[Funland] Gia đình phản ánh khi cô giáo cắt tóc học sinh

Coprophilous

[Tịch thu bằng lái]
Cháu này lớp 8 mà tồ nhỉ.

wave-tau

Xe container
"Trông đầu gấu" là cách nhìn của cô thôi, người khác thấy đẹp thì làm sao, miễn ko phạm pháp là được. :D
Cũng chả khác mấy các cụ trên này bảo săm ko xấu mà chỉ threesome mới xấu thoai. :)) :))

Bạn bè em làm GV giờ đa số nản lắm, người tâm huyết rèn rũa học sinh thì phạm luật. Đa số GV giờ buông rồi, học đc hay ko đc kệ cm chúng mày, bố hoàn thành nhiệm vụ là xong.

Thầy cô mà mất vai trò thì còn dạy dỗ cái gì. Giờ các ông bà ăn no rực mỡ lại đòi hỏi nhân quyền, rồi suốt ngày đi kiện cáo GV thì mang mẹ con về nhà mà tự dạy.
Khi người thầy ko còn tâm huyết, họ chỉ làm cho tròn vai thôi thì các ông bà đủ hiểu con mình sẽ học đc gì rồi đấy.

hoainam1189

Xe đạp
Giáo dục có nhiều phương pháp, nhưng cô giáo lại chọn cách tác động trực tiếp lên cơ thể của học sinh, cho dù ko phải đánh đập gì, nhưng cũng là 1 hình thức "bạo hành", tác động thay đổi kiểu tóc mà học sinh chưa/không đồng ý. Quan điểm của em làm như vậy là "cưỡng bức" học sinh phải làm theo ý của mình, không mang tính chất giáo dục. Người đạt được mục đích, có lợi ở đây là cô giáo khi ép học sinh làm theo ý mình, chứ không phải là học sinh, người được giáo dục hay học hỏi gì tích cực từ hành động này. Cho nên theo em cô giáo sai rồi.

puredoll

Xe điện
Bạn bè em làm GV giờ đa số nản lắm, người tâm huyết rèn rũa học sinh thì phạm luật. Đa số GV giờ buông rồi, học đc hay ko đc kệ cm chúng mày, bố hoàn thành nhiệm vụ là xong.

Thầy cô mà mất vai trò thì còn dạy dỗ cái gì. Giờ các ông bà ăn no rực mỡ lại đòi hỏi nhân quyền, rồi suốt ngày đi kiện cáo GV thì mang mẹ con về nhà mà tự dạy.
Khi người thầy ko còn tâm huyết, họ chỉ làm cho tròn vai thôi thì các ông bà đủ hiểu con mình sẽ học đc gì rồi đấy.
Công nhận Cụ ạ, làm giáo viên giờ quá khổ: Yêu nghề, có tâm trồng người thì bị dính phốt ngay. Thế nên, giờ GV chỉ nên dậy kiến thức, còn học sinh phát triển thế nào, gia đình tự chịu

giang_ttyt

Xe máy
Giáo dục có nhiều phương pháp, nhưng cô giáo lại chọn cách tác động trực tiếp lên cơ thể của học sinh, cho dù ko phải đánh đập gì, nhưng cũng là 1 hình thức "bạo hành", tác động thay đổi kiểu tóc mà học sinh chưa/không đồng ý. Quan điểm của em làm như vậy là "cưỡng bức" học sinh phải làm theo ý của mình, không mang tính chất giáo dục. Người đạt được mục đích, có lợi ở đây là cô giáo khi ép học sinh làm theo ý mình, chứ không phải là học sinh, người được giáo dục hay học hỏi gì tích cực từ hành động này. Cho nên theo em cô giáo sai rồi.
Cô giáo chỉ bắt học sinh làm theo quy định của nhà trường thôi, và e nghĩ chắc giáo viên đã có nhắc nhở chứ ko phải chỉ nhìn thấy là cắt

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Tốt nhất đừng phạm luật, thiệt thân cụ ạ, con ai người ấy dạy.

