay rồi
Với em thì chung cư hơi cao cấp chút là giải pháp hợp lý nhất, ở thì sướng hơn cả mặt phố chứ đừng nói trong ngõ
Ở thì nói làm gì. Vấn đề là đầu tư vào đâu lãi hơn. Theo em thì đầu tư vào nhà đất, nhà phố là hiệu quả vô địch (có lẽ chỉ thua đầu tư làm quan).

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Ở quê lên kiếm được cái nhà ngõ là ha oai lắm rồi, vì vậy vẫn còn rất nhiều f0 ở quê lên HN thèm muốn.

túc sơn

Xe tải
Nhà ngõ đúng là ko nên mua ở và cũng ko nên đầu tư. Nhưng mà để đầu tư mà đi mua chung cư xong cho thuê thì nó cũng sai quá sai.

Các cụ cứ tính mua 5 cái chung cư 3-4 tỷ thì cho thuê 1 năm đc bao nhiêu, hơn được lãi gửi ngân hàng bao nhiêu, đấy là còn chưa kể phải đi vay. Xong rồi 5-7 năm chung cư nó thành chung cư cũ e đảm bảo tốc độ tăng giá ko còn nữa mà nó sẽ càng ngày càng tụt giá, lúc ý thì có mà muốn bán đi càng nhanh càng tốt.

Trong khi tầm tiền chục tỏi hơn mua 1 một mảnh liền kề trong khu đô thị ở các quận ko cần là trung tâm như là hà đông hay bắc từ liêm e đảm bảo vẫn cho thuê ngon lành mà tốc độ tăng giá thì ko bao giờ thấp hơn gửi ngân hàng, càng để lâu nó càng tăng.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ngõ đúng là ko nên mua ở và cũng ko nên đầu tư. Nhưng mà để đầu tư mà đi mua chung cư xong cho thuê thì nó cũng sai quá sai.

Các cụ cứ tính mua 5 cái chung cư 3-4 tỷ thì cho thuê 1 năm đc bao nhiêu, hơn được lãi gửi ngân hàng bao nhiêu, đấy là còn chưa kể phải đi vay. Xong rồi 5-7 năm chung cư nó thành chung cư cũ e đảm bảo tốc độ tăng giá ko còn nữa mà nó sẽ càng ngày càng tụt giá, lúc ý thì có mà muốn bán đi càng nhanh càng tốt.

Trong khi tầm tiền chục tỏi hơn mua 1 một mảnh liền kề trong khu đô thị ở các quận ko cần là trung tâm như là hà đông hay bắc từ liêm e đảm bảo vẫn cho thuê ngon lành mà tốc độ tăng giá thì ko bao giờ thấp hơn gửi ngân hàng, càng để lâu nó càng tăng.
Tháng 8 năm 2020, tôi mua căn chung cư Times city căn góc, 2PN sáng, đủ nội thất giá 3.3 tỷ, tôi bỏ 2.2 tỷ, vay 1.1 tỷ. Cho thuê 14 triệu, đủ trả tiền ngân hàng. Giờ căn đó giao dịch 4.2-4.3 tỷ. Nếu bán đi, thì thu về cứ cho 4.1 tỷ, trả ngân hàng khoảng 950 triệu là còn 3.15 tỷ. Với số vốn ban đầu có 2.2 tỷ, sau 1.5 năm tôi có 3.15 tỷ. Vậy lợi nhuận là 43%. Như vậy không hề tệ phải không.
Quan trọng là nó an toàn 100%, tôi ko phải đi đâu xa tìm hiểu mất công (công việc bận rộn ko cho phép). Ngoài ra, tôi có thể yên tâm đầu tư dài hạn, vì chung cư nội đô chắc chắn còn lên giá (mọi người đã nói nhiều rồi), và không phải lo bị mất thanh khoản nếu ko "thoát hàng" đúng thời điểm, và người thuê nhà thì trả nợ dùm tôi thôi :D.

Dungthiengia

Xe tải
Em nhà quê lên em thích nhà riêng .đỡ phải ra thưa về trình. Em đã chứng kiến 1 hành lang chung cư cao cấp chỉ có 5 hộ gia đình mà 1 nhà chửi nhau 4 nhà kia cùng nghe. Còn chung cư thấp cấp thì 1 nhà kho cá .cả mười mấy hộ cùng ngửi luôn. Em không nói sai 1 câu nào .kính các cụ ạ😩