[Funland] Gia đình có nên dùng tủ đông không?

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Có thời gian đi chợ thì ko nên dùng tủ đông
Mua thì mua loại đông đứng
Lời khuyên thích hợp nhất
Em ở quê nhiều khi gặp thịt lợn ngon hoặc nhiều rau củ ngon sạch muốn mua nhiều hơn cụ ạ, vậy là em sẽ chốt thêm cái tủ 1 ngăn đông.

Tony_Le

Xe container
Chuẩn cụ. Theo cụ nên mua tủ đông 1 ngăn đông hay cả ngăn đông và ngăn mát, em cũng đang muốn làm con Sanaky.
Quan trọng là tủ lạnh nhà cụ thế nào? Ngăn mát tủ đông theo em là không cần vì tủ lạnh đủ không gian rồi. Tủ đông thì theo em nên mua loại đứng, nó phân ngăn sẵn rồi, cụ đánh dấu lấy ra dễ chứ tủ nằm để đè lên nhau kiểu gì cũng phải moi móc lạnh tay lắm và kiếm đồ trong đống lộn xộn cũng khó nữa. Tủ đứng lại được cái đỡ diện tích, tủ đông nằm ngang, tốn diện tích và không đẹp nếu nhà hẹp hoặc ở Chung cư. Có cụ trên kia nó nói tủ đứng không bền, em không hiểu mấy, nhưng thường thì 10 năm cũng chưa thấy hỏng. Sanaky, Alaska hay Hòa Phát đều okie cụ nhé.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là tủ lạnh nhà cụ thế nào? Ngăn mát tủ đông theo em là không cần vì tủ lạnh đủ không gian rồi. Tủ đông thì theo em nên mua loại đứng, nó phân ngăn sẵn rồi, cụ đánh dấu lấy ra dễ chứ tủ nằm để đè lên nhau kiểu gì cũng phải moi móc lạnh tay lắm và kiếm đồ trong đống lộn xộn cũng khó nữa. Tủ đứng lại được cái đỡ diện tích, tủ đông nằm ngang, tốn diện tích và không đẹp nếu nhà hẹp hoặc ở Chung cư. Có cụ trên kia nó nói tủ đứng không bền, em không hiểu mấy, nhưng thường thì 10 năm cũng chưa thấy hỏng. Sanaky, Alaska hay Hòa Phát đều okie cụ nhé.
Vâng em cũng đang lăn tăn vụ tủ nằm vì để nhiều đồ lúc bới ra chắc cũng mệt. Tủ lạnh nhà em cũng đủ dùng rồi nhưng em vẫn muốn thêm cái tủ đông vì nhiều khi đi chợ gặp hàng thịt cá ngon nên muốn mua nhiều hơn để dành cũng tốt.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nhìn tình hình trong Sài Gòn, em cũng vừa sắm con 100 lít . Mua có hơn 4 củ trên tiki.

HoaMaudon

Xe tăng
2 cái tủ lạnh vẫn thấy chật.

Ngó cái tủ đông Hòa Phát tầm 5tr cũng rẻ. Nhà ace lại hay tụ tập, mùa dịch đi chợ càng út càng tốt nhưng phải có đủ chỗ trữ.

Cc đã dùng tủ đông thấy nên hay ko?

Tks cccm!

Cc cố giúp e :))
Có chỗ để thì nên dùng Cụ ạ
Không dùng thì để không cũng được, những dịp lễ tết, dịch dã thì tích trữ cũng rất tốt
Nếu thoải mái về kinh phí điện thì càng nên dùng ạ, tủ lạnh thành cái chạn đồ ăn chín, tủ đông là đồ thực phẩm tươi sống, rất đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm ạ

tủ đông ăn cái kem cứng mà xốp
tủ lạnh vừa cho vào mồm cái kem nó chảy ra luôn rồi cụ.
Vừa cho vào miệng mà đã chảy ra luôn thì Cụ (tủ của Cụ) kém quá ạ :P

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em mà là Sanaky hay Hòa Phát em sẽ làm cái tủ đông nhỏ. Hầu hết tủ đông hiện nay đều lớn, phù hợp với cửa hàng hơn là gia đình. Làm cái tủ đông nhỏ, nhưng phải cách nhiệt thật tốt sẽ tốn ít điện.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cái này còn tùy vào nhân khẩu. Nếu 2-3 thế hệ sống cùng nhau thì tủ này quá tiện và hợp lý. Còn nhà 4-5 người thì tử 500l trở lên là đủ dùng rồi. Nếu nhà cụ kinh doanh F & B thì lại là câu chuyện khác

Binhan.4ever

Xe buýt
Nên mua của Hoà phát hay Sanaky các cụ nhỉ, để e chốt cái tủ đông 1 ngăn vậy.
Hoà phát rẻ hơn. Tuy nhiên theo kinh nghiêm của e HP có nhược điểm là hay bị đóng đá. Khoảng 3, 4 tháng sử dụng nhiều là phải xả. Sanaky thì ít bị đóng đá hơn. Cái này tùy điều kiện và nhu cầu. Về độ bền thì giờ 2 cái dùng dàn đồng hết nên same same thôi,sanaky có vẻ nhỉnh hơn chút, nhưng HP dễ sửa và chi phí sửa rẻ hơn Sanaky.

ichinoes

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mình dùng 5 năm nay rồi, thấy quá chuẩn. Đỡ rất nhiều cho tủ lạnh.