Thanh fotuner

Xe tải
Em rất sợ các bé gái để tóc dài mà không buộc gọn gàng, nhất là mùa hè. Em nhìn các bạn nữ xõa tóc mùa hè em thấy ngốt theo. Lúc đấy em cứ ước có cái kéo.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em rất sợ các bé gái để tóc dài mà không buộc gọn gàng, nhất là mùa hè. Em nhìn các bạn nữ xõa tóc mùa hè em thấy ngốt theo. Lúc đấy em cứ ước có cái kéo.
Nỗi sợ ấy chưa sợ bằng học sinh có chấy cả năm, cô nói suốt mà không khắc phục. Lớp con em mấy khoá đều có bạn như thế :(

Trục

Xe ba gác
Nếu từ lớp 1 đến lớp 8 mà cháu chỉ để 1 kiểu thì cô sai hoàn toàn.

Vấn đề phù hợp không liên quan đến góc nhìn cá nhân của cô. Con em mà để tóc không phù hợp thì em phệt nó trước khi trường có ý kiến ấy chứ.

Cô giáo cắt tóc học sinh mà ko có sự đồng thuận của gia đình thì không khác gì xâm phạm thân thể học sinh, kể cả vi phạm nội quy của nhà trường. Gia đình phản ứng là đúng rồi, nhưng gia đình có lỗi là không giáo dục con em mình tuân thủ nội quy nhà trường.
Em thấy những trường hợp như thế này thì cô giáo nên xử lý: nếu việc để tóc dài vi phạm nội quy của trường thì cô giáo yêu cầu học sinh ra khỏi lớp, bàn giao cho giám thị nhà trường mời phụ huynh học sinh đến giải quyết. Khi nào cắt tóc theo đúng nội quy thì đi học trở lại. Phụ huynh học sinh không thấy không thỏa đáng thì làm việc với hiệu trưởng nhà trường để thay đổi nội quy (chắc là khó) hoặc cho con chuyển trường.
Em biết có trường hợp phụ huynh đòi kiện vì cô giáo không cho vào lớp, bắt lên ngồi phòng giám thị (có người giám sát) do nhuôm tóc xanh, đỏ, vàng vi phạm nội quy. Cô giáo kiên quyết bảo cứ chiểu theo nội quy nhà trường mà hành xử, con ông bà không tuân theo thì ông bà về giáo dục, chỉnh sửa hành vi của gia đình, khi nào tóc đen đúng nội quy thì đến lớp, còn không thì cho cháu chuyển đến trường khác, nơi cho phép những điều mà trường này quy định cấm. Trường hợp này, cô giáo không nên đối đầu với phụ huynh học sinh.

hoainam1189

Xe đạp
Cô giáo chỉ bắt học sinh làm theo quy định của nhà trường thôi, và e nghĩ chắc giáo viên đã có nhắc nhở chứ ko phải chỉ nhìn thấy là cắt
Quy định của nhà trường như thế nào, tóc tai cháu học sinh kia ra sao em, đã có nhắc nhở chưa em không nắm được nên không dám bàn tiếp.
Tuy nhiên, trong hầu hết các trường hợp, tác động vào thân thể học sinh theo em là điều tối kỵ. Có rất nhiều, em xin nhắc lại là rất nhiều phương pháp để giáo dục học sinh, và cái này giáo viên đã được dạy trong trường trước khi đi làm nghề rồi.
Ra tay đánh, mắng hay cầm kéo cắt tóc học sinh theo đúng ý mình (hay quy định nhà trường, cũng vậy thôi) là hành động phản giáo dục. Thay đổi của con người, mà ở đây là học sinh phải đến từ bên trong, để chính bản thân em học sinh nhận thức và sửa đổi mới quan trọng. Chứ không phải đến từ bên ngoài, từ hành động của người khác "cưỡng bức" lên cơ thể mình.
Tư duy giáo dục cũng phải thay đổi để phù hợp với thực tế các bác ạ, thấy 1 số bác tư duy chắc hơi cũ, kiểu ngày xưa, thấy nản với chán. Em thì thấy có rất nhiều cách, phương pháp giáo dục hiện đại mà chúng ta có thể áp dụng, đâu cứ phải răn đe dọa nạt đánh mắng...

