[Funland] Gia đình có 2 con tử vong vì ăn thịt cóc

phuongmit

Xe cút kít
Sao lại là nhái? Ếch thì có ở quán chứ nhái thì em không biết là nó cũng vào đấy.
Ơ nó là con nhái thì bảo con nhái chứ sao thì e chịu :)) ếch là ếch mà nhái là nhái ;)) cụ chưa ăn nhái chiên, chả nhái bao giờ à

tientaninfotech

Xe tăng
Thịt cóc với lại cá lóc ăn có sao đâu, quan trọng là biết cách làm. Để vỡ tuyến độc tố ngấm vào thịt là tèo ngay.

Hồi bé anh em nhà em phải ăn cỡ 100kg cóc rồi í chứ.

invisible_life

Xe máy
Bố mẹ làm rồi con làm theo thôi. Không có cái "nhân" xấu thì có lẽ đã chẳng có cái "quả", đắng như vậy. Giờ nhiều người vẫn muốn tẩm bổ cho con bằng thịt cóc với những tác dụng mà em nghĩ họ đang bị ảo tưởng, hoặc nhầm tưởng khi nhiều yếu tố cộng hưởng mà họ chỉ nghĩ là do nhờ thịt cóc. Em chưa đọc về hàm lượng dinh dưỡng nhưng em không tin nó bổ hơn các loại thịt khác. Riêng cái mạo hiểm tính mạng khi đưa vào mồm đã là lí do để em không bao giờ nghĩ tới ăn thịt cóc. Quản lý con lỏng lẻo, ăn uống vớ vẩn, còi cọc xong lại muốn tìm thần dược để một phát ăn ngay. Làm gì có ngon vậy.

bomong

Xe điện
Còn nỗi đau nào hơn khi mất đi những đứa con thân yêu của mình.
Em tự hỏi liệu rằng tại sao mấy chị em, trong đó đứa lớn mới 10 tuổi lại có thể nghĩ đến việc bắt cóc làm thịt để nấu ăn, tại sao nó biết làm thịt? Liệu có phải rằng vì nhà nghèo quá không có sẵn thức ăn hay lý do gì dẫn đến sự việc này nhưng xót xa quá... Nếu vì nghèo khó mà ntn thì bố mẹ các con sẽ mang theo cảm giác day dứt, tội lỗi, bất lực suốt cuộc đời mất.
Tự dưng e nghĩ về gđ e ngày bé, nhà đông con, cũng nghèo, nhưng bm e chưa bh làm thịt cóc cho bọn e ăn cả, trong suy nghĩ non nớt bọn e ngày bé, em ko nghĩ con cóc ấy ăn dc. Có lươn ếch thi thoảng bố soi về nhưng cũng là mẹ e làm thịt, e chỉ biết làm cá và thịt gà, thịt vịt thôi. Có những lúc đói, ko có thức ăn thì chắc là ăn cơm cà, hoặc chan nước mắm, chứ e ko tự nghĩ ra việc làm thịt con gì đó để ăn. Mặc dù có gà có vịt, phải bố mẹ em bảo làm thì mới làm cơ.
Nhiều ng đồn thổi rằng con ốm con còi cho ăn cóc rất tốt, chẳng biết nó bổ ntn, và ng làm thịt cóc có kinh nghiệm cỡ nào đi nữa, riêng em thì ko bao giờ để con cháu mình ăn thịt cóc.
Bắt cóc cho trẻ con ăn, chữa bệnh còi xương.
Ngày xưa còn có ông đạp xe bán cóc dạo, mua xong là họ làm thịt cho luôn, chỉ băm ra nấu cháo thôi.

VCHDHN

Xe container
Trẻ con k biết phần nào ăn đc phần nào không nên ngộ độc. Thương tâm quá.

phamthoaibk

Xe buýt
Khổ thân mấy đứa nhỏ.
Hồi bé ở quê cứ mỗi lần trời mưa to em với các chị trong nhà cũng đi bắt cóc về ăn, em thì hầu như ko ăn nhưng thích đi bắt cùng cho vui. Ngẫm lại vẫn thấy sợ.

minhhai985

Xe lăn
Khổ thân, hồi bé cũng hay rủ nhau bắt những con kiểu như nhái, ễnh ương nướng, chứ nhìn con cóc hãi bm. Cóc chỉ trêu đập vào da nó tiết ra dịch màu trắng, các cụ bảo cái đấy rất độc.

4banhxequay

Xe điện
Ngày xưa chết do ăn thịt cóc nhiều lắm. Có nhà bên bãi sông Hồng ăn chết cả nhà !
Ngày bé em cũng ăn, làm thịt chỉ lấy đùi, xong cho chó xơi trước rồi mới dám ăn.