Binhan.4ever

Xe buýt
Em mà là Sanaky hay Hòa Phát em sẽ làm cái tủ đông nhỏ. Hầu hết tủ đông hiện nay đều lớn, phù hợp với cửa hàng hơn là gia đình. Làm cái tủ đông nhỏ, nhưng phải cách nhiệt thật tốt sẽ tốn ít điện.
Tủ đông nó có dàn lạnh và máy nén chiếm diện tích tương đối rồi, nên muốn nhỏ nữa cũng khó cụ ạ. Tuy nhiên hiện nay có loại tủ đông 100l rồi, cũng rất thích hợp cho gia đình nhỏ, cá nhân em thấy nó còn hơi bé với nhu cầu sử dụng của nhà em.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đụng nhau con lợn sạch ở quê, con trâu non tươi, gà nuôi 1 năm.. xả thịt chia suất ăn, hút chân không cất ngăn đông ăn ngon hơn nhiều mua ở chợ lợn bơm nước mà thịt từ đêm bày ở chợ mấy tiếng mới tới tay mình cụ ạ.
Chưa kể những người thích ăn hoa quả như em thì phải tích trái vụ có cái ăn. Vài chục kg mận, vải, sầu riêng là hết cái tủ.
Xưa nhà em gà tự nuôi trữ 1-2 tháng. Hải sản ở quê đóng thùng có gói phải 3 tháng mới ăn đến. Thịt nhiều khi chung ở quê lấy cả yến cũng phải 1-2 tháng mới ăn hết.
Sau này em thay đổi, chỉ trữ 1 tuần, nhiều nhất 2-3 tuần những thứ quá đặc biệt.
Với công nghệ nuôi bây giờ thì thịt trang trại và giết mổ kiểu công nghiệp có khi an toàn và ngon hơn. Mấy f1 nhà em cứ thích ăn loại nào là em mua loại ấy. Nó tuyền chọn loại mua siêu thị. Mua ở chợ về nó chê k ăn.
Nhà em cũng trồng rau, nuôi gà, nuôi bò nên k chém suông đâu nhé.

tienaka

Xe điện
này tết nhất ở nhà ai đông người còn cần chứ nhà em có cái tủ lạnh 400L mà vợ nó cho ăn đồ đông có cái cả tháng mới đụng tới. càng có cái bỏ thì càng mua nhiều, nên em rút kinh nghiệm cắt được gì cứ cắt.

Kiên Bịp

Xe đạp
Các cụ cứ vẻ việc nhà cháu chơi loại 6 cánh nó tách biệt ra vừa gọn vừa ko mùi

Tony_Le

Xe container
Các cụ cứ vẻ việc nhà cháu chơi loại 6 cánh nó tách biệt ra vừa gọn vừa ko mùi
Cụ đông tiền ở đẳng cấp khác rồi, ít tiền thì phải tính khác nữa. Nhà đang có tủ lạnh bé, ném đi mua tủ to thì một không xèng, hai tiếc của, ba để đâu. 2 cái vừa vừa để được chứ 1 cái to lại méo mồm chịu chết.

Tony_Le

Xe container
Rất nhiều tủ đông nhỏ mà cụ.