zinhaicau

Xe điện
Cá nhân em ủng hộ tuyệt đối việc cô "thiết quân luật" trong các việc liên quan đến: lời ăn, tiếng nói; vẻ ngoài của mỗi cá nhân (trong ăn mặc, kiểu tóc); lối sống...
Tự do và thể hiện cá tính, nếu ở nơi công cộng, đặc biệt là ở môi trường giáo dục thì nên và phải có khuôn khổ. Và để làm nghiêm được việc này, hãy để cô giáo và nhà trường toàn quyền xử lý.
Nếu lệch chuẩn, em ủng hộ cắt nếu nhắc nhiều lần ko thực hiện. Cô mà alo trước cho bố mẹ nữa thì quá ổn luôn.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cá nhân em ủng hộ tuyệt đối việc cô "thiết quân luật" trong các việc liên quan đến: lời ăn, tiếng nói; vẻ ngoài của mỗi cá nhân (trong ăn mặc, kiểu tóc); lối sống...
Tự do và thể hiện cá tính, nếu ở nơi công cộng, đặc biệt là ở môi trường giáo dục thì nên và phải có khuôn khổ. Và để làm nghiêm được việc này, hãy để cô giáo và nhà trường toàn quyền xử lý.
Cái này nó phải có nội quy, có mẫu tóc, có chữ ký phụ huynh xác nhận ủng hộ nội quy khi nhập học.
Như đội Hàn ấy, làm trong công ty tóc na ná giống nhau, như cái bát úp lên đầu 😂😂😂

cuoicaigihamay

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu các cụ thấy thế nào khi mà trong lúc hội đàm quốc tế tân thủ tướng Hoàng Minh Chính với thủ tướng Lào có thằng đầu chọc nó ngồi lù lù giữa mâm thế này nhỉ????

wave-tau

Xe container
Không hiểu các cụ thấy thế nào khi mà trong lúc hội đàm quốc tế tân thủ tướng Hoàng Minh Chính với thủ tướng Lào có thằng đầu chọc nó ngồi lù lù giữa mâm thế này nhỉ????

Tay ý bị nấm đầu thì sao cụ, mà dài còn lôi ra cầm kéo cắt được chứ trọc phải nhổ chỗ nọ cắm chỗ kia ợ? :))

poiuy

Xe ba gác
Bây giờ các cụ vào vai phụ huynh, trong lớp có 1 thằng ngổ ngáo, bất trị, tạo tấm gương xấu thì các cụ có yên tâm cho con mình không?
Nhìn chung ta phải chấp nhận trường học là nơi đào tạo ra con người phục tùng XH là chủ yếu. Muốn khác biệt thì ko nên trông chờ vào trường học.

hoainam1189

Xe đạp
Cơ sở nào để bác cho rằng "cô giáo và nhà trường toàn quyền xử lý." được nhỉ? Cô giáo hay nhà trường cũng là con người, cũng có lúc nóng giận, lúc làm đúng lúc làm sai, dựa vào đâu để chắc chắn rằng học sinh không bị lạm quyền, lạm dụng? Làm sao biết được giáo viên có thể đúng tuyệt đối 100% trong mọi hoàn cảnh?
Em đồng ý rằng "trong các việc liên quan đến: lời ăn, tiếng nói; vẻ ngoài của mỗi cá nhân (trong ăn mặc, kiểu tóc); lối sống..." thì học sinh phải có sự giáo dục, dạy dỗ từ nhà trường, vì các cháu đang quá trình học để làm người. Tuy nhiên, phương pháp giáo dục như thế nào, có hợp lý không thì phải xem xét rất kỹ chứ không thể giao toàn quyền cho giáo viên và nhà trường được. Giáo viên xét cho cùng cũng là 1 nghề kiếm sống thôi các cụ.

Em đặt thử 1 câu hỏi, các bác làm sao hạn chế bạo lực ở học sinh, khi chính giáo viên cũng dùng 1 hình thức cưỡng chế bằng bạo lực để ép học sinh làm theo ý của mình (hoặc của nhà trường). Điều học sinh học được sẽ là sử dụng sức mạnh vật lý để ép người yếu thế hơn làm theo ý của cá nhân mình (theo góc nhìn của em học sinh). Vậy thì giáo dục điều gì ở đây???