[Funland] Gia đình phản ánh khi cô giáo cắt tóc học sinh

vihali

Xe container
Nó là nội quy có đa số người nhất trí, nếu không đồng ý thì thì phụ huynh cứ góp ý để thay đổi, còn không thì đi học ở nơi nào họ cho phép cụ ạ.
Khi đóng tiền này nọ, người ta cũng nhân danh đa số PH nhất trí đó cụ. Mà em lấy VD đó, có những cái xưa quan niệm là xấu thì nay là bình thường. Do đó, đừng nên dựa vào thứ có thể thay đổi.

Có những thứ kỉ luật ko thay đổi theo thời gian: đi học/dạy đúng giờ, học thi ko gian lận, BGH ko tham nhũng...

Lọ mọ

Xe buýt
Các cụ ko thể mang chuyện ngày xưa của các cụ ra áp dụng vào bây giờ được. Nếu học sinh ko nghiêm chỉnh thì mời về, buộc đình chỉ học, mời phụ huynh, căng hơn thì cho nghỉ học. Cái lý nào mà cô tự tiện hành động. Giờ ngkhac cầm kéo cắt tóc các cụ thì cụ tính sao.
Nếu em là trường hợp là hs
1 bị cô giáo cắt tóc
2 bị mời về đình chỉ học tập mời phụ huynh nguy cơ đuổi học.
Thì em thích cô giáo cắt tóc em hơn rất nhiều lần. biết đâu sau này họp lớp mời cô giáo đến dự cô trò lại có kỉ niệm vui .

k4mjkaze2

Xe buýt
học sinh giờ mất dạy bỏ xừ
Tí tuổi chịch nhau như gà
Há mồm ra là chêm mấy câu dm cho nó phong cách
Bố mẹ ở nhà thì rặt câu: nó đang tuổi định hình tính cách, ngoan lắm có biết gì đâu.
Lỡ có đánh nhau thì lại đổ do giáo dục, ra đời học dốt thì bảo con tôi gen thông minh mà nhà trường ko biết cách dạy

onano69

Xe container
Hồi những năm 80 có mode để tóc dài, quần loe ống vẩy, đi học thầy cô giáo nhắc đầu tóc, quần áo phải gọn gàng, nhắc đến lần thứ 3 mà hs ko chịu chấp hành thì thầy cô sẽ dùng kéo cắt tóc (cắt lam nham :)) ) và xẻo ống quần để buộc phải sửa và thay đổi :)
Em thấy về khía cạnh nào đó việc làm của các thầy cô có tác dụng tốt về tính kỷ luật và nề nếp tác phong lối sống để dạy dỗ học sinh :)

cuduc

Xe tải
Cứ nghĩ con mình học tý tuổi ở lớp cùng mấy đứa tóc xanh tóc đỏ, cô nói thì không nghe phải em chắc cũng xin chuyển lớp cho con thôi các cụ ạ. Biết là không phải cứ tóc xanh tóc đỏ là quậy nhưng biểu hiện cá tính sớm quá cũng khó kiểm soát. Lớp đang nề nếp xuất hiện một hai trường hợp thế này mà không kiểm soát được thì dễ loạn lắm. Doanh nghiệp cũng thế, mấy chỗ bán hàng, tuyến trước tiếp xúc với khách hàng Công ty cho mặc đồng phục hết, ông nào không theo thì nghỉ chứ làm gì mà cá tính được.

emphailamsao

Xe tăng
Mồm lúc nào cũng ra rả hội nhập quốc tế mà có cái tóc tai lại hành xử như thế. Nếu có quy định rõ của trường thì phải có chế tài xử lý, đình chỉ hay hạ hạnh kiểm. Ph hay hs ko thích học thì ra trường quốc tế mà học. Việc cô làm sai là rõ rồi nhưng bản thân em nghĩ cần nới lỏng quy định về tóc tai học sinh. Ko nhuộm màu quá sặc sỡ và để hình không phù hợp thôi còn kiểu dáng hay dài ngắn không nên cấm.

talabean

Xe máy
Trích:
Anh Bắc cho biết thêm, từ trước tới nay anh chỉ đưa con đi cắt tóc tại cửa hàng của một người thợ quen ở cổng trường Tiểu học tại địa phương. Từ khi học lớp 1 cho đến lớp 8, cháu chỉ được cắt một kiểu tóc giống nhau, và chưa từng thấy ai nói gì.

từ lớp 1-7 ko cô nào ý kiến mà lớp 8 lại ý kiến, dù cùng 1 kiểu tóc????
Vậy là như nào?
Đây cụ https://dantri.com.vn/giao-duc-huong-nghiep/kiem-diem-co-giao-cat-toc-hoc-tro-ngay-tren-lop-vi-phu-huynh-phan-ung-20210407112735537.htm
Phía Phòng GD&ĐT thành phố Nam Định cho biết, sự việc trên phía phòng đã nắm bắt được thông tin. Qua nắm bắt sự việc, nam sinh này cắt tóc ngắn nhưng lại để một vài sợi tóc dài lai màu thả xuống mặt. Mặc dù cô giáo chủ nhiệm nhắc nhở nhiều lần và yêu cầu em B. tự đi cắt nhưng em B. không thực hiện nên cô giáo chủ nhiệm mới lấy kéo cắt phần tóc dài đó đi.