Grandtouring

Xe điện
Còn nỗi đau nào hơn khi mất đi những đứa con thân yêu của mình.
Em tự hỏi liệu rằng tại sao mấy chị em, trong đó đứa lớn mới 10 tuổi lại có thể nghĩ đến việc bắt cóc làm thịt để nấu ăn, tại sao nó biết làm thịt? Liệu có phải rằng vì nhà nghèo quá không có sẵn thức ăn hay lý do gì dẫn đến sự việc này nhưng xót xa quá... Nếu vì nghèo khó mà ntn thì bố mẹ các con sẽ mang theo cảm giác day dứt, tội lỗi, bất lực suốt cuộc đời mất.
Tự dưng e nghĩ về gđ e ngày bé, nhà đông con, cũng nghèo, nhưng bm e chưa bh làm thịt cóc cho bọn e ăn cả, trong suy nghĩ non nớt bọn e ngày bé, em ko nghĩ con cóc ấy ăn dc. Có lươn ếch thi thoảng bố soi về nhưng cũng là mẹ e làm thịt, e chỉ biết làm cá và thịt gà, thịt vịt thôi. Có những lúc đói, ko có thức ăn thì chắc là ăn cơm cà, hoặc chan nước mắm, chứ e ko tự nghĩ ra việc làm thịt con gì đó để ăn. Mặc dù có gà có vịt, phải bố mẹ em bảo làm thì mới làm cơ.
Nhiều ng đồn thổi rằng con ốm con còi cho ăn cóc rất tốt, chẳng biết nó bổ ntn, và ng làm thịt cóc có kinh nghiệm cỡ nào đi nữa, riêng em thì ko bao giờ để con cháu mình ăn thịt cóc.
Quê em ngày trước, các ông bà vẫn làm thịt cóc cho con/cháu ăn để chống còi xương. Tuy nhiên, ngay từ nhỏ, bọn em đã được dạy và cảnh báo là cóc rất độc, đặc biệt là da và nội tạng, nên bọn em không bao giờ sờ vào con cóc bằng tay không, cũng không bao giờ tự ý thịt cóc.
Các cụ xưa chỉ lấy hai đùi cóc, lột bỏ da.
Có thể các cháu nhỏ trong bài đã nhầm cóc với ếch. R.i.p.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Quê em ngày trước, các ông bà vẫn làm thịt cóc cho con/cháu ăn để chống còi xương. Tuy nhiên, ngay từ nhỏ, bọn em đã được dạy và cảnh báo là cóc rất độc, đặc biệt là da và nội tạng, nên bọn em không bao giờ sờ vào con cóc bằng tay không, cũng không bao giờ tự ý thịt cóc.
Các cụ xưa chỉ lấy hai đùi cóc, lột bỏ da.
Có thể các cháu nhỏ trong bài đã nhầm cóc với ếch. R.i.p.
Bố mẹ e cũng biết cóc độc, ko biết là ko tự tin vào sự cẩn thận của bản thân, hay là do quá bận rộn, ko có thời gian mà chưa bh bố mẹ e làm thịt cóc cả. Còn việc chơi cóc thì bọn e chơi suốt, em hồi bé nghịch lắm, bắt cóc nhát mấy sợ cóc, rồi bắt cóc cho cả quần của đứa khác...Này chắc ăn mới tèo nhỉ, chứ chơi mà mủ ra tay ko biết có sao ko, chưa dc trải nghiệm

MuathuHN252

Xe cút kít
Ngày xưa chết do ăn thịt cóc nhiều lắm. Có nhà bên bãi sông Hồng ăn chết cả nhà !
Ngày bé em cũng ăn, làm thịt chỉ lấy đùi, xong cho chó xơi trước rồi mới dám ăn.
Giờ truyền thông mạnh vậy, thi thoảng vẫn có các vụ ntn buồn thật.
Ở đây các cháu tự làm nó ko ý thức dc cóc có độc hoặc ko cẩn thận, chứ 1 vụ khác đây, là mẹ làm cho các con ăn, và rồi cũng 1 cháu ra đi. Riêng em, kbh e cho con ăn cóc. Né cho lành

Mũi tên bạc

Xe container
Thịt cóc nói gì thì nói ăn nó rất ngon; thậm chí ngon hơn cả thịt ếch nhưng nó cũng dở cái là làm phải cẩn thận đừng có sót lại trứng và gan. Ngày nhỏ em ăn nhiều lần. Nhưng giờ để trẻ con tự làm và ăn thịt cóc như này chắc rất hiếm vì cuộc sống hiện đại mà!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Xưa có câu: Con cóc là cậu ông trời - hễ ai bắt nó là trời đánh cho.

Câu thơ này đa phần trẻ con thời xưa từ lúc chưa đi học đều biết vì bố mẹ đọc cho nghe. Hàm ý của nó ngoài việc liên quan đến dự báo thời tiết thì cái chính là nhắc nhở cho con trẻ biết rằng con vật này rất nguy hiểm không được bắt hay nướng ăn thịt ~o)

mycamel

Xe hơi
Website
www.raybanvietnam.com
Ăn uống đầy đủ rồi thì nhìn thấy thịt còn thấy ghê, chứ ăn uống thiếu chất thì thèm thịt lắm. Lúc nào cũng tưởng tượng ra việc ăn uống, nên việc các cháu này thịt cóc cũng dễ hiểu.