.rr

Xe tải
Vâng em cũng đang lăn tăn vụ tủ nằm vì để nhiều đồ lúc bới ra chắc cũng mệt. Tủ lạnh nhà em cũng đủ dùng rồi nhưng em vẫn muốn thêm cái tủ đông vì nhiều khi đi chợ gặp hàng thịt cá ngon nên muốn mua nhiều hơn để dành cũng tốt.
Không mệt đâu cụ, cụ nhìn cái tủ lạnh đang dùng 500-600l rồi hình dung ra dung tích cái tủ nằm 100-150l nó bé dường nào. Bên ngoài to thôi chứ bên trong bé lắm - Như 1 ô gạch thì bày đặt chia ra tủ đứng để làm gì? Ngăn tủ đứng cất được rất là ít đồ vì nó dễ bị rơi, trượt ra. Tủ đứng tốn điện hơn nhiều tủ nằm.
Cụ xem clip hướng dẫn, đo kích thước rồi ra hàng nhựa mua 4 cái ngăn có quai xách bằng nhựa đặt vào. Xem như clip hướng dẫn em post trang trước ấy. Lấy đồ ra cực dễ. Fill đồ vào theo đợt, ăn cho hết tầng trên thì mua đồ xếp đồ mới xuống dưới, kéo ngăn tầng dưới lên trên dùng. (Đấy là nếu với cái tủ tầm từ 250l, còn với cái tủ 100-150l mấy cụ đây khuyên dùng, không gian đựng bé tý, tự làm vách ngăn mềm di động rồi phân chia từng loại thực phẩm, bọc túi cất vào từng ô thì không cần lục đâu ạ.)
Như tủ em thì em ra chợ mua mấy box đựng rau củ quả của hàng buôn về xếp vào vừa zin.
(Mấy thứ đó không mua người ta cũng vứt đi, em ra hàng đồng nát mua có 5k 1 cái thùng nhựa to, cứng. Nếu ra chợ hỏi mua còn được tặng không).

Chỉnh sửa cuối:

.rr

Xe tải
phải đông ngay từ ở lò mổ kia cụ ạ! chứ mang về rồi mới đông thì không ăn thua ý
Mợ tìm hiểu về ageing meat. Thực ra thịt người ta để lên tuổi cho mềm rồi mới đông lạnh đấy mợ. Nên mình tự đông lạnh ở nhà cũng không vấn đề gì. Thậm chí buộc túi, gửi theo thùng đá từ miền núi xuống miền xuôi cũng coi như là chờ thịt ageing thôi.
Thịt để ageing càng lâu càng đắt tiền.
Hiện tại ngoài chợ, siêu thị có 1 số nhà người ta còn mua thịt đông lạnh nhập khẩu, rã đông ra rồi bán giả vờ thịt tươi đấy, mua phải loại đấy về tái đông thì tiêu.
Xưa nhà em gà tự nuôi trữ 1-2 tháng. Hải sản ở quê đóng thùng có gói phải 3 tháng mới ăn đến. Thịt nhiều khi chung ở quê lấy cả yến cũng phải 1-2 tháng mới ăn hết.
Sau này em thay đổi, chỉ trữ 1 tuần, nhiều nhất 2-3 tuần những thứ quá đặc biệt.
Với công nghệ nuôi bây giờ thì thịt trang trại và giết mổ kiểu công nghiệp có khi an toàn và ngon hơn. Mấy f1 nhà em cứ thích ăn loại nào là em mua loại ấy. Nó tuyền chọn loại mua siêu thị. Mua ở chợ về nó chê k ăn.
Nhà em cũng trồng rau, nuôi gà, nuôi bò nên k chém suông đâu nhé.

cdcn

Xe điện
Nên dùng nếu cụ có điều kiện! Tủ đông theo em cụ dùng Sanaky loại Inverter là ổn nhất!

.rr

Xe tải
Tủ của em xếp theo nguyên tắc: chia từng ô dán sẵn tên ô gà-vịt, cá, bò lợn.
Đồ mới xếp bên trong cũ hơn xếp bên ngoài, xếp theo hàng dọc 1 lượt. Lúc lấy ra hay xếp vào cứ thế mà lấy thôi, không bới móc lục gì hết. Ngăn dưới cùng để những thứ vd bột mỳ, cá khô... Khi nào cần lấy thì xách 1 cái ngăn hộp nhựa ở tầng trên ra là lấy được. Rất là đơn giản. Nhà có người già hay quên + chưa quen thì học em làm sẵn 1 tấm nhựa gắn giấy ghi list ngày nào cho vào những món gì bao nhiêu gói, cắm bút vào đấy. Lấy món gì ra thì gạch món đó trong list đi.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Mợ tìm hiểu về ageing meat. Thực ra thịt người ta để lên tuổi cho mềm rồi mới đông lạnh đấy mợ. Nên mình tự đông lạnh ở nhà cũng không vấn đề gì. Thậm chí buộc túi, gửi theo thùng đá từ miền núi xuống miền xuôi cũng coi như là chờ thịt ageing thôi.
Thịt để ageing càng lâu càng đắt tiền.
Hiện tại ngoài chợ, siêu thị có 1 số nhà người ta còn mua thịt đông lạnh nhập khẩu, rã đông ra rồi bán giả vờ thịt tươi đấy, mua phải loại đấy về tái đông thì tiêu.
vấn đề này em chưa cập nhật, nhưng mà vụ dùng đồ đông lạnh là em không ái mộ rồi, kể cả là có tươi ngon hay đặc sản gì đi nữa, bản thân làm bếp nên rất ghét giã đông đồ đông lạnh, mất nhiều thời gian, và em nấu lên ăn thịt thà nó ko đc dẻo