Ông Nguyễn Thế Lâm, Trưởng phòng GD&ĐT thành phố Nam Định cho biết: "Cô giáo chỉ cắt phần tóc dài của em học sinh ấy đi, chứ không phải cắt nham nhở, mất thẩm mỹ. Dù ý của cô giáo là tốt, nhưng phía Phòng GD&ĐT cũng đã yêu cầu nhà trường góp ý với cô giáo về cách hành xử và cô giáo cần xem xét, kiểm điểm về cách hành xử của mình cho hợp lý, nhân văn, để học sinh tâm phục, khẩu phục".

thichdonhat

Xe buýt
Cô giáo xử lý vậy là sai cả về lý và lẽ: Rất đơn giản nếu học sinh không chấp hành nội quy(Điều lệ trường Trung học đã ghi rất rõ về trang phục, tác phong học sinh,...) giáo viên có thể từ chối không dạy học sinh này(tất nhiên theo đúng quy trình: giao học sinh này cho Ban giám hiệu, còn mình tiếp tục giảng dạy những học sinh của lớp). Những giờ học sau đó đó chỉ nhận lại học sinh này vào khi có ý kiến của Ban giám hiệu.
Nhiều cụ trên này chắc có con đang học trường quốc tế hoặc con đang học nước ngoài nên toàn có quan điểm hội nhập với bla, bla,..Sự so sánh vậy là không ổn vì: Gốc rễ của giáo dục nhân cách, đạo đức một con người bắt đầu từ gia đình. Ở ta đến giờ, có mấy gia đình dạy dỗ cho con mình biết sống theo hiến pháp và pháp luật từ lúc còn học mẫu giáo? mấy gia đình dạy dỗ cho con mình biết sống có trách nhiệm với xã hội, với môi trường, với xung quanh?,.... và còn nhiều thứ khác nữa. Với một đứa trẻ chỉ quen được cưng chiều, thích gì thì làm, chỉ biết sống cho bản thân,... lại còn được ông, bà, cha mẹ và xã hội cổ súy cho lối sống ích kỷ(thể hiện bản thân một cách vô lối vì ở trường học không cần biểu diễn thời trang) ấy thì thử hỏi các cụ dạy một đứa đã khó nói gì đến việc dạy cả lớp 50 đứa.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Cũng khó có thể lấy ngày xưa áp cho ngày nay được.
cô này là cô không khôn.
em biết có vài giáo viên tiểu học dậy giỏi. Không bao giờ đánh học sinh để lại vết. Điên tiết cô chỉ giật tóc :)

Matizkavt

Xe buýt
Cá nhân em ủng hộ cô giáo trong trường hợp này. Học sinh phải biết nghe lời cô giáo, không nghe phải chịu phạt.

DrH2012

Xe buýt
Khéo phải có thêm quy định: Giáo viên được quyền từ chối dậy học sinh nếu học sinh vi phạm quy định và bác sỹ được quyền từ chối khám bệnh nhân nếu bnhan xúc phạm bsy.
Nếu có quy định này các cụ có nhảy vào ném gạch k :))

wave-tau

Xe container
Lý lẽ cho việc cô mà ko cứng trò ko thành người được, dạy phải dạy từ còn thơ. :))
Ăn còn ko biết ăn mai sau làm được trò giề, oánh nhiệt tềnh. :))

Moriarty

Xe container
Lỗi đầu tiên là ở nhà trường trong đấy có cô giáo khi ko đưa ra đc 1 tiêu chuẩn cụ thể thế nào là kiểu tóc được chấp nhận. Khi đã ko có quy định rõ ràng thì chỉ nên xử lý theo hướng vận động mềm mỏng.

thichdonhat

Xe buýt
Khéo phải có thêm quy định: Giáo viên được quyền từ chối dậy học sinh nếu học sinh vi phạm quy định và bác sỹ được quyền từ chối khám bệnh nhân nếu bnhan xúc phạm bsy.
Nếu có quy định này các cụ có nhảy vào ném gạch k :))
Có rồi cụ thông tư 08/1988/TT của BGD

Chỉnh sửa cuối:
Theo cccm cô làm vậy có đúng ko?
Gđ phản ánh như vậy ổn ko ạ
Giờ có mạng xá hội, đẩy nhiều sự việc đi quá xa. Trước em học cấp 3 thằng, đi tập quân sự, thằng nào tóc dài là bị xẻo hết, thằng bào nhuộm tóc đuổi về nhuộm lại ko thì đuổi thẳng cổ. Phụ huynh vui còn chả hết.

Ngày xưa kém văn minh nên chính quyền nói chung, cơ quan công quyền hoặc giáo viên hành xử 1 số cái chưa đúng thì đc còn bây giờ như vậy là cô giáo sai rồi.
Xã hội văn minh thì hành xử phải đúng.
Thế nào là đầu tóc phải cảm phải có định nghĩa rõ ràng, chưa kể trong bài phụ huynh đã nói là 8 năm nay chỉ cắt 1 kiểu và tại 1 tiệm.
Bao năm nay ko sao tự dưng với cô này lại ngứa mắt.
Mà thân thể con người ko thể tuỳ tiện động chạm đc.
Nếu nó để đầu ngổ ngáo thì yêu cầu phải đổi, nhưng là nhắn với phụ huynh chứ ko nên tự cầm kéo cắt đc.
Bố cháu nói thế mà cụ đã tin à, bao giờ phải có ảnh quả đầu của cháu đã, chứ tóc tai mà gọn gàng, sạch sẽ thì hãy lên án cô giáo.

doping113

Xe tải
Đây là quyền bất khả xâm phạm thân thể, hiến pháp. Một trong các vấn đề hay bị lạm dụng xâm hại nhân quyền
Nếu trường có quy định kiểu tóc áo quần thì phải có bản cam kết tuân thủ của HS.
Và, đội quy tắc - thày phụ trách trật tự sẽ làm việc với em HS vi phạm thông qua kiến nghị giáo viên lớp.
Nếu HS mà bị cô ghét thì rất stress, ít khi dám bướng. Nhưng cô giáo phải biết quyền lực mềm của mình để xử lý