Gia đình bé nhỏ của cháu chinh phục đường đèo cao nguyên đá và săn hoa Tam Giác Mạch

vangamom

Xe container
Gấu nhà cháu và F1 cao hứng quá các cụ à.

mr_baotrung

Xe hơi
hay quá cụ ạ

vangamom

Xe container
Chị em vùng cao bên hoa.

Tụi trẻ con thích thú khi được nhận quà. Quà cũng chỉ là bánh kẹo, hộp sữa thôi mà bọn trẻ rất thích rất hào hứng trong khi đó bọn trẻ con HN cho chúng nó chả ăn, sữa ép giục kêu gào khản cổ chúng nó mới uống cho, rõ khổ. Bọn trẻ con HN cho lên trên này ở hết, mới thấy quý những gì chúng đang được hưởng.

vangamom

Xe container
Một gia đình người dân tộc bên vườn hoa TGM

Thanh Lam

Xe buýt
Gia đình nhỏ trên cao nguyên cụ chụp đẹp tuyệt " cha thổi sáo con nghe" như quay fim ...;))

ar3a

Xe điện
Em đã chạy cung Hà Nội - Cao Bằng - Bắc Kạn. Qua các đèo từ Cao Bằng về Bắc Kạn gồm đèo Giàng, đèo Gió, đèo.... tầm khoảng 5 cái đèo. Nhưng cá nhân em cảm nhận cung này so với cung HN - Hà Giang - Đồng Văn - Mã Pì Lèng chỉ là con muỗi. Khi cụ chạy xong cung HN - HG - Đồng Văn xong coi như cụ đã đạt đến độ mà các cung đường khác của núi rừng Tây Bắc chỉ là tầm thường đối với cụ mà thôi. Em không dám nói nhưng tất cả các cụ đã đi Hà Giang Đồng Văn xong chắc đều nói như em ạ. Phải không cụ Hổ Trắng, cụ vào confirm em phát ạ.

Còn về lốp cụ nên đi kiểm tra trước khi đi ạ, em trước khi đi phải thay đôi lốp trước Mít mới tinh. Cụ di Dunlop thì yên tâm hơn rồi
Em confirm vụ này. Cung Hà Giang-Đồng Văn-Mèo Vạc hơn hẳn mấy cung kia về độ hiểm trở cộng thêm đường hẹp nên vất vả hơn nhiều.

Nhân đây em cũng góp ý với các cụ đi cung này là bố trí thời gian tránh chạy xe trời tối - độ nguy hiểm, rủi ro nhân lên rất nhiều lần. Không phải người bản địa hoặc lái thường xuyên thì đi trời sáng cho lành.

vangamom

Xe container
Em confirm vụ này. Cung Hà Giang-Đồng Văn-Mèo Vạc hơn hẳn mấy cung kia về độ hiểm trở cộng thêm đường hẹp nên vất vả hơn nhiều.

Nhân đây em cũng góp ý với các cụ đi cung này là bố trí thời gian tránh chạy xe trời tối - độ nguy hiểm, rủi ro nhân lên rất nhiều lần. Không phải người bản địa hoặc lái thường xuyên thì đi trời sáng cho lành.
Chuẩn đấy cụ à, nếu mình không phải lái cứng địa phương thì đi ban ngày trời sáng dễ nhìn chứ đi ban tối nguy hiểm chỉ cần nửa bánh trượt ra ngoài là đã có chuyện rồi ạ. Tuy nhiên em thấy dân bản địa toàn tải to họ lại rất hay đi về đêm vì đêm đường vắng họ quen đường nên đi nhanh hơn ban ngày do có nhiều xe lên tham quan. Hôm em về em từ Đồng Văn về Yên Minh đến Thẩm Mã trời đã tối đen lúc đấy mới có gần 6h, em thấy có mấy xe tải lớn bắt đầu chạy rồi, tuy nhiên họ đi có nguyên tắc riêng, họ thấy em ở đỉnh đèo họ đã dừng từ chân đèo chỗ rộng để có thể 2 xe to tránh nhau được đợi em xuống họ mới lên. Em xuống đến nơi thấy lái xe là một cậu còn khá trẻ, em cảm ơn, cậu ấy nói anh không phải cảm ơn đâu vì đó là nguyên tắc của bọn em rồi, trên này ai cũng thế thôi. Thế mới thấy văn hóa lái xe vùng cao đúng là cao hơn vùng thấp các cụ à.

ar3a

Xe điện
Chuẩn đấy cụ à, nếu mình không phải lái cứng địa phương thì đi ban ngày trời sáng dễ nhìn chứ đi ban tối nguy hiểm chỉ cần nửa bánh trượt ra ngoài là đã có chuyện rồi ạ. Tuy nhiên em thấy dân bản địa toàn tải to họ lại rất hay đi về đêm vì đêm đường vắng họ quen đường nên đi nhanh hơn ban ngày do có nhiều xe lên tham quan. Hôm em về em từ Đồng Văn về Yên Minh đến Thẩm Mã trời đã tối đen lúc đấy mới có gần 6h, em thấy có mấy xe tải lớn bắt đầu chạy rồi, tuy nhiên họ đi có nguyên tắc riêng, họ thấy em ở đỉnh đèo họ đã dừng từ chân đèo chỗ rộng để có thể 2 xe to tránh nhau được đợi em xuống họ mới lên. Em xuống đến nơi thấy lái xe là một cậu còn khá trẻ, em cảm ơn, cậu ấy nói anh không phải cảm ơn đâu vì đó là nguyên tắc của bọn em rồi, trên này ai cũng thế thôi. Thế mới thấy văn hóa lái xe vùng cao đúng là cao hơn vùng thấp các cụ à.
Vâng, em lên đó 2 lần; 1 lần đi với người bản địa, 1 lần tự lái thì thấy các bác xe tải chạy cung này rất có ý thức, kể cả xe biển 30: luôn chủ động nhường đường từ xa và cho vượt ở những chỗ rộng. Có lẽ trên đó không có dư địa cho lái ẩu nên ý thức đi vào nếp của người lái xe. Chính vì vậy khi em chạy sau xe tải ở cung này em không bao giờ dùng còi hay nháy pha, dễ gây ức chế cho xe phía trước; cũng không bám *** quá sát đề phòng trường hợp xe đi trước mất phanh.

IVB

Xe máy
thank cụ rất nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em, ảnh cụ chụp rất đẹp, dù là bằng máy hay bằng mồm :D

vangamom

Xe container
Vâng, em lên đó 2 lần; 1 lần đi với người bản địa, 1 lần tự lái thì thấy các bác xe tải chạy cung này rất có ý thức, kể cả xe biển 30: luôn chủ động nhường đường từ xa và cho vượt ở những chỗ rộng. Có lẽ trên đó không có dư địa cho lái ẩu nên ý thức đi vào nếp của người lái xe. Chính vì vậy khi em chạy sau xe tải ở cung này em không bao giờ dùng còi hay nháy pha, dễ gây ức chế cho xe phía trước; cũng không bám *** quá sát đề phòng trường hợp xe đi trước mất phanh.
Đúng đó cụ, cứ từ từ thong thả rồi sẽ đến nơi mình cần đến.
Hôm nọ mùng 2/11 vừa có vụ trên đường về Yên Minh này cụ đoạn chỗ rừng thông đấy. Chỗ này vẫn còn là đồi chứ nếu qua Yên Minh lên thì em dự không biết sẽ ra sao nữa. Ảnh này em lấy trên Facebook của một bạn trên Yên Minh.

binh_1612

Xe tăng
ngắm ảnh cụ e lại nhớ Hà Giang quá, mới đi đúng 1 lần mà lại ko phải vào mùa hoa mới chán :D

vangamom

Xe container
ngắm ảnh cụ e lại nhớ Hà Giang quá, mới đi đúng 1 lần mà lại ko phải vào mùa hoa mới chán :D
Vậy cụ bố trí lên lại vào mùa hoa TGM đi cụ, đẹp một cách giản dị nhưng cũng vô cùng rực rỡ cụ